Tất cả các loại KEM - từ kem que đến kem cốc

2,651
0
0

Khai Tâm

Mùa hè đến rồi, kem lại được nhắc đến nhiều hơn, nhiều hơn.

Để làm kem gia đình, chúng mình cần 1 chiếc máy làm kem, có hình dáng như thế này:

1,849
0
0

BB&C

Dạy cách làm kem đi Khai Tâm ơi. Sao không có công thức gì vậy??

335
0
0

Thảo sông Hoài

OK. Chờ cũng được vì cứ đòi thôi chứ chưa biết lúc nào mới làm được. Con trai cứ bắt mẹ làm mà mẹ thì vụng quá chừng.
Rùa ơi, chị muốn mua cái máy làm kem. Nên mua cái gì? Trưa nay chị được tư vẫn hỏi em về máy và nhờ mẹ Brian Thiên mua giúp, chuyển giúp.

2,651
0
0

Khai Tâm

Kem Vanilla (vanilla bean ice-cream)

Nhắc đến kem, phải nói đến kem Vani vì nó là loại kem được nhiều người ưa thích nhất.
Kem vani thơm thơm, ngậy ngậy và quan trọng hơn cả là sạch sẽ.

Công thức: cho khoảng 4-6 người ăn

- vani 1 quả bổ đôi cạo lấy hạt
- 4 lòng đỏ trứng gà
- 60g đường kính
- 200ml sữa
- 150ml kem tươi
- 1 chút muối

Trứng đánh với đường thật kỹ cho đến khi ngả màu vàng chanh. Đun sôi sữa rồi đổ từ từ, vừa đổ vừa khuấy đều tay. Đặt lên bếp lửa vừa đun khoảng 2′, vừa đun vừa khuấy nhanh tay. Nhấc ra khỏi bếp, đổ vào 1 cái tô to. Cho muối và vani, kem tươi vào khuấy đều. Cho tất cả vào tủ lạnh khoảng 2-3 tiếng.
Cho vào máy làm kem cho nó quay tít mù khoảng 35-45′ là được. Cho vào hộp kín, để ngăn đá ăn dần nếu mà để dành được.

Lưu ý:
- Sữa khi đun sẽ rất dễ trào nên khi đun để lửa vừa, thỉnh thoảng khuấy nhẹ.
- Hỗn hợp trứng đường sữa dễ bị “chín” tạo ra những lợn cợn nên khi đun cần khuấy nhanh tay, và đun lửa nhỏ đến vừa. Lửa lớn quá dễ bị hỏng hỗn hợp.
- Nếu không có máy làm kem, sau khi làm nguội trong ngăn mát thì đưa lên ngăn đá. Cứ mỗi 1 tiếng lại khuấy 1 lần. Làm thủ công sẽ ra thành phẩm không được mịn mượt nhưng hương vị thì vẫn vậy.

Kem cốm

Công thức:

- 2 lòng đỏ trứng gà
- 60g đường kính
- 200ml sữa
- 150ml kem tươi
- 1 chút muối
- 5-7 lá nếp/lá dứa
- 5 ml vani
- 100g cốm, ngâm mềm, chia hai phần. 1 phần cho vào máy xay sinh tố xay với sữa tươi. Phần còn lại để nguyên hạt. Cốm khô thì dùng 50g.

Cách làm:

Lá dứa/lá nếp thơm thái nhỏ, cho vào máy xay sinh tố xay nhỏ với chút nước rồi vắt lấy nước cốt.

Trứng đánh với đường thật kỹ cho đến khi ngả màu vàng chanh. Đun sôi sữa và cốm xay cùng với nước lá dứa, rồi đổ từ từ vào hỗn hợp trứng đường, vừa đổ vừa khuấy đều tay.

Đặt lên bếp đun nhỏ lửa khoảng 2′, vừa đun vừa khuấy nhanh tay. Tắt bếp, cho muối, vani vào khuấy đều. Để thật nguội rồi cho tiếp cốm nguyên hạt (đã ngâm mềm) và kem tươi (không nhất thiết phải đánh nổi). Cho vào tủ lạnh khoảng 1-2h.

Lấy ra cho vào máy làm kem. Hoặc nếu làm thủ công thì cho vào ngăn đá, cứ mỗi khi kem đông đá lại lấy ra trộn hoặc xay 1 lần (chừng 1h/lần x 4 lần). Hoặc cũng có thể làm kem que với khuôn có sẵn.

Kem vani-oreo

Công thức:

- 1 công thức kem vanilla bean :)

- 5-6 cặp bánh Oreo bẻ vụn.

Cách làm:

Như kem vani. Ở 10 phút cuối cùng khi kem đang quay trong máy, đổ vụn Oreo vào hỗn hợp một cách từ từ.

Nếu làm bằng phương pháp thủ công, trộn Oreo trước lần đánh cuối cùng.

Làm đông hẳn.

Kem dâu mascarpone cheese

Công thức:

- 200g mascarpone

- 180ml sữa tươi

- 100g đường

-1 nhúm muối

Phần mứt dâu:

-200g dâu, bỏ cuống, rửa sạch, để ráo

- 50-70g đường (tùy thuộc vào độ ngọt của dâu)

Cách làm:

Mứt: Lấy 150 trong tổng số 200g dâu tươi, cho vào máy xay sinh tố xay. 50g còn lại dằm nát (không nhuyễn). Cho dâu đã xay và đường lên bếp nấu đến khi hỗn hợp sánh như mứt (không quá cạn khô). Để nguội.
Phần hỗn hợp kem mascarpone: Trộn tất cả các nguyên liệu với nhau, cùng với 50g dâu đã dằm nát. Cho mứt vào khuấy đều.
Đổ vào máy làm kem. Để máy quay cho đến khi hỗn hợp bông và thành sản phẩm kem mềm.

Cho vào ngăn đá 2-4 giờ.

37
0
0

apricot

Mùa nóng mà vào tóp mỡ này của bác Khai Tâm là đúng tủ thôi rồi ..Hôm trước Cót tui mới mua về mấy cái khuôn làm kem que mà chưa biết làm thế nào. Cái kem kiểu siro đá mát lạnh ấy...Bác Tâm đảm đang tháo vát chỉ dùm với .. Cảm ơn thật nhiều nhé

2,651
0
0

Khai Tâm

Mùa nóng mà vào tóp mỡ này của bác Khai Tâm là đúng tủ thôi rồi ..Hôm trước Cót tui mới mua về mấy cái khuôn làm kem que mà chưa biết làm thế nào. Cái kem kiểu siro đá mát lạnh ấy...Bác Tâm đảm đang tháo vát chỉ dùm với .. Cảm ơn thật nhiều nhé
Bác thử làm kem cốm đi. Dẻo và rất ngon, chất lượng ăn đứt kem Tràng Tiền :silly:

33
0
0

John's mom

Ko có nhu cầu làm kem lắm nhưng thấy KT khen kem cốm mà ko kìm lòng được vì chị nghiện kem cốm với kem đậu xanh tràng tiền lắm, có khi phải đầu tư cái máy làm kem rồi, chứ nghĩ đến đoạn lấy ra lấy vào để trộn mà ngại.

57
0
0

Gấu và Thỏ

Tèn ten, cối cho vào tủ roài, khà khà. Mình sắp có kem ăn, an xong thế nào cũng nhớ 1 đứa, hì hì.

2,651
0
0

Khai Tâm

Tèn ten, cối cho vào tủ roài, khà khà. Mình sắp có kem ăn, an xong thế nào cũng nhớ 1 đứa, hì hì.
Có MỘT thôi??? :surprise:

@John's mom: Trong mấy loại kem trên kia, kem cốm là loại duy nhất không cần máy. Cứ đổ ra khay lót giấy nhôm, khi nào ăn cắt khối vuông chữ nhật. Nếu có khuôn kem que thì đổ vào, chờ nó đông là chén được thôi.

50
0
0

li`dethuong

Thong bao khan cap voi ca? nha`.. ca'i ma'y la`m kem http://www.amazon.com/Cuisinart-ICE...r_1_1?ie=UTF8&s=kitchen&qid=1237873266&sr=1-1
de^'n nga`y 27 tha'ng 3 la he^'t gia' do'... ne^n em da mua 5 ca'i... ai dang ky som thi lay nhe'... con khong thi cho em ngay danh sach de em mua...
Em xin ba'o cao lai ve van de gia.
Gia mua tren net + 7% thue( ben my nay mua gi cung thue) + ship ( tien ship may nay thi em chua hoi hhiihi.. em nghi chac khoang $20 hoac re hon ) + 10% lai ( lai thi` gop quy chung). = 72 usd
Gia' ship o tren bao gom ship ve den viet nam da bao thue hai quan o viet nam.... co the duoc giao tan nha`.. ko thi cac bac chay 1 ti' quanh bo ho lay giup em. Gia nay chi het dem nay cua em thoi nha' cac bac... mai thi het mua

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
74
0
0

Bambi

Chị Brian Thiên ơi, tiện chị ship máy làm bánh bên kia, chị xem có thể ship được máy làm kem luôn ko thì chị giúp chúng em nhé:

Danh sách đăng ký:
1.TSH: 1
2.Luongtam:1
3. Mít Nem: 2

Em sẽ qua YM nói chiện với bác thêm nhá.
Có em xin đăng kí một máy làm kem:
1.TSH: 1
2.Luongtam:1
3. Mít Nem: 2
4. Bambi: 1
Em gửi PM cho ai địa chỉ và mobile của em để ck và lấy máy khi có đây ạ.