Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chị, cứ hỏi cây chu đinh là họ biết ạ? Hôm CN vừa rồi em cũng mò lên chợ bưởi vác về đc cây Ngọc nữ, cúc mặt trời và một búi cây hoa nhài. E thích hoa nhài vì nó thơm lắm. Em không biết cây chu đinh như thế nào. Để hôm nào em lên hỏi xem vậy.
Cây chu đinh lan lá dài, nhọn và hơi có khía dọc lá. Mọc thành búi kiếu bụi dứa ấy. Sorry mình mô tả hơi giỏi nhé. Em ra mấy hàng cây rẻ tiền đầu HHT chỗ cổng chợ Bưởi ấy, hỏi chu đinh aln người ta chỉ cho luôn.

213
0
0

"hot boy utvanut"

He he, nghe chị coldmoon kể mà cũng thấy vui lây. Cây không phụ lòng người ha chị. Vậy là chị có thược dược để thi Tết rồi nha.

1,284
1
0

small_dracula

Âm thầm theo dõi nhà mình chăm cây đã lâu rồi mà chưa có dịp khoe cây gì cả :) Có mấy túi hạt giống Sing và Nhật, về háo hức gieo mỗi thứ 1 ít nhưng chưa có kinh nghiệm nên cũng chưa biết nó có nảy mầm được không :D Hiện giờ mới có mào gà lên khá tốt, Viola đang nảy mầm. Học tập mấy mem ở nhà mình nên gieo một ít hạt hoa dại và Indian Blanket vào giá thể rau mầm, hôm qua cũng bắt đầu thấy có tín hiệu tốt. Hồi hộp quá. Nhưng mà hôm nay em vào đây hỏi nhà mình một chút, cái cốc nhỏ em gieo hoa mào gà nhiều cây con quá, chen chúc nhau đến khổ vì lúc gieo em tham rải hơi nhiều, bây giờ cây mới được khoảng 2-2,5cm, em muốn cho ra chậu to hơn có được không hay phải nhổ bớt cây đi? Nhổ đi thì hơi tiếc vì nhìn cây con yêu lắm, mà sợ nó đang yếu động chạm vào nó bị làm sao thì còn tiếc hơn :) Thanks nhà mình nhiều @};-
Em nói bác đừng buồn nhé, Mào gà tuốt hạt rải quanh nhà rồi thì nó lên như cỏ dại, không cần chăm quá kỹ lưỡng đâu ạ. Giờ gieo dày quá rồi thì nhất thiết phải tỉa thưa ra, có 2 cách: nhổ cây to đi trồng để cây nhỏ lại ươm tiếp hoặc nhổ cây nhỏ vừa vứt vừa trồng cầu may rồi để cây lớn lại ươm. Cái này tùy thuộc đất nhà bác được bao nhiêu và định trồng bao nhiêu cây, nếu định trồng 10 cây thì tỉa bỏ chỉ chừa lại khoảng 20 cây thôi, nếu tiếc thì đem ra góc vườn tấp đại vô đâu đó, đề phòng cây này chết còn cây kia. Để lại nhiều thì nó "tranh ăn" lại dìm nhau xuống.
Cây còn nhỏ này hơi khó tỉa, bác cầm thử một cây nhổ lên xem nó lên rễ hay bị đứt ngang, nếu lên rễ thì cứ thế nhổ rồi trồng lại cẩn thận, nếu đứt thì đổi cách làm khác, bác lấy cán muỗng tách cây theo từng nhóm 5-10 cây và trồng lại cho thưa ra (trồng lại vào một khay rộng hơn) sau này cây cứng cáp hơn chút thì tách theo kiểu 1.
Hì hì, em lại nói thế chứ giờ bác đưa em làm thì em cầm tay nhổ pựt pựt :D. Chúc vui!

1,284
1
0

small_dracula

Hi hi, nghe chị coldmoon kể em cũng vui lây.
Nhưng mà không phải cái gì em cũng biết đâu chị nhé, cái phân Đầu trâu em chưa dùng bao giờ. Nhưng theo "lí thuyết" thì các màu khác nhau tương ứng với các tỉ lệ dinh dưỡng khác nhau đấy chị ạ. Mà em nhớ như phân này có số nữa, chị đang dùng Đầu trâu gì???
(Hic, nhắc đến phân thuốc mới nhớ là em còn nợ vụ thuốc bvtv, dễ nợ đến 2011 mới trả lời được quá!!!)
Cây chè xanh thì phải đốn đúng rồi đó chị, càng đốn nó càng ra nhiều cành non, xanh mướt. Thường người ta trồng chè để cắt lá uống nước nên em chỉ thấy họ để cây cao 1-2m thôi. Chị để có cây cao đến 4m thì quá cỡ thợ mộc rồi, đừng tiếc, cây thì cắt tỉa trong chừng mực cũng là cách kích thích nó sinh trưởng đấy ạ.

