Tâm sự

439
0
0

Thảo Gấu

Trước tiên em xin tự nhận xét em là đứa tham gia rất ít các hoạt động của CSTT bởi vì em không có nhiều thời gian, em không có nhiều sự hăng hái nhiệt tình như mọi người, càng không có tiềm lực về kinh tế. Vì thế nên em rất khâm phục những tấm chân tình của mọi người ở đây.

Em không quan tâm được nhiều lắm đến các hoạt động của CSTT, ko biết rõ nội tình của ban lãnh đạo vì nhiều lý do. Có thể ai đó đọc những gì em viết lại chép miệng bảo em nói điêu vì em chơi thân với chị Loan, với em Khai Tâm như thế cơ mà. Cũng không thanh minh nhiều, vì em sống sướng nhất là cái mồm được nói sự thật còn ai nghĩ gì em không quan tâm.

Mấy ngày nay em nghe qua nghe lại những chuyện liên quan đến những người đã, đang và sẽ mãi là bạn của em vì đến giờ phút này, ai xấu, ai tốt, ai thủ đoạn em không để ý đến nữa vì những cái xấu, thủ đoạn ấy không dành cho em. Em cũng không vào thanh mình, bao che hay đặt điều cho ai mà chỉ muốn tâm sự vào lời.

Đối với em, đã là bạn thì phải sống cho nhau, vì nhau, tự bảo ban nhau để có thể hiểu nhau, hiểu việc làm của nhau chứ không bao giờ em đưa bạn lên chỗ công cộng để tát vào mặt bạn mình như thế. Mối quan hệ của em với 1 trong số những người đang có rắc rối ở cstt có khi còn không sâu sắc bằng chính các bạn với nhau, nhưng những gì các bạn làm cho nhau đến giờ phút này làm em buồn quá. Tại sao từ những người tưởng chừng như là chị em lại quay sang chửi bới, nhiếc móc, bêu riếu nhau? Tại sao từ những tình cảm tốt đẹp dành cho nhau lại quay ngoắt lại như những kẻ thù không đội trời chung?

Em sống không sâu sắc, có lẽ thế nên em không thể hiểu nỗi những sâu sa, thâm thúy, những chuyện thâm cung bí sử nhưng em dám chắc một điều, nếu em có thắc mắc, có bức xúc, có nghi ngại về bạn của em thì em sẽ tìm đến người đó đầu tiên để hỏi cho ra lẽ. Em sẽ không nói qua nghe lại, không để mình bị vướng bận bởi những tin đồn.

Em đã bị vướng vào chuyện này rất nhiều. Khi mà có ai đó bảo nhau đừng chơi với em nhé, em chỉ quan hệ để vay tiền thôi; rồi ai đó lại bảo em sống thủ đoạn và lợi dụng lắm; rồi em làm tay sai gián điệp cho a,b, c,d ... đừng có nói gì với em. Ờ, em nghe thấy thế đấy. Bạn em, bạn theo đúng nghĩa, đã hỏi em sự thực về những tin đồn, về cái cách mà em sống. Em cũng trả lời, cái nào là thật, cái nào là đồn và lý do của những tin đồn ấy vì sao lại có. Em quan điểm rõ ràng, bạn đã thẳng thắn thì ta cũng phải thẳng thắn vậy thôi. Và rất may cho em đến giờ phút này, những người dám nói thẳng vào mặt em rằng tao nghe nói mày xấu lắm thì đến giờ đều trở thành bạn tốt của em.

Quay lại chuyện mấy ngày nay đang ầm ĩ ở cstt, nó làm cho em hao hụt bao nơron thần kinh, làm em mất ngủ, em chỉ có vài lời: em đã coi ai là bạn thì mãi mãi vẫn là bạn nếu như bạn sống tốt với em. Bạn có đểu giả, có thủ đoạn, có đốn mạt với ai điều đó không quan trọng. Miễn là với em bạn sống thật lòng. Nhưng bạn cũng nên suy xét vấn đề một cách thấu đáo, bình tĩnh, đừng để sau này phải hối hận vì mình đã làm những điều gây tổn thương đến người mà mình đã rất yêu quý.

Bố em bảo, trên đời, bè thì lắm, adua cũng nhiều. Có thể tại lúc này, tại thời điểm này họ cũng thương mình thật đấy nhưng chỉ ngay sau khi họ quay đít đi, tình thương ấy cũng trôi. Đừng thả mồi bắt bóng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,557
0
0

Camellia

Ðề: Tâm sự

@Thảo Gấu: chị cũng gần quan điểm với em ở những điểm sau:

- Bạn bè có thể tốt, có thể xấu, nhưng quan trọng mình vẫn thấy họ có những điểm tốt và họ không xấu (trực tiếp) với mình. Đừng quan tâm tới những cái gọi là "tin đồn". Mình lẽ nào có thể bỏ qua 5-7 năm gắn bó với một người bạn, với biết bao kỷ niệm, vui buồn, thăng trầm chỉ bởi vì "nghe người nọ người kia nói..." Lẽ nào những gì đã có với nhau, những gì đã dành cho nhau không đủ để coi những "tin đồn" chỉ là "tin đồn" thôi?

- Bạn bè khi có cãi cọ, giận nhau cũng nên gặp nhau giải quyết, hiểu nhau dễ hơn, tránh ồn ào nói qua nói lại đến tai người ngoài, qua vài cái miệng là thành ra khác rồi.

- Lời nói đã nói ra không rút lại được, cần suy nghĩ thấu đáo để không bao giờ mình phải hối hận vì mình đã nói sai, nói nhầm, hay nói quá.

