Những chuyến đi!

741
0
16
"Càng sống nhiều ta càng thấy cái chết dễ dàng đến với bất cứ một ai. Chết quá dễ mà sống thì quá khó. Hôm qua gặp nhau đấy, ngày mai lại mất nhau. Sống thì có hẹn hò hôm nay hôm mai. Chết thì chẳng bao giờ có một cuộc hẹn hò nào trước. Một buổi sáng cách đây bốn năm, lúc tôi đang ngồi uống rượu với bạn, mẹ tôi bảo: "Mạ đi chơi chút nghe". Thế rồi một giờ sau tôi được điện thoại báo tin mẹ tôi đã mất tại nhà người bạn."
...
"Càng yêu ta càng thấy: có tình yêu thì khó mà mất tình thì quá dễ. Hôm qua mới yêu nhau đấy, hôm nay đã mất rồi. Mất sạch như người đi buôn mất hết vốn liếng. Cứ tự an ủi mình khi nghĩ rằng mình đau khổ thì có một kẻ khác đang hạnh phúc. Và biết đâu cái thời gian mình được yêu thì một người khác cũng đang đau khổ vô cùng. Nghĩ thế thì thấy cuộc đời bỗng nhẹ nhàng hơn và cũng dễ tha thứ cho nhau. Sống mà giữ mãi trong lòng những hờn oán thì cũng nặng nề.
Có người bỏ cuộc đời mà đi như một giấc ngủ quên. Có người bỏ cuộc tình mà đi như người đãng trí. Dù sao cũng đã lãng quên một nơi này để đi về một chốn khác. Phụ đời và phụ người hình như cũng vậy mà thôi. Người ở lại bao giờ cũng nhớ thương một hình bóng mình đã mất. Khó mà quên nhanh, khó mà xóa đi trong lòng một nỗi ngậm ngùi.

Tưởng rằng có thể quên dễ dàng một cuộc tình nhưng hóa ra chẳng bao giờ quên được. Mượn cuộc tình này để xóa cuộc tình kia chỉ là một sự vá víu cho tâm hồn. Những mảnh vá ấy chỉ đủ để làm phẳng lặng bên ngoài mà thôi. Mỗi một con người vì ngại chết mà muốn sống. Mỗi một con người vì sợ mất tình mà giữ mãi một lòng nhớ nhung.
Cuối cùng thì lòng yêu thương cuộc sống cũng không giữ lại đời người. Cuối cùng thì tình yêu không giữ được người mình yêu..."
Trịnh Công Sơn

Hôm nay chị đã khóc rất nhiều trong đám tang của vợ em, mặc dù chị chưa hề gặp vợ em bao giờ! Thật khó khăn khi phải nghe thấy tiếng khóc đau đớn của một người đàn ông. Nhớ có lần trước cửa lớp, em hồn nhiên kể "Em bị trói từ hồi cấp ba, lấy vợ cùng lớp thiệt thòi lắm chị ah, chẳng bao giờ được gọi tiếng "anh" cho nó ngọt một tý, toàn trống không thôi". Miệng nói vậy nhưng trong mắt em lấp lánh hạnh phúc, chị biết rằng em yêu vợ em lắm! Vậy mà...tin đến quá đột ngột. Cô bé trong ảnh sinh năm 80 còn rất trẻ, và xinh xắn nữa! Thế mà chị đã không dám nhìn khuôn mặt ấy khi truy điệu, khi em hét thất thanh với những đứa bạn thân trong lớp "Q! Mày nhìn đi! Mặt chị mày nát hết rồi còn đâu" :(:)(:)((. Thương em quá! Thương cả thằng bé bốn tuổi mà đã mồ côi! Hình ảnh của em bên quan tài cứ ám ảnh chị suốt ngày hôm nay! Vẫn biết rằng có những chuyến đi nghiệt ngã như thế! Nhưng chị không biết làm gì để vơi đi nỗi đau trong em lúc này! Có lẽ hôm nào chị sẽ gửi đôi lời trên của Trịnh cho em, mong một lúc nào đó em sẽ vượt qua được nỗi đau để sống với cái nhìn thanh thản như Trịnh!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
507
0
0

zoe

Ðề: Những chuyến đi!

Chia sẻ với em. Chị nghĩ tình yêu không bao giờ mất đâu, dù người đó không còn. Có những người không còn sống nữa mà mình nghĩ về họ nhiều hơn những người mình gặp hàng ngày. Khi những người yêu quý ra đi, với chị chỉ là tạm biệt. Còn gặp lại nhau chứ, trong một cuộc đời khác hay ngay giữa cuộc đời này, trong một điều gì đó, trong hình ảnh nào đó, hay trong một ai đó.

Chị cũng từng sợ một ngày điện thoại báo tin dữ mà mình không về kịp. Nhưng từ khi nghĩ rằng mọi sự chia tay chỉ là tạm biệt thôi thì chị không sợ nữa.

Mong người bạn của em chóng vượt qua cơn đau này.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chuyến đi của Bác
Mượn Tem chỗ này để khóc cho bác. Nghĩ đến bác ra đi như thế thật thương đau. Vẫn nghe đc rằng bác tốt với .. mà ... có thể làm thế với bác thì trời ơi ông ở đâu. Con đến ngồi nhìn lên bàn thờ chuẩn bị sẵn mà con ko tin vào cuộc sống này nữa. Không phải cứ tốt là gặp điểu tốt .....bác ơi . Không phải bác tốt bác thương nó mà nó ko đâm bác dã man như thế . Bác hơn mẹ con có 4 tuổi, cứ nghĩ đến cảnh bác chạy ...con ko thể chiu đc ..
Bạn của tôi , tôi lại nhìn thấy hình ảnh của bạn chục năm trước lúc bạn khóc cho .....vật vã đau đớn thêm một lần nữa. Hãy vứng vàng nhé bạn...để bác yên tâm lên đường.

Tôi không tin vào cuộc sống này. Tôi thật ko tin rằng cái tốt sẽ thắng cái xấu. :(

Chánh sẽ thắng tà như lời Tem vẫn nói Tem ơi:(

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Chia sẻ với mọi người nhé, trên đời này, chắc cái đau đớn nhất là mất người thân...:((

741
0
16

Chuyến đi của Bác
Mượn Tem chỗ này để khóc cho bác. Nghĩ đến bác ra đi như thế thật thương đau. Vẫn nghe đc rằng bác tốt với .. mà ... có thể làm thế với bác thì trời ơi ông ở đâu. Con đến ngồi nhìn lên bàn thờ chuẩn bị sẵn mà con ko tin vào cuộc sống này nữa. Không phải cứ tốt là gặp điểu tốt .....bác ơi . Không phải bác tốt bác thương nó mà nó ko đâm bác dã man như thế . Bác hơn mẹ con có 4 tuổi, cứ nghĩ đến cảnh bác chạy ...con ko thể chiu đc ..
Bạn của tôi , tôi lại nhìn thấy hình ảnh của bạn chục năm trước lúc bạn khóc cho .....vật vã đau đớn thêm một lần nữa. Hãy vứng vàng nhé bạn...để bác yên tâm lên đường.

Tôi không tin vào cuộc sống này. Tôi thật ko tin rằng cái tốt sẽ thắng cái xấu. :( Chính sẽ thắng tà như lời Tem vẫn nói Tem ơi:(
:(:)(:)((. Đúng là không tưởng tượng nổi chị nhỉ! Hình như nhà bác ấy đối diện với cơ quan em. Sáng nay em đi ăn sáng đã nghe hàng xóm kể lao xao... :((. Con bé mặt tròn trông xinh xắn như thế mà dám làm chuyện đó, đúng là bị quỷ nhập rồi! Có những chuyện mà người như mình không thể lý giải nổi! Em mong bác của chị sớm siêu thoát!

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Tôi không tin vào cuộc sống này. Tôi thật ko tin rằng cái tốt sẽ thắng cái xấu. :(

:(:)(:)((Chị nói thế này làm em chảy nước mắt rồi, vẫn biết rằng mình ko thể khóc, ko thể gục, nhưng mà cuộc sống đôi khi khó khăn nhiều hơn mình tưởng, đôi khi thử thách quá sức mình :(:)(:)(( .

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

:(:)(:)((Chị nói thế này làm em chảy nước mắt rồi, vẫn biết rằng mình ko thể khóc, ko thể gục, nhưng mà cuộc sống đôi khi khó khăn nhiều hơn mình tưởng, đôi khi thử thách quá sức mình :(:)(:)(( .
Các chị ơi, cố lên nào! Nước mắt vẫn không ngừng rơi, tim vẫn không ngừng đau nhưng đừng đầu hàng nhé - "Vàng thử lửa, gian nan thử người"!:(:)(:)(:)((

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chuyến đi của Bác

Ở nhà bạn về ..thật tâm trạng và buồn nên khi mấy chi em chí choé mình mắng liền.
Các con cùng mẹ đẻ ra, mà không yêu thương nhau mong gì thêm ai yêu mình nữa, họ tha ko ghét mình thì thôi. Con nhìn bà mẹ của bạn mẹ đó, bà thương chi ấy thế mà chị ấy có thể đâm bà nhiều như thế......để bà ra đi với nhiều vết thương trong cũng như ngoài.
Hôm nay còn sống thì hãy yêu thương nhau, vui vẻ cùng nhau chứ ngày mai không biết chuyện gì xảy ra. Lúc đó có hối hận đã muộn rồi.
Mẹ lên với Cụ nhé để Bùm ở nhà thoải mái trêu em (Bùm luôn ko bao giờ quên ngày cụ lên trời 2007 dù lúc đó Bùm mới có 4 tuổi) Cả My nữa mẹ đi rồi các con hối hận lúc đó đã quá muộn muốn làm gì cũng không được.
Thật cứ nói thế My hiểu nhưng Bùm chỉ biết là nếu mình làm mẹ buồn, mẹ đi với Cụ mà thôi.
Bà ngoại ơi con nhớ bà quá. :( 2 năm rồi mà con vẫn ko thôi ..lăn dài ..khi nhớ đến bà ngoại kính yêu của con. Nhớ nụ cười hiền hậu của bà nhớ bà quá bà ơi.

Tôi muốn nghe bài Lòng mẹ vì bài đó chúng tôi dùng để tiễn bà ngoại đi, Bùm mỗi khi nghe bài hát lại nói bài của Cụ mà năm đó Bùm mới có 3 tuổi . Ai cho tôi nghe với ...l

Lòng mẹ thương con như biển Thái Bình dạt dào.........

358
0
0

maninthedark

Ở nhà bạn về ..thật tâm trạng và buồn nên khi mấy chi em chí choé mình mắng liền.
Các con cùng mẹ đẻ ra, mà không yêu thương nhau mong gì thêm ai yêu mình nữa, họ tha ko ghét mình thì thôi. Con nhìn bà mẹ của bạn mẹ đó, bà thương chi ấy thế mà chị ấy có thể đâm bà nhiều như thế......để bà ra đi với nhiều vết thương trong cũng như ngoài.
Hôm nay còn sống thì hãy yêu thương nhau, vui vẻ cùng nhau chứ ngày mai không biết chuyện gì xảy ra. Lúc đó có hối hận đã muộn rồi.
Mẹ lên với Cụ nhé để Bùm ở nhà thoải mái trêu em (Bùm luôn ko bao giờ quên ngày cụ lên trời 2007 dù lúc đó Bùm mới có 4 tuổi) Cả My nữa mẹ đi rồi các con hối hận lúc đó đã quá muộn muốn làm gì cũng không được.
Thật cứ nói thế My hiểu nhưng Bùm chỉ biết là nếu mình làm mẹ buồn, mẹ đi với Cụ mà thôi.
Bà ngoại ơi con nhớ bà quá. :( 2 năm rồi mà con vẫn ko thôi ..lăn dài ..khi nhớ đến bà ngoại kính yêu của con. Nhớ nụ cười hiền hậu của bà nhớ bà quá bà ơi.

Tôi muốn nghe bài Lòng mẹ vì bài đó chúng tôi dùng để tiễn bà ngoại đi, Bùm mỗi khi nghe bài hát lại nói bài của Cụ mà năm đó Bùm mới có 3 tuổi . Ai cho tôi nghe với ...l

Lòng mẹ thương con như biển Thái Bình dạt dào.........

Chị ơi, xin chia sẻ nhé !!!

Lòng Mẹ 1 (Sáng tác: Y Vân - Thể hiện: Thu Hiền)