(MS96.1/TT) 28.11.2009 - CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hòa Bình

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 28.11.2009 - CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình

Cảm ơn sự đóng góp ý kiên của Đan Hà. Ý kiến của em sẽ được đưa ra cho các bạn chủ chốt suy nghĩ, cân nhắc trong lần gặp mặt bàn công việc sắp tới.
Chị và mọi người luôn biết cần như thế, và nên như thế, chắc hẳn ai trong chúng mình cũng muốn CSTT làm được như vậy. Tuy nhiên vẫn một câu nói đó thôi "CSTT- nhóm mình toàn các bà mẹ tranh thủ thời gian" nên thực sự nhiều giới hạn.

Hoạt động mà các mẹ đang tham gia đã là một bước tiến vượt bậc của CSTT, cho đến thời điểm này. Chúng mình thay đổi để có thể đến với nhiều hoàn cảnh hơn, tuy nhiên cũng tùy thuộc vào yếu tố "nội lực" nữa. Khi nhóm quyết định chuyển các hoạt động thăm trung tâm thành những hoạt động như hiện nay đã là sự cố gắng rất lớn của các mẹ CSTT. Cứ nghĩ xem với hoạt động tập thể 1 năm 4 lần mà CSTT đề ra, đi thăm các trung tâm xã hội, cơ sở nuôi trẻ em.. là việc cũng là khó vì trộm 1 ngày nghỉ của gia đình. Với các hoạt động đi thăm đó ko đòi hỏi BTC nhiều vất vả vì ko phải đi tiền trạm ko phải chuẩn bị những thứ quá lớn ...ko phải tìm kiếm tin tức một cách chính xác quá, vì chỉ thăm trọn trong 1 địa điểm đã có sẵn. Còn thành viên thì cũng ko khó khăn lắm khi tham gia.

Tiếp lên một bước, đi đến nơi đồng bào khó khăn cần sự chia sẻ. Vất vả hơn hẳn, đó là một bước chuyển rất lớn. Trước kia ở WTT chúng mình có làm nhưng chỉ 4 ng tham gia vì vừa xa vừa vất vả. Thực sự bản thân chi cũng ko thể nào tham gia cùng đc.

Trước mỗi chuyến đi như thế cần những gì:
1. Suy nghĩ và tìm kiếm: Những nơi mình đến phải thực sư khó khăn và không quá xa xôi vì chỉ đc đi trong 1 ngày cho phù hop với đa số thành viên. Tìm kiếm và thu nhận tin tức vừa khó vùa đau đầu, tìm sao cho phù hợp tiêu chí giúp đỡ cũng như nó lại phải nằm trong khả năng của mình nữa. Như chi đây gặp ai cũng hỏi, hỏi mãi hỏi hoài, lùng sục, tím mãi tìm mãi. Tìm rất lâu và vất vả mới có thể tìm được một nơi để có thể đến được mà phù hợp với điều kiện của chúng mình.
2. Lấy thông tin : Ai sẽ tìm người quen liên lạc với chính quyền địa phương để lấy danh sách. Làm sao họ giúp mình cho mình những con số chính xác, những hoàn cảnh thực sự khó khăn. Có những tiêu cực không thể tránh khỏi trong khi tìm kiếm thông tin về những người cần trợ giúp, làm sao để sàng lọc được? Cái này lại tiếp một bước khó khăn nữa.
3. Tiền trạm . Ai sẽ đi ai sẽ bỏ thời gian ra để tiền trạm ? Tiền trạm một cách chỉnh chu, chính xác không qua loa là việc đòi hỏi nhiều thời gian cũng như lòng kiên nhẫn.
4. Chuẩn bị đồ :Nhà ai cũng chật, mấy tấn gạo hoặc hàng trăm chiếc chăn ấm, rồi quần áo cũ, nhu phẩm thiết yếu sẽ phải để ở đâu chỗ nào. Thời gian các mẹ ko có, vậy ai sẽ ngồi chia từng phần.
5. Tham gia trực tiếp: Ngòai việc mất cả 1 ngày còn phải đi rất sớm và về rất muộn. Với các bà mẹ chúng ta thì quả là khó. Nên hạn chế của hoạt động này là nhiều thành viên đã ko thể thu xếp cùng tham gia được.

