Và chúng tôi đã làm "từ thiện" như thế

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: Và chúng tôi đã làm "từ thiện" như thế

Buổi sáng vào diễn đàn, xem clip mới đăng ở ô Tôi yêu CSTT về chương trình đi Quảng Nam 11.12, lại ùa về nguyên vẹn cảm xúc những ngày đó :cstt09: ! Cám ơn bác Bừa, clip hay quá :x !

Ước Mơ Hồng

Cuộc sống cho em bao ước mơ màu hồng
Cho em bao khát vọng và tình yêu mênh mông
Tuổi thơ đã cho em yêu tiếng ca học trò
Vang khắp nẻo đường bay qua phố phường
Ôi tiếng hát ngàn mến thương

Như chim sơn ca hát trên cao xanh bao la,
Tiếng chim sơn ca, tiếng chim bay xa
Tiếng ca vui hòa mọi nhà

Em như hoa xuân,
ngát hương thơm tràn lòng người,
Sắc hương tưng bừng,
Lá hoa reo mừng đón mùa xuân sang.

Cuộc sống cho em bao ước mơ hồng
Cho em bao khát vọng và tình yêu mênh mông
Tuổi thơ đã cho em yêu tiếng ca học trò
vang khắp nẻo đường bay qua phố phường

Ôi tiếng hát ngàn mến thương
Như chim sơn ca hát trên cao xanh bao la,
tiếng chim sơn ca, tiếng bay xa,
tiếng ca vui mọi nhà

Em như hoa xuân,
ngát hương thơm tràn lòng người,
Sắc hương tưng bừng,
lá hoa reo mừng đón mùa xuân sang.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
110
0
0

Haibara82

Cảm ơn những lời chia sẻ từ trái tim của các thành viên CSTT.
E mới gia nhập CSTT nhưng em tin rằng CSTT hay bất kì trang web nào hướng đến việc làm từ thiện cũng sẽ thu hút được nhiều thành viên và ngày càng có khả năng giúp được nhiều hơn các hoàn cảnh khó khăn, điều này cho thấy tình yêu thương giữa người với người không bao giờ lụi tàn.
Làm từ thiện, đấy là việc làm tự nguyện. Và việc làm đó xuất phát từ tấm lòng của mỗi người, đặc biệt là xuất phát từ tấm lòng những người làm bố, làm mẹ đối với các em bé trạc tuổi con mình và xấp xỉ như con mình.
Có thể mỗi người có 1 lí do riêng cho việc làm từ thiện của mình nhưng vì bất kì lí do gì đi chăng nữa chúng ta đều gặp nhau ở tấm lòng hướng đến các e bé có hoàn cảnh khó khăn, với mong muốn chia sẻ được phần nào những bất hạnh các e phải chịu và giúp đỡ trong khả năng của mình.
Trong khi làm từ thiện, nhiều trăn trở lắm chứ, ai mà chả ước ao giá mà mình có thật nhiều tiền, mình có thể làm việc này, việc kia nhưng em nghĩ rất khó để cầu toàn, để làm được tất cả những gì chúng ta mong muốn.
Thôi thì trước hết hãy cứ làm những gì chúng ta có thể, làm hết khả năng của mình để không phải băn khoăn suy nghĩ gì nữa.
Chúc cho CSTT sang năm mới các thành viên luôn là những ngọn lửa nhiệt tình, những trái tim ấm áp đến với tất cả những hoàn cảnh khó khăn.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Giấc mơ nhỏ nhoi - Bảo Thạch
[video=youtube;kxcXKz0A2mw]http://www.youtube.com/watch?v=kxcXKz0A2mw[/video]

Có những ánh mắt ngây thơ sáng như bầu trời
Có nụ cười xinh nhỏ bé như muôn ánh sao .
Có những ước mơ nào , thật đẹp tươi trong những tâm hồn trẻ thơ .
Có từng hạnh phúc đang lớn lên trong tương lai …

Cũng có , những nước mắt đau thương vẫn rơi từng ngày .
Và có những con tim bé thơ vẫn đau quanh đây .
Có những giấc mơ nào , đã vụt tan theo những ưu tư nhọc nhằn .
Có từng hạnh phúc đang đánh mất đi , theo tuổi thơ …

Có niềm khát khao luôn mong được sống như bao nhiêu người .
Có từng trái tim luôn mong được sẻ chia bao nỗi đau .
Có niềm ước ao mai đây được đến trường và bay cao giấc mơ ,
Của trẻ thơ , cho ngày mai tươi sáng hơn !

