Xin đề nghị

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
314
0
0

Me DiemNgoc

Kính gửi BQT web chiasetinhthuong.org
Tôi có 1 đề nghị mong được BQT và các đầu cầu HN giúp đỡ để làm rõ 1 việc
Ngày 22-08-2009 , cstt có tổ chức chuyến đi từ thiện tại bản Khe Nhồi ở huyện Yên Lập , tỉnh Phú Thọ . Tôi hiện đang sinh sống tại tỉnh PT , cảm thấy nhà gần , giá cả lương thực ở đây rẻ hơn HN nên tôi đã nhận mua 1,700kg gạo Q , 170kg Lạc nhân , 170kg cá khô , 350 gói xà phòng giặt , 305 bánh xà bông , 350 gói bột canh , 700 chiếc khăn mặt , 182 chiếc bàn chải P/S, 350 hộp kem đánh răng P/S . Các gói hàng được chia làm 350 xuất , mỗi xuất bao gồm 5kg gạo , 0,5 kg lạc , 0,5kg cá khô , 1 gói xà phòng giặt , 1 bánh xà phòng thơm , 2 khăn mặt , 1 gói bột canh + 1 bàn chải và 1 hộp kem đánh răng .Hôm nay sau 1 tháng 26 ngày tôi được biết phản hồi của 1 số thành viên gạo tôi mua quá xấu , mốc , mọt , lạc và cá thì cân thiếu < 1 thành viên nào đó vô tình cân > . Sự việc đến với tôi quá bất ngờ , sau 1 chuyến đi tôi thành 1 người gian dối , mua hàng kém chất lượng để đi từ thiện khiến cho
các thành viên thấy xấu hổ với dân bản < 1 thành viên nói thấy rất buồn và xấu hổ > . Tôi chỉ xem gạo rồi đặt đại lý 1,750kg , do nhà quá chật + chỉ có 1 mình nên tôi nhờ họ đóng + nhờ các cháu cùng khu đóng giúp rồi gửi luôn tại nhà họ , chiều ngày 21/8 tôi mới lấy gạo và cho lên xe luôn . Cá khô cửa hàng họ đóng từng túi 0,5kg 1 , tôi chỉ đóng các túi nhỏ vào 1 túi . Lạc do chính tay tôi đóng , nếu 175kg mà chia nhỏ ra 350 túi , túi nào cũng cân tươi 1 chút thì sẽ ko đủ 350 xuất nên tôi có đóng hơi mát 1 chút xíu để đủ 350 xuất . Tôi tham gia cstt cũng mới thôi nhưng thiết nghĩ giúp đc gì tôi sẽ cố gắng hết sức , làm hết mình để ko có gì phải lo lắng thế nên rất vô tư mà nhận đi mua đồ và đóng gói cho cstt đi từ thiện . Hôm trước còn xung phong mua gạo cho chuyến đi HB . Tôi ko giàu nhưng cũng ko nghèo hay đê hèn đến mức mua gạo xấu ,cân thiếu hàng để ăn bớt tiền , thực sự nghe tin này tôi thấy bị xúc phạm ghê gớm . Các đầu cầu khi phát hiện ra sự việc ko hề nói với tôi 1 câu , phải chăng các chị nghĩ em làm vậy để chuộc lợi ? Nếu các chị ở trong hoàn cảnh sốt cao mà vẫn cố gắng ngồi dậy để đóng nốt hàng vì hôm sau cstt đi rồi mà giờ đây nhận được tin và sự im lặng của các chị gần 2 tháng thì các chị thấy thế nào ? Em vô tình xung phong mua gạo thêm 1 lần nữa , liệu có ai nghĩ rằng thấy 1 chuyến có lợi lại làm thêm chuyến nữa ko ? Bây giờ thì thực sự em ko còn niềm tin vào bất cứ ai nữa . Chồng em người luôn ngăn cản em sẽ nói gì khi sự việc thế này ?
Tôi lập topic này , đề nghị BQT cstt và các đầu cầu cử vài thành viên lên Phú Thọ để gặp đại lý gạo < nơi tôi mua gạo > và đại lý cá khô để nói chuyện rõ vấn đề vì bản thân tôi ko phát hiện ra gạo xấu , mốc và mọt , nhưng tiếng xấu thì tôi phải ghánh chịu , danh dự của tôi bị bóp méo . Mong BQT sơm thu xếp để lấy lại sự thanh thản cho tôi .
Xin chân thành cảm ơn !