@all: Mọi chuyện đã xảy ra rồi, ai sai ai đúng không còn quan trọng nữa. Hãy thôi nhìn vào những tin đồn, những nghi kỵ, những giả thiết và suy đoán, mà hãy nhìn vào sự thật, chúng ta đã, đang và sẽ làm được những gì cho những số phận bất hạnh, mà khi chúng ta đến với CSTT là vì muốn giúp họ. Đừng vì một chuyện nhỏ mà xóa hết đi công lao, công sức và tâm huyết dù nhỏ, dù lớn của bất kỳ ai đã tham gia CSTT.

Đừng để bất kỳ ai trong số chúng ta đau lòng thêm nữa. Kẻo một lúc nào đó, chúng ta nhận ra chúng ta lại sai thì thôi, cốc nước cũng đã vơi một nửa mất rồi...

507
0
0

zoe

Thế này mà tự nhận không sâu sắc :)@};-.

Hôm trước, lâu rồi, trong một lần nói chuyện (hoàn toàn ko liên quan) với một em, nữ thánh hiền có nói:
"Dạo này nóng ,đủ thứ chuyện hiiiii nhưng mà cũng phải thế chẳng đâu bình yên được ,nóng nhưng biết cách cho nó mát hơn lại hay. Chứ êm êm mãi cũng chán."

Trích nguyên văn lời "thánh" hiền. @};-. Đây là Venus mà, chứ là Mars thì tay bo một trận rồi đi uống bia :).

Spam này: T hay em OMM chụp cho chị một bức ảnh phố Lạch chay nhé, nhờ thật đấy @};-

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Thế này mà tự nhận không sâu sắc :)@};-.
"Nó" toàn "nói dối" chị em mình, "ghét" nó nhỉ chị nhỉ!

Spam này: T hay em OMM chụp cho chị một bức ảnh phố Lạch chay nhé, nhờ thật đấy @};-
Chị yêu, em sẽ chạy dọc phố chụp, ghép "Lạch Tray Ảnh Ký" thành hình trái tim chứa bao kỷ niệm FL của chị nhé :x , đùa thôi, đoạn phố đối diện SVD, em nhớ rồi! À hôm nọ có việc chạy qua khu nhà chị, đúng block đó luôn, lại nhớ 2 bác, hiền ơi là hiền, nhớ bé Zoe, xinh ơi là xinh, và cả ax đẹp zai ga lăng của chị nữa:x >:D< !

507
0
0

zoe

Mẹ anh Mèo ơi, FL ấy là dành cho bát bánh đa cua đấy (hồi nhỏ hè nào chị cũng xuống HP nghỉ hè với bác và các anh chị họ mà). Dĩ nhiên ăn xong rồi, thì tình cảm phát triển theo nhiều hướng :D, yêu nhất là cái tiếng "iem".

Hải Phòng nhỏ bé bình yên, không kiêu kỳ như Hà nội, không cổ kính như Huế, không ăn chơi như Sài gòn, nhưng làm "cháy những yêu thương" trong lòng một nhạc sĩ dân Sài gòn mấy đời thế này :). Bài hát này Lê Hựu Hà viết về Hải Phòng đấy.

http://www.vnmusic.com.vn/music/index.php?aid=nghenhac&id=2636

Vào hạ

Trời nhẹ dần lên cao, hồn tôi dường như bóng chim,
Vờn đôi cánh mềm lặng lẽ kiếm chốn nao bình yên,
Và dòng sông xanh kia nằm im như không muốn trôi,
phơi màu áo rêu vỗ về đánh giấc trưa nghỉ ngơi.

Rì rào ngọn heo may thở than qua muôn khóm cây,
Chợt nghe hững hờ, mùa hạ lướt thướt qua tầm tay.
Kìa vầng mây lang thang tìm bạn đời không dối gian.
Để cùng nhỏ to câu chuyện nắng mưa trần gian.

Ta rong chơi phiêu lãng cuối trời,
Đời bọt bèo phù du kiếp người,
Dù qua bao nhiêu đắng cay vẫn cười,
Và đời còn mùa hạ tươi vui
Và lòng còn nhiều điều muốn nói.

Hãy thắp sáng tâm hồn
Cháy lên trong tim mỗi người
Những yêu thương cho cuộc đời,
Mùa hạ ơi, tình phơi phới!
Bạn ơi xin hãy vứt hết nỗi buồn,
Xóa tan đi bao đêm trường,

Bước ung dung trong cuộc đời .... hạ ơi....

PS: sì pam quá.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Mẹ anh Mèo ơi, FL ấy là dành cho bát bánh đa cua đấy (hồi nhỏ hè nào chị cũng xuống HP nghỉ hè với bác và các anh chị họ mà). Dĩ nhiên ăn xong rồi, thì tình cảm phát triển theo nhiều hướng :D, yêu nhất là cái tiếng "iem".

Hải Phòng nhỏ bé bình yên, không kiêu kỳ như Hà nội, không cổ kính như Huế, không ăn chơi như Sài gòn, nhưng làm "cháy những yêu thương" trong lòng một nhạc sĩ dân Sài gòn mấy đời thế này :). Bài hát này Lê Hựu Hà viết về Hải Phòng đấy.

http://www.vnmusic.com.vn/music/index.php?aid=nghenhac&id=2636
Chị ơi cả FL cả xã của em say nắng cũng vì cái tiếng "iem" ấy đấy :x .
Cái đoạn so sánh trên của chị, tự hào ghê cơ ấy, mỗi tội chị em mình nói nhỏ nhỏ thôi, kẻo bị ném đá như chơi :D .

318
0
0

hoa Dím

@Zoe: bài nào của chị trích dẫn cũng đúng lúc, đúng chỗ làm nó hay lại càng hay. Cảm ơn chị thật nhiều nhé @};-