1,517
0
0

Mehuungo

Chúc chị Coldmoon nhé, hoa lá sắp nở tưng bừng nhà rồi. Cây tt hồng thì hôm nào tiện lên Bưởi thấy em mua còn ko dứt khoát sang xin cây nhà chị. Vậy củ thược dược cô Xuân gửi chị giâm chưa, em mới giâm được 2 -3 hôm đã nảy mầm rồi, giống nhà cô là giống lùn nên sẽ ít gẫy đổ hơn loại giâm cành của em.

À hạt hoa dại chị cho em nảy mầm rồi nhé, mấy hạt to ý, còn hạt nhỏ thì chưa thấy gì, chỉ sợ mấy bữa nay mưa nhiều đất dí hết hạt xuống. Cả củ lay ơn cũng bắt đầu nảy rồi, chiều em ra nhòm ngó thấy sướng đã đời.

Cây chè xanh chị mang về trồng có vặt lá đung nước uống ko? Vị vẫn đậm chứ. Nếu vậy có khi em cũng phải kiếm vài cây về cho bố mẹ em trồng vì bố em hay uống chè xanh lắm.

Phân đầu trâu có ghi rõ hàm lượng, chị muốn tìm hiểu thì hỏi anh Gúc là ra ngay.

À cả nhà ơi, trên Bưởi đang bán cây dừa cạn rũ, nhiều màu, có 5k/cây thôi. Mình mua về trồng trong chậu nó rũ xuống đẹp lắm.

813
0
0

coldmoon1990

Chúc chị Coldmoon nhé, hoa lá sắp nở tưng bừng nhà rồi. Cây tt hồng thì hôm nào tiện lên Bưởi thấy em mua còn ko dứt khoát sang xin cây nhà chị. Vậy củ thược dược cô Xuân gửi chị giâm chưa, em mới giâm được 2 -3 hôm đã nảy mầm rồi, giống nhà cô là giống lùn nên sẽ ít gẫy đổ hơn loại giâm cành của em.

À hạt hoa dại chị cho em nảy mầm rồi nhé, mấy hạt to ý, còn hạt nhỏ thì chưa thấy gì, chỉ sợ mấy bữa nay mưa nhiều đất dí hết hạt xuống. Cả củ lay ơn cũng bắt đầu nảy rồi, chiều em ra nhòm ngó thấy sướng đã đời.

Cây chè xanh chị mang về trồng có vặt lá đung nước uống ko? Vị vẫn đậm chứ. Nếu vậy có khi em cũng phải kiếm vài cây về cho bố mẹ em trồng vì bố em hay uống chè xanh lắm.

Phân đầu trâu có ghi rõ hàm lượng, chị muốn tìm hiểu thì hỏi anh Gúc là ra ngay.

À cả nhà ơi, trên Bưởi đang bán cây dừa cạn rũ, nhiều màu, có 5k/cây thôi. Mình mua về trồng trong chậu nó rũ xuống đẹp lắm
.
Em ơi. Không, lá chè chị trồng chỉ lên đẹp dã man thôi - chị uống thử thấy nhạt lắm. Em hỏi làm chị giựt mình, kiểu như vỡ vạc được cái gì đấy ấy - vì năm ngoái có hái uống, thấy nó nhạt quá chị cứ ra săm soi mãi hay mình trồng phải chè dởm - mãi đến lúc nó ra hoa ra quả mới yên tâm là thiệt. Thế trồng không đúng đất thì nó nhạt hả em? Đầu tiên chị oán là chè Hòa Bình nó nhạt. Nhưng đấy là tháo dạ đổ vạ ... thôi, chứ nhà chị có vườn trên Xuân mai trồng chè ngon hết biết luôn, ít nhất là chát hig hig. Hì hụi lên Thái nguyên đánh tiếp 2 cây nữa về, nhưng rơi đúng vào đợt còi, nên chưa thử . May, giờ thì hiểu không phải tại chè giống.