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ðề: xin đề nghị

Em ơi bình tĩnh nào, nhỡ đâu đây là âm mưu chia rẽ nội bộ thì sao. Bình tĩnh đã nhé:(

741
0
16

Tôi tham gia cstt cũng mới thôi nhưng thiết nghĩ giúp đc gì tôi sẽ cố gắng hết sức , làm hết mình để ko có gì phải lo lắng thế nên rất vô tư mà nhận đi mua đồ và đóng gói cho cstt đi từ thiện . Hôm trước còn xung phong mua gạo cho chuyến đi HB . Tôi ko giàu nhưng cũng ko nghèo hay đê hèn đến mức mua gạo xấu ,cân thiếu hàng để ăn bớt tiền , thực sự nghe tin này tôi thấy bị xúc phạm ghê gớm !
Bình tĩnh đi chị! Nếu chị đã làm hết sức rồi thì có gì phải phẫn nộ về mấy lời đàm tiếu chứ!
Dù ai nói ngả nói nghiêng
Lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân!:>

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Thay mặt BTC chuyến đi Khe Nhồi, chị có vài ý với mẹ DN thế này: Ngay từ ban đầu chúng mình đã chủ định mua loại gạo rẻ, bình dân, phù hợp với điều kiện thiếu đói của dân bản và "túi tiền" của CSTT, đương nhiên chất lượng gạo sẽ tương ứng với giá tiền. Riêng gạo đã gần 2 tấn nên chất lượng có thể không đồng đều. Theo cá nhân chị, 1 vài túi có mọt cũng là bình thường. Nhà chị mua gạo ăn chỉ 5 kg/lần mà lúc gần hết cũng có khi thấy mọt.

Về việc cân thiếu, chị chắc chắn rằng không 1 ai nghĩ rằng em chủ ý làm vậy vì mưu lợi cá nhân. Tất cả mọi người đều hiểu rằng mình em đóng gói hơn 3 tấn hàng thì chắc chắn phải nhờ cửa hàng bán đóng gói giúp 1 phần và việc họ cân thiếu là hoàn toàn có thể xảy ra ( nhất là ở VN :p)

Riêng việc em giúp CSTT mua hàng và đóng gói tại Phú thọ đã tiết kiệm được nhiều chi phí vận chuyển cũng như nhân lực. Hà nội đang chuẩn bị cho chuyến đi Hòa bình, đóng gói và kho chứa là việc vô cùng nan giải. Lúc này mới càng thấy việc em đã làm thật vất vả và đáng quí.

Chị cũng như rất nhiều người hiểu rằng em đã cố gắng làm hết sức mình và theo chị, như vậy là đủ. Nếu có sai sót nào đó, sẽ rút kinh nghiệm cho các lần khác để làm tốt hơn.

Em gái ơi, take it easy nhé. Việc mình làm có thể không làm vừa lòng tất cả mọi người được nhưng quan trọng mình đã làm hết khả năng của mình, đã đóng góp công và của cho việc từ thiện, mang lại niềm vui cho người khác ( giá hôm đó em đi KN để chứng kiến nét mặt hân hoan của dân bản khi nhận quà ) và hơn nữa bản thân mình không xấu hổ với lương tâm của mình :x:x:x:x:x:x:x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
507
0
0

zoe

Minh tin rằng BQT sẽ nhanh chóng giải đáp thắc mắc của mẹ Diem Ngoc (ví dụ chính thức nêu quan điểm của BQT).

Tặng nhiều :rose: cho sự thẳng thắn của me DN nhé. Dù diễn đàn là nơi chính thức các thông tin được công bố, nhưng dù sao bất cứ điều gì (dù chỉ là đàm tiếu) làm nản lòng các bạn tâm huyết cũng cần được chính thức giải đáp.

354
0
16

Mr_Ech

Member

Em chia sẻ những bức xúc của chị.

Nhưng bình tĩnh chị ơi ! Làm sao tránh được những ý kiến ì èo khi mà những người tham gia cứ tưởng gạo mua phải ngon như gạo nhà mình ăn; cân túi lạc phải tươi như khi mình mua được nhà hàng xén ưu ái... Nhất là chị Hà Mecunlinh đã vào xác nhận về loại gạo cần mua, số lượng cá, lượng lạc cần mua, số lượng túi cần đóng và đã ghi nhận, cám ơn sự nhiệt tình của chị. Không ai nghĩ (bản thân mình và) nguời khác tham gia từ thiện để "tranh thủ" vài ngàn của trẻ con và người nghèo đâu chị ! Vui vẻ lên và lại đầy nhiệt huyết để tham gia nhé chị !

Biết đâu như Cáo già nói, âm mưu chia rẽ nội bộ đấy, bình tĩnh và cảnh giác nhá !

Tuy nhiên, cũng cần rút kinh nghiệm một tí ti là, lần sau có mua gì dù lượng nhiều cũng phải kiểm tra rồi mới cho đóng bao, đóng hộp, tránh tình trạng tương tự.

:rose::rose::rose: tặng chị (em thích hoa loại này) và một cái :kiss: để chị bớt buồn phiền này, để rồi lại cùng nhau nói :cstt02:, chị nhá !

