Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Cám ơn chị H ạh, em vẫn đang cố mắng, dọa, ép con gái mấy món trên, hic mà cháu chả chịu chị ơi. Đi học ở trường về nhà em hỏi con có được uống nước không. Cháu trả lời cô giáo không cho chạy lung tung hic.. hỏi ra các trường khác cũng thế chị ạh buồn thế cơ chứ. Nhưng không đi học thì biết ở nhà với ai..
Nhân lúc chị nhắc món nước mía, hi.hi món này con gái rất nghiền, vì ở gần nhà có bà bán nước mía nên khi nào nhìn thấy là đòi mua bằng được chị ạh. chị cho em hỏi, con uống nước mía thường xuyên có được không.
Cái bệnh chảy máu cam này chắc con di truyền từ mẹ cháu rồi. Ngày nhỏ em cũng thường xuyên bị, có khi đang ngồi học hoặc đang chơi là máu cứ tuôn ra không ngừng... Tuy nhiên mãi đến cấp 2 nó lại mất tiệt mà không biết nguyên nhân từ đâu
Khổ là con gái lại không bị chảy ban ngày mà toàn chảy về đêm, sáng ngủ dậy vệ sinh mũi thì thấy vết máu khô. Hay có hôm đang ngủ thấy con trăn trở kiểm tra thì thấy máu chảy lem hết cả mặt và gối... ôi Sao con nhà em toàn bị mấy cái bệnh khó tưởng thế không biết...

1,669
0
0

mesubim

Cám ơn chị H ạh, em vẫn đang cố mắng, dọa, ép con gái mấy món trên, hic mà cháu chả chịu chị ơi. Đi học ở trường về nhà em hỏi con có được uống nước không. Cháu trả lời cô giáo không cho chạy lung tung hic.. hỏi ra các trường khác cũng thế chị ạh buồn thế cơ chứ. Nhưng không đi học thì biết ở nhà với ai..
Nhân lúc chị nhắc món nước mía, hi.hi món này con gái rất nghiền, vì ở gần nhà có bà bán nước mía nên khi nào nhìn thấy là đòi mua bằng được chị ạh. chị cho em hỏi, con uống nước mía thường xuyên có được không.
Cái bệnh chảy máu cam này chắc con di truyền từ mẹ cháu rồi. Ngày nhỏ em cũng thường xuyên bị, có khi đang ngồi học hoặc đang chơi là máu cứ tuôn ra không ngừng... Tuy nhiên mãi đến cấp 2 nó lại mất tiệt mà không biết nguyên nhân từ đâu
Khổ là con gái lại không bị chảy ban ngày mà toàn chảy về đêm, sáng ngủ dậy vệ sinh mũi thì thấy vết máu khô. Hay có hôm đang ngủ thấy con trăn trở kiểm tra thì thấy máu chảy lem hết cả mặt và gối... ôi Sao con nhà em toàn bị mấy cái bệnh khó tưởng thế không biết...
Em ơi, đậu đen hôm đi NG về í, rang sơ lên đảo đều tay khi có mùi thơm thì được đừng để xém, rồi nấu lấy nước cho con uống, tiện thể cả uống luôn trong ngày hè cực tốt. Sáng ra cho vào một cái chai mang theo xuống lớp nhờ cô cho Su uống trong ngày (vụ này phải đá lông nheo với cô giáo nhé :D).

Bệnh chảy máu cam không lo đâu em ạ, thứ nhất là nhiệt trong người lúc trời nóng, thứ hai là cơ địa thôi, em đừng lo nhé. Nhà chị mấy chị em hồi nhỏ toàn bị chảy máu cam nhưng Mạ cứ lấy đậu đen, đậu ván... mà trị không thuốc men gì cả, thế là hết thôi.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em ơi, đậu đen hôm đi NG về í, rang sơ lên đảo đều tay khi có mùi thơm thì được đừng để xém, rồi nấu lấy nước cho con uống, tiện thể cả uống luôn trong ngày hè cực tốt. Sáng ra cho vào một cái chai mang theo xuống lớp nhờ cô cho Su uống trong ngày (vụ này phải đá lông nheo với cô giáo nhé :D)
Cám ơn chị, đang nói cái vụ đậu, hạt hỏng nhiều he, em về nhặt ra vơi gần 1 lon hu..hu

510
0
0

MeLuti

Su ơi cho con uống nước mía hàng ngày tốt Su ạ, vừa mát người chung, lại vừa bổ phổi đấy. Có thể tận dụng nước mía để pha thêm tí nước đậu đen xem con có uống ko ? Hoặc bột sắn dây pha với nước mía cũng tốt lắm. Luti nhà mình cũng mê nước mía, mùa hè uống suốt mà.