Hãy cùng nắm lấy đôi tay nhỏ bé , luôn mong yên bình
Hãy cùng sớt chia bao nhiêu buồn đau , trong ánh mắt em .
Để rồi giấc mơ nhỏ nhoi cũng sẽ bay lên như vậy .
Để niềm hạnh phúc sẽ lại trào dâng , trong tim em !
Copy lại từ topic ca nhạc

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Hôm trước ngồi cùng với BS LH và e H TTCE, tự tổng kết vẫn cảm thấy chưa làm đc gì.
BS H kể về một bệnh nhân nhi cần uống thuốc đặc biệt giá 600k/1v/1 ng. Anh đi xin một ng bạn cho em bé đó 100% tiền thuốc 1 tháng, sợ gia đình phải đi lại nhiều lần nên đưa 30v cầm về nhà uống trong vòng 1 tháng. Than ôi ng mẹ tệ bạc đó đã mang thuốc ra bán hiệu thuốc (thuốc này ở miền Bắc cũng chỉ duy nhất có 1 nơi bán) và ko cho con uống. Tệ hại hơn nữa đến hết 1 tháng ng mẹ đó còn nhắn tin xin bs. BS rất thương em bé bệnh nhân đó vì con rất ngoan và rất dễ mến. BS than thở , mình bảo đó chuyện hết sức bt, có biết ko, chúng mình đôi khi cho sữa phải khui nắp ra sẵn đấy. Đưa thuốc hay đưa tiền cho gia đình phải nhỏ giọt từng tý một ko thì sẽ ko đc sử dụng đến cho con. Mà mình còn nói thêm, chắc chắn thuốc đó sẽ ko đc mua lại với giá đó thậm chí có khi còn chỉ một nửa. Anh than thở và buồn cả dược sĩ nữa, biết làm sao đc xã hội nhiều tệ nạn như vậy.
Đây cũng là bài học cho tất cả chúng ta, chúng mình đành phải dành nhiều công sức hơn nữa để giúp các con.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Và chúng tôi đã làm "từ thiện" như thế

Trời ơi đọc bài của LG ko tưởng tượng được có loại mẹ nào lại như thế.
Sao mà người ta mờ mắt vì đồng tiền thế cơ chứ :(

1,416
0
36

MomMi

Active Member
Ðề: Trả lời: Và chúng tôi đã làm "từ thiện" như thế

Trời ơi đọc bài của LG ko tưởng tượng được có loại mẹ nào lại như thế.
Sao mà người ta mờ mắt vì đồng tiền thế cơ chứ :(
em nghĩ cũng có khi hoàn cảnh quẫn bách quá nên nghĩ quẩn và làm điều không hay. nhưng nói chung thì vẫn không thể chấp nhận được.
nhưng những người như vậy cũng làm cho mình buồn thật. cuối năm tất toán hết những chuyện không vui để sang năm mới đón nhận nhiều tin vui hơn từ các bé: vui vì sức khỏe của các bé khá hơn, vui vì ngày càng ít các em bé mắc các căn bệnh hiểm nghèo, vui vì cuộc sống của đa số người dân nông thôn bớt nghèo hơn. Ôi, bao nhiêu niềm mong ước, nếu mà thành hiện thực được thì niềm vui ấy cực cực cực lớn.

510
0
0

MeLuti

Thỉnh thoảng đọc về các chuyến đi của mọi người mình hay ngồi tưởng tượng xem con của các bố mẹ trong diễn đàn này ra sao mà cha mẹ dám để con ở nhà để xông pha giúp đỡ người khác.

Mình cứ tự tin là con của mọi người đều rất ngoan, suy ra từ kinh nghiệm bản thân nếu dạy con sống trong sự chia sẻ từ nhỏ thì con khó có thể hư được .

Nhớ hồi con mình còn bé xíu mới được 8 tháng, một cô bạn làm ở thư viện mang đến cho con mình một quyển sách, xem một thời gian con xé mất cái bìa, mình cứ băn khoăn làm sao dạy con biết giữ sách đây ? May hồi đó mình hay đi xin đồ chơi và sách cũ đem cho trẻ con ở bệnh viện, thế là nghĩ ra cách dạy con là con cần giữ sách và đồ chơi cho tốt để đến khi con đọc xong hoặc chơi xong thì đem cho các bạn nghèo ở bệnh viện hoặc trại trẻ mồ côi. Vậy mà có tác dụng đấy mọi người ạ, con mình giữ sách và đồ chơi và đồ dùng rất tốt.

Sau này khi con lớn chút mình dạy con chia sẻ với người nghèo bằng cách tặng một phần tiền mừng tuổi, tiền nhận được lúc sinh nhật, rồi sau này là tiền tiêu vặt hàng tháng bố mẹ cho.

Mình nghĩ nhờ có như thế mà con mình hiểu về sự cảm thông chia sẻ, về giá trị đồng tiền và cách sử dụng tiền.

Trong cơn lốc bão bùng của cuộc sống bây giờ, dạy con trở thành người tử tế thật khó nhưng mình vẫn tin là nếu cha mẹ sống nhân từ thì dạy con cũng dễ hơn.

Nghe chuyện của Loan kể nghĩ thật thương đứa nhỏ, hay Loan nói với Hiếu là hãy xé thuốc ra rồi hãy đưa cho mẹ nó để mẹ nó không bán được.

Và cũng chính vì vậy mà mình rất thích cách làm từ thiện của CSTT là giúp đỡ theo sát từng tý một

Chúc mọi người vững bước trên con đường này nha

H

2,801
0
0

muathu

Những lá thư mùa xuân !

