Tại sao bà bầu không nên nằm ngửa?

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Em nghe nói bà bầu phải nằm nghiêng sang trái khi ngủ. Vậy nằm ngửa hay nghiêng qua phải thì có hại gì?

Em đang mang thai tháng thứ 5. Em nghe nhiều người khuyên bà bầu phải nằm nghiêng sang trái khi ngủ. Em thấy nằm mãi như vậy thì mỏi lắm, vậy thỉnh thoảng em nằm ngửa hay nghiêng qua phải có được không? Em chưa rõ tại sao phải nằm nghiêng, còn nằm ngửa thì có hại gì? Mong bác sĩ giải thích cho em hiểu rõ. Em cảm ơn rất nhiều! (Ngân Hà - Lâm Đồng)

Trả lời:

Bạn Ngân Hà thân mến,

Các chuyên gia y tế khuyên các sản phụ nên nằm nghiêng trong lúc ngủ, đặc biệt là nằm nghiêng trái để tránh tử cung chèn ép vào tĩnh mạch chủ dưới làm giảm lượng máu về tim, gây giảm lưu lượng tim.

Ngủ nằm nghiêng trái còn có lợi ích vì làm tăng lưu lượng máu và dinh dưỡng đến với nhau và thai nhi. Thận của người mẹ cũng sẽ làm việc có hiệu quả, thải trừ các chất dịch và cặn bả trong cơ thể. Ngủ trong tư thế này cũng làm giảm phù chân và tay cho bà mẹ.

Điều lý tưởng là nên tập luyện ngủ nằm nghiêng trái khi bắt đầu có thai. Dĩ nhiên, nằm ngủ ở một tư thế trong suốt một đêm sẽ không thoải mái và do đó cần phải thay đổi nghiêng bên này hoặc sang bên kia, tuy nhiên nghiêng trái có lẽ vẫn là cách tốt nhất.

Cần tránh ngủ tư thế nằm ngửa trong suốt thai kỳ, đặc biệt là trong những tháng cuối. Vì các lý do sau:

- Khi bạn ngủ nằm ngửa, trọng lượng của tử cung sẽ đè lên cột sống, cơ lưng, ruột và các mạch máu lớn. Điều này có thể dẫn đến đau lưng, bệnh trĩ và suy tuần hoàn làm cho bạn khó chịu và có thể gây giảm tuần hoàn thai nhi.

- Ngủ trong tư thế nằm ngửa có thể gây tụt huyết áp, chóng mặt, ngáy, tăng cân và có thể dẫn đến chứng ngừng thở trong lúc ngủ.

http://www.yeutretho.com/baiviet/2012/tại-sao-ba-bầu-khong-nen-nằm-ngửa.html

1
0
0

nhungtthh

Trả lời: Tại sao bà bầu không nên nằm ngửa?

Trong thời gian mang thai khổ nhất có thể nói là phải nằm nghiêng, nhưng lúc ngủ nằm nghiềng lúc tính thì đủ tư thế