Nếu con ko thích uống đậu đen ko thì có thể cho vào nấu cháu, hoặc dùng để pha sữa chung với nước mía chẳng hạn.

Chảy máu cam nếu đã loại trừ bệnh máu thì cũng ko đến nỗi ngại đâu, nhiều trẻ nóng trong ngừoi, hoặc do thành mạch mỏng quá, hoặc do môi trường mũi quá khô, con ngứa chỉ cần thò tay vào gãi là chảy máu thôi. Nhớ cắt móng tay sạch cho con nhé + nhỏ nước muối sinh lý vào mũi để làm ẩm mũi cho con nhé.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Su ơi cho con uống nước mía hàng ngày tốt Su ạ, vừa mát người chung, lại vừa bổ phổi đấy. Có thể tận dụng nước mía để pha thêm tí nước đậu đen xem con có uống ko ? Hoặc bột sắn dây pha với nước mía cũng tốt lắm. Luti nhà mình cũng mê nước mía, mùa hè uống suốt mà.

Nếu con ko thích uống đậu đen ko thì có thể cho vào nấu cháu, hoặc dùng để pha sữa chung với nước mía chẳng hạn.

Chảy máu cam nếu đã loại trừ bệnh máu thì cũng ko đến nỗi ngại đâu, nhiều trẻ nóng trong ngừoi, hoặc do thành mạch mỏng quá, hoặc do môi trường mũi quá khô, con ngứa chỉ cần thò tay vào gãi là chảy máu thôi. Nhớ cắt móng tay sạch cho con nhé + nhỏ nước muối sinh lý vào mũi để làm ẩm mũi cho con nhé.
Cám ơn chị nhiều nhiều
- Cái đoạn mà ăn cháo: hic su toàn bảo , su có đau đâu mà bắt ăn cháo...:D. Kiểu gì cũng phải cơm thôi chị, cơm với xì dầu mấy cũng ăn được :p
- Nước đậu nay đã chịu uống rồi ạh, Nhưng cấm nói nước đậu bảo là nước Chè thì uống, chán chị nhỉ ;). Nguyên nhân là do mấy lần đi ăn ngoài hàng thấy ba mẹ uống nước chè, trà con đòi uống. ba mẹ bảo không được uống đâu mất ngủ. Nhưng bé con vẫn đòi uống và uống nhiều nữa thành ra bảo nước chè là uống hi.hi
- Cái vụ cắt móng tay em chẳng làm được, bé con toàn cắn móng tay thôi chị, bảo gì nói gì kể cả đánh hay dọa nạt con cũng không nghe. Đi học về có hôm tay đỏ hết cả, chảy máu vì cắn nhiều quá ..
- Cái món nước muối sinh lí thì duy trì được sáng và tối chị ạh.
Àh hôm rồi em cho cháu đi khám tai mủi họng thì bs bảo viêm mủi và cho dùng thuốc. Em ráng chờ tuần này đi thử máu , nếu kết quả bình thường thì em sẽ cho uống thuốc theo bs kê. Vì thực ra cũng không hào hứng vụ thuốc KS cho lắm chị ơi.
- Chị cho em hỏi nốt, con gái tối đi ngủ rất khó lên giường rất lâu sau mới ngủ được. cũng tìm mọi cách mà chưa giải quyêt được gì, chị có bi kíp gì thì alo lên đây cho em học theo với nhé.
Cám ơn chị @};-:-*

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

@ Su: Con ngủ hẵng cắt chứ, ngủ say rồi ko biết gì nữa đâu cắt thoải mái đi em chứ ai lại để nó cắn đau tay lắm.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

@ Su: Con ngủ hẵng cắt chứ, ngủ say rồi ko biết gì nữa đâu cắt thoải mái đi em chứ ai lại để nó cắn đau tay lắm.
chị ơi, có móng thì cắt lúc nào cũng được, nhưng mà nó có kịp mọc lên đâu, vì bé con toàn cắn thôi, bình thường người ta cái móng dài đẹp nhưng bé con nhà em thì cụt ơi là cụt, hi.hhi

59
0
0

meomeomeo26

Con 16 tháng thì cũng dùng được chiết xuất hạt bưởi nước đó rồi đấy mẹ Cún con ạ, vì đợt hàng này CXHB ko pha bằng rượu mà.