Mục đích hoạt động tập thể : Ngoài sự trực tiếp chia sẻ với những hoàn cảnh khó khăn những chuyến đi còn có mục đích kết nối thành viên CSTT. Các chương trình, hoạt động tập thể khi thực hiện đều sẽ bị một số giới hạn nào đó nằm ngoài khả năng của mình, nhưng CSTT vẫn cố gắng duy trì bởi ngoài sự trực tiếp chia sẻ với những hoàn cảnh khó khăn những chuyến đi còn làm cầu nối liên kết những tấm lòng, những con người lại với nhau.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
327
0
0

Mẹ Đan Hà

Ðề: 28.11.2009 - CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình

Chị à, em hiểu lắm chứ phải vất vả thế nào mới tổ chức được một chuyến đi như bây giờ. Ngày trước, mỗi năm mình tổ chức 1-2 lần đến các Trung tâm Bảo trợ thôi cũng đã bao nhiêu việc phải làm rồi. Đằng này, nơi mình đến không phải là một chủ thể thống nhất mà là tập hợp những hộ gia đình, công việc nhân lên theo cấp số nhân của các hộ ấy chứ... Và em cũng rất biết việc mình trợ giúp cho bà con được một tuần, một tháng ăn no, quần áo và chăn ấm cho một mùa đông cũng là quá thành công so với khả năng của mình và là quá quá vất vả đối với các bố, các mẹ chủ xị rồi!

Em chỉ muốn mình cùng suy nghĩ làm sao cho, trong thời gian tới, ảnh hưởng của các hoạt động trợ giúp kéo dài được lâu hơn và sao cho mình tận dụng được công sức mà mình đã bỏ ra để tìm được một địa chỉ, để liên lạc lấy được thông tin và để xây dựng được các mối quan hệ phát huy được tốt nhất! Muốn đã tốt hơn lại tốt hơn nữa ấy mà :) Tất nhiên, mình không thể ngay lập tức làm được tất cả mọi việc, nhưng em nghĩ mình có thể làm từng bước một!

Trước mắt, cùng là một công đi ấy, mình có thể tính ngoài đồ trợ giúp là lương thực, quần áo có thể tính tặng thêm cho mỗi hộ gia đình một cái lưỡi cày/cuốc/xẻng/dao chẳng hạn. Đồ tặng thêm ngoài giá trị sử dụng thật sự (vì với những người rất nghèo có khi một cái cuốc tốt cũng là niềm mơ ước rồi) còn có giá trị thể hiện cho người ta thấy mình mong họ tự lao động cho bản thân họ (Híc, lạc đề tý, nói đến cái này em thử surf mạng xem các đồ cuốc/xẻng này giá khoảng bao nhiêu xiền, kết quả toàn ra cuốc/xẻng của dân... chơi game :) )

Tiếp theo, chính vì mình đã phải bỏ ra rất nhiều công sức cho một chuyến đi "khai phá" (như Khe Nhồi hay săp tới là Suối Nánh), tận dụng thông tin và mối quan hệ có sẵn, mình có thể tính khoan đi tìm thêm địa chỉ mới mà tiếp tục trợ giúp nơi mình đã qua bằng một hành động có thể để lại ảnh hưởng dài hơi hơn như sửa lại ngôi nhà làm nơi dạy học, sửa lại trạm xá, làm vài cái giếng v.v...

Em biết rằng mong muốn là vậy nhưng sức mình thật sự có hạn. Anyway, từ chỗ chỉ đến thăm một Trung tâm có sẵn, mình đã có thể tổ chức một chuyến đi độc lập thế này, ai biết được năm sau mình có thể làm được tốt hơn phải không ạ!

110
0
0

mdsg05

Chào cả nhà!
Nhìn các anh chị chuẩn bị cho chuyến đi mà thấy mong cho nhanh đến ngày đó quá. Thật ái ngại vì thời gian này em chật vật với việc đi tìm việc làm nên không được góp sức với mọi người. Từ giờ đến đầu tuần sau em bận tí viẹc cho sinh viên nữa là ok. Sang tuần sau là m có thể chạy được rồi nên nêu lúc đó mà còn có việc gì thì các mẹ kêu em một câu nhé: 0916121067.

Em rất ủng hộ những ý kiến của mẹ Đan Hà, CSTT càng ngày càng trở thành thiết thực và cần phải được nhân rộng. Để góp phần làm cho những người thiệt thòi bớt đi một chút khó khăn. Cũng chính vì cái câu " Chiéc cần câu và con cá" mà trong chuyến đi vừa rồi của CSTT lên Khe Nhồi, Em và Thương đã ở lại một hôm để đi thăm ruộng nương của bà con trên đó, tìm hiểu rõ hơn về tập quán sản xuất và chất lượng đất đai để giúp bà con ổn định trong sản xuất nông nghiệp. Bạn Thương đã chuẩn bị cho một cuộc điều tra xã hội về các vấn đề đời sống, tập quán, sản xuất và kinh tế của bà con còn em thì chuẩn bị sẵn sàng cho việc xây dựng đề án phát triển kinh tế nông -lâm nghiệp cho vùng đất dốc và phù hợp với đặc điểm khí hậu, thổ nhưỡng của địa phương. Bọn em sẽ quay lại Khe Nhồi vào một ngày không xa để thực hiện tâm huyết của mình. Em cũng mong là mình sẽ đóng góp được một cái gì đó dù rất nhỏ để góp phần cải thiện đời sống của bà con mình trên đó.

Chuyến đi lần này, dù chưa đến Suối Nánh lần nào nhưng em vẫn rất rạo rực mong chờ được đến với vùng đất đó. Người ta vẫn bảo là cái cần câu thì cần hơn một con cá và điều này là hoàn toàn đúng. Tuy nhiên bà con mình còn nghèo thì khi mình đến, nếu mình mang theo con cá thì sẽ được bà con chào đón hơn, Từ tình cảm ban đầu tốt đẹp đó nếu mình muốn mang cái cần câu đến cho họ cũng sẽ dễ dàng được họ đón nhận hơn vì việc mang cái cần câu đến và dí được vào tay người dân cho họ câu cá thì cần phải kiên trì và có nhiều thời gian đúng không các chị.

Em lại bận chút việc rồi dù còn rất nhiều điều muốn nói, thôi để nói sau vậy. Chúc các chị một ngày bình an.:cstt01:

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

em post cái này vàp đây nghe vẻ k hợp lắm hiiiiii
Tình hình là trong công việc của em, em có mối quan hệ với các trường học (Việt Đức, Lương Thé Vinh, phan Đình Phùng, Chu Văn An...) Các nhà hàng lớn (chủ khách sạn or nhà hàng ăn uống >> khách hàng ý màỉơ Hà Nội cũng như một số tỉnh: Hải Phòng, Hải Dương, Quảng Ninh...) Một số tiệm cắt tóc cũng nổi tiếng (VD: Hồng Phượng...) em đã nói qua với những người có thể quyết được việc những nơi đó, mọi người đều ủng hộ CSTT bằng cách đặt thùng quyên góp (kiẻu hộp mika trong ý ạ, có chỗ nhét,,,tiền, bên ngoài có logô của CSTT và dòng chữ Nhân rộng tấm lòng nhân. Em muốn hỏi ý kiến các chị là mình làm thế có được k? để em còn lên kế hoạch và triển khai ạ.

