(MS88.2/TT)22.8.2009 - Tường thuật TT: CSTT đến khám chữa bệnh, tặng thuốc, chia sẻ lương thực với bà con bản Khe Nhồi, xã Trung Sơn, Yên Lập, Phú Thọ

27
0
0

HN06

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Bắt chước các đồng chí dâu tây trước khi viết về vấn đề gì thì phải khen 1 cái.

Trước tiên cám ơn các chị/em đã chuẩn bị rất chu đáo mua đồ, đóng gói, thuê xe, ăn trưa…. , nhất là việc lựa từng món đồ và chia thành mấy trăm phần quà. Nói như 1 anh trong đoàn thì bọn tôi đi theo chỉ là những người cắt băng khánh thành. Khen thật lòng đấy nhé. @};-

Đi về rồi giờ tôi vẫn băn khoăn không hiểu dân trên đấy dùng thuốc thế nào. Nhiều người không biết chữ và có những người tuy biết chữ nhưng bác sĩ dặn uống thế nào thì chỉ nhớ được lúc đấy. Như vậy sẽ xảy ra hiện tượng uống không theo chỉ định bác sỹ như uống hết trong ngày hoặc uống nhầm loại thuốc. Nếu uống vài gói liền hoặc uống nhầm thuốc kháng sinh thì rất hại cho sức khỏe. Ngoài ra một số trẻ em còn cầm thuốc giun, thuốc có vị ngọt và có thể tưởng đấy là kẹo lấy thuốc. Việc đi khám sức khỏe là việc tốt nhưng gây hại cho dân bản thì chẳng vui tí nào nhỉ?

Vì thế tôi đề nghị đơn thuốc nên chuẩn bị cho trường hợp người không biết chữ. Ví dụ vẽ ký hiệu mặt trời cho việc uống thuốc buổi sáng, mặt trăng cho buổi tối, vẽ số viên cần uống là số vòng tròn tương ứng. Các tờ hướng dẫn dùng thuốc có kích thước bằng thẻ ATM, dùng ghim đóng vào vỉ thuốc khi phát thuốc. Hình minh họa như sau

Chỉ phát thuốc khi người dân đã nhớ cách dùng

To mdsg05: Đoàn mình cũng có đại diện vào thăm một gia đình ở khu trong, gia đình có một em bé bị tàn tật bẩm sinh và không đến được. Ngoài ra còn có 4 suất quà riêng dành cho những gia đình khó khăn. Những suất quà này đã nhờ một anh lái xe ôm chuyển hộ.

354
0
0

nikita24480

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

354
0
0

nikita24480

Em về mà đau hết cả người. Đau hết hay chân, đang đứng mà ngồi hay đang ngồi mà đứng là 1 cực hình. Hôm qua đi phải đi matxa chân. Khổ lắm, ngượng lắm, em trai 18 đôi mươi, ngồi bóp chân cho bà chị làm bà chị ngượng qua đi thôi. Và mặc dù matxa chân thì chỉ có từ đầu gối trở xuống, nhưng vẫn phải làm mặt trơ nhờ em bóp thêm ở đùi. Tự dưng lúc em ấy bóp đùi em lại nghĩ đến Bà Bà vợ Bá Kiến khi được Chí Phèo...phục vụ....( đoạn cao nữa, cao nữa lên ý ạ....)

Ảnh hoa súng ý, các bác không chụp ban sáng lúc mình đi vào bản. Nó nở to tướng đẹp lắm chứ không cụp bé tí tẹo thế kia đâu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Hic, chị metyruoi bị ốm vẫn cứ đi Khe Nhồi, tình hình là đến hôm nay chị tyruoi vẫn ốm, chưa khỏi ạ.:(

1,557
0
0

Camellia

Hic, chị metyruoi bị ốm vẫn cứ đi Khe Nhồi, tình hình là đến hôm nay chị tyruoi vẫn ốm, chưa khỏi ạ.:(
Ôi, hôm qua ko thấy online, nghi nghi ốm rồi. Chiều nay thấy online đinh ninh nàng ổn. Hóa ra vẫn ốm ư??? :(