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Thay mặt BTC chuyến đi Khe Nhồi, chị có vài ý với mẹ DN thế này: Ngay từ ban đầu chúng mình đã chủ định mua loại gạo rẻ, bình dân, phù hợp với điều kiện thiếu đói của dân bản và "túi tiền" của CSTT, đương nhiên chất lượng gạo sẽ tương ứng với giá tiền. Riêng gạo đã gần 2 tấn nên chất lượng có thể không đồng đều. Theo cá nhân chị, 1 vài túi có mọt cũng là bình thường. Nhà chị mua gạo ăn chỉ 5 kg/lần mà lúc gần hết cũng có khi thấy mọt.

Về việc cân thiếu, chị chắc chắn rằng không 1 ai nghĩ rằng em chủ ý làm vậy vì mưu lợi cá nhân. Tất cả mọi người đều hiểu rằng mình em đóng gói hơn 3 tấn hàng thì chắc chắn phải nhờ cửa hàng bán đóng gói giúp 1 phần và việc họ cân thiếu là hoàn toàn có thể xảy ra ( nhất là ở VN :p)

Riêng việc em giúp CSTT mua hàng và đóng gói tại Phú thọ đã tiết kiệm được nhiều chi phí vận chuyển cũng như nhân lực. Hà nội đang chuẩn bị cho chuyến đi Hòa bình, đóng gói và kho chứa là việc vô cùng nan giải. Lúc này mới càng thấy việc em đã làm thật vất vả và đáng quí.

Chị cũng như rất nhiều người hiểu rằng em đã cố gắng làm hết sức mình và theo chị, như vậy là đủ. Nếu có sai sót nào đó, sẽ rút kinh nghiệm cho các lần khác để làm tốt hơn.

Em gái ơi, take it easy nhé. Việc mình làm có thể không làm vừa lòng tất cả mọi người được nhưng quan trọng mình đã làm hết khả năng của mình, đã đóng góp công và của cho việc từ thiện, mang lại niềm vui cho người khác ( giá hôm đó em đi KN để chứng kiến nét mặt hân hoan của dân bản khi nhận quà ) và hơn nữa bản thân mình không xấu hổ với lương tâm của mình :x:x:x:x:x:x:x
Em thân mến, mecunlinh ng phụ trách CTKN đã thay mặt BTC trả lời rõ ràng từng vấn đề.
Không ai trách hay quy kết trách nhiệm gì khi có có chuyện xảy ra.
Sự việc xảy ra là điều đáng tiếc, không ai muốn, trách nhiệm - nếu có - thuộc về tập thể.
Quan trọng là BTC ngay lập tức đã tự nhìn ra những điều có thể khắc phục cho những lần sau . Ngay sau khi đi Khe Nhồi về đã có một buổi họp tự rút kinh nghiệm.
Cho đến bây giờ mong rằng em sẽ nghĩ vấn đề một cách nhẹ nhàng hơn, không có ai trách gì em cả.
CSTT luôn nhìn ra tấm lòng và ghi nhận sự đóng góp của từng thành viên trong mỗi công việc tự nguyện.

Người nói với em, theo chị là có ý tốt, vì muốn công việc sau này giảm thiểu được những sơ suất, tốt cho công việc chung của CSTT.
Vì như chị đã nói Phú Thọ còn nhiều nơi cần đến sự chia sẻ lắm mà.

