Ra máu sau kinh nguyệt phải làm sao?

6
0
1

Kimtuyennguyen

Bạn biết không nếu sau chu kỳ kinh nguyệt mà vẫn ra máu sau kinh nguyệt là dấu hiệu sớm cảnh báo về tình trạng bất ổn về sức khỏe của phụ nữ hay không? Bạn nên xem các tư vấn của bác sĩ ngay nhé.

1. Nguyên nhân ra máu sau kinh nguyệt?
Có nhiều nguyên nhân dẫn đến ra máu sau kinh nguyệt, cụ thể như sau:

• Do mắc phải bệnh phụ khoa như viêm lộ tuyến tử cung, u xơ tử cung.
  • Hơn nữa, ra máu sau kinh nguyệt còn là dấu hiệu của bệnh lậu, Chlamydia dẫn đến tổn thương, làm xói mòn tử cung.
  • Do âm đạo và cổ tử cung chứa nhiều mạch máu. Vì thế mà bạn dễ bị chảy máu khi có tác động mạnh hay các thủ thuật của phụ khoa như đặt vòng…
  • Một số khác, còn có thể là dấu hiệu cảnh báo nữ giới mang thai hoặc đó cũng là tình trạng sẩy thai trong tháng đầu của thai kỳ.
  • Ra máu sau kinh nguyệt còn cảnh bảo phụ nữ về tình trạng mang thai ngoài tử cung, vô cùng nguy hiểm.

Nếu chị em thấy tình trạng ra máu kéo dài sau kinh nguyệt mà còn kèm theo máu đen. Đây là dấu hiệu của bệnh ung thư buồng trứng, ung thư cổ tử cung, nội mạc tử cung…

Xem thêm: Những việc không nên làm khi có kinh nguyệt

2. Cách xử lý tình trạng ra máu sau kinh nguyệt
Tình trạng ra máu sau kinh nguyệt, tùy theo hiện tượng chảy máu mà số lượng máu chảy sẽ kèm theo một số triệu chứng khác nhau:

• Nếu bạn chảy máu kèm theo hiện tượng mót dặm, mót tiểu “nguy cơ” bạn bị khối u rất lớn. Bạn cần đi khám sản phụ khoa để xử lý kịp thời.
  • Nếu chảy máu liên quan đến thuốc tránh thai bạn hoàn toàn yên tâm. Sau thời gian ngắn nó sẽ bình thường trở lại. Nhưng bạn nên hạn chế đừng lạm dụng thuốc tránh thai, nhất là những loại thuốc tránh thai khẩn cấp.
Một số trường hợp máu chảy nhiều và kéo dài lâu. Bạn nên cài đặt ứng dụng Alodoctor hỏi đáp bác sĩ miễn phí. Các bác sĩ chuyên khoa sẽ giải đáp và đưa ra cho bạn giải pháp khắc phục tốt nhất về tình trạng ra máu sau kinh nguyệt nhé!
(Nguồn: http://alodoctor.com.vn/tin-tuc-suc-khoe/ra-mau-sau-kinh-nguyet-phai-lam-sao.html)