Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Em thích cây cỏ nhưng chỉ biết đi mua về rồi tưới nước, một thời gian sau là cây chết hoặc mãi mãi không bao giờ ra hoa. E có 2 rẻo lan can khoảng 1mx5m đổ được đất và một sân thượng 40m2 có mái che. Với diện tích khiêm tốn như vậy e có thể trồng được hoa gì? Cần có những dụng cụ làm vườn và phân bón như thế nào để bắt đầu ah?

2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Đọc thấy topic hay từ trong tuần nhưng ngoảnh đi ngoảnh lại chẳng tìm thấy ở phụ mục nào. Ngồi mò mãi mới ra J.C ơi! Cái này chắc nên nằm trong mục "Chăm sóc gia đình" (trang trí nhà cửa) phải không em? Nhiều mẹ ở đây có kinh nghiệm trồng cây trồng hoa rồi nên chia sẻ với mọi người kinh nghiệm trồng hoa nơi xứ lạnh thôi chứ hồi ở VN chị không trồng cây (loanh quanh bầu rồi đẻ, di chuyển lung tung chẳng cố định).

Nhà chị hiện tại có một ít không gian có thể trồng cây được: 2 balcony khoảng 3m2 và hành lang trước cửa nhà. Trên tầng cao nên chỉ có thể trồng cây vào chậu.

Cây gì cũng thế, được gieo trồng theo mùa, theo vụ. Trừ những cây lưu niên (hoa tàn lại ra lá rồi tiếp theo chu kỳ lá rụng, ra mầm mới, ra hoa như hoa hồng, hoa đào), những cây hoa theo mùa mình phải căn thời điểm. Ví dụ em muốn trồng hoa mùa hè như hoa bướm, hướng dương, v.v. thì phải gieo hạt từ mùa xuân. Nếu muốn có hoa thược dược, cúc thì củ và hạt phải được trồng từ mùa hè. Nếu muốn có hoa mùa xuân thì phải trồng củ từ mùa đông. Cứ như thế mà chọn lựa cho phù hợp.

Chị thích và 2 năm nay đã trồng một số loài hoa mùa xuân như tulips, tóc tiên, hyacinth, snow drops nên chỉ chia sẻ được kinh nghiệm trồng củ những loại hoa trên thôi nhé. Trước tiên là chọn củ giống tốt, sau đó chuẩn bị đất thật tơi xốp. Thời điểm trồng là khoảng từ tháng 9-12. Mỗi chậu đất nên cao khoảng 25cm trở lên, rộng chừng 20 tối thiểu. Đổ đất 2/3 chậu (15cm đất), đặt củ hoa xuống, phần sẽ sinh rễ nằm dưới, đổ đất lên trên. Tưới cho đất ẩm. Thời gian từ mùa thu đến mùa đông không nhất thiết phải tưới hàng ngày, chỉ cần giữ đất có độ ẩm vừa phải là đủ. Sang đến mùa xuân, khi củ bắt đầu nảy mầm thì mình phải tưới hàng ngày, đôi khi thêm đất. Sang đến tháng 2 là cây hoa đã bắt đầu cao dần và tháng 3 thì ra hoa. Hiện giờ là vào tháng 4, tuần này vườn nhà đang có khoảng gần 50 bông hoa đủ màu đang nở rộ, nên đã phải nghĩ đến việc ươm hoa giống cho mùa hè rồi. Mà mùa hè chị hay trồng mấy giàn đỗ, mấy cây cà chua nên chẳng còn mấy chỗ trồng hoa. Những chậu hoa này sẽ được cắt bỏ cành hoa tàn, chồng hết lên nhau để vào một góc vườn. Khi thân cây khô hẳn là khi mình có thể đào củ lên trữ nơi khô ráo, thoáng mát để năm sau lại mang ra trồng xuống. Sẽ có những củ con được sinh ra, nếu trồng khéo thì năm sau số lượng hoa sẽ ngày càng nhiều hơn năm trước mà không cần phải mua củ giống (tưởng tượng những củ hành, tỏi chỉ được trồng bằng 1 tép tỏi nhỏ).

Ở nhà mùa hè nhớ nhất là cây hoa nhài nở hoa, trồng trong chậu vẫn tốt đều (Nhà chị Cáo có 1 cây đấy, suốt ngày nhem thèm... chè, lan man lại sang chuyện ăn). Em cũng có thể trồng hoa Quỳnh, cành Giao cũng thú vị, nó cũng dễ trồng thôi. Nếu có diện tích rộng thì chị cũng thích một cây ngọc lan, là loại cây lưu niên. Bây giờ thì đến mùa trồng hoa bướm, pense, hướng dương, v.v. rồi đấy. Hoa bướm ở nhà có nhiều, chắc hạt giống cũng dễ tìm thôi. Mùa hè còn có những loại cây hoa leo giàn, vừa mát mẻ lại lãng mạn ;) Tạm thế, chờ các bác vào chia sẻ thêm nhé. Chúc em có những chậu hoa thật đẹp. @};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Hihi, e cảm ơn chị Khai Tâm nhìu nhìu ah. Em cũng chờ đợi mãi chưa có ai vào trả lời nên đành tự lọ mọ đọc trên net, đang định đi mua ít hạt giống hoa thảm/cỏ như hoa bướm hoặc dừa cạn về trồng :D. (nghe đồn là dễ sống nhất). May quá hôm nay có chị động viên làm e quyết tâm thêm mấy phần.
Không biết có chị nào mua hạt giống ở tùng lâm garden chưa ạ? Em đang định lên Nguyễn Khắc Hiếu mua một ít hạt về gieo.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Đặt cục gạch ở đây hóng hớt