1,849
0
0

BB&C

Tôi có 1 đề nghị mong được BQT và các đầu cầu HN giúp đỡ để làm rõ 1 việc
Ngày 22-08-2009 , cstt có tổ chức chuyến đi từ thiện tại bản Khe Nhồi ở huyện Yên Lập , tỉnh Phú Thọ . Tôi hiện đang sinh sống tại tỉnh PT , cảm thấy nhà gần , giá cả lương thực ở đây rẻ hơn HN nên tôi đã nhận mua 1,700kg gạo Q , 170kg Lạc nhân , 170kg cá khô , 350 gói xà phòng giặt , 305 bánh xà bông , 350 gói bột canh , 700 chiếc khăn mặt , 182 chiếc bàn chải P/S, 350 hộp kem đánh răng P/S . Các gói hàng được chia làm 350 xuất , mỗi xuất bao gồm 5kg gạo , 0,5 kg lạc , 0,5kg cá khô , 1 gói xà phòng giặt , 1 bánh xà phòng thơm , 2 khăn mặt , 1 gói bột canh + 1 bàn chải và 1 hộp kem đánh răng .Hôm nay sau 1 tháng 26 ngày tôi được biết phản hồi của 1 số thành viên gạo tôi mua quá xấu , mốc , mọt , lạc và cá thì cân thiếu < 1 thành viên nào đó vô tình cân > . Sự việc đến với tôi quá bất ngờ , sau 1 chuyến đi tôi thành 1 người gian dối , mua hàng kém chất lượng để đi từ thiện khiến cho
các thành viên thấy xấu hổ với dân bản < 1 thành viên nói thấy rất buồn và xấu hổ > . Tôi chỉ xem gạo rồi đặt đại lý 1,750kg , do nhà quá chật + chỉ có 1 mình nên tôi nhờ họ đóng + nhờ các cháu cùng khu đóng giúp rồi gửi luôn tại nhà họ , chiều ngày 21/8 tôi mới lấy gạo và cho lên xe luôn . Cá khô cửa hàng họ đóng từng túi 0,5kg 1 , tôi chỉ đóng các túi nhỏ vào 1 túi . Lạc do chính tay tôi đóng , nếu 175kg mà chia nhỏ ra 350 túi , túi nào cũng cân tươi 1 chút thì sẽ ko đủ 350 xuất nên tôi có đóng hơi mát 1 chút xíu để đủ 350 xuất . Tôi tham gia cstt cũng mới thôi nhưng thiết nghĩ giúp đc gì tôi sẽ cố gắng hết sức , làm hết mình để ko có gì phải lo lắng thế nên rất vô tư mà nhận đi mua đồ và đóng gói cho cstt đi từ thiện . Hôm trước còn xung phong mua gạo cho chuyến đi HB . Tôi ko giàu nhưng cũng ko nghèo hay đê hèn đến mức mua gạo xấu ,cân thiếu hàng để ăn bớt tiền , thực sự nghe tin này tôi thấy bị xúc phạm ghê gớm . Các đầu cầu khi phát hiện ra sự việc ko hề nói với tôi 1 câu , phải chăng các chị nghĩ em làm vậy để chuộc lợi ? Nếu các chị ở trong hoàn cảnh sốt cao mà vẫn cố gắng ngồi dậy để đóng nốt hàng vì hôm sau cstt đi rồi mà giờ đây nhận được tin và sự im lặng của các chị gần 2 tháng thì các chị thấy thế nào ? Em vô tình xung phong mua gạo thêm 1 lần nữa , liệu có ai nghĩ rằng thấy 1 chuyến có lợi lại làm thêm chuyến nữa ko ? Bây giờ thì thực sự em ko còn niềm tin vào bất cứ ai nữa . Chồng em người luôn ngăn cản em sẽ nói gì khi sự việc thế này ?
Tôi lập topic này , đề nghị BQT cstt và các đầu cầu cử vài thành viên lên Phú Thọ để gặp đại lý gạo < nơi tôi mua gạo > và đại lý cá khô để nói chuyện rõ vấn đề vì bản thân tôi ko phát hiện ra gạo xấu , mốc và mọt , nhưng tiếng xấu thì tôi phải ghánh chịu , danh dự của tôi bị bóp méo . Mong BQT sơm thu xếp để lấy lại sự thanh thản cho tôi .
Xin chân thành cảm ơn !
Em gái ơi bình tĩnh nhé, trước hết :-*@};- và (icon ôm ở đâu rồi không biết). Sự nhiệt tình của em ai cũng ghi nhận, chị rất ấn tượng với em lần đầu tiên khi chị đi trung tâm Minh Đức với chị Hàcoastal và em Mai Trang, trời mưa gió như vậy mà em vẫn đội mưa đi đón bọn chị. Không ai nghi ngờ em gì cả đâu em. Chị không biết vụ đi khe nhồi có trục trặc gì nhưng chị hiểu em đã vất vả như thế nào để giúp mọi người đóng gói thu gom được số lượng hàng như vậy. Chuyện mua qua đại lý khó mà tránh khỏi việc cân thiếu (điều này ai cũng có thể biết được) đó đâu phải lỗi của em, làm sao em có thể đứng đấy để nhìn từng lần một họ cân như thế nào cơ chứ, một mình em làm sao mà làm nổi được hết mọi việc như vậy.

Bình tâm lại đi em nhé, mình làm gì tâm mình biết mà em.

420
0
0

Sông Cấm

Mẹ Diễm Ngọc chắc buồn lắm, giờ chắc đang đau đầu, tụt huyết áp. Ngày mai 20/10 thay mặt anh xã nhà chị tặng em cho dịu bớt bức xúc tăng thêm nhiệt huyết này @};-@};-:x :cstt07:(. Âu cũng là bài học kinh nghiệm nhé em ơi. Ví thử như chị đây đi chợ mua bán là chuyên môn bị mấy bà mấy cô bắt nạt, mua gì cứ tin tưởng nhờ họ chọn giùm nhặt giúp thế là ôi thôi về đến nhà ...:-&, sau rất nhiều lần như vậy giờ đâm thành người kỹ tính ;). Nhà mình từ giờ chắc sẽ còn có rất nhiều những chuyến đi như Khe Nhồi, BTC chắc cũng đã rút ra nhiều kinh nghiệm sau mỗi chuyến đi, quả thực một mình mẹ Diễm Ngọc lo một khối lượng lương thực hàng hóa khổng lồ như vây đúng là quá tải và không thể trách được sơ suất.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Bà ơi, bỏ bớt mấy cái vớ vẩn ra khỏi đầu cho nó nhẹ đi. Cứ nghĩ lắm không phục vụ chồng con đến nơi đến chốn như bình thường, chồng mắng cho rồi lần sau không cho tham gia thì chết đấy :D. Các chị cũng nói rồi: quan trọng là mình làm hết sức và trong khả năng tốt nhất mình có thể, đừng có suy nghĩ nhiều nữa. Tôi đi chợ có khi mua có mấy lạng về nổi hứng cân lại còn bị hao mất cả lạng rồi ấy chứ. Cười lên nhé! :x

