(MS0618/CNBT)26.9.2018. Bảo trợ 2 anh em bé Lừ Văn Tuấn (sn 2006) và Lừ Thị Kiều (sn 23/8/2008) ở Tú Nang, Yên Châu, Sơn La

Thảo luận trong 'Bảo trợ' bắt đầu bởi metyruoi, 26/9/18.

1. 5,424
    3
    38
    metyruoi

metyruoi Active Member

Trường hợp bé Vì Thị Nghiêm (MS482/CNBT) chuyển qua bảo trợ cho hai anh em bé Lừ Văn Tuấn và Lừ Thị Kiều từ tháng 1/2018

Với số tiền bảo trợ của bé Vì Thị Nghiêm bản Cốc Củ xã Tú Nang, Yên Châu ( đc nhận lại từ tháng 1/2018) Em đã đến và tìm hiểu lại về hoàn cảnh của bé cùng gđ. Qua tìm hiểu em đc biết 2 anh lớn của bé đã nghỉ học cấp 2 và đi làm cho một trại lợn gần nhà và em đến tận trại lợn hỏi ông chủ trại về lương của 2 anh, mỗi anh đc 2,8triệu/ tháng, hàng tháng ông ngoại xuống nhận tiền. Em nc với chủ trại về 2 anh còn nhỏ, tuổi đi học, chủ trại nói nếu về đi học tiếp thì họ cho về, em đến gặp thầy hiệu trg trường cấp 2 của xã, thầy nói nếu quay lại học nhà trg sẽ tạo đk. Em tâm sự với 2 anh và gđ nhg mọi người đều ko muốn đi học nữa.

Như vậy còn 2 em nhỏ đi học. Năm nay 2 em xuống điểm trg Suối Bưn (cạnh đg 6) học. 2 anh em đc người em của ông ngoại nhận đưa đón và nuôi bữa trưa, còn nhà trường miễn các khoản nộp cho bé Nghiêm, ngoài ra các bé đc cô giáo làm chế độ gạo bán trú, tiền nhà trọ... như vậy là giảm khó khăn xuống rất nhiều rùi ạ..

Qua tìm hiểu về hoàn cảnh các bé khác em đc biết 2 anh em bé Lừ Thị Kiều sinh ngày 23/8/2008 học lớp 4 điểm trg Suối Bưn, trg tiểu học Tú Nang, Yên Châu, bé học tập tốt, ngoan ngoãn; Lừ Văn Tuấn sinh năm 2006, bé Tuấn bị bệnh (trông như tan máu bẩm sinh) nên rất yếu ko đi học tiếp đc. Bố Lừ Văn Thích sinh 1982. MẸ Lừ Thị Hoa sinh 1986. Gđ bé thật hoàn cảnh éo le, mẹ các bé ko chung thuỷ, hiện tại đã bỏ đi ở nơi khác, bố đg thụ án tù 8 năm vì gây án với người đàn ông khác của vợ. 2 bé ở với ông bà nội (ông Lừ Văn Nói, bà Lừ Thị Ngau, ở bản Suối Phà, xã Tú Nang, Yên Châu) nhg ông nội ốm yếu quanh năm, chỉ còn bà nội làm thuê mướn nương dẫy nuôi 4 người và thăm nuôi bố các bé, gia cảnh thật khó khăn vô cùng.
    Đường xa, Thời gian có hạn nên em đã tự cân nhắc và trao số bảo trợ này cho gđ 2 bé Kiều và Tuấn. Khi trao có thầy hiệu trưởng và thầy chủ tịch Công đoàn trường, cô Hưng gv điểm trg Suối Bưn. Chúng em vào nhà chả còn hạt gạo nào, trong nhà ko có j giá trị cả.
    Em mong muốn các bác các cô duyệt cho 2 anh em con lần bảo trợ này và cả về sau nữa ạ..

Số tiền tháng 1,2 và tết em mua như sau:
    1. Gạo nếp: 50kg*13,5=675k.
    2. Lạc hạt: 1kg 50k
    3. Mì tôm 1 thùng: 65k
    4. Mì chính: 1 kg 60k
    5. Mỡ Lợn 2 kg: 40k
    6. Trứng vịt : 30 quả = 75k
    7. Muối : 3 gói =10k
    8. Bánh kẹo tết 100k.
    9. Mắm: 1 chai=20k
    Tổng: 1095k.

Ngày hum qua 28 tết em mua 4kg thịt =250k gửi ôtô xuống cho cô giáo và bà cháu bé đón xe để nhận về ăn tết.

+ cộng 1095+250= 1345 k

Còn lại số tiền 155k bảo trợ tháng 2 /2018 sẽ để sau tết dự ngày 24/2 em mua gạo cho gđ .

BGH, các thầy cô, gđ bé rất vui mừng phấn khởi, mọi người gửi tới các bác các cô lời cảm ơn sâu sắc nhất và gửi lời chúc mừng năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc tới các bác các cô ạ..