1,007
0
0

Mường Tè

Cảm ơn chị L và Mẹcúnlinh đã xếp cho em 1 ghế. Lúc đầu còn có đến 2 ghế Mường Tè, nhưng có sao đâu, 1 tè đứng, 1 tè ngồi là đúng quá rùi còn gì (là tại vì xe chật đấy nhé, không phải theo ý kia đâu..., hi hi).
Em có 1 ý kiến như thế này các bác xem thế nào: Đọc bài giới thiệu của chị L, thấy rằng cơ sở vật chất của xã còn thiếu thốn đủ bề. Quà chuẩn bị cho các gia đình như thế là hòm hòm rồi. Theo em nhà mình có thể mua tặng 1 chiếc TV, 1 đầu đĩa cho trường mẫu giáo, nhà trẻ hoặc trường cấp 1 của xã (hoặc 1 xóm, bản nào của xã) được không ạh. Nếu tặng TV + đầu đĩa, mình mua thêm ít băng đĩa ca nhạc thiếu nhi, dạy hát hò gì của trẻ con để các cháu giải trí, sinh hoạt tập thể.
TV thì mua loại CRT 21inches, giá khoảng 2,3 đến 2,5tr là OK rồi. Đầu đĩa thì mua chắc < 1tr.
Ý kiến em như vầy, các bác xem thế nào nhé.
Tks

1,014
0
0

Em bé ngoan

Chị Hà ơi, chị báo cho em địa điểm tập kết lạc, chị nhé!

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Cảm ơn chị L và Mẹcúnlinh đã xếp cho em 1 ghế. Lúc đầu còn có đến 2 ghế Mường Tè, nhưng có sao đâu, 1 tè đứng, 1 tè ngồi là đúng quá rùi còn gì (là tại vì xe chật đấy nhé, không phải theo ý kia đâu..., hi hi).
Em có 1 ý kiến như thế này các bác xem thế nào: Đọc bài giới thiệu của chị L, thấy rằng cơ sở vật chất của xã còn thiếu thốn đủ bề. Quà chuẩn bị cho các gia đình như thế là hòm hòm rồi. Theo em nhà mình có thể mua tặng 1 chiếc TV, 1 đầu đĩa cho trường mẫu giáo, nhà trẻ hoặc trường cấp 1 của xã (hoặc 1 xóm, bản nào của xã) được không ạh. Nếu tặng TV + đầu đĩa, mình mua thêm ít băng đĩa ca nhạc thiếu nhi, dạy hát hò gì của trẻ con để các cháu giải trí, sinh hoạt tập thể.
TV thì mua loại CRT 21inches, giá khoảng 2,3 đến 2,5tr là OK rồi. Đầu đĩa thì mua chắc < 1tr.
Ý kiến em như vầy, các bác xem thế nào nhé.
Tks
Ý kiến của bác Tè hay đấy ạ! Tạo điều kiện cho các cháu sinh hoạt văn hóa cũng là một hướng "bền vững" :)

Nhà mình có một cái tivi khá to (không biết 21 hay 27 inch gì đó) vẫn còn tốt nhưng từ ngày có em LCD thì bị bỏ xó. Mình có thể ủng hộ làm quà tặng của đoàn, chỉ hơi phân vân là tivi đời cũ nên hơi to, cồng kềnh, không biết có bõ công mình mang đi không :)

713
0
16

Virgo2007

Member

Những suy nghĩ của mẹ Đan Hà cũng là suy nghĩ của em sau mỗi chuyến đi. Sao mình mang đi trao tặng đấy, dân làng hồ hởi đón chào đấy nhưng mình vẫn không thấy vui. Vẫn thấy gợn gợn trong lòng bởi những cái này sẽ hết ngay trong nay mai, trước mắt vẫn là cuộc sống dài thiếu thốn mà chưa có một lối đi nào cả. Rồi lại tự thấy liệu những việc mà mình đang làm đã là tốt, đã là trọn vẹn, đã thực sự giúp cho dân mình cảm thấy cuộc sống đỡ khó khăn, vất vả hơn? Đợt vừa rồi đi tiền trạm ở trên Suối Nánh em thấy dân trên đó nghèo lắm, đất thì tòan đá sỏi thôi, không trồng trọt gì được nhiều. Đúng là em cũng thiếu sót khi chưa tìm hiểu kỹ hơn về những vấn đề này, chắc trong chuyến đi sắp tới em sẽ cố gắng trao đổi với dân trên đó để tìm hiểu thêm
Còn có một vấn đề chị Đan Hà có nhắc đến là trạm y tế. Ở trên đó có trạm y tế, thuốc men thì có nhưng trang thiết bị y tế thì thiếu thốn lắm, và họ cũng nói luôn là họ thiếu trang thiết bị y tế nên có nhiều trường hợp muốn sơ cứu cũng không được. Em cũng đã nghĩ đến việc là liệu mình có thể trợ giúp họ về phần này nhưng thấy có vẻ khó quá vì trang thiết bị y tế đâu có rẻ, mà có cấp cho họ họ cũng chả biết sử dụng. Chắc cũng chỉ trang bị được một số loại đơn giản và rẻ tiền thôi (dụng cụ y tế chẳng hạn).Biết là họ cần gì đấy mà không giúp được cũng thấy buồn chị ạ, lực bất tòng tâm mà, hix