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chị là người nói chuyện với MDN việc các bạn đi KN về phản ánh gạo xấu đây. Giá như chị biết sớm hơn, chị sẽ nói cho MDN biết sớm hơn. Chị nói chuyện với MDN hoàn toàn trên cơ sở rất tin tưởng vào bạn ấy. Nói để bạn ấy biết rằng, bên bán hàng họ đã cư xử không tốt với khách hàng là mình. Việc mua gạo xấu là việc đã xảy ra, mình biết để tránh cho những lần sau. Còn có 1 điều nữa chị cũng muốn Loan và các bạn đầu cầu rút kinh nghiệm, đó chính là cách cư xử với các thành viên của mình.

Từ trước đến giờ, chị vẫn nói với các em, quan điểm của chị là thẳng thắn. Thẳng thắn cởi mở và chân thành là cách tốt nhất để chúng ta giữ được tình cảm lâu bền. Có khúc mắc thì mình nên nói trực tiếp với người đó, đừng vì ngại ngần mà lại có những suy nghĩ không hay. Chị tin rằng đối với MDN bây giờ, điều mà bạn ấy buồn nhất chính là việc các em đã giữ ý để im lặng không nói cho bạn ấy biết thực tế về những sơ suất xảy ra. Cái thái độ im lặng đó, rất có thể người trong cuộc nghĩ rằng đó là sự thiếu tin tưỏng. Khi chị biết việc gạo có mọt, ngay lập tức chị hỏi lại Loan, và Loan xác nhận việc đó. Chị cũng nói ngay là sao em không nói chuyện với MDN. Và chị nghĩ rằng nếu Loan ngại chị sẽ là người nói. Chị nói, vì chị không tin MDN có thể làm việc xấu đó. Chị nói, vì tất cả mọi thành viên trong DD đều có thể rơi vào tình huống như MDN, là bản thân mình thì thấy mình rất cố gắng để đóng góp, mình cảm thấy rất hài lòng về việc mình đã làm, thì thực tế việc mình làm lại không tốt như mình nghĩ, và ai có thể dám chắc rằng cả nghìn thành viên lại không thể có ai đó có những ý nghĩ xấu, nếu mọi việc không được công khai lên. Phải nói ra thì mọi người mới có cơ hội để giải bày chứ. Thử đặt mình vào vị trí của MDN xem, chị tin là tất cả mọi người đều muốn 1 sự rõ ràng, thay vì im lặng.

CSTT sẽ còn có những chuyến đi xa. Các hoạt động của CSTT còn phát triển rộng hơn thì chị nghĩ mình cũng nên có những thay đổi. Sau mỗi chuyến đi, thay vì chỉ có BTC họp với nhau, rút kinh nghiệm, nên chăng là tất cả những điều rút ra được đó cùng được mọi thành viên biết và tham gia góp ý.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Chết òi, em phỏng đoán bừa bãi, em tưởng ai nặc danh trách móc MDN nên em nó mới bức xúc vậy chớ :(
Chị CTB ơi, em xin lỗi 1 tỉ lần chị nhé, chị nhé nhé nhé:(

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chết òi, em phỏng đoán bừa bãi, em tưởng ai nặc danh trách móc MDN nên em nó mới bức xúc vậy chớ :(
Chị CTB ơi, em xin lỗi 1 tỉ lần chị nhé, chị nhé nhé nhé:(
:) Chị thề là không giận gì em cả.

Nói chuyện thẳng thắn với nhau dễ hơn nhiều đúng không? ;)

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chị là người nói chuyện với MDN việc các bạn đi KN về phản ánh gạo xấu đây. Giá như chị biết sớm hơn, chị sẽ nói cho MDN biết sớm hơn. Chị nói chuyện với MDN hoàn toàn trên cơ sở rất tin tưởng vào bạn ấy. Nói để bạn ấy biết rằng, bên bán hàng họ đã cư xử không tốt với khách hàng là mình. Việc mua gạo xấu là việc đã xảy ra, mình biết để tránh cho những lần sau. Còn có 1 điều nữa chị cũng muốn Loan và các bạn đầu cầu rút kinh nghiệm, đó chính là cách cư xử với các thành viên của mình.

