XÓT XA CẢNH BÀ CỤ 70 TUỔI NUÔI CHÁU NHỎ MỒ CÔI DƯỚI CHÂN NÚI LÂN TÂY – ĐỒNG HỶ - xóm ĐỒNG CHUỖNG -

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
[h=5]Đọc dc bài viết này với xem ảnh thấy thương e bé này quá. "Lần sau cô đến cô cho cháu xin một gói bột canh nhé,cháu toàn phải ăn cơm với muối trắng đi học,ăn với bột canh ngon hơn cô ah! Hôm nay các cô lên cho cháu mì tôm cháu thích lắm,nếu có mưa nữa cũng không bị đói .” Hôm trước sau chương trình viện phong vẫn còn dư tiền. Ngoài chương trình lớp học tình thương,e muốn dành 1 chút mua thực phẩm, bánh trung thu và ít đồ cho bé. Con đường phía trc còn dài với 2 bà cháu. Mọi ng hãy dành cho con 1 chút quan tâm nhé. Các e đang giúp đỡ 2 bà cháu đều là sv nên k có khả năng kêu gọi nhìu. E mạn phép đăng lên giùm nhé.

XÓT XA CẢNH BÀ CỤ 70 TUỔI NUÔI CHÁU NHỎ MỒ CÔI DƯỚI CHÂN NÚI LÂN TÂY – ĐỒNG HỶ.
Đó là câu chuyện lấy đi nhiều nước mắt của đoàn tiền trạm chúng tôi khi nghe cụ Hoàng Thị Toong ( 70 tuổi) kể về gia đình và hai đứa cháu nhỏ của bà. Trước đây bà ở với con trai là anh Huy Văn Trung và con dâu là chị Long Thị Hiển,nhà nghèo nhưng anh trung vẫn chăm chỉ đi làm khai thác đá thuê để trang trải và nuôi gia đình.Thế nhưng, một tai nạn đã cướp đi mạng sống của anh và để lại câu trăn trối trước lúc lìa đời:“ Mẹ ơi! Xin mẹ hãy lo cho các cháu” .Cũng vào năm đó bé Huy Văn Thành chào đời.Khó khăn chồng chất thêm những khó khăn khi mất đi một trụ cột trong gia đình,một lao đông chính, không chịu nổi gia cảnh khổ sở mẹ của hai bé đã bỏ đi khi béThành vừa tròn 6 tháng tuổi.Vậy là cụ Toong phải một mình nuôi hai cháu nhỏ là em Huy Văn Đức (2004) và bé Huy Văn Thành.Nhớ lại những hôm cháu khóc khản cổ vì khát sữa phải bồng đi xin sữa,hay ăn trực bữa cháo của đứa trẻ khác mà cụ không cầm được nước mắt.Hai đứa nhỏ ngày một lớn thì cụ cũng ngày càng yếu đi,gia đình chỉ có 2 sào ruộng chỉ trồng được một vụ thì cũng bị sạt đất không trồng gì nổi,hiện nay sức khỏe cụ cũng đã yếu quá không thể làm nổi ruộng nữa.Tháng 6,năm vừa qua vì không thể nuôi nổi hai đứa cháu đang tuổi ăn,tuổi lớn bà đành rứt ruột cho bé Thành đi làm con nuôi một cô tên Ngân ở Tân Long – Thái Nguyên ,còn bé Đức đã học lớp 4,”có thể lao động được “ nên ở lại sống cùng và chăm sóc bà.
Hằng ngày khi tan học bé Đức lại đi làm thuê cùng với bà,khi thì nhổ cỏ, khi thì chăn trâu,trông em,bế em thuê cho các nhà lân cận,trồng cà cho bà muối để đổi lấy gạo về hai bà cháu ăn sống qua ngày. Bé cũng học rất giỏi trong hai năm liền đều đạt học bổng của trường do quỹ fudenso tài trợ,bà kể :” đức ngoan lắm! biết nghĩ lắm,không để bà khổ bao giờ,bà không biết chữ nên chả bảo được cháu học nhưng em nó cũng tự biết học một mình!’”
Đức cũng luôn thể hiện việc được đi học là một món quà lớn, nên em luôn ý thức,không có góc học tập chỉ có một chiếc hòm cũ em làm luôn thành bàn học,và cũng là nơi em cất những cuốn sách cũ,vở mà mọi người mua tặng từ thiện cho em. Trong những ngày mưa bão vừa qua nguồn thực phẩm duy nhất của hai bà cháu là những quả đu đủ xanh lấy từ cây trước của nhà ăn chấm với muối trắng và cơm gạo mốc.Khi chúng tôi ra về, em có nói nhỏ một câu vào tai tôi, khiến không khỏi xót lòng : “ các cô nhớ đến với cháu nữa nhé! Lần sau cô đến cô cho cháu xin một gói bột canh nhé,cháu toàn phải ăn cơm với muối trắng đi học,ăn với bột canh ngon hơn cô ah! Hôm nay các cô lên cho cháu mì tôm cháu thích lắm,nếu có mưa nữa cũng không bị đói,cháu thích ăn mì tôm lắm,bà không có tiền mua mì tôm cho cháu ăn, lên cháu thèm lắm!”
2 bà cháu ở xóm ĐỒNG CHUỖNG - QUANG SƠN - ĐỒNG HỶ- THÁI NGUYÊN
[/h]

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: XÓT XA CẢNH BÀ CỤ 70 TUỔI NUÔI CHÁU NHỎ MỒ CÔI DƯỚI CHÂN NÚI LÂN TÂY – ĐỒNG HỶ - xóm ĐỒNG CHUỖNG - QUANG SƠN - ĐỒNG HỶ- THÁI NGUYÊN

Sao lắm bà mẹ bỏ con thế nhỉ. Ko hiểu họ nghĩ gì nữa :(