Bọn em bảo chưa đến mùa trồng thược dược, thế là chị đánh liều cất củ đi, định tháng sau mới trồng. Mới trồng 1 củ, nhú mầm cả lượt bằng hạt đậu xanh rồi. Đám cành nhà em lên 100%, chị vui lắm ấy. Làm theo cách SD chỉ đấy. Lấy ra khỏi bao thi chưa có rễ nhưng có mầm nách lá rồi.

Ôi, chị muốn mua cây dừa cạn giống quá. Mà chị ốm 4 hôm nay rồi. Nghỉ cả làm. Giờ mà bảo chồng chở đi mua cây hoa chắc lão ấy diết. Chị sốt ruột quá, vì sợ hết mùa dừa cạn. làm thế nào bây giờ. Ôi trời ơi. Mà em ơi, mua ở chỗ nào, bên lớp cô HX các bạn ấy chỉ hàng ở giữa đường HHT, chị chưa đến đó bao giờ. Em chỉ chị cái. Mai chị cố liều nịnh nọt xem có được không. Lão ấy còn đi vắng buổi sáng nữa chứ. Ôi hết cây giống thì làm thế nào hu hu.

SD: OK. Tuần sau chị đốn chè. Nếu sáng mai khỏe chị sẽ đốn ngay. Tuần sau lâu lắm hì hì hì.

Phân đầu trâu mua 1-2-3kg trong bao nilon, làm gì có chữ nào hả các bác ơi ời. Và toàn người ta mua cho, có bước chân vào hàng đâu.
Ngày xưa chị muốn bón đạm cho cây sấu. Hỏi hàng xóm bảo nên bón quanh gốc, rắc ít ít thôi, cách gốc 1 mét. Đại loại thế. Chị mò ra hàng hỏi mua, hỏi họ mỗi gốc sấu bón bao nhiêu, họ trả lời 5-6kg cho 1 gốc. Hôm ấy chị mua 20kg đạm về mà lo ngay ngáy, vì dù mù chữ cũng vẫn nghe thấy đâu đấy bảo bón nhiều cây toi. Nhưng chả dám không mua. Về hàng xóm cười ngất ngư, bón cho mỗi gốc vài lạng, rồi dinh cả bao về nhà họ xài nốt. Thế có khổ thân vì ngu dốt không.

Mehuungo: Đám hoa dại chị gieo trong chậu lên ác liệt cả to cả bé cả dậy thì. Chị để trong hiên, không dám đội mưa đâu. Mỗi tội ốc sên con cắt đứt kha khá cây. Em có biết làm thế nào diệt cái con ty ty ấy không?

813
0
0

coldmoon1990

Hi hi, nghe chị coldmoon kể em cũng vui lây.
Nhưng mà không phải cái gì em cũng biết đâu chị nhé, cái phân Đầu trâu em chưa dùng bao giờ. Nhưng theo "lí thuyết" thì các màu khác nhau tương ứng với các tỉ lệ dinh dưỡng khác nhau đấy chị ạ. Mà em nhớ như phân này có số nữa, chị đang dùng Đầu trâu gì???
(Hic, nhắc đến phân thuốc mới nhớ là em còn nợ vụ thuốc bvtv, dễ nợ đến 2011 mới trả lời được quá!!!)
Cây chè xanh thì phải đốn đúng rồi đó chị, càng đốn nó càng ra nhiều cành non, xanh mướt. Thường người ta trồng chè để cắt lá uống nước nên em chỉ thấy họ để cây cao 1-2m thôi. Chị để có cây cao đến 4m thì quá cỡ thợ mộc rồi, đừng tiếc, cây thì cắt tỉa trong chừng mực cũng là cách kích thích nó sinh trưởng đấy ạ.
Chị đang nhờ vả chạy chọt xem có mua được phân chuồng hoai không đaay. Làm đất cho nó sướng. Em ơi, thế túm lại là Chu Đinh lan ưa nắng hay kỵ nắng. Chị đọc blog cô HX, đoán là cây ưa mát. Hôm qua lại thấy các bạn bên ấy bảo cây ưa nắng lắm. Chị nhầm hả em. Tại nhà chị có chỗ rất nắng, chỗ râm, và chỗ rất râm nữa. Chị muốn học hỏi dần dần để trồng đúng loại mà. Đang định tống Chu Đinh vào chỗ râm, đọc thấy thế lại giật mình thon thót. Cứu chị với.

813
0
0

coldmoon1990

He he, nghe chị coldmoon kể mà cũng thấy vui lây. Cây không phụ lòng người ha chị. Vậy là chị có thược dược để thi Tết rồi nha.
Buồn cười lắm nhe. Nhìn mấy cây thược dược trồng từ củ gốc Mỹ tớ cứ rầu rĩ cả người vì nó quá lả lướt so với cây của cô HX. Nhưng hôm lên mẹ Ngộ nhìn đám thược dược nhà mẹ Ngộ mình vui quá (sorry mẹ Ngộ hì hì hì) vì đám cây nhà mẹ í còn ngả nghiêng đen xạm nắng gió hơn cây nhà mình nhiều, hì hì. Mà may có đám đen xạm đấy mà mình mới có cành thược dược để giâm đấy hì hì).

Tớ nghi kiểu này Tết tớ cũng giật giải lắm. Hì hì hì.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Tớ nghi kiểu này Tết tớ cũng giật giải lắm. Hì hì hì.
Vâng, em cũng nghi lắm. Chị có những 10 cành thược dược kia mà. Tha hồ mà tuyển chọn người đẹp đi dự thi hoa hậu.. híhíhí...

Cái vụ chu đinh lan chị có "tín nhiệm" em không thì em trả lời cho ạ. Chu đinh lan là cây chịu nắng. Em trồng trên sân thượng ra hoa ì xèo nhưng mà ... buồn, vì ngoài em ra chả có ai lên đấy để ngắm cả. Em đem xuống dưới sân (ít nắng) cho mọi người cùng thưởng hoa. Được một thời gian thì hoa nhạt màu dần, bé dần đi chị ạ, lại phải bưng lên.

1,284
1
0

small_dracula

Chị đang nhờ vả chạy chọt xem có mua được phân chuồng hoai không đaay. Làm đất cho nó sướng. Em ơi, thế túm lại là Chu Đinh lan ưa nắng hay kỵ nắng. Chị đọc blog cô HX, đoán là cây ưa mát. Hôm qua lại thấy các bạn bên ấy bảo cây ưa nắng lắm. Chị nhầm hả em. Tại nhà chị có chỗ rất nắng, chỗ râm, và chỗ rất râm nữa. Chị muốn học hỏi dần dần để trồng đúng loại mà. Đang định tống Chu Đinh vào chỗ râm, đọc thấy thế lại giật mình thon thót. Cứu chị với.
Cây này ưa nắng chị ạ, nhưng ưa vừa vừa thôi, nắng gắt giữa hè mà để nắng 100% có thể bị cháy lá. Chổ em đang đặt là quanh gốc Cau, bên cạnh còn có tán Bàng, nói chung mỗi ngày có buổi sáng là nắng qua tán cây còn chiều là nắng trực tiếp. Năm ngoái em đặt nó bên hiên nhà có nắng trực tiếp từ sáng đến 11-12h sau đó được nhà che buổi chiều, cây vẫn tốt. Cũng có năm chậu được đặt giữa vườn, nắng 100% cả ngày và cây cũng tốt tiếp. Hì hì, thế em kết luận nó dễ trồng được không hay là tại em mát tay nên trồng gì cũng thấy dễ?!!
Em chỉ nói thế cho chị vững dạ thôi, chị thích để đâu thì để nhé, chỉ cần hàng ngày có vài tiếng nắng trực tiếp là được. Em thích mọi người tự trồng cây sau khi đã hiểu "lý thuyết", vì như thế kinh nghiệm có được là kinh nghiệm của các chị chứ không phải làm theo kinh nghiệm của em, sẽ có lúc gặp cây mới toanh mà các chị vẫn tự trồng được, em tin thế!!!

1,284
1
0

small_dracula

Hic, coi cái bảng này thì Bình Điền có tất cả 61 loại phân Đầu Trâu khác nhau.
http://www.binhdien.com/product.php?id=99&cid=4
Nhưng chưa thấy thông tin về màu tương ứng. Chị coldmoon nói lại màu phân chổ chị đi, biết đâu nhà mình có người dùng phân tương tự. Mà chị lần sau nhớ coi thành phần khi mua nha.

