(MS221/ĐG) 29.04.2010 - Đấu giá bức tranh sơn mài "Nụ hôn"

756
0
0

CSTT_Đấu giá

Moderator
* Thông tin về sản phẩm:

Đây là sản phẩm mới 100% do Mẹ Chíp Tôm Bi ủng hộ quĩ chung @};-

* Mô tả sản phẩm:

Bức tranh sơn mài có tên "Nụ hôn" kích thước 40x40cm

*Thắc mắc:

Hiện món hàng đang được quản lý bởi thành viên mecunlinh (Hà) nên các bạn có thắc mắc gì về món hàng thì có thể post câu hỏi ngay trong topic này để được giải đáp hoặc điện thoại theo số: 0903415455

*Cách thức đấu giá:

- Giá khởi điểm: 10.000 VNĐ.
- Mỗi lần trả giá tối thiểu phải là 10k.
- Thời hạn kết thúc là 4h chiều ngày Thứ Năm, 29/04/2010 (căn cứ vào giờ post bài của người tham gia đấu giá).

*Cách thức thanh toán, nhận hàng:

- Khi việc đấu giá kết thúc, CSTT_Đấu giá sẽ thống nhất phương thức thanh toán và hình thức giao nhận hàng với người thắng cuộc hàng đấu giá. Hàng trên 200K sẽ được chuyển đến tận nhà miễn phí trên phạm vi toàn quốc.

Tiền trúng đấu giá xin chuyển về tài khoản:
0451001702829 – Ngô Thanh Hà.
Vietcombank - Chi nhánh Thành Công.

Cảm ơn Mẹ Chíp Tôm Bi đã ủng hộ sản phẩm này @};-@};-@};-:cstt01:

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member
Ðề: (29.04) Đấu giá bức tranh sơn mài "Nụ hôn"

200k:D (cứ hôn là xông vào cái đã):D

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

400k....(lý do giống Xề:D)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Bức tranh này phỏng theo một bức khá nổi tiếng đấy, bác CTB cho em xin 500 đ thông tin về tác giả cái nhỉ:)

2
0
0

OBM

500K --- Sao các bác post ngắn thế mà vẫn đc nhể

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

OBM ơi, Xề pot ko ngắn đâu, bôi đậm mà đọc:)

164
0
0

namgiang

Bức tranh "Nụ hôn" của Klimt

Gustav Klimt sinh ngày 14-7-1862 ở Baumgarten, gần thành Vienn. Ông là con thứ 2 trong số 6 người con của một người thợ chạm đồ kim hoàn, tên là Ernst Klimt và bà Anne Finster. Cuộc đời sáng tạo nghệ thuật của ông để lại cho nền mỹ thuật thế giới số lượng tác phẩm có giá trị nghệ thuật cao, rất tiếc một số tác phẩm lớn của ông bị phá huỷ bởi chiến tranh và bất đồng chính trị, tôn giáo. Ngày 6-2-1918, Klimt qua đời để lại nhiều tác phẩm còn dang dở chưa được hoàn thành.

“Hãy xem kỹ những bức tranh của tôi và hãy hiểu ai và tôi muốn nói gì”: Hoạ sỹ Gustav Klimt – một đại diện tiêu biểu của chủ nghĩa Tượng trưng Ly khai thành Vienn đã nói như vậy.

Ông có một cách nhìn sáng tạo rất độc đáo, các tác phẩm của ông toát lên vẻ thanh lịch, yêu kiều, quyến rũ, tuyệt diệu và dễ chịu khi ngắm nó. Sự sáng tạo trong tranh của ông gần gũi với cả phương Đông và phương Tây.

Phương Đông và phương Tây có những điểm khác nhau trong nghệ thuật hội hoạ, bản thân hội hoạ bắt nguồn từ không gian 2 chiều ( mặt phẳng của tranh), từ đó diễn tả thành không gian 3 chiều thì chiều thứ 3 là chiều để diễn tả. Vì thế phương Tây coi thế giới 3 chiểù trong mặt phẳng của bức tranh là cao nhất, vì nó có thể miêu tả sự vật được đúng nhất. Còn phương Đông coi thế giới 3 chiều trong tranh là lệ thực và thế giới trên mặt phẳng 2 chiều trong tranh mới là cao siêu. Vì vậy phương Đông thường có lối vẽ khái quát, phong cách trang trí mơ hồ cộng với lối bố cục có những khoảng trống thay đổi hình đơn giản, dễ hiểu nhưng có tính ẩn dụ cao. Còn phương Tây cũng vì thế mà có phong cách vẽ cụ thể theo hình khối, ánh sáng, màu sắc dựa trên những cái cụ thể, bố cục cụ thể và rành mạch như tính triết học phương Tây.