Từ trước đến giờ, chị vẫn nói với các em, quan điểm của chị là thẳng thắn. Thẳng thắn cởi mở và chân thành là cách tốt nhất để chúng ta giữ được tình cảm lâu bền. Có khúc mắc thì mình nên nói trực tiếp với người đó, đừng vì ngại ngần mà lại có những suy nghĩ không hay. Chị tin rằng đối với MDN bây giờ, điều mà bạn ấy buồn nhất chính là việc các em đã giữ ý để im lặng không nói cho bạn ấy biết thực tế về những sơ suất xảy ra. Cái thái độ im lặng đó, rất có thể người trong cuộc nghĩ rằng đó là sự thiếu tin tưỏng. Khi chị biết việc gạo có mọt, ngay lập tức chị hỏi lại Loan, và Loan xác nhận việc đó. Chị cũng nói ngay là sao em không nói chuyện với MDN. Và chị nghĩ rằng nếu Loan ngại chị sẽ là người nói. Chị nói, vì chị không tin MDN có thể làm việc xấu đó. Chị nói, vì tất cả mọi thành viên trong DD đều có thể rơi vào tình huống như MDN, là bản thân mình thì thấy mình rất cố gắng để đóng góp, mình cảm thấy rất hài lòng về việc mình đã làm, thì thực tế việc mình làm lại không tốt như mình nghĩ, và ai có thể dám chắc rằng cả nghìn thành viên lại không thể có ai đó có những ý nghĩ xấu, nếu mọi việc không được công khai lên. Phải nói ra thì mọi người mới có cơ hội để giải bày chứ. Thử đặt mình vào vị trí của MDN xem, chị tin là tất cả mọi người đều muốn 1 sự rõ ràng, thay vì im lặng.

CSTT sẽ còn có những chuyến đi xa. Các hoạt động của CSTT còn phát triển rộng hơn thì chị nghĩ mình cũng nên có những thay đổi. Sau mỗi chuyến đi, thay vì chỉ có BTC họp với nhau, rút kinh nghiệm, nên chăng là tất cả những điều rút ra được đó cùng được mọi thành viên biết và tham gia góp ý.
Thực ra sự im lặng ko phải là sự thiếu tin tưởng, em nghĩ vậy chị CTB ạ. Có thể BTC và các đầu cầu ko nói vì thấy sự nói đó là ko cần thiết, vì mọi người hoàn toàn tin tưởng MDN. Thêm nữa, như chị Hà đã nói, việc có gạo mọt là ai đó nhìn thấy ở 1 vài túi - chứ ko phải tất cả, và việc cân thiếu ở 1 túi duy nhất do việc vô tình cân – đó là các việc hoàn toàn có thể chấp nhận được khi MDN phải chuẩn bị 1 khối lượng hàng lớn như thế. Và nữa, các thành viên BTC ko tận mắt nhìn thấy gạo mọt hay cân thiếu nhưng một số có biết về thông tin này, nhưng cũng không thể khẳng định được tất cả đều mọt hay tất cả đều thiếu. Đó chính là các lý do mà BTC ko nói lại việc đó với MDN hay thông báo công khai trên diễn đàn. Còn nếu sự việc được khẳng định là thật và cần thiết phải nói, thì đã nói ngay tại thời điểm đó, ngay lúc đó nếu MDN có mặt trong chuyến đi.

Nếu việc gạo mọt ở tất cả các bao hoặc phần lớn, việc hàng thiếu cũng thế, thì chắc chắn việc nói với MDN đã được thực hiện để tất cả mọi ng` cùng rút kinh nghiệm, và có thể để làm việc lại với nhà cung câp, nếu cần.

507
0
0

zoe

Thực ra sự im lặng ko phải là sự thiếu tin tưởng, em nghĩ vậy chị CTB ạ. Có thể BTC và các đầu cầu ko nói vì thấy sự nói đó là ko cần thiết, vì mọi người hoàn toàn tin tưởng MDN.
Sự im lặng không có nghĩa là thiếu tin tưởng mà thậm chí còn có nghĩa là rất tin tưởng. Nhưng sự im lặng cũng có thể làm người khác nghĩ họ không được tin tưởng. Lòng tin đôi khi cần được khẳng định đi khẳng định lại.

Mình nghĩ dù sự việc là vô cùng bé, nhưng nếu BQT nói cho những người tổ chức việc đó (nói riêng chẳng hạn) sẽ giúp họ làm việc hiệu quả hơn.

Và nếu ai có ý kiến trái chiều, mình nghĩ cũng không nên coi đó là dèm pha, chia rẽ nội bộ :), dù người đó là ai, sau đó có lên tiếng công khai hay không. Nếu không, mọi người sẽ ngại góp ý :rose:

Hy vọng nỗi bức xúc của mẹ DN đã được giải tỏa. @};-@};-@};-

314
0
0

Me DiemNgoc

Một lần nữa em nói lại , chuyện cân thiếu thì ko thể cân chuẩn đúng zin 0,5kg 1 túi đc mà bắt buộc phải cân mát đi 1 chút , vì các chị tưởng tượng mua 10kg , về chia ra là 20 gói ,nếu 20 gói đều cân chuẩn 100% là 0,5kg thì ko bao giờ đc 20 gói . Các đại lý bây giờ đều dùng cân đồng hồ nên ko có sự thêm thắt 1 chút nào đc . Nếu các chị phát hiện gạo xấu sao ko trực tiếp nói với em luôn mà lại để 2 tháng trời , tai nọ sang tai kia như vậy ? ở nhà chúng ta ai cũng ăn loại gạo ngon nhất , mua gạo đi KN là loại gạo rẻ nhất , có độ nở tốt , nói thật em nhìn gạo em cũng ko ưng và em cũng nói với chị Loan là em thấy gạo xấu . Đại lý gạo họ phải có hàng dự trữ ko ai khách mua bao nhiêu nhập về ngần ấy cả , cả nhà thử tưởng tượng gần 2 tấn gạo là trong 12 bao 70kg , tránh sao đc có 1 vài con mọt , các chị bảo rút kinh nghiệm lần sau dù mua nhiều cũng phải xem cẩn thận rồi đóng gói , có ai đổ đc 2 tấn gạo ra để nhìn từng hạt một ko ? CSTT như 1 gia đình , có gì ko phải cứ thẳng thắn mà góp ý , chứ kiểu mỗi người rỉ tai nhau 1 câu thì nói thật chứ có thêm 1 chuyến nữa em tin cũng chả mẹ nào dám đảm nhiệm những vụ như thế này , ai chứ em thì em chừa hẳn . Cá khô thì theo con rồi , bỏ 1 thì thiếu , thêm vào thì thừa , ko biết làm kiểu gì cho công bằng và đúng . Hôm đóng gói linh tính tự nhiên nghĩ , em đóng sẵn thế này mà bắt buộc phải đóng thiếu 1 chút để 175kg chia ra 350 gói nhỡ ai cân lại mà lại nghĩ mình ăn bớt thì sao ? tự trấn an mình là chuyện ấy chắc ai cũng biết là như vậy . lu bu quên ko nói trước với chị HÀ . Em ko biết thành viên nào đặt túi đồ lên cân , mà vô tình hay họ có ý gì tự lòng họ hiểu . Ai phát biểu phát gạo xấu cho dân bản thấy buồn , thấy xấu hổ thì sao ko tự hỏi mình mua gạo có 60k / 10kg gạo , trong khi ở nhà mua toàn hơn 100k / 10kg tiền mua gấp đôi tất nhiên chất lượng phải gấp đôi . Em làm sai em ko xấu hổ sao phải để người khác xấu hổ thay ? Hôm ấy giá như em cố bò dậy để đi KN chắc sự việc ko để đến mức độ như bây giờ , chị Hà đt cũng biết em ko nói nổi + ông xã nghỉ ở nhà nên em ko dám ốm mà vẫn cố đi . Em ko đc tận tay trao quà cho dân bản , tận mắt chứng kiến bà con sinh sống ra sao đấy cũng là 1 niềm nối tiếc vô tận đối với bản thân em .

2,651
0
0

Khai Tâm

Em không được tham gia Khe Nhồi nhưng cũng có nhận thấy sự đóng góp của tất cả mọi người trong đó có mẹ Diễm Ngọc trong việc chuẩn bị đồ dùng phát cho người dân ở đó :x :x :x Khe Nhồi là chuyến đi vất vả, được đánh giá là thành công, những người tham gia đóng góp ai cũng hoan hỉ. Kẻ ở xa như em hồi hộp mong ngóng tin từng phút, lúc khóc lúc cười. Có ai còn nhớ cái ngày dài đó không?

Về vấn đề gạo bị mọt, nếu xảy ra mà BTC không phản hồi lại với mẹ Diễm Ngọc chắc có lý do, mà lý do đó mecunlinh đã giải thích rồi. Cũng như việc trong khi thực hiện, mẹ Diễm Ngọc có nhận thấy túi nặng túi nhẹ do chia không được đều, muốn nói lại với chị Hà nhưng rồi lu bu quên. Ai cũng nhiều việc, nếu không đặt nặng vấn đề, chắc sẽ quên hẳn :x

Một tờ giấy có hai mặt, một sự việc có khi nhiều hơn 2 cách nhìn. Giả sử sau khi đi KN về, có ai đó phản hồi gạo hẩm gạo mọt, mọi người sẽ lên tiếng đứng về phía Mẹ Diễm Ngọc, chắc chắn sẽ nói y như những người tham gia chuyến đi Khe Nhồi (chị Hà, chị Oanh) viết bài trên kia :x :x :x Nhưng rồi vẫn chỉ là nội bộ BTC biết những thông tin đó, mẹ DN cũng tham gia CSTT trong suốt thời gian sau đó vẫn vui vẻ với mọi người cơ mà? Có ai bàn tán gì thì mẹ Diem Ngoc cũng phải biết luôn rồi. Thế giới phụ nữ rộng mà hẹp lắm, tin đi thật là nhanh, kể cả tin nhảm :p Nếu là em, em sẽ buồn lắm khi biết chuyện, nhưng chỉ buồn khi em thắc mắc và các chị khẳng định trách "em đã làm sai" nhưng giờ đây có ai nỡ làm việc đó?