Thời buổi hiện đại này nhắn tin hay gọi điện phương tiện gì cũng không thiếu nhưng muathu vẫn rất thường nhận được những bức thư tay từ các bé, xuân này lẽ ra muathu post tặng cả nhà sớm nhưng máy ảnh của muathu hỏng dây cáp mà cũng không có thiết bị đọc thẻ nên không lấy ra được đến giờ vẫn chưa lấy, ảnh post tết này toàn những tấm từ máy ảnh của cậu em, hôm nay rảnh rỗi thức khuya gửi cả nhà thư của các bé thư các cháu thư sau chín chắn già dặn hơn thư trước muathu mừng lắm, CSTT đã qua biết bao thăng trầm, nhiều người đến rồi đi hết lớp này đến lớp khác, những việc chúng ta làm tuy nhỏ nhưng tình cảm và tấm lòng dành cho các cháu không gì sánh được.

Hẳn rất nhiều thành viên còn nhớ bão Chanchu 2006, cơn bão không đổ vào đất liền nhưng đổi hướng ngoài biển và bà con ngư dân miền trung đã gặp nạn rất lớn và nặng nhất là Quảng Nam có làng cả làng không nhà nào không có bà con họ hàng mất trong cơn bão lịch sử đó, với trăn trở và kinh nghiệm của rất nhiều thành viên CSTT, lúc bấy giờ hội quán Những Tấm Lòng Nhân Ái ở WTT, CSTT đã làm cầu nối để các thành viên bảo trợ cho các cháu được đến trường, nhớ thời kỳ đó các báo đài trao học bổng ...rất rầm rộ nhưng bền bỉ nhất và sát sao nhất đến nay vẫn là CSTT.

Các trường hợp bảo trợ lúc bấy giờ hiện tại bé Giáng Y đã học 12 do Huyền nick WWT Coolkid bảo trợ, bé Tiểu Nguyện học lớp 10 do anh Đức bạn của Dongsongxanh bảo trợ, bé Phúc do hội 75 bảo trợ và bé Hải Triều do hội 78 bảo trợ, do điều kiện công việc nên muathu chỉ là người chuyển tiền cho Huyền và anh Đức vì 2 bạn ở nước ngoài nên việc chuyển tiền khó khăn hơn và liên lạc nắm thông tin của 2 cháu, hội 75 và 78 các bạn ở trong nước nên tự liên lạc với các bé và chuyển tiền, muathu đã hứa thăm lại Hải Triều và bé Phúc ở Núi Thành trước tết vừa rồi nhưng do công việc quá bận nên lời hứa chưa thực hiện được, Tiểu Nguyện và Giáng Y ở Tam Phú muathu đã ghé thăm nhân dịp Huyền Coolkid về Việt Nam hè vừa rồi, nhìn các con trưởng thành tuy thành tích học tập chưa thật xuất sắc nhưng cũng cảm thấy ấm lòng.

Sau này còn có các bé mồ côi có hoàn cảnh khó khăn như bé Lan ở Duy Xuyên do mẹ Gôn bảo trợ, bé Trang ở Quảng Trị do Muaxuannho bảo trợ ....

Tết vừa rồi Hà ở Đại An quê chị Phượng mà CSTT đã hỗ trợ chị xây căn nhà, và chị Thu mà bạn của Susu đã tặng một con bò năm 2009 có gọi muathu, nhắn nhủ bò chị Thu nuôi rất đẹp, nhà chị Phượng thì vẫn đơn sơ như hồi các chị lên thăm lần cuối, muathu lại mong có dịp trở về Đại An. Những việc CSTT làm tuy chưa lớn lao như những tổ chức khác nhưng tình cảm đong đầy, muathu gửi đến những người anh người chị người bạn người em đầu năm đôi dòng tâm sự, dẫu còn biết bao hiểu lầm, biết bao ý kiến trái chiều nhau, nhưng hy vọng CSTT mãi mãi vững bền.

Muathu cũng mong một lần quay lại nhà chị Phượng để xem ngôi nhà từ tấm lòng của các thành viên CSTT giờ ra sao vì lúc chủ nhà xem như hoàn thành để ở nó vẫn còn rất dang dỡ :(
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/1515-17.07.2009-Quảng-Nam-Gia-đình-chị-Phượng-xã-Đại-An-huyện-Đại-Lộc-rất-nghèo-mong-các-bố-mẹ-giúp-đỡ?p=37852&viewfull=1#post37852
Thư bé Thảo ở Duy Xuyên do SCP bảo trợ, dù có giới thiệu cô SCP và CSTT nhưng chắc cháu cũng chưa nắm rõ nên viết như thế, tiếc là vừa rồi thời gian SCP ở lại Đà Nẵng quá ngắn nên muathu chưa đưa SCP về thăm bé Thảo được.

Thư bé Tiểu Nguyện do anh Đức đang sinh sống ở Mỹ bảo trợ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: