Tham vấn dinh dưỡng

3
0
0

nhohocbai

Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Chào bác Lương Tâm!
Bác cho em hỏi : con em sinh tháng 11 năm 2004, cháu gần 5 tuổi rồi mà chỉ nặng 14kg thôi. Từ bé cháu đã bị thiếu canxi rồi. Lúc khoảng hơn 1 tháng khi cháu dướn người thì tay hơi run, em đã cho cháu đi khám BS tại BV Saintpaul, BS bảo cháu bị thiếu canxi nên y/c cho tắm nắng và bổ sung canxi. Từ nhỏ cháu đã yếu và lười ăn rồi, cũng thường bị ốm nên hay phải tiêm kháng sinh. Hiện nay, răng cháu đã bị sún mấy cái rồi, tự gẫy bác ạ. Em lo lắng quá, không biết phải làm sao. Nhờ bác tư vấn giúp em với!!!

431
0
0

luongtam

Chào bác Lương Tâm!
Bác cho em hỏi : con em sinh tháng 11 năm 2004, cháu gần 5 tuổi rồi mà chỉ nặng 14kg thôi. Từ bé cháu đã bị thiếu canxi rồi. Lúc khoảng hơn 1 tháng khi cháu dướn người thì tay hơi run, em đã cho cháu đi khám BS tại BV Saintpaul, BS bảo cháu bị thiếu canxi nên y/c cho tắm nắng và bổ sung canxi. Từ nhỏ cháu đã yếu và lười ăn rồi, cũng thường bị ốm nên hay phải tiêm kháng sinh. Hiện nay, răng cháu đã bị sún mấy cái rồi, tự gẫy bác ạ. Em lo lắng quá, không biết phải làm sao. Nhờ bác tư vấn giúp em với!!!
Cho đi kiểm tra lại canxi xem còn thiếu đến đâu.
Cân nặng thấp quá. Cần tăng cân để phát triển tốt cả về thể lực và trí tuệ. Bé quá là sang năm đi học vất vả lắm đấy.

3
0
0

nhohocbai

Cho đi kiểm tra lại canxi xem còn thiếu đến đâu.
Cân nặng thấp quá. Cần tăng cân để phát triển tốt cả về thể lực và trí tuệ. Bé quá là sang năm đi học vất vả lắm đấy.
Vâng, kiểm tra lại canxi ở đâu bác nhỉ? Con em đứa đầu thì béo tròn, đứa sau thì còi vậy đấy bác ạ, chả là ox nhà em bị tiểu đường, khi e có thai cháu được 4 tháng thì bố cháu gầy nhanh, uống nước nhiều, mệt mỏi. Cũng tội nghiệp cháu chắc yếu từ trong bụng mẹ nên bây giờ mới thế phải không ạ?

Theo bác em phải làm sao bây giờ?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Vâng, kiểm tra lại canxi ở đâu bác nhỉ? Con em đứa đầu thì béo tròn, đứa sau thì còi vậy đấy bác ạ, chả là ox nhà em bị tiểu đường, khi e có thai cháu được 4 tháng thì bố cháu gầy nhanh, uống nước nhiều, mệt mỏi. Cũng tội nghiệp cháu chắc yếu từ trong bụng mẹ nên bây giờ mới thế phải không ạ?

có ai chỉ giúp thông tin này không?
Nhà cháu cũng đang muốn tìm địa chỉ đi khám cho con
:-*

5
0
0

sauthienthu

Nói chung về vấn đề dinh dưỡng cũng như còi xương thì có thể khám ở khoa dinh dưỡng BV Nhi nào đó hoặc Viện dinh dưỡng thì tốt hơn nhưng không lên kỳ vọng quá vì BS dinh dưỡng cũng không phải là thần tiên đâu. Cơ thể mỗi cháu 1 khác,sự hấp thu khác nhau,chuyển hóa khác nhau lên dù có kinh nghiệm đến mấy thì lần đầu khám cũng khó có kết quả ngay đâu. Nói chung phải dựa vào kinh nghiệm của BS + bà mẹ hay người trực tiếp chăm trẻ nhiều nhất trong thời gian dài mới cải thiện được vấn đề.

5
0
0

sauthienthu

Để so sánh hay biết chính xác con mình có bị thiếu cân hay không, có bị thấp hơn hay không, có bị còi xương hay không thì các mẹ có thế tham khảo bảng biểu gới hạn bình thường của trẻ em châu Á,cái bảng này có ở hầu hết các sổ khám bệnh chuyên về Nhi khoa hoặc ngay ở vỏ các hộp sữa cũng có đấy.
Chúc các cháu nhà ta đứa nào trông cũng bụ bẫm và kháu khỉnh để tương lai đất nước mình toàn người mẫu chứ không thấp bé như em

1
0
0

mebibi

Bác sĩ ơi, em mới tham gia diễn đàn. Em vữa gõ những dòng này vừa chảy nước mắt. Sao con em chẳng chịu ăn gì cả. Cháu được 14 tháng mà có 9kg thôi, cao 80cm, mọc 14 cái răng. Cháu biếng ăn từ bé, hay bị ốm vặt như ho, sổ mũi, sốt... Sữa mẹ cũng ít, gần như chỉ bú chơi thôi. Trước thì ngày ăn được 3 bát cháo mặn (khoảng 200ml/bát), uống hai lần sữa tổng cộng 350ml. Ngoài ra ăn thêm được ít hoa quả. Nhưng để ăn được thế thì phải chơi đủ trò hoặc không thì ép ăn. Đã 2 tháng nay cháu cứ loanh quanh ở 9kg, cứ lên được chút lại ốm, lại sút.