Kiểm điểm, giúp người khác nhận ra điều sơ sót là nên làm, nhưng, cũng lại vì hai chữ "gia đình". CSTT vẫn còn trong khuôn khổ làm việc tình cảm, như gia đình lắm, nên cũng vì vậy mà có một cơ số con người làm không công tập trung vào đặt từng viên gạch xây lên mái nhà ấm áp này. Em chẳng nghĩ CSTT sẽ vươn cao vươn xa gì đâu, với việc cứ đặt nặng vào tình cảm như thế này (và em thích như thế này). Đến bao giờ những đầu cầu và thành viên nhiệt tình hưởng lương, buộc phải có trách nhiệm ràng buộc vì đã nhận từng đồng tiền lương tháng đó, thì may ra họ mới có thể cương quyết, cứng rắn, kiểm điểm trách phạt thậm chí phạt tiền, bắt đền bằng 1 con trâu chẳng hạn :p . Mà lúc đó sẽ chẳng còn là CSTT như từ trước đến giờ nữa, chuyên nghiệp và mở rộng có khi không có những tình cảm anh chị em trong nhà gần gụi nữa - lúc đấy sẽ chán cực cực cực í :(

Mẹ Diễm Ngọc ơi nếu có buồn thì buồn chút chút thôi nhé, mọi người đã khẳng định rồi, có ai nghĩ Mẹ Diễm Ngọc ăn bớt ăn xén của người nghèo đâu. Làm vậy phải tội lắm, đã có lòng tham gia CSTT không ai nỡ như vậy đâu. Vui lên nhé, vào forum nhạc để nghe nhạc đi nào :x

507
0
0

zoe

Mình có vấn đề đọc hiểu :). Chắc do thiếu caphein :)

Mọi người nói "rút kinh nghiệm" lần sau làm tốt hơn. Nhưng người tổ chức còn chẳng hiểu điều gì chưa hiệu quả, để rút kinh nghiệm ...

BQT có cách quản lý riêng, mọi người đều tôn trọng, nhưng ko bàn ít ra với người tổ chức thì rút kinh nghiệm khó phết nhỉ :). Rút kinh nghiệm ko có nghĩa là kiểm điểm nặng nề gì.

@};-@};-@};-

1,904
0
36

291179

Active Member

ối dồi ôi, lại bé xé ra to rồi, em đang đi công tác, vào cstt tìm niềm vui mà thế này thì buồn quá.
Em thấy vấn đề chả có gì cả đâu, mẹ diễm Ngọc cũng bức xúc quá đấy thôi, mình làm dâu trăm họ khó lắm mà, cố gắng hết sức là được rồi mà, đơn giản hóa vấn đề đi em :). Thế nhá , hết buồn đi hôm nào chị về mang quà ngọt ngào cho nhé, lại thấy yêu chị ngay mà,( yêu chị là yêu CSTT rồi , vì chị là thành viên cstt mà :x)

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Thôi, em xin phép túm lại 1 phát nhá: em là người trực tiếp đi Khe nhồi em thấy chất lượng hàng tất nhiên không được đẹp 100% như mong muốn nhưng phù hợp với giá cả và ở trong mức chấp nhận được. Chính vì vậy em không nói lại với mẹ DN vì thấy không cần thiết. Tuy nhiên do cách cảm nhận, đánh giá vấn đề của người này khác người kia, cuối cùng sự việc đã trở nên nghiêm trọng hơn. Nay mẹ DN đã giải thích và mọi người cũng khẳng định là không ai có 1 chút nghĩ ngợi rằng mẹ DN có tư lợi gì ở việc này. Nếu có sai sót cũng là do không thể kiểm soát nổi. Chị xin lỗi me DN đã làm em buồn vì chuyện này.

Chuyến đi KN cũng đã xong từ lâu, cái cần rút kinh nghiệm là để cho chuyến tiếp theo. Vì vậy em mời cả nhà, nhất là các TV đã trực tiếp tham gia chuyến KN sang bên này đóng góp ý kiến để chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới tốt hơn http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=2577

Cố gắng làm sao để khi về không phải rút kinh nghiệm các bác nhỉ :p:D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.