2. 5,424
    3
    38
    metyruoi

metyruoi Active Member

Trich FB:

Tháng 2/2018 với số tiền 155k dành lại sau khi mua sắm gạo, thực phẩm, quà ăn tết cho 2 anh em bé Kiều, bản Suối Phà, xã Tú Nang, Yên Châu. Gđ bé đã ra nhận gạo tại cửa hàng bán gạo tự đem về nhà.
    Bé trai thời gian nè mặt nặng như bị phù, thật may mắn cho con có bảo trợ của các bác, con đc ăn uống đủ, bớt nỗi khổ cho con và ông bà con, Bà nội con đại diện gđ gửi tới các bác lời cảm ơn sâu sắc ạ

Tháng 3/2018 với số tiền 500k bảo trợ 2 anh em bé Kiều, bản Suối Phà xã Tú Nang, Yên châu. Em đã mua như sau
    Gạo nếp : 25kg =350k
    Lạc hạt: 1kg=50k
    Trứng 25 quả =60k
    Dầu ăn: 2 chai nhỏ =40k
    Tổng: 500k

Tháng 4/2018 với số tiền bảo trợ 500k cho 2 ae bé Kiều bản Suối Phà xã Tú Nang, Yên Châu. Em đã mua:
    Gạo nếp: 30kg *14 =420k
    Dầu ăn: 1 chai 40k
    Cá khô 1 kg 40k
    Anh bé Kiều dạo nè ốm yếu quá mà ông bà nội bé giao tiếp kém cỏi, điếc nữa nên khổ thân quá ko ai giúp đưa đi khám đc các bác à...ông bà gửi tới các bác các cô lời cảm ơn các bác đã giúp đỡ bảo trợ các con ạ..

Tháng 5/2018 với số tiền bảo trợ 500k cho ae bé Tuấn, Kiều bản Suối Phà, xã Tú Nang, Yên Châu em đã mua :
    Gạo nếp 30kg *14=420k
    Mỡ lợn: 1 kg 30k
    Trứng gà: 20 quả *25=50k.

Tháng 6/2018 với số tiền bảo trợ 500k cho ae bé Kiều bản Suối Phà xã Tú Nang, Yên Châu. Em đã mua :
    24kg gạo nếp*13=312k.
    Trứng vịt 20 qua*30=60k,
    Cá khô 0,5kg*70=35k.
    Mi chính 1kg=60k.
    Mì sợi: 5 bó *8k =40k
    Em đến nhà, Bé Kiều đg đi lấy măng để bán kiếm thêm tiền. Bé Tuấn ốm yếu đổ máu cam thường xuyên, bụng bé rất to. em hỏi con có muốn đc đi chữa bệnh ko. Con có. thật tội nghiệp bé quá..

Tháng 7/2018 với số tiền bảo trợ 500k cho ae bé Kiều ở bản Suối Phà xã Tú Nang, Yên Châu. Em đã mua:
    Gạo nếp : 30kg *13=390k
    Trứng : 20 quả *25=50k
    Muối :3gói 10k
    Mì Tôm 4 gói 10k
    Dầu ăn: 1 chai 40k
    Tổng: 500k.

3. 5,424
    3
    38
    metyruoi

metyruoi Active Member

Trích FB:

"Em kính gửi các bác.
    Hum qua bé Tuấn, anh trai bé Kiều, nhà ở bản Suối Phà xã Tú Nang, Yên Châu bị ngã, gđ đưa con xuống viện Mộc Châu khám chữa, nhg BS nói huyện ko chữa đc, chuyển con lên viện tỉnh SL.
    Gđ con rất hoàn cảnh do bố con đi ở tù mẹ con bỏ đi. Ông bà nội con rất kém.
    Em tham khảo về chi phí tạm thu là 4 triệu, với tiền đi đg, ăn uống, một số thuốc phải mua ngoài nữa. con có bhyt loại thường.
    Em mong muốn các bác giúp đỡ con để con đc đến viện phẫu thuật vết thương ạ.
    Em cám ơn các bác ạ"

Bé Tuấn bị ngã vỡ xương hàm, bệnh viện huyện Mộc Châu không xử lý được nên chuyển con lên bv tỉnh Sơn La.
    Gia đình đã cho con lên khám và chuẩn bị nhập viện.

Có 2 việc như thế này:

1. Trước mắt CSTT hỗ trợ con 5.000.000 đồng để khám chữa bệnh, vì con ngã khá nặng.

2. Số tiền bảo trợ chuyển từ trường hợp bé Vì Thị Nghiêm sang đến nay đã hết, CSTT tìm nhà bảo trợ khác cho anh em bé Kiều ạ.

4. 5,424
    3
    38
    metyruoi

metyruoi Active Member

Trích FB:

Em kính gửi các bác.

Chiều ngày 25/9/2018 bé Lừ Văn Tuấn đã đc nhập viện tỉnh.

Chiều 26/9/2018 em lên thăm con, con có ông bà nội chăm sóc. Con bị ngã xe đạp vỡ xương hàm, BS viện tỉnh đã khâu hàm con bằng chỉ thép, cằm con bị rách khâu 4 nốt, môi con bị răng vập vào rất đau, con vẫn sốt và trông rất mệt mỏi, ko ăn đc cơm, con ăn đc chút nc cháo, thấy em lên con cố vùng dậy đc lúc sau đó lại nằm thiếp đi..

Các mục thuốc và chỉ khâu em chi mua ngoài bhyt hết 550k. Tiền tàu xe ăn uống, chậu khăn mặt, chụp chiếu... Tính đến chiều qua em đã chi hết 2860k. Như vậy với số tiền 5 triệu các bác hỗ trợ khẩn cấp cho con em dự chi tiếp sẽ dư đc một khoản để mua thêm đồ ăn cho con lúc xuất viện về nhà.

Ae Con bất hạnh do hoàn cảnh gđ mình, nhg Ae con đã đc các bác ôm trọn vào lòng mình, có các bác hỗ trợ Ae con đã có bữa cơm đủ no, anh con đc đến viện khám chữa.. Ông bà nội con gửi lời cám ơn các bác thật nhiều ạ..