7
0
0

Yobus

Yobus!!!!
Ảnh của bạn chụp tuyệt đẹp. Ảnh vừa có hồn vừa có độ nét. Bái phục bái phục đấy, hôm nào gặp nhau truyền đạt tý bia nhỉ. À mà Yobus là Nam hay Nữ vậy ta???? Có cái ảnh nào chụp riêng pót lên cho bà con ngưỡng mộ tý.

@};-@};-@};-@};-@};-
Hi bác Bừa!

Thanks bác đã quá khen, làm em nở mũi quá!

Hôm trước trên xe có thấy bác lên khuấy động tinh thần cho anh em nhưng chưa có dịp để nói chuyện, bác xem khi nào rảnh bố trí 1 bữa bia để mấy anh em ngồi chia sẻ kinh nghiệm nhé. Chị mời em Mận Thạch Sanh và em mời bác Đồng Nát cùng tham dự cho vui nhé. hì hì.

Em ko có ảnh riêng, có ảnh chụp chung cùng mọi người đó ạ. Một chút thông số: cao 1m68 nặng 62 kg, vòng 1 - 91, vòng 2 .... gặp rồi sẽ biết ạ, hì hì.

7
0
0

Yobus

Đi về rồi giờ tôi vẫn băn khoăn không hiểu dân trên đấy dùng thuốc thế nào. Nhiều người không biết chữ và có những người tuy biết chữ nhưng bác sĩ dặn uống thế nào thì chỉ nhớ được lúc đấy. Như vậy sẽ xảy ra hiện tượng uống không theo chỉ định bác sỹ như uống hết trong ngày hoặc uống nhầm loại thuốc. Nếu uống vài gói liền hoặc uống nhầm thuốc kháng sinh thì rất hại cho sức khỏe. Ngoài ra một số trẻ em còn cầm thuốc giun, thuốc có vị ngọt và có thể tưởng đấy là kẹo lấy thuốc. Việc đi khám sức khỏe là việc tốt nhưng gây hại cho dân bản thì chẳng vui tí nào nhỉ?

Vì thế tôi đề nghị đơn thuốc nên chuẩn bị cho trường hợp người không biết chữ. Ví dụ vẽ ký hiệu mặt trời cho việc uống thuốc buổi sáng, mặt trăng cho buổi tối, vẽ số viên cần uống là số vòng tròn tương ứng. Các tờ hướng dẫn dùng thuốc có kích thước bằng thẻ ATM, dùng ghim đóng vào vỉ thuốc khi phát thuốc. Hình minh họa như sau

Chỉ phát thuốc khi người dân đã nhớ cách dùng
Hi anh/chị

Ý kiến của anh/chị rất hay, có trực quan và dễ nhớ. Tuy nhiên sẽ hơi khó ở cách thực hiện, vì với mỗi bệnh nhân có khi liều lượng sáng tối lại khác nhau. Và ko phải loại nào cũng là viên. Ví dụ như thuốc KS bột cefalexim 125mg các BS kê có khi là 1,5 gói chia 2 lần sáng tối, rất khó biểu thị. Ngoài ra còn có các loại thuốc dạng siro nữa, bọn em toàn phải dặn là uống 1 nắp mỗi lần - em nghĩ như thế cũng dễ nhớ. Với thuốc bổ thì ko sao, uông cả hộp cũng ko vấn đề gì. Riêng với Kháng sinh thì em có dặn khá kỹ, tuy nhiên sau khi dặn mà hỏi lại, vài người chẳng nhớ gì. Nên tóm lại dù sao nếu có thêm chỉ dẫn cặn kẽ vẫn tốt hơn. Lần sau mình sẽ làm từ đầu nhé!

Thanks các anh chị nhiều!