Vừa rồi cháu bị viêm Amidan, ăn vào là nôn trớ ra, phải vào BV truyền nước 3 ngày. Sau trận ốm đó về nhà chẳng chịu ăn gì cả. Chơi, dụ bé cũng không ăn, mà ép bé cũng không chịu há mồm ra. Đã 4 ngày nay rồi, mỗi ngày bé chỉ ăn chng chục thìa cháo và uống được hơn 100ml sữa, thêm được chút hoa quả thôi. Em cũng cố chế íiến món ăn ngon miệng, chia nhỏ bữa ăn. chơi trò chơi... nhưng bé cứ thấy cái thìa giơ đến miệng là mím chặt lại lắc đầu. Nếu bị ép là khóc hờn nức nở.
Em căng thẳng quá, cũng chẳng biết làm thế nào nữa. Em đã từng cho bé uống nhiều loại men tiêu hóa, thuốc bổ, kẽm.... nhưng cũng không cải thiện được mấy. Em đang trộm nghĩ hay là cho con uống Dynamogen cho có cảm giác ăn trở lại. Nhưng lại sợ tác dụng phụ của nó.

Con em đến nay vẫn chưa biết đứng, biết đi. Đi men, bò, leo trèo khá tốt. Như vậy có làm sao không chị. Chị cho em một lời khuyên đi. Hay em mang cháu đến chị khám nhé. Em hoang mang lắm chị ạ, sao em không thể nuôi con bình thường như người khác.

713
0
16

Virgo2007

Member

Bác sĩ ơi, em mới tham gia diễn đàn. Em vữa gõ những dòng này vừa chảy nước mắt. Sao con em chẳng chịu ăn gì cả. Cháu được 14 tháng mà có 9kg thôi, cao 80cm, mọc 14 cái răng. Cháu biếng ăn từ bé, hay bị ốm vặt như ho, sổ mũi, sốt... Sữa mẹ cũng ít, gần như chỉ bú chơi thôi. Trước thì ngày ăn được 3 bát cháo mặn (khoảng 200ml/bát), uống hai lần sữa tổng cộng 350ml. Ngoài ra ăn thêm được ít hoa quả. Nhưng để ăn được thế thì phải chơi đủ trò hoặc không thì ép ăn. Đã 2 tháng nay cháu cứ loanh quanh ở 9kg, cứ lên được chút lại ốm, lại sút.

Vừa rồi cháu bị viêm Amidan, ăn vào là nôn trớ ra, phải vào BV truyền nước 3 ngày. Sau trận ốm đó về nhà chẳng chịu ăn gì cả. Chơi, dụ bé cũng không ăn, mà ép bé cũng không chịu há mồm ra. Đã 4 ngày nay rồi, mỗi ngày bé chỉ ăn chng chục thìa cháo và uống được hơn 100ml sữa, thêm được chút hoa quả thôi. Em cũng cố chế íiến món ăn ngon miệng, chia nhỏ bữa ăn. chơi trò chơi... nhưng bé cứ thấy cái thìa giơ đến miệng là mím chặt lại lắc đầu. Nếu bị ép là khóc hờn nức nở.
Em căng thẳng quá, cũng chẳng biết làm thế nào nữa. Em đã từng cho bé uống nhiều loại men tiêu hóa, thuốc bổ, kẽm.... nhưng cũng không cải thiện được mấy. Em đang trộm nghĩ hay là cho con uống Dynamogen cho có cảm giác ăn trở lại. Nhưng lại sợ tác dụng phụ của nó.

Con em đến nay vẫn chưa biết đứng, biết đi. Đi men, bò, leo trèo khá tốt. Như vậy có làm sao không chị. Chị cho em một lời khuyên đi. Hay em mang cháu đến chị khám nhé. Em hoang mang lắm chị ạ, sao em không thể nuôi con bình thường như người khác.
Huhu, đừng quá căng thẳng bạn ơi. Chắc bé mới ốm dậy nên khó chịu, chưa muốn ăn đấy mà. Con không ăn là nỗi đau khổ lớn nhất của các bà mẹ. Con mình 19 tháng cũng có 9,7kg thôi, cũng stress lắm. Tầm 14th như con bạn bây giờ cũng chưa biết đi, răng cũng mọc tốt. Bây giờ bé được 20 