Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Xin được khoảnh đất, mình sẽ làm một khu vườn rau với phương châm làm chơi ăn thật.
Tạm thời cứ khoanh đất đã, ai cùng tư tưởng với mình cùng vào đây để trồng rau nào!
Nào cùng liệt kê đồ nghề:
Đất của mình là:
1 cái chậu tắm của Tiếu bị vỡ.
20 hộp sữa loại 900g ( sẽ đục lỗ thoát nước ở dưới)
1 thùng xốp nhỡ
1 cái gầu đã bị hỏng
1 hộp thiếc đựng bánh

Hạt giống đã có: cải ngọt, như vậy sẽ phải mua thêm giống rau, giá thể, phân bón và bộ đồ làm vườn ( chắc là mình sẽ mua loại nhựa để con gái nghịch chơi luôn, chẳng biết mua ở đâu, siêu thị có không nhỉ:thinking:)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ðề: Khu vườn rau xinh xắn - chúng mình cùng trồng rau sạch cho gia đình nhé!

Xin được khoảnh đất, mình sẽ làm một khu vườn rau với phương châm làm chơi ăn thật.
Tạm thời cứ khoanh đất đã, ai cùng tư tưởng với mình cùng vào đây để trồng rau nào!
Có chị cùng ý chí với em nè, em chia sẻ cách làm đi, trồng = hộp xốp trên sân thượng có được k, mua đất ở đâu, hạt giống chỗ nào, cách gieo trồng và chăm sóc nữa. Eo, chị mà trồng được rau đủ cho chồng ăn chắc trời bão lớn lắm đấy:laughing:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Có chị cùng ý chí với em nè, em chia sẻ cách làm đi, trồng = hộp xốp trên sân thượng có được k, mua đất ở đâu, hạt giống chỗ nào, cách gieo trồng và chăm sóc nữa. Eo, chị mà trồng được rau đủ cho chồng ăn chắc trời bão lớn lắm đấy:laughing:
Em định trồng rau ở khoảnh sân bê tông trước cửa nhà, tiện thể làm luôn giàn su su hoặc mướp để che nắng trước của.
Khoảng ngày 15 tháng này bọn em sửa soạn về nhà mới, ăn riêng lại sau gần 2 năm ăn chung, lúc đó em sẽ khai trương luôn vườn rau.
Em đang nhờ đồng nghiệp xã em nhà ở ĐH Nông nghiệp 1 mua hộ giá thể ( đất trồng rau có sẵn phân bón), hạt giống thì nhờ cô bé làm cùng nhà ở quê có làm nông nghiệp. Nếu chị muốn trồng thì có thể tìm mua đất sông Gianh có bán ở cửa hàng Phạm NGọc Thạch ấy. Hạt giống mua chỗ đó luôn, cửa hàng làm việc giờ hành chính nhé.
Em chưa ra đó mua bao giờ, nhưng mẹ em có trồng rau ( vườn thật ấy) nên em cũng thích làm lắm.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Em định trồng rau ở khoảnh sân bê tông trước cửa nhà, tiện thể làm luôn giàn su su hoặc mướp để che nắng trước của.
Khoảng ngày 15 tháng này bọn em sửa soạn về nhà mới, ăn riêng lại sau gần 2 năm ăn chung, lúc đó em sẽ khai trương luôn vườn rau.
Em đang nhờ đồng nghiệp xã em nhà ở ĐH Nông nghiệp 1 mua hộ giá thể ( đất trồng rau có sẵn phân bón), hạt giống thì nhờ cô bé làm cùng nhà ở quê có làm nông nghiệp. Nếu chị muốn trồng thì có thể tìm mua đất sông Gianh có bán ở cửa hàng Phạm NGọc Thạch ấy. Hạt giống mua chỗ đó luôn, cửa hàng làm việc giờ hành chính nhé.
Em chưa ra đó mua bao giờ, nhưng mẹ em có trồng rau ( vườn thật ấy) nên em cũng thích làm lắm.
Vậy chúc mừng tân gia đã nhé, Home Sweet Home.:love::love:
Lúc nào chị phải nghỉ phép mấy ngày, rồi chị đi mua đất và hạt giống mí được. Chả biết trồng có phải chăm sóc nhiều k nhỉ?

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Vậy chúc mừng tân gia đã nhé, Home Sweet Home.:love::love:
Lúc nào chị phải nghỉ phép mấy ngày, rồi chị đi mua đất và hạt giống mí được. Chả biết trồng có phải chăm sóc nhiều k nhỉ?
cái này trồng dễ ợt mà, ngâm rồi gieo hạt thế là xong.
Cần gì phải nghỉ phép để đi mua hả chị.
Nếu chị quyết làm thì chuẩn bị đồ: hộp....
hôm nào em mua đc thì em sẽ gọi cho chị về giá rổ, mua thì em mua luôn cho nếu chị em mình gần nhau, tiện thể chi viện luôn hạt giống. Còn 1 tuần nữa để chuẩn bị.
Em sẽ trồng rau muống, rau cải xanh loại nấu canh ấy, hành, mùi, mồng tơi, mướp thì hơi trễ rồi, có khi sẽ trồng thiên lý...dự kiến là như thế.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

chị Cáo còn tràn đầy quyết tâm không? Em có hạt giống rồi đấy, chờ đến CN là đi xin đất ruộng về phơi, 1 cục đất nỏ bằng một giỏ phân mà!

349
0
0

bichthuyhn

Ôi các mẹ ơi cho mình tham gia với. Nhà mình rộng có đất có vườn nhưng từ ngày Ông ngoai đi xa thì mình không dám bước ra vườn vì nhớ ông, nhưng hôm nay thấy các Mẹ bàn trông rau có lẽ mình sẽ lại ra vườn lại. Các Mẹ chia sẻ cho mình với nhé. Cám ơn các Mẹ trước.