Nhưng dùng cho con chừng 3-6 giọt / lần thôi nhé,

- Nếu dùng để dự phòng thì chỉ cần dùng từ 3-6 giọt một lần vào buổi sáng

- Nếu dùng để chữa khi con ốm thì liều tương tự như vậy nhưng ba lần / ngày

Sỏi thận và nang thận đều uống được L52 mẹ Cún con ạ,

H
Chị ơi cho em hỏi dùng CXB nước cho bé 4tuổi vào buổi sáng trước khi ăn thì có hại bao tử không ạ, vì bé em sáng dậy là đi học và ăn sáng ở trường nên chỉ có cách cho uống trước khi ăn thôi ạ.
Em cảm ơn chị.

62
0
0

me tom09

Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

C ơi, con e thuộc dạng gầy, cũng hay ốm lắm. E cho uống CXHB vào buổi sáng hằng ngày, mỗi lần 5 giọt có ảnh hưởng gì ko c ( cháu được 30 tháng)?. Dạo này e thấy cháu sổ mũi, ho có đờm nữa e định cho uống L52 thêm vào buổi sáng 5 giọt ngày 2 lần. E đã cho uống Atussin thấy ban đêm đỡ ho, ban ngày thấy ho nhiều c ah. Có gì c tư vấn giúp e với, thanks c nhiều.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

C ơi, con e thuộc dạng gầy, cũng hay ốm lắm. E cho uống CXHB vào buổi sáng hằng ngày, mỗi lần 5 giọt có ảnh hưởng gì ko c ( cháu được 30 tháng)?. Dạo này e thấy cháu sổ mũi, ho có đờm nữa e định cho uống L52 thêm vào buổi sáng 5 giọt ngày 2 lần. E đã cho uống Atussin thấy ban đêm đỡ ho, ban ngày thấy ho nhiều c ah. Có gì c tư vấn giúp e với, thanks c nhiều.
Có cho con ăn sữa Nấm Kefir khi nào chưa mẹ Tom. Nếu chưa thì nên cho con ăn, béo cực nhanh hi.hi

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Có cho con ăn sữa Nấm Kefir khi nào chưa mẹ Tom. Nếu chưa thì nên cho con ăn, béo cực nhanh hi.hi
Eo ơi chua lắm, chị đã làm thử (cho chị) 1 đợt nhưng rồi bỏ vì chị ko chơi được các món chua
hehe

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Eo ơi chua lắm, chị đã làm thử (cho chị) 1 đợt nhưng rồi bỏ vì chị ko chơi được các món chua
hehe
ôi sao lại chua chị Ong, ngon như sữa chua bình thường thôi mà. Hay chị nuôi nhiều nấm quá nên bị chua. hi.hi

62
0
0

me tom09

Tom ăn sũa chua Kefir của Vinamilk từ nhỏ đến giờ mà có mập đc đâu, me su ơi!hic

595
0
0

Vigisa

@MeLuti: Chị ơi em muốn nhờ chị tư vấn một chút nhưng em không gửi được thư cho chị vì hòm thư của chị hình như đầy quá.

117
0
0

thu2008

Mẹ Luti ơi, em thấy chị có nói đến nước tỏi chị tự làm, vậy cách làm thế nào và cách dùng nữa, chị hướng dẫn em với ạ.