Klimt hiểu được vấn đề đó, ông đã kết hợp chúng, sử dụng chúng trong tranh của mình. Klimt đã hoà nhập được giữa cách diễn tả khối và trang trí khái quát thành sự tương phản của cái thật và cái ảo. Trong tác phẩm “ Mãn nguyện” 1905 ( thuộc tranh tường ở lâu đài Stoclet), Klimt đã nghiên cứu và thể hiện rất thành công chiều hướng, hình thể, tả kỹ những phần da thịt của đôi nam nữ bên nhau, kết hợp với những hình trang trí mang tính ẩn dụ, diển tả tình cảm của đôi nam nữ yêu đương. Nền đằng sau là những hình trang trí mô phỏng theo tranh khắc cổ Nhật Bản, bố cục người đàn ông che gần hết người đàn bà và được chia cắt bằng những hình trang trí to nhỏ khác nhau tạo thành 1 hình trang trí chắc khoẻ, lộng lẫy trong bức tranh.

Năm 1908, bức tranh “ Nụ hôn” ra đời như một tượng đài lộng lẫy, bất diệt của tình yêu. Chưa có bức tranh nào diễn tả tình yêu lại thành công rực rỡ như tác phẩm này, hạnh phúc lan toả khắp không gian tranh, chiếc áo người đàn ông với những hình vuông, chữ nhật, người đàn bà tìm được điểm tựa say đắm đón nhận tình yêu trong chiếc áo của những hình tròn và xoắn ốc, mặt đất đầy hoa tụng hô cho tình yêu đôi lứa. Đường nét quện vào nhau, màu sắc trang trí tràn ngập và tình cảm nồng nàn. Tính tượng trưng và trang trí đã tạo nên trường phái hội hoạ thành Vienn- đó là nghệ thuật của Klimt.

http://www.vnav.vn/index.php?news=90

600k.

816
0
16

Linh mèo

Member

Hic, các bác thông củm em chả am hiểu gì về nghệ thuật cả, thôi gọi là đẩy giá: 630k

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Bác CTB ới, bác cho biết tên t/g chép bức tranh này được ko?

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Hôm qua thị xã HP nhà em mất điện nên em chịu không vào được DD.

Thanks các bác nhiều vì đã ủng hộ đấu giá.

Nhưng em nói thật là em cực dốt khoản hội họa này (cũng như rất nhiều khoản khác). Nên Mit nem lượng thứ nhé, CTB chả biết trả nhời cho Mit nem thế nào. Bữa đó đi tìm mua 1 bức tranh treo trong ô tường nhỏ ở phòng khách, thấy hay hay lạ lạ, nhưng mang về treo không hợp lắm nên em đi tìm mua bức khác.

@ Namgiang : Vì chỉ ấn nút cảm ơn được có 1 lần, nên mẹ CTB muốn cảm ơn NG lần nữa vì đã giúp CTB trả lời thắc mắc của mọi người :)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Khồng em khồng thắc mắc tác giả sáng tác, em bít, em thắc mắc bác mua ở cửa hàng nào, để em biết tác giả chép thôi bác CTB ạ:D

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Khồng em khồng thắc mắc tác giả sáng tác, em bít, em thắc mắc bác mua ở cửa hàng nào, để em biết tác giả chép thôi bác CTB ạ:D
Mít ơi chị không nhớ tên phố đâu, chỉ nhớ là trong khu 36 phố phường, bữa đó chị đi bộ mà, phố đó tuyền bán tranh thôi. Từ Hàng Đào ra gần lắm.

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Mít ơi chị không nhớ tên phố đâu, chỉ nhớ là trong khu 36 phố phường, bữa đó chị đi bộ mà, phố đó tuyền bán tranh thôi. Từ Hàng Đào ra gần lắm.
Mã Mây đới.... ;)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mấy hàng không bằng cả phố nó bán.:D:D. Đã bảo về nhà đóng cửa nhỏ to rồi...;)
Ừm cái cô này, chất lượng ko phải lúc nào cũng đi liền với số lượng nhá, còn đóng cửa to nhỏ chuyện khác rồi tôi biết rồi, ra phục vụ ngay, chiều nay đang rỗi;)

313
0
0

lancuccu

Cả nhà đi chơi hết rồi à? Em vào còn kịp khong? 600k:)

313
0
0

lancuccu

Cả nhà đi chơi hết rồi à? Em vào còn kịp khong? 600k:)
Hihi, em vào đọc nháo nhào chỉ kịp nhìn bài bác OBM, mà không thấy bài của Linh mèo:D nên bỏ giá sai rồi mà lại hết giờ :D Tại mấy cô Mít với Nem với Xề đấy:D

Chúc mừng Linh mèo nhá!

@CTB: Tks bác CTB, đang buồn, ngồi trực phòng tời hết giờ G mới được đóng cửa, em cứ tưởng mình trúng thì hên quá cơ. Cái này rất hợp lý với iem lúc này, thời điểm này bác nhỉ;)