Hải Phòng - trái tim tôi

439
0
0

Thảo Gấu

Hải phòng trong tôi là kí ức của những ngày hè có hoa phượng đỏ cháy một góc trời, là những trái bàng vàng ươm, là hoa gạo đỏ như thắp lửa trên nền trời xanh.
Hôm nay đọc comment của một người chưa từng gặp, thấy một mối đồng cảm, cùng thương nhớ về nơi ấy.
Quê hương, dù có đi đâu, về đâu, trong trái tim mỗi con người đều có hình bóng của nó. Hải phòng trong tôi là nhưng ngày thơ bé lang thang cùng bạn bè đi bẻ trộm lúa non, là những buổi trốn học phải năn nỉ bác bảo vệ cho vào, là những hôm đến muộn bị thầy phạt ngồi giữa của lớp. Đó còn là những giờ tan học cùng bạn bè lang thang trên những con đường nhỏ, vừa đi vừa hát nghêu ngao. Say sưa đến độ bị xe húc, ngồi xuống đất mà môi vẫn mấp máy, mặt thì ngơ ngác không hiểu vì sao lại hạ cánh an toàn.
Ký ức tuổi thơ tôi là những con phố vắng người qua lại, chỉ có hai đứa lang thang, cõng nhau, vặt trộm lá cọ làm ô trên đầu. Con đường thì dài thế mà sao không thấy mệt, chỉ thấy lâng lâng một cảm xúc không gọi được thành tên. Nơi ấy còn là những ánh mắt nhìn trìu mến, là tình bạn, là cảm xúc vô tư không vụ lợi.
Lâu lắm rồi không có dịp lang thang, chỉ vội vã về rồi vội vã ra đi. Hải phòng bây giờ vẫn vậy, vẫn im ắng ngơ ngác khi màn đêm suốt, vẫn mang trên mình một vẻ bình yên dịu dàng như thế. Thành phố thì nhỏ bé, đi một con phố gặp bao nhiêu người quen, ấy vậy mà những khuôn mặt cũ, những bạn bè xưa chưa một lần gặp lại. Bao nhiêu năm rồi ấy nhỉ?

37
0
0

mẹ Nhãn

Hải Phòng là nơi gói ghém những kỷ niệm tình yêu ngọt ngào nhất của mình. Mối tình đầu, bây giờ là chồng, sinh ra và lớn lên ở đó. Sống ở xa nhưng lòng mình luôn hướng về Hải Phòng với rất nhiều yêu thương.

Giữa phố phường xuôi ngược, thấy chiếc xe biển 16 là ngoái lại nhìn. Nghe ai đó giới thiệu là người Hải Phòng, lòng lại thầm nghĩ hai tiếng "đồng hương".

269
0
0

Lộc Vừng

giờ em yêu HP lắm. Yêu lắm. Chỉ mong cuối tuần đến thật nhanh để em còn được về với HP, về với người em yêu.

1,849
0
0

BB&C

giờ em yêu HP lắm. Yêu lắm. Chỉ mong cuối tuần đến thật nhanh để em còn được về với HP, về với người em yêu.
haha, này sao không "chỉ mong đến ngày chủ nhật để người yêu em từ Hải Phòng lên thăm em và mang hải sản Hải Phòng lên cho em" nhỉ???

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Đánh dấu nhé, hôm nào rảnh sẽ viết vài dòng - mảnh đất nơi tôi chôn rau cắt rốn :love: :love: :love: .