510
0
0

MeLuti

@MeLuti: Chị ơi em muốn nhờ chị tư vấn một chút nhưng em không gửi được thư cho chị vì hòm thư của chị hình như đầy quá.
Ôi mình thật là có lỗi quá, ko biết là có bài bạn gửi, giờ nếu còn kịp giúp bạn chút gì thì bạn gửi tin nhán nhé, mình vừa xóa bớt tin nhắn rồi

Nhiều lúc ở bên này mình ko vào được chia sẻ tình thương, xin lỗi bạn nhiều

Thu 2008
Mẹ Luti ơi, em thấy chị có nói đến nước tỏi chị tự làm, vậy cách làm thế nào và cách dùng nữa, chị hướng dẫn em với ạ.
Bạn ơi cách mình thường làm là :

- Mua nước muối 9 phần nghìn ở hiệu thuốc (chai dịch truyền hoặc ống nhỏ)

- mua một lọ thuốc nhỏ mũi hoặc nhỏ mắt loại lọ nhựa có phần nhỏ thuốc dài dài ra ấy, ở hiệu thuốc về đổ hết đi, giữ lấy cái lọ, rửa sạch, tráng nước sôi một hai lần cho sạch rồi đổ nước muối chín phần nghìn vào lưng lọ

- Tỏi 2-3 nhánh bóc vỏ dùng cái ép tỏi đã rửa sạch ép lấy vài giọt , nếu thấy có bã thì lọc chút (qua miếng gạc y tế ấy nhé) cho sạch rồi cho vào lọ nước muối chín phần nghìn đã chuẩn bị sẵn ấy nhé

- Về liều lượng thì cứ tăng dần theo lứa tuổi, ví dụ nếu cho trẻ sơ sinh dưới 6 tháng thì chỉ nên cho từ 1-2 giọt vào cái lọ nước muối 5ml đó thôi, còn nếu trên 6 tháng có thể cho đến 6 giọt, trên 1 tuổi đến 3 tuổi cho chừng 4-5 giọt, lớn hơn có thể tăng thêm chút

- Nước tỏi này rất lành nên có thể dùng để rửa mũi 3-5 lần / ngày và dùng dài ngày được bạn ạ

- Lọ nước pha xong có thể để được chừng 2-3 ngày nên có thể pha vài lọ sẵn để vào cánh cửa tủ lạnh bạn ạ, nhớ là nếu để dùng cho trẻ bé thì nên lấy ra trước chừng 1 - 2 h cho khỏi lạnh nhé

Nói thêm chút về nước tỏi chống cúm

Hồi mình còn nhỏ, học lớp 1-2 cứ lúc nào có dịch cúm là các cô y tế thị trấn lại mang nước tỏi qua nhỏ vào mũi trẻ con để phòng bệnh, cả lớp đứng xếp hàng, cô cầm cái ống đi nhỏ vào mũi mối đứa 1 cái, mùi tỏi cay nồng nồng mà dễ chịu.

Bản thân mình từ nhỏ đến lớn chỉ có mỗi cái thuốc nhỏ mũi tỏi này thôi, chưa từng phải dùng bất cứ loại thuốc nhỏ mũi nào, thằng cu nhà mình thì thay phiên giữa nước tỏi, Prorhinel là đủ đấy.

117
0
0

thu2008

Chị Luti ơi, em đã lấy CXHB đợt vừa rồi nhưng chưa cho bé dùng vì con em đang về quê, chị cho em hỏi cái này dùng quanh năm được không ạ hay theo đợt? Em cảm ơn chị!

23
0
0

huyenpg

Các chị ơi, mẹ Luti ơi

Em đã lấy CXHB và L52 về, hiện đang cho con (23 tháng) uống CXHB ngày 5 giọt và L52 dự phòng (ngày 4 giọt/lần x 2 lần) vì bé mới đi nhà trẻ. Tuy nhiên mấy ngày nay con bé nhà em lại k ho, k sổ mũi nhưng mũi đặc và vàng, em phải nhỏ muối sinh lý cả lọ rồi hút mới ra. Em cũng có thấm L52 vào tăm bông lau mũi rồi ạ. Hôm nay đi học cô giáo lại bảo bắt đầu sổ mũi nhiều, mũi vàng.

Cả nhà hướng dẫn em sử dụng L52 như thế nào trong trường hợp này với ạ. Có cần kết hợp thêm thuốc gì thì mách giúp em với.

Em cảm ơn mọi người nhiều ạ.