223
0
0

me Vung

Đêm qua gió về, mây mang mưa đến làm cho khu vườn xanh ngát, hoa đua nở rộ, chia sẽ cùng mọi người nhé. (ba Vung bảo: À, khu Resort tự mình enjoy và tự mình manage cả sướng cả cực)

Mỏi tay quá,

223
0
0

me Vung

Đêm qua gió về, mây mang mưa đến làm cho khu vườn xanh ngát, hoa đua nở rộ, chia sẽ cùng mọi người nhé. (ba Vung bảo: À, khu Resort tự mình enjoy và tự mình manage cả sướng cả cực)

Mỏi tay quá,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
357
0
0

vitbaucaccac

đẹp đẹp là đẹp mẹ Vừng ơi, thích nhất chậu Sen với mấy cây hồng leo

1,517
0
0

Mehuungo

Út ơi, đang thấy Út trong nhà nên hỏi luôn ko quên mất. Út có biết chỗ nào bán giỏ treo ( hanging basket) và xơ dừa rẻ ko? Mình tính đang định đi buôn 1 chuyến gây quỹ. lúc nào rỗi Út thử hỏi giùm mình giá với nhé. Cám ơn Út nhiều nhiều.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ở Gino bán nhiều giỏ treo đẹp, chắc chắn nhìn thích lắm nên giá cao.
Các chỗ bán cây kiểng cũng có bán giỏ treo nhưng em thấy sợi xích của nó hơi yếu. Dùng soiless mix còn được chứ trồng toàn đất thì em sợ là nặng quá.

Em tham khảo trước, đến tháng 9 chị vô em dẫn chị đi xem hay là chị cần gấp thì để em hỏi giá và chụp hình cho chị coi ? Để em hỏi xem mua số lượng nhiều họ có bớt không nha.

1,517
0
0

Mehuungo

Út tham khảo trước giùm mình với, nếu chụp đựoc hình nữa thì tốt , vì sẽ có topic cho các mẹ đặt hàng trước khi mua. Số lượng chắc chừng 100 giỏ, bữa trước có mẹ nào ghi ĐC và giá tiền bên lớp học mà mình tìm mãi ko ra.

Giỏ treo chắc chắn ko thể dùng đất toàn bộ mà phải dùng soiless mix nên ko lo nặng đâu Út à.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Út tham khảo trước giùm mình với, nếu chụp đựoc hình nữa thì tốt , vì sẽ có topic cho các mẹ đặt hàng trước khi mua. Số lượng chắc chừng 100 giỏ, bữa trước có mẹ nào ghi ĐC và giá tiền bên lớp học mà mình tìm mãi ko ra.

Giỏ treo chắc chắn ko thể dùng đất toàn bộ mà phải dùng soiless mix nên ko lo nặng đâu Út à.
ôi, nhanh nhanh chị ơi
hôm nay em ra chợ Bưởi hỏi tìm mua chậu treo mà ko có.
Còn than củi với xơ dừa thì 15K 1 bịch bé tí
đất trồng thì 30K 1 bao, ko biết trồng được bao nhiêu chậu :D

em đi tìm cái chậu trong suốt để gieo hạt như chị bảo mà người ta cũng nói ko có luôn :(
thôi gieo tạm vào hộp xốp vậy :)

872
0
0

kelly

Sáng nay chị đến nhà Cậu ăn giỗ, lâu rồi không đến, thấy cây cối tốt tươi quá
Ấn tượng nhất giàn Cẩm cù (không phải giò đâu nhé), cả 1 giàn leo ngang tường nhà đủ các màu hoa, trời mưa vậy mà bông nào bông nấy khoe sắc rực rỡ, thèm quá đi thôi. Hóa ra CC cũng không phải mất công chăm quá đâu nhỉ, chị thấy dưới mỗi gốc hoa toàn bã chè đổ vào. Chị muốn hỏi mọi người CC chỉ cần cắt cành rồi giâm là được phải không? nếu vậy để hôm nào cho thằng cu đến bon chen cắt mỗi màu hoa 1 cành vừa to vừa dài hehe.

1,284
1
0

small_dracula

Cẩm cù chị cho nó vô bì nilon, rảy tí nước rồi cột túm lại, hàng tuần theo dõi để thêm nước thì 1-2 tháng nó không chết, rễ ra đầy. Đó là em nói trong trường hợp các chị bận hoặc chưa kiếm ra chất trồng thích hợp. Còn bình thường cắt về để 1 ngày cho ráo nhựa rồi giâm vào dớn, đảm bảo sống 100%. Hoặc cùi cùi trồng nó vô xơ dừa, gỗ mục, rễ bèo ... đều được.
Nếu nhà có chổ ẩm ướt thì lấy CC về vứt vô đó chờ ra rễ mới trồng, đỡ bị thối hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.