110
0
0

mdsg05

Hi bác Bừa!

Thanks bác đã quá khen, làm em nở mũi quá!

Hôm trước trên xe có thấy bác lên khuấy động tinh thần cho anh em nhưng chưa có dịp để nói chuyện, bác xem khi nào rảnh bố trí 1 bữa bia để mấy anh em ngồi chia sẻ kinh nghiệm nhé. Chị mời em Mận Thạch Sanh và em mời bác Đồng Nát cùng tham dự cho vui nhé. hì hì.

Em ko có ảnh riêng, có ảnh chụp chung cùng mọi người đó ạ. Một chút thông số: cao 1m68 nặng 62 kg, vòng 1 - 91, vòng 2 .... gặp rồi sẽ biết ạ, hì hì.
Vụ này nếu không đc tham gia thì đúng là phí nửa cuộc đời. Bác Bừa xem thế nào bố trí sớm đi cho anh em gặp nhau "chia sẻ kinh nghiệm " nhé. Em củng hào hứng lắm đây, mình là khách mời mà.....

Anh Chị đừng quá lo về vấn đề uống thuốc của bà con, khi Anh chị về rồi. sáng hôm sau em đã có đến gặp một người và theo thống nhất thì sẽ có một dược sĩ (kiêm khám bệnh) lên với bà con một ngày để đến từng nhà khám bệnh cho những người bị ốm mà mình bỏ sót hôm đi và hướng dẫn lại cho bà con uống thuốc đúng chỉ dẫn theo đơn thuốc. ( Dù rằng người ta chỉ là dược sĩ nhưng mà ở nông thôn là vậy, họ phải học sơ qua luôncách khám chữa bệnh vì nhu cầu thực tiễn mà)

Chuyến đi đã kết thúc nhưng em không thể ngờ là dư âm của nó lại mạnh mẽ như thế này. Có lẽ mình nên tổ chức những chuyến như thế này thường xuyên hơn nữa anh chị nhỉ. Nếu có thì cho em một chân khuôn vác đồ với nhé.

1,557
0
0

Camellia

Tặng Mận thêm cái ảnh này

-----------

Anh Bảo ơi không post nốt ảnh cho bà con xem ạ?

1,557
0
0

Camellia

Em về mà đau hết cả người. Đau hết hay chân, đang đứng mà ngồi hay đang ngồi mà đứng là 1 cực hình. Hôm qua đi phải đi matxa chân. Khổ lắm, ngượng lắm, em trai 18 đôi mươi, ngồi bóp chân cho bà chị làm bà chị ngượng qua đi thôi. Và mặc dù matxa chân thì chỉ có từ đầu gối trở xuống, nhưng vẫn phải làm mặt trơ nhờ em bóp thêm ở đùi. Tự dưng lúc em ấy bóp đùi em lại nghĩ đến Bà Bà vợ Bá Kiến khi được Chí Phèo...phục vụ....( đoạn cao nữa, cao nữa lên ý ạ....)

Ảnh hoa súng ý, các bác không chụp ban sáng lúc mình đi vào bản. Nó nở to tướng đẹp lắm chứ không cụp bé tí tẹo thế kia đâu
hehe! Em tả cảnh massage gì mà hấp hấp hấp dẫn thía ? :))

Cái hoa súng lúc đi lên chị chả thấy, lúc về mới thấy. Nhưng chị thích nó nở hé hé thế này hơn :D

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Mời mọi người cùng đọc này

http://vovnews.vn/Home/Chuyen-di-nhan-rong-tam-long-Nhan/20098/120129.vov

http://www.baomoi.com/Info/Chuyen-di-nhan-rong-tam-long-Nhan/139/3125476.epi

http://tintuc.xalo.vn/20746671712/chuyen_di_nhan_rong_tam_long_nhan.html

http://www.anninhthudo.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=56202&ChannelID=5

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
438
0
0

Bánh qui AFC

Không biết viết gì hơn ngoài những chữ:
YÊU THƯƠNG VÀ KHÂM PHỤC

@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-
:cstt04::cstt04::cstt04:

25
0
0

Bảo

Xin chào các bạn, trước hết cho tôi gửi lời xin lỗi tới các bạn vì đã chậm trễ trong việc upload ảnh chuyến đi lên CSTT.