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Về dụng cụ phục vụ nhà nông, trưa nay, mình vừa tìm hiểu loanh quanh thì có rất nhiều loại như lưỡi cày, lưỡi bừa, cuốc, xẻng, dao đốn củi, dao rẫy, dao tra v.v... Tuy nhiên, đồ gọn và tiện dùng nhất nếu đối tượng chủ yếu trồng ngô như ở Suối Nánh là Cuốc. Mình lượn loanh quanh ở chợ hỏi thử thì giá cuốc khoảng 40K/chiếc.
Không rõ điều kiện vận chuyển lên đó thế nào chị Hà nhỉ? Nếu lần này mang được, em sẽ ủng hộ và vận động bạn bè ủng hộ khoảng 50 lưỡi cuốc thí điểm.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Virgo ơi, thiết bị y tế đúng là rất quan trọng đấy. Có lẽ mình thử hỏi bs nhiều kinh nghiệm xem cần gì rồi mua cho trạm y tế đó dụng cụ nhỉ?

1,007
0
0

Mường Tè

@ Mẹ Đan Hà: Nhà chị ủng hộ TV thì ok quá rùi, đời cũ mà hãng Nhật thì càng nồi đồng cối đá. Dưng mà xe 16 chỗ chắc Ford Transit hoăc Mec Sprinter k biết có cốp chứa vừa em TV k nhỉ. Xin ý kiến BTC xem thế nào. Nếu BTC đồng ý tặng pà con chiếc TV của chị Đan Hà thì em cũng xin tặng 1chiếc đầu DVD mới. E vừa đọc ở Pico Plaza đang bán giờ vàng đầu DVD LG gần 600 k. Sẽ cố xếp hàngđể mua cho rẻ, hi!:D:D:D
Về tặng mỗi nhà 1 chiếc cuốc thì theo em nên cân nhắc. Thứ nhất: gia đình làm nông nghiệp thì nhà nào cũng phải có, mình mua nữa liệu chắc có cần thiết k. Thứ 2: 140 hộ = 140 chiếc cuốc sẽ khá nặng và cồng kềnh, chở vào đâu được.
Nếu k tặng cuốc, chi bằng có thể thay bằng tặng mỗi gia đình 1 chiếc màn tuyn đôi của dệt 10/10 (giá khoảng 60k/chiếc tại Nhà máy). Miền núi muỗi nhiều lắm, nằm màn tránh được muỗi, giảm sốt rét, sốt xuất huyết cũng là 1 cách giữ gìn sức khoẻ, bớt chi phí thuốc men, bệnh tật.
Em có vài ý kiến thế ợ...

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

TV hay là mình dành cho mấy gia đình nghèo mà mình đang bảo trợ các bé học ấy, cũng là một phương tiện giúp các bé và gia đình ... xóa mù văn hóa. Thêm nữa cũng cứ tự răn mình là phải luôn nghĩ đến ý tốt trước, nhưng mà vẫn cứ lăn tăn ko biết TV, đầu đĩa, thiết bị y tế mang lên đó, rồi khi mình về bà con có được sử dụng những tiện ích ấy hay không?

1,904
0
36

291179

Active Member

Bàn chải đánh răng em đang đi gom rồi chị Hà nhé!

