Ngày Tết Thiếu nhi rộn ràng và lặng lẽ

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

http://dantri.com.vn/c20/s20-328486/ngay-tet-thieu-nhi-ron-rang-va-lang-le.htm

(Dân trí) - Không khí của ngày Tết Thiếu nhi đã ngập những thành phố lớn. Tụ điểm vui chơi đông nghịt những công dân tí hon. Nhưng đâu đó, ở trung tâm trẻ mồ côi, ở bệnh viện nhi, ở một vùng quê nghèo khó,... ngày 1/6 như chưa hề lướt qua...
Trẻ vui chơi và nhận quà

Tại TPHCM, để tạo một sân chơi lành mạnh cho các em thiếu nhi, đồng thời góp phần nâng cao ý thức xây dựng môi trường sống ngày càng trong sạch, Công ty TNHH Liên doanh Phú Mỹ Hưng, Công ty TNHH Tư vấn và Biểu diễn Nghệ thuật Ý Việt cùng Công ty TNHH Ảnh - Thời trang Hương Phấn đã tổ chức một chương trình đặc biệt dành cho thiếu nhi.

Chương trình lôi cuốn gần 5.000 người tham gia, trong đó có 600 thí sinh nhí thi hát dân ca và vẽ tranh theo chủ đề “Em và môi trường xung quanh”. Ngoài ra tại đây các em nhỏ còn được hòa vào các trò chơi dân gian như ném lon, thổi bột mì lấy kẹo… Các em còn được tham ra đóng vai dũng sĩ trừ gian diệt ác. Trò chơi giúp các bé hướng thiện, tích cực làm việc tốt và biết giúp đỡ mọi người.

Các em nhỏ thuộc nhà mở, mái ấm cũng được hòa vào ngày hội Hoa hồng nhỏ do Ban Thường vụ Thành đoàn TPHCM tổ chức.

Cũng trong ngày Tết Thiếu nhi, nhiều phần quà, suất học bổng đã được trao cho những em nhỏ thiệt thòi, kém may mắn; những học sinh nghèo vượt khó; những trẻ bị nhiễm HIV/AIDS... Tại các bệnh viện, các bệnh nhân nhí cũng được nhận nhiều quà tặng và được tham gia các hoạt động vui chơi dù đang phải nằm viện.

Đón chào ngày 1/6, các điểm vui chơi Thủ đô Hà Nội chật cứng "thượng đế nhí" từ hôm 30-31/5 vì rơi vào 2 ngày cuối tuần.

Những công dân "tí hon" luôn được chăm sóc chu đáo. (Ảnh Quốc Cường)

Chị Nguyễn Thị Nga đưa cậu con trai 5 tuổi đi chơi, chia sẻ: “Ngày tết của các cháu, chúng tôi muốn đưa cháu đi chơi vui vẻ một hôm để khích lệ các cháu ngoan ngoãn hơn, học tốt hơn”.

Trong ngày này, bé nào cũng “tranh thủ” vòi vĩnh bố mẹ mua đồ chơi. Các điểm bán đồ chơi ở Công viên Thống Nhất, Khu triển lãm Vân Hồ hấp dẫn rất đông các bé với đủ loại đồ chơi phục vụ mọi lứa tuổi.

Các điểm vui chơi giải trí cho trẻ em những ngày này luôn tấp nập. (Ảnh: Anh Thế)

Công viên Thủ Lệ hôm qua và hôm nay (31/5, 1/6) cũng đông nghịt các em thiếu nhi. Đến đây, các bé vừa được vui chơi, vừa được học hỏi thêm nhiều kiến thức về thế giới động vật. Em Nguyễn Thành Công, học sinh lớp 2 trường tiểu học Nguyễn Trãi, phấn khởi: “Năm vừa rồi cháu được học sinh giỏi nên bố mẹ cho cháu đi chơi. Trước cháu chưa biết con voi thế nào. Giờ chắc chắn nếu cô giáo ra đề văn tả con voi cháu sẽ làm được”.
Tết Thiếu nhi lặng lẽ
Tại khu tập thể Nguyễn Công Trứ, Hai Bà Trưng, Hà Nội, có một em nhỏ 10 tuổi, tên N.V.T, chưa bao giờ có niềm vui được bố mẹ mua quà. T. mồ côi bố từ rất nhỏ. Một mình mẹ em chạy chợ bán rau nuôi mấy người con nên tiền ăn chưa đủ, nói gì đến dư dả mua quà. Thế nên dẫu là ngày 1/6, anh chị em T. chưa bao giờ dám nhõng nhẽo đòi quà. Trò chuyện với chúng tôi, em rụt rè: “Mẹ cháu phải đi chợ từ sáng sớm, cháu ở nhà trông em. Cháu mà đi chơi, không ai trông là nó khóc ngay đấy chú ạ”.

Tại Làng trẻ SOS (Mai Dịch, Hà Nội), không khí đón Tết Thiếu nhi cũng mang không khí trầm hơn bên ngoài. Các cô, các mẹ cũng đã cố hết sức mua quà, tổ chức cho các cháu vui chơi nhưng đứa trẻ nào nhận quà mà mắt vẫn thăm thẳm buồn. Cô Thoa, một cán bộ trong làng trẻ tâm sự: “Chúng tôi cũng cố gắng tạo ra không khí hào hứng cho các cháu ở đây nhưng hình như cháu nào cũng nhớ bố mẹ”.
Trong những góc khuất của một hẻm phố nào đó, lang thang trên vỉa hè hay nằm vạ vật trên ghế đá là những em bé đánh giầy, bán báo... Ngày Quốc tế thiếu nhi, các em vẫn vật lộn mưu sinh như mọi ngày. Đắn đo mãi, N.H.T mới dẹp bộ đồ đánh giày sang một bên trò chuyện với tôi: “Em ở Thanh Hóa. Bố em đi biển mất tích lâu rồi. Nhà em còn hai em. Mẹ em bị ốm liệt giường. Tất cả phải trông vào ngoại nên em chẳng ngày nào dám nghỉ việc”.
Cách trung tâm Hà Nội chỉ chừng 10 km, tại huyện Thanh Oai, một ngày 1/6 lặng lẽ với những em nhỏ đang hồn nhiên chăn trâu, cắt cỏ dọc bờ đê sông Đáy. Em Lê Duy Hảo nói về điều mong đợi duy nhất với các em trong ngày này: “Tối nay chúng em sẽ được các anh chị phụ trách ở thôn tập trung lại ngoài đình phát kẹo bánh, chơi trò chơi. Năm nào cũng thế, vui lắm anh ạ”.
Trong ngày Quốc tế thiếu nhi mồng 1 tháng 6, một lời chúc cho mọi trẻ em, mong các em được học tập, được vui chơi, được sống với đúng lứa tuổi của mình...
Hoài Lương - Thế Cường