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Hải phòng trong tôi là kí ức của những ngày hè có hoa phượng đỏ cháy một góc trời, là những trái bàng vàng ươm, là hoa gạo đỏ như thắp lửa trên nền trời xanh.
Hôm nay đọc comment của một người chưa từng gặp, thấy một mối đồng cảm, cùng thương nhớ về nơi ấy.
Quê hương, dù có đi đâu, về đâu, trong trái tim mỗi con người đều có hình bóng của nó. Hải phòng trong tôi là nhưng ngày thơ bé lang thang cùng bạn bè đi bẻ trộm lúa non, là những buổi trốn học phải năn nỉ bác bảo vệ cho vào, là những hôm đến muộn bị thầy phạt ngồi giữa của lớp. Đó còn là những giờ tan học cùng bạn bè lang thang trên những con đường nhỏ, vừa đi vừa hát nghêu ngao. Say sưa đến độ bị xe húc, ngồi xuống đất mà môi vẫn mấp máy, mặt thì ngơ ngác không hiểu vì sao lại hạ cánh an toàn.
Ký ức tuổi thơ tôi là những con phố vắng người qua lại, chỉ có hai đứa lang thang, cõng nhau, vặt trộm lá cọ làm ô trên đầu. Con đường thì dài thế mà sao không thấy mệt, chỉ thấy lâng lâng một cảm xúc không gọi được thành tên. Nơi ấy còn là những ánh mắt nhìn trìu mến, là tình bạn, là cảm xúc vô tư không vụ lợi.
Lâu lắm rồi không có dịp lang thang, chỉ vội vã về rồi vội vã ra đi. Hải phòng bây giờ vẫn vậy, vẫn im ắng ngơ ngác khi màn đêm suốt, vẫn mang trên mình một vẻ bình yên dịu dàng như thế. Thành phố thì nhỏ bé, đi một con phố gặp bao nhiêu người quen, ấy vậy mà những khuôn mặt cũ, những bạn bè xưa chưa một lần gặp lại. Bao nhiêu năm rồi ấy nhỉ?
Sau 5 năm học ở Hà Nội, giống như hầu hết bạn bè, mình nung nấu ý nghĩ ở lại Thủ đô. Lăn lộn tìm việc suốt mấy tháng hè, mình chán nản xách ba lô về quê. Giờ lại thấy may là mình đã trở về. Thành phố nhỏ bình yên, đủ để tưng bừng ngày Tết lễ, cũng đủ để chầm chậm đạp xe trên đường mà cảm nhận dòng đời. Sáng ra ngồi nhâm nhi bên ly cafe, thấy mình sao hạnh phúc.

57
0
0

Gấu và Thỏ

Hải Phòng còn có kẹo kéo, táo xiên và thạch găng song hành cùng tuổi thơ tôi. 3 món này giờ có đi tìm khắp các cồng trường chưa chắc đã thấy. Giờ nhiều loại kẹo ngon, có đứa trẻ nào thèm đoái hoài đến cái cục kẹo to bằng cái bát, vài xu được một đoạn bằng ngón tay. Ngày bé, tôi ở với ông bà, đi học hay được dúi cho vài hào lẻ. Hôm nào có nhiều thì được ăn kẹo kéo tơ vì được trộn với bột, làm bông xù lên. Cho vào mồm bột bay quanh mặt.

Quà bán trước cổng trường cũng chia làm 2 đẳng cấp, nhiều tiền thì được ăn thạch đen (cái này ngoài chợ vẫn có nhưng không thấy thèm thuồng như ngày trước), ít hơn thì ăn thạch găng, loại thạch làm từ lá găng có thể vặt đầy ở các bờ dậu. Thêm nước đường thả vài cánh hoa bưởi, thế là thành nước giải khát đặc sản.

Quà vặt nhiều tiền thì ăn táo xiên, đặc biệt hôm nào có sim thì sướng phải biết. ăn rồi thi nhau thè lưỡi xem lưỡi đứa nào tím hơn. Lâu lắm rồi không thấy bóng dáng quả sim nào. Hải Phòng có món bứa Đồ Sơn. Hình dạng như măng cụt nhưng có màu vàng, chua, nhiều nhựa. Đối với lũ học sinh cấp 2 ngày ấy, nó thành một món quà không thể thiếu mỗi khi ra biển.

Tự nhiên ngồi nhớ đến lũ bạn ngày xưa, lâu lắm rồi không gặp.

164
0
0

namgiang

Tớ làm dâu Hải Phòng.
Các đặc sản mà Thảo gấu kể trên tớ chưa được nghía qua món táo xiên :D
Còn thạch găng thì tớ thấy mấy hàng nước gần nhà mẹ tớ vẫn có bán đấy.
Ngày trước trên HN đổ xô mua găng về làm thạch, tớ cũng bảo mẹ tớ nhưng mà tớ làm bị đông cứng lại, k thể nhá được phải bỏ đi :D
Tớ đang mong chủ nhật này k phải đi học để còn được về HP đây.