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

@ Mẹ Đan Hà: Nhà chị ủng hộ TV thì ok quá rùi, đời cũ mà hãng Nhật thì càng nồi đồng cối đá. Dưng mà xe 16 chỗ chắc Ford Transit hoăc Mec Sprinter k biết có cốp chứa vừa em TV k nhỉ. Xin ý kiến BTC xem thế nào. Nếu BTC đồng ý tặng pà con chiếc TV của chị Đan Hà thì em cũng xin tặng 1chiếc đầu DVD mới. E vừa đọc ở Pico Plaza đang bán giờ vàng đầu DVD LG gần 600 k. Sẽ cố xếp hàngđể mua cho rẻ, hi!:D:D:D
Về tặng mỗi nhà 1 chiếc cuốc thì theo em nên cân nhắc. Thứ nhất: gia đình làm nông nghiệp thì nhà nào cũng phải có, mình mua nữa liệu chắc có cần thiết k. Thứ 2: 140 hộ = 140 chiếc cuốc sẽ khá nặng và cồng kềnh, chở vào đâu được.
Nếu k tặng cuốc, chi bằng có thể thay bằng tặng mỗi gia đình 1 chiếc màn tuyn đôi của dệt 10/10 (giá khoảng 60k/chiếc tại Nhà máy). Miền núi muỗi nhiều lắm, nằm màn tránh được muỗi, giảm sốt rét, sốt xuất huyết cũng là 1 cách giữ gìn sức khoẻ, bớt chi phí thuốc men, bệnh tật.
Em có vài ý kiến thế ợ...
Ợ ợ là gì
- Tivi để mang tặng những trg hợp nghèo mà mình theo có khi còn tốt hơn, chắc chắn hơn. Ngay cạnh chúng mình HN2 nhiều lắm các gia đình ko có tivi xem nói gì đến đầu đĩa hả em. Tuy nhiên mỗi khi tặng những thứ thế này bọn chi còn cân nhắc tiền điện. Nhiều nhà nghèo lắm, ăn ko đủ nếu có tivi thì tiền đâu ra để trả tiền điện . Đấy là tâm tư của bà con mình đó các em ạ. Không đơn giản chút nào. Tivi cũ của đồng nghiệp Cam tặng, hôm rồi mình cũng mang đến cho gia đình Hữu Kiên, nhà có 4 anh em nên cần hơn nhà ở BG.
Còn em nói mang lên để tivi ở nhà văn hoá xóm chẳng hạn vậy cha chung ko ai khóc, liệu bà con mình có đc xem ko. Mình nhỏ bé như hạt cát trên sa mạc nên nhiều việc mình cân nhắc thiệt hơn.
- Cày cuốc thì ở đó Virgo và ruồi đã nói ko dùng đc vì đất ở đấy ra sao thế nào....
- Màn tuyn: Cái này trong mỗi chuyến đi CSTT đều nghĩ tới. Tuy nhiên danh sách những đồ mà CSTT đưa ra tại chuyến đi này là do dân ở đó đề nghị, đó là những thứ mà họ thiếu, họ cần.

Tổng kết về vần đề câu câu và con cá: Ngay cạnh chúng mình đây, HN 2 đó rất nhiều hộ gia đình quá nghèo quá quá nghèo.
Mình có thể làm giống như mọi nơi mua con bò cho họ mượn họ chăn ....hoặc thế nọ thế kia ko khó. Nhưng quản lý mới là khó, theo dõi mới là khó, quay đi quay lại họ bán béng đi báo chết bò....Đấy là chuyện có thực.
Sức mình thử đi theo một gia đình trc nhé xem có theo nổi ko rồi chúng mình sẽ làm đc cả một tập thể.

