Tư vấn sử dụng thuốc

1
0
0

maithuan

Ðề: Tư vấn sử dụng thuốc

Em chào cả nhà!!!!!!Em tự giới thiệu em là thành viên mới của diễn đàn. Hôm nay em mạo muội hỏi thầy thuốc 1 câu:
Bé nhà em(17/11/2008) đi khám ở viện nhi lúc 5th- BS kết luận là thiếu máu dinh dưỡng và kê thuốc là Ferlatum-2hộp, ngày 6ml/3 lần.Lâu lau rồi cũng không uống nưa nên em muốn hỏi thầy thuốc là :
1) Em có nên cho cháu đi khám lại không?- bố cháu không muốn cho đi vì như vậy lại phải lấy máu.
2) Có nên cho cháu uống bổ sung thêm Ferlatum nữa không?
Giải pháp nào là tốt nhất cho cháu vì theo em biết là thiếu máu dinh dưỡng nếu không điều trị kịp thời sẽ ảnh hưởng tới thể chất và trí não của cháu...em lo lắm!

117
0
0

melincum

Dược sĩ ơi cho em hỏi bé nhà em 20 tháng có cho ăn sâm hàn quốc được không nhỉ? Được tặng hộp sâm đỏ mà em sợ chưa dám cho dùng, thằng HQ nó bảo baby dùng được.
Mẹ em bị đau các khớp tay, cổ tay và vai (nhất là ban đêm) không cử động được, có châm cứu nhưng ko thâấy ăn thua, giờ phải làm sao ạ?
cám ơn DS nhiều.

133
0
0

Gà ăn thóc

Em chào cả nhà!!!!!!Em tự giới thiệu em là thành viên mới của diễn đàn. Hôm nay em mạo muội hỏi thầy thuốc 1 câu:
Bé nhà em(17/11/2008) đi khám ở viện nhi lúc 5th- BS kết luận là thiếu máu dinh dưỡng và kê thuốc là Ferlatum-2hộp, ngày 6ml/3 lần.Lâu lau rồi cũng không uống nưa nên em muốn hỏi thầy thuốc là :
1) Em có nên cho cháu đi khám lại không?- bố cháu không muốn cho đi vì như vậy lại phải lấy máu.
2) Có nên cho cháu uống bổ sung thêm Ferlatum nữa không?
Giải pháp nào là tốt nhất cho cháu vì theo em biết là thiếu máu dinh dưỡng nếu không điều trị kịp thời sẽ ảnh hưởng tới thể chất và trí não của cháu...em lo lắm!
Nếu bé nhà bạn bị thiếu máu thì nên bổ sung sắt và acid folic thường xuyên theo đợt nhé, cũng nên đi khám lại một lần để xác định tình trạng của bé còn hơn là không khám rồi cứ ngồi đoán già đoán non. Còn sử dụng sắt thì không có gì là thừa mẹ nó ạ.

133
0
0

Gà ăn thóc

Dược sĩ ơi cho em hỏi bé nhà em 20 tháng có cho ăn sâm hàn quốc được không nhỉ? Được tặng hộp sâm đỏ mà em sợ chưa dám cho dùng, thằng HQ nó bảo baby dùng được.
Mẹ em bị đau các khớp tay, cổ tay và vai (nhất là ban đêm) không cử động được, có châm cứu nhưng ko thâấy ăn thua, giờ phải làm sao ạ?
cám ơn DS nhiều.
1. Với trường hợp con bạn, không thực sự cần thiết phải dùng sâm, trẻ con người ta chỉ dùng sâm trong trường hợp quá nóng, nhiều rôm xảy và cũng chỉ dùng với liều thấp thôi. tất nhiên là có thể uống nhưng không cần thiết và có thể gây tác dụng phụ là bé lạnh bụng tiêu chảy.
2. Với trường hợp mẹ bạn, mình nghĩ là bà bị viêm đa khớp rồi, nên có một đợt điều trị tại chuyên khoa khớp và sử dụng thuốc hỗ trợ như EMSAMIN. chứ châm cứu trong tình trạng cứng khớp như vậy thì rất khó hồi phục. Bạn có thể đưa mẹ bạn tới khoa khớp Bạch Mai hoặc BV 108 nhé.

63
0
0

MeFish

Chị Gà ăn thóc ơi, chị có thể giúp em phân loại nhóm kháng sinh theo dòng từ nhẹ đến nặng được không? Và công dụng chủ yếu của từng nhóm? Để lúc bác sĩ kê đơn, còn biết là kháng sinh con mình uống thuộc dòng nào, nhóm nào.
Như kháng sinh Zinnat thì thuộc dòng Cephalosporin thế hệ mấy? Dựa vào tiêu chuẩn nào để biết? Vì có bác sĩ nói với em là thế hệ 2 dòng Cepha, nhưng có bác sĩ lại nói loại này nặng, thuộc thế hệ 4 của dòng Cepha.
Chị giúp em với nhé. Em cảm ơn chị nhiều.

133
0
0

Gà ăn thóc

Chị Gà ăn thóc ơi, chị có thể giúp em phân loại nhóm kháng sinh theo dòng từ nhẹ đến nặng được không? Và công dụng chủ yếu của từng nhóm? Để lúc bác sĩ kê đơn, còn biết là kháng sinh con mình uống thuộc dòng nào, nhóm nào.
Như kháng sinh Zinnat thì thuộc dòng Cephalosporin thế hệ mấy? Dựa vào tiêu chuẩn nào để biết? Vì có bác sĩ nói với em là thế hệ 2 dòng Cepha, nhưng có bác sĩ lại nói loại này nặng, thuộc thế hệ 4 của dòng Cepha.
Chị giúp em với nhé. Em cảm ơn chị nhiều.
Ui, cái này khá dài dòng đấy ạ, trước mắt thì em trả lời chị Zinat là cephalosporin thế hệ 2 nhé chị. còn thế hệ 4 hiện thời có 1 vài loại.VỤ phân loại KS ko dựa theo tiêu chuẩn mà cái ra sau và ưu việt hơn thì gọi là thế hệ sau và dựa vào cấu trúc hóa học và cơ chế kháng khuẩn mà chia nhóm. từ từ em sẽ post đc ko ạ. Cái này dài lắm mà em dạo này hơi busy chút.

63
0
0

MeFish

Chị Gà ăn thóc ơi, có phải là kháng sinh thế hệ sau thì nặng hơn thế hệ trước? Dòng sau thì nặng hơn dòng trước? Hay từng dòng đặc trị cho từng loại bệnh?

Khi nào rảnh, chị post bài nhé.
Em cảm ơn chị nhiều.

20
0
0

MPhuong

Trả lời: Tư vấn sử dụng thuốc

Gà ăn thóc ơi, tư vấn cho mình với. Mình muốn bổ xung vitamin OPOROX (viên nang màu vàng, 1 vỉ có 15 viên) cho con trai minh 4t-nặng 17 kg. Gà tư vấn cho mình liều lượng và thời gian uống với. Mình cảm ơn Gà trước nhé.
Minh IT kém, muốn tặng Gà vài bông hoa mà loay hoay mãi chẳng tìm thấy biểu tượng ở đâu......~~~~~~~