Ai biết mua hạt, củ hoa ở HN cho em xin địa chỉ với ạ

2,651
0
0

Khai Tâm

Thử xin vài hạt từ em hienvth xem sao ạ (Em lại làm nghề chỉ điểm, thể nào cũng nghe mắng ;) )

2,651
0
0

Khai Tâm

À, quên mất không viết trên bài trước, nếu trồng xuống đất (không chậu) thì các loại củ có thể cứ để đó quanh năm suốt tháng không sao cả. Đến mùa thì tưới, củ sẽ lại nảy mầm.
Đặc điểm của loại giống này là chỉ dùng được trong 1 năm. Nếu lỡ mùa, củ đó không thể trồng được nữa.
Ngày xưa khi còn ở nhà (Seattle), củ hoa tulip trồng trong vườn thành luống trải dài lối đi. Cứ thế năm sau lại lên thôi. Nhưng nhớ đánh dấu vị trí kẻo đào đất trồng cây khác phạm vào củ cũ.

792
0
0

J.C

E vừa làm một gói hoa dừa cạn và hoa dạ yến thảo (petunia) chị có trồng ko e tặng chị ít hạt. Ng ta ko bán gói nhỏ hơn nên e chỉ mua có 2 loại thui, mỗi gói đã 100 hạt/100k rùi. Chỉ là hoa thảm thôi chị ah, trồng trong chậu treo để nó rủ xuống cũng đẹp lứm (đấy là e xem quảng cáo =))).

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

E vừa làm một gói hoa dừa cạn và hoa dạ yến thảo (petunia) chị có trồng ko e tặng chị ít hạt. Ng ta ko bán gói nhỏ hơn nên e chỉ mua có 2 loại thui, mỗi gói đã 100 hạt/100k rùi. Chỉ là hoa thảm thôi chị ah, trồng trong chậu treo để nó rủ xuống cũng đẹp lứm (đấy là e xem quảng cáo =))).
hihi, nhà JC ở đâu thế? :D

2,651
0
0

Khai Tâm

Báo cáo hội nông dân trồng hoa, sáng nay em mới bắc cái giàn cho mấy cây đỗ với lại ngâm ít hạt hướng dương.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Em thích cây cỏ nhưng chỉ biết đi mua về rồi tưới nước, một thời gian sau là cây chết hoặc mãi mãi không bao giờ ra hoa. E có 2 rẻo lan can khoảng 1mx5m đổ được đất và một sân thượng 40m2 có mái che. Với diện tích khiêm tốn như vậy e có thể trồng được hoa gì? Cần có những dụng cụ làm vườn và phân bón như thế nào để bắt đầu ah?
Chị nghĩ sân thượng có mái che, cây không có nắng trực tiếp nên phải chọn loại cây chịu được bóng râm.
Nhà chị có mấy cây mộc lan, trồng ở ban công rất thoáng vậy mà tưởng nó sắp chết rồi, mang ra ngoài trời, có mưa nắng, nở hoa tung trời luôn.

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

mai mình chụp ảnh vườn hoa nhà mình cho mà thièm nhá:D

792
0
0

J.C

Chị nghĩ sân thượng có mái che, cây không có nắng trực tiếp nên phải chọn loại cây chịu được bóng râm.
Nhà chị có mấy cây mộc lan, trồng ở ban công rất thoáng vậy mà tưởng nó sắp chết rồi, mang ra ngoài trời, có mưa nắng, nở hoa tung trời luôn.
Trời ơi, chị Mecunlinh có kinh nghiệm đầy mình về trồng hoa à, hihi, mấy bữa nữa cho e mời chị cà phê học hỏi kinh nghiệm nha. :D Tiện thể e qua chị lấy 2 vàng 2 trắng í ạ

6
0
0

inkoi

Khoe với mọi người hoa nhà tớ. Tớ mới trồng nên cũng không có kinh nghiệm gì, mong được học hỏi kinh nghiệm của các mẹ.
Hoa Lan ( tớ không biết tên là gì :(

Cây hoa Tiểu Quỳnh đến mùa đông hoa nở đẹp lắm

Cây hoa Mai Hoàng Yến

Nhìn xa xa

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Nhà chị cũng có hoa, nhưng toàn hoa ra quả
Hoa chanh này

Hoa khế này

Hoa đồng tiền

Hoa mai đỏ

Hoa Chu đinh lan

Hoa ngô đồng

Hoa giấy

Hoa Húng dổi

737
0
0

hienvth

Thử xin vài hạt từ em hienvth xem sao ạ (Em lại làm nghề chỉ điểm, thể nào cũng nghe mắng ;) )
Ôi, hôm nay em mới biết topic này, em vẫn còn ít hạt đấy, trông tiết kiệm ạ :p. Tình hình cây đã mọc lên, nhưng tương lai hơi mù mịt ạ :((

2
0
0

lazycat31

J.C còn hạt ko cho mình xin mấy hạt trồng với.
Cũng đang hóng hớt trồng cây nè:D

6
0
0

inkoi

Báo cáo hội nông dân trồng hoa, sáng nay em mới bắc cái giàn cho mấy cây đỗ với lại ngâm ít hạt hướng dương.
Khai Tâm ơi! hạt hướng dương có dễ trồng không, ở HN thì mua hạt ở đâu vậy? tớ đang định gieo đỗ nhưng không biết trồng vào chậu có được không .:)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.