36
0
0

Metrangngoc

Mình dâu HP nhưng k sống ở HP, thỉnh thoảng về quê chơi vài ngày ... mẹ chồng cũng vừa về quê lên mua rất nhiều đặc sản HP nhưng mình thích nhất vẫn là hải sản của HP : rẻ, tươi, ngon...
Chắc chắn hè này sẽ đưa con về HP chơi !!!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Tớ làm dâu Hải Phòng.
Các đặc sản mà Thảo gấu kể trên tớ chưa được nghía qua món táo xiên :D
Còn thạch găng thì tớ thấy mấy hàng nước gần nhà mẹ tớ vẫn có bán đấy.
Ngày trước trên HN đổ xô mua găng về làm thạch, tớ cũng bảo mẹ tớ nhưng mà tớ làm bị đông cứng lại, k thể nhá được phải bỏ đi :D
Tớ đang mong chủ nhật này k phải đi học để còn được về HP đây.
Bạn ơi cái món táo xiên ấy "xưa rồi Diêm ơi" từ lẩu từ lâu rồi. Món ý là sản phẩm của những năm đói kém. Quả táo ta bé tý, còi cọc không bán được thì các bà hàng nước lấy cái que tre, xiên chừng 10 quả vào thành 1 xiên để dụ trẻ con. Tớ vẫn nhớ, nhiều quả còn bị ủng, thế mà ăn vẫn thấy ngon thế. Đói mà.

164
0
0

namgiang

Bạn ơi cái món táo xiên ấy "xưa rồi Diêm ơi" từ lẩu từ lâu rồi. Món ý là sản phẩm của những năm đói kém. Quả táo ta bé tý, còi cọc không bán được thì các bà hàng nước lấy cái que tre, xiên chừng 10 quả vào thành 1 xiên để dụ trẻ con. Tớ vẫn nhớ, nhiều quả còn bị ủng, thế mà ăn vẫn thấy ngon thế. Đói mà.
Thảo nào mà chưa có thấy nói đến món ấy trong danh mục list món ăn HP :sigh:

Nhân tiện, cho tớ hỏi các mẹ ở HP cái, tớ muốn mua 1 cái máy khâu đa chức năng của Nhật để may vá linh tinh, định giỗ tổ được nghỉ sẽ về HP, hoặc 30/4. Các mẹ có biết hàng nào bán đồ máy khâu này uy tín không? Giới thiệu cho tớ với để tớ tiến thẳng, không cần phải đi tìm nữa, cảm ơn các mẹ.:rose::rose::rose:

20
0
0

mechichi

Ðề: Hải Phòng - trái tim tôi

Nhớ hồi cấp 3, tôi và mấy đứa bạn thân, chiều nào đi học về cũng phải đạp xe mấy vòng thành phố. Thích đi nhất là những con phố nhỏ như Hồ Xuân Hương, vừa thanh bình, vừa êm ả. Nhất là mùa thu, khi hương hoa sữa bắt đầu lan trong từng cơn gió. Chúng tôi cứ thế đi bên nhau, nhiều khi chẳng nói gì.
Mùa hè, cả thành phố rực lên màu phượng đỏ. Tôi đã sống ở HN, vào SG. Nhưng chưa có nơi đâu mà hoa phượng lại có màu rực rỡ như thế. Từng dãy phố, từng mái nhà, cả nụ cười, ánh mắt cũng rực màu hoa.
Tôi đã sống những tháng ngày tươi đẹp. Và có những kỷ niệm không thể nào quên.

20
0
0

mechichi

Còn món ăn ư, không nơi đâu có món bánh đúc nóng hành mỡ thơm lừng và chén giá biển xào cay ngon như thế.

153
0
0

Việt Hà

Tớ mới ăn giá bể xào hôm qua xong. Chẹp chẹp ngon thế !

153
0
0

Việt Hà

trời, đánh thức niềm :drooling:
Uh, tớ thèm cả năm nay hôm qua mới được ăn đấy. Quà của bạn gửi từ HP, ăn liền hai bát đầy. Mẹ nó có nhớ cái giòn giòn của chân giá, cái mềm ngọt của thân giá cộng với cái chua cay thơm lừng của giềng tỏi không? Món này là món nhung nhớ nhất của tớ từ khi xa HP đấy..Mà mẹ nó ở đâu thế? Có ở SG không?

20
0
0

mechichi

Uh, tớ thèm cả năm nay hôm qua mới được ăn đấy. Quà của bạn gửi từ HP, ăn liền hai bát đầy. Mẹ nó có nhớ cái giòn giòn của chân giá, cái mềm ngọt của thân giá cộng với cái chua cay thơm lừng của giềng tỏi không? Món này là món nhung nhớ nhất của tớ từ khi xa HP đấy..Mà mẹ nó ở đâu thế? Có ở SG không?
Có,tớ ở SG. Năm kia tớ về HP ăn tết, mà cả tháng ngóng ko có một hàng giá biển. Năm nay quyết tâm về phục thù. ( Sao mà nỗi nhớ của mình toàn liên quan tới món ăn thế nhỉ :thinking::thinking::laughing::laughing: )