Tăng sức đề kháng cho con thì làm thế nào? Ăn uống những gì vậy các mẹ

466
0
0

kimsonbui

Ðề: Tăng sức đề kháng cho con thì làm thế nào? Ăn uốgn những gì vậy các mẹ

Mình thấy bác sĩ chỗ mình toàn khuyên nên bổ sung vit C như nước cam nước chanh để tăng sức đề kháng. Ngoài ra ăn đủ chất để đảm bảo sức khỏe cho con.

5
0
0

sauthienthu

Ðề: Tăng sức đề kháng cho con thì làm thế nào? Ăn uống những gì vậy các mẹ

Em chào các anh chị.Lâu nay hơi bận lên em không vào được điễn đàn nhà mình hôm nay vào thấy axon hỏi vấn đề mà em quan tâm bấy lâu nay lên ngồi gõ vài lời chia sẻ cùng. Em thấy dinh dưỡng cho trẻ em là 1 vấn đề vô cùng phức tạp và đau đầu mặc dù em cũng là Bác sỹ làm ở viện Nhi đàng hoàng. Em thì chưa có vợ nhưng có 2 đứa cháu của 2 cô em gái, Thanh Nhàn là con của Thuỷ và Nguyên là con của Thảo. Khi mới đẻ thì mọi vấn đề đều OK nhưng từ lúc được 6-7 tháng khi mà sữa mẹ bất đầu xuống ít và chất dinh dưỡng trong đó cũng ít dần đi. Chúng vẫn uống sữa ngoài và đã ăn bột được nhưng Nguyên thì hay ốm vặt, lại còn dị ứng thời tiết nữa chứ, còn Nhàn thì em phát hiện bắt đầu có dấu hiệu còi xương. Em đã mang hết kinh nghiệm và kiến thức của mình truyền đạt lại cho 2 cặp vợ chồng và cả gia ông bà nội chúng nữa, điều kiện kinh tế và hiểu biết của họ thì không phải bàn, nói chung em nói gì họ cũng làm và làm rất tốt để cho 2 đứa chúng nó đựơc khoẻ,nào là ninh xương nấu cháo, nào là xay rau củ quả nấu bột, nào là xay nhỏ cả tôm, cua, thịt, nào là nấu cháo hoặc canh con trai đồng, nào là thịt cóc, nào là các loại vitamin. . . Nhưng làm mọi cách thì Nguyên cũng đỡ ốm vặt hơn nhưng vẫn cứ nhẹ cân và dị ứng thời tiết vẫn thế ,còn cháu Nhàn thì ngày càng còi xương hơn mặc dù cân nặng thì ở mức trên trung bình thế là còi xương thể bụ rồi. Thóp liền chậm, ngủ hay giật mình, mồ hôi trộm thì nằm ngủ cũng toát ra như tắm, đã thế con gái gì mà 1 tuổi vẫn chỉ vài cọng tóc. Thế là em đưa cả 2 đứa đến viện em nhờ các anh chị ở khoa dinh dưỡng tư vấn và kê đơn, mua thuốc và các loại sữa hết bao nhiêu tiền, được hơn nửa tháng chưa thấy cải thiện nhiều em sốt ruột quá lại đưa 2 cháu đến,lại đổi và thêm thuốc, rồi thay sữa khác, rồi chia các bữa ăn và nấu các món ăn cho chúng. Sau đó hơn 1 tháng tình hình cũng cải thiện đôi chút nhưng không như mình mong đợi em lai gọi điện nhờ bạn em làm ở viện dinh dưỡng, hôm sau em cùng 2 gia đình 2 đứa em đưa 2 cháu lên đó khám và tư vấn dinh dưỡng tiếp và lại tiếp tục 1 danh mục vitamin, sữa, thuốc, các loại thức ăn, cách thức cho ăn và cách theo dõi chăm sóc. Hai bà nội thì mỗi bà có mỗi 1 cháu lên làm theo đúng cách mà các bác sỹ đã tư vấn, lúc này thì em ra rìa bởi vì bụt nhà không thiêng nữa hi`.Nhưng đến hơn 1 tháng sau thì cũng không cải thiện mấy, em rất đau đầu và ngại khi gặp hàng xóm của vợ chồng 2 đứa em em vì họ đều biết em làm ở viện Nhi nhưng sao 2 đứa cháu mình lại như thế, và trong mắt họ hình như em là bác sỹ không giỏi và có ý gì đó. Em mang vấn đề này đi nói với vài đồng nghiệp khác ở trong cũng như ngoài viện mọi người cũng nói về chuyên môn và cả kinh nghiệm nuôi con của họ cũng như kinh nghiệm trong điều trị nhưng các cách đó hầu như mình cũng biết và đã tham khảo.
Em buồn ngủ rồi, em đi ngủ đây hôm sau em sẽ viết tiếp