Gom đợt 2 (Đợt 1 chi đã chuyển cho Hà)
Ngày 09.11 nhận từ TK số tiền 2000K của các thành viên CSTT Hải Phòng
Ngày 09.11 nhận số tiền 500K của Hanoi&M
Ngày 12.11 nhận số tiền 1000K của Tomiu (còn 5)

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị Hà ơi ! Em vừa chuyển 800k tiền ủng hộ 100kg cho chuyến đi HB từ stk 0361001709473 . Chị kiểm tra giúp em với nhé
Đã nhận được 800k ủng hộ Suối Nánh của Me DiemNgoc. Cảm ơn em :-*:x:x:x:x

610
0
0

MinhMinh

Chốt danh sách lại, có sự thay đổi nho nhỏ đoàn HP sẽ lên HN và đi cùng nên chúng mình sẽ thuê thêm 1 xe 16 chỗ ngồi.
1. metyruoi
2- bobim2
3- Virgo2007 : 3 ng
4- Mexecuazin
5- Temporal Life : 2 ng
6- Mẹ Mít Nhợn
7- mdsg05
8- Thanhtda (2 ng)
9- fuongchic
10- Hanhsonlinh
11- Hienvth
12- Bác sĩ
13- Mẹ Minh "mèo"
14. Mường Tè
15. Bừa
16. Bảo
17. Nát
18. Thành viên mới
19. Mường Tè
20. SCP : Em luôn được ưu tiên....:x@};-
Tổng trên 23 thành viên.
+ 10 thành viên từ HP
Đã quá :(đủ 2 xe 16 chỗ ngồi.

Nếu bố mẹ nào ko tham gia được lần này, xin hẹn các bố các mẹ ở chuyến đi tiếp theo của CSTT vào đầu năm 2010:x.
Như đã trao đổi với BTC, đoàn HP có 3 em học sinh người Mỹ (biết 1 ít tiếng Việt) muốn tham gia cùng chúng mình đi Suối Nánh (để khuân vác hàng hoá:D và đóng góp như mọi TV tham gia). Các em ấy hiện ở HN.
BTC ơi! vui lòng sắp xếp cho HP xin 3 chỗ nữa nhé!:x

1,122
0
0

SCP

Như đã trao đổi với BTC, đoàn HP có 3 em học sinh người Mỹ (biết 1 ít tiếng Việt) muốn tham gia cùng chúng mình đi Suối Nánh (để khuân vác hàng hoá:D và đóng góp như mọi TV tham gia). Các em ấy hiện ở HN.
BTC ơi! vui lòng sắp xếp cho HP xin 3 chỗ nữa nhé!:x
Em chính thức vào xin lỗi BTC là em đành rút lui chuyến đi Suối Nánh vì đã cố hết sức nhưng đến ngày 29/11 mới có thể về được , nên em xin báo để BTC thu xếp cho bạn khác được đi ạ , 1 lần nữa em hết sức xin lỗi ạ .
@bác ĐN : dù em ko đi được nhưng 4 hộp bánh su kem vẫn có đủ như đã hứa ạ :D

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Em chính thức vào xin lỗi BTC là em đành rút lui chuyến đi Suối Nánh vì đã cố hết sức nhưng đến ngày 29/11 mới có thể về được , nên em xin báo để BTC thu xếp cho bạn khác được đi ạ , 1 lần nữa em hết sức xin lỗi ạ .
@bác ĐN : dù em ko đi được nhưng 4 hộp bánh su kem vẫn có đủ như đã hứa ạ :D
Thế em cho moi ng xin một buổi trưa nào đó để moi ng đến "dòm" ng mẹ anh hùng nhé :-*

1,122
0
0

SCP

Thế em cho moi ng xin một buổi trưa nào đó để moi ng đến "dòm" ng mẹ anh hùng nhé :-*
Ối ối , chị nói thế em ngại chết , em phải xin mọi người 1 buổi để gặp các ông bố bà mẹ anh hùng chứ . Em ở nhà đến gần noel , có việc gì bác cứ phân công nhá :cstt01:

40
0
0

anchor

Đến suối Nánh công việc tập kết hàng hóa và phân phát quà cho đồng bào đòi hỏi một lượng nhân công và công việc đáng kể, theo tôi
- BTC liên hệ trước với chính quyền địa phương huy động đồng bào giúp mình, chắc là họ rất sẵn lòng và ta sẽ đỡ mệt sau chặng đường dài
- BTC nên có 1 đến 2 chiếc loa tay để huy động lực lượng và sắp xếp công việc nhanh gọn
- Phân công trước công việc cho từng nhóm...
Chúc chuyến đi của đoàn tốt đẹp ạ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.