Thật cảm động khi đọc những dòng tâm huyết của các bố, các mẹ, anh chị em trên diễn đàn, tôi thật sự tự hào khi được góp phần nhỏ bé cùng với các bạn, thật tự hào là thành viên của CSTT.

Về nội dung chuyến đi chắc các bạn đã viết nhiều ở trên, tôi xin phép được sơ lược lại bằng hình ảnh chuyến đi tình thương này:

Chặng dừng chân của chuyến xe tình thương_Đợi người dẫn đường đến

Xe tải chở đầy hàng hóa cũng đã kip đến đúng giờ

Đã đến nơi, chúng ta cùng chuyển hàng nhé

Ms. Ánh TG đang thăm hỏi một gia đình người dân tộc có hoàn cảnh khó khăn _hai chị em ruột đều bị hỏng mắt.

Đường vào bản thật gian nan, xe ôm nhé vì oto không vào được

Oi nhìn như “quế gai” kìa !!!!

và đây, xin giới thiệu Hotboy của CSTT

Chào các chị, lâu lắm không được chụp ảnh và ăn bánh chị ah !!!

Chuẩn bị địa điểm phát quà, khám bệnh cho bà con ở khu ngoài

Đoàn kết, cùng nắm tay nhau vượt khó khăn mang tình thương đến cho mọi nhà

Chúng em đợi ở đây từ sáng rồi mấy anh ơi !!!

Bẽn lẽn

Xuống hàng tại khu trong

Em là ai, cô gái hay.......

Đôi vợ chồng trẻ nhất bản, em lấy vợ năm 18 anh ah...!

Vài hình ảnh hoạt động khám chữa bệnh và tặng quà cho bà con dân tộc

Bên thác đại ngàn

Cảm phục lắm những gương mặt CSTT_rừng “chuối” tình thương!!!

25
0
0

Bảo

Tặng các bạn một số hình ảnh đẹp ghi nhận được trong chuyến đi tình thương vừa qua:

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn anh Bảo. Dù chậm nhưng đối với các đầu cầu Đà nẵng, Huế, Sài Gòn rất hạnh phúc, và cảm phục các anh các chị trong chuyến đi này. @};-@};-@};-

1,904
0
36

291179

Active Member

Tự nhiên giờ cái mặt em nó cứ hơi "vênh vênh"( em thấy thế ) mỗi khi nghĩ rằng mình cũng là thành viên CSTT . Tự hào về nhà mình lắm í

@Anh Bảo : Ảnh đẹp lắm

2,651
0
0

Khai Tâm

Tự nhiên giờ cái mặt em nó cứ hơi "vênh vênh"( em thấy thế ) mỗi khi nghĩ rằng mình cũng là thành viên CSTT . Tự hào về nhà mình lắm í

Ơ hay, mình cũng thế. Càng ngày càng thấy có lý do để "vênh" :x

:cstt04::cstt04::cstt04::cstt04::cstt04:

384
0
16

tho2006

Member

Èo chị ôi, hôm nay nhận được không biết bao nhiêu cuộc điện thoại hỏi thăm vì em được hân hạnh có mặt ở tấm ảnh trong bài báo. Cái mặt mình tự nhiên cũng vênh vênh giống chị Cúc quá ha.
@anh Bảo: Em mê mấy cái ảnh anh chụp con suối quá, xin phép em bê về website của em nha anh. Thanks anh trước nhé.:x

1,557
0
0

Camellia

Ờ công nhận!

1,904
0
36

291179

Active Member

Ờ công nhận!
chị Cam công nhận gì vậy ??? mặt em Vênh vênh à:D