2,651
0
0

Khai Tâm

Nhà em cũng có hai cái balcony nhỏ, trồng rau thơm ăn chơi chơi. Đến mùa, em gieo mấy giàn đậu, hôm vừa rồi "thu hoạch" đậu Hà Lan. Góp vui với cả nhà bằng mấy tấm ảnh đậu nhà rùa nhé! :love:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

chị Cáo còn tràn đầy quyết tâm không? Em có hạt giống rồi đấy, chờ đến CN là đi xin đất ruộng về phơi, 1 cục đất nỏ bằng một giỏ phân mà!
Chị phải đi mua đất gì mà em nói mua trên Phạm Ngọc Thạch đã. Em cứ gieo trồng đi, nhớ chụp ảnh tường thuật từ lúc chỉ có đất, gieo hạt, nảy mầm, thành rau nhá em, cho mọi người thèm:angle:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Nhà em cũng có hai cái balcony nhỏ, trồng rau thơm ăn chơi chơi. Đến mùa, em gieo mấy giàn đậu, hôm vừa rồi "thu hoạch" đậu Hà Lan. Góp vui với cả nhà bằng mấy tấm ảnh đậu nhà rùa nhé! :love:

chị ơi, hôm nào cuối vụ đậu, chị để cây làm giống rồi cho em xin vài hạt nhé!

37
0
0

apricot

Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Hay quá, nhưng mà cả nhà biết loại nào dễ trồng, khỏi chăm sóc nhiều thì cho mình cái list với, hạt giống thì mua ngoài CH rau sach GYno là có nh mình chẳng biết trồng cái gì cả, chỉ sợ trồng nó không mọc thì suốt ngày săm soi, rầu rĩ , hihi

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Hay quá, nhưng mà cả nhà biết loại nào dễ trồng, khỏi chăm sóc nhiều thì cho mình cái list với, hạt giống thì mua ngoài CH rau sach GYno là có nh mình chẳng biết trồng cái gì cả, chỉ sợ trồng nó không mọc thì suốt ngày săm soi, rầu rĩ , hihi
1. rau muống: mua mớ tương đối đứng tuổi một tí, ngắt ngọn ăn, cọng để lại vùi xuống đất để trồng.
2. Lấy 3 - 4 củ hành khô, ngâm nước, vùi xuống, tuần sau là có bụi hành.
3. Mồng tơi, cải...đều nhanh cả
Mọi người cho ý kiến tiếp ah!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ôi các mẹ ơi cho mình tham gia với. Nhà mình rộng có đất có vườn nhưng từ ngày Ông ngoai đi xa thì mình không dám bước ra vườn vì nhớ ông, nhưng hôm nay thấy các Mẹ bàn trông rau có lẽ mình sẽ lại ra vườn lại. Các Mẹ chia sẻ cho mình với nhé. Cám ơn các Mẹ trước.
Chia sẻ với chị nhé.
Chắc là chị cũng có kinh nghiệm trồng rau, em nào trồng được cây gì ra hồn đâu, tại hôm trước nhìn thấy vườn rau trồng trong hộp xốp của thím em nên tinh thần rau sạch lại phừng phừng nổi lên.

384
0
16

tho2006

Member

Chị ơi, cho em tham gia với. Em có thâm niên trồng rau sạch khoảng 3 năm nay rồi nhé, từ khi cún con nhà em ra đời là em trồng rau luôn, lúc đầu chỉ để nấu bột cho con, bây giờ thì cả nhà ăn cũng không hết đấy. Các loại rau theo mùa đều rất dễ trồng đấy ạ. Ngoài ra em còn trồng nấm chân dài, nấm sò, nấm linh chi nữa nhé (Cái này mua bịch sẵn về nhà rồi chăm sóc thôi nhé). Mai em sẽ chụp ảnh khoe các mẹ.:smiling:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chị ơi, cho em tham gia với. Em có thâm niên trồng rau sạch khoảng 3 năm nay rồi nhé, từ khi cún con nhà em ra đời là em trồng rau luôn, lúc đầu chỉ để nấu bột cho con, bây giờ thì cả nhà ăn cũng không hết đấy. Các loại rau theo mùa đều rất dễ trồng đấy ạ. Ngoài ra em còn trồng nấm chân dài, nấm sò, nấm linh chi nữa nhé (Cái này mua bịch sẵn về nhà rồi chăm sóc thôi nhé). Mai em sẽ chụp ảnh khoe các mẹ.:smiling:
cao thủ, cao thủ!

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Nhà em đang có 4 thùng xốp mùng tơi, lá cực to, dày và ngon. Nhưng đấy là tác phẩm của bà ngoại em chứ không phải của em. Mai em sẽ chụp ảnh khoe với cả nhà

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Nhà em đang có 4 thùng xốp mùng tơi, lá cực to, dày và ngon. Nhưng đấy là tác phẩm của bà ngoại em chứ không phải của em. Mai em sẽ chụp ảnh khoe với cả nhà
Lại nói về mồng tơi, hồi trước khi sinh Tiếu, chị cũng trồng 1 thùng xốp, gieo bao nhiêu hạt mà lại chỉ lên có 3, nhổ đi giữ lại 1, ăn không dám ăn, cho leo lên mái nhà. Kết luận: trồng rau làm cảnh!

780
0
0

memynhi

hehehe gặp topic này hay quá, mình trồng trong thùng xốp và chậu kiểng. Đang có mấy cây bầu hồ lô kiểng hôm nay đã có 2 hoa đực và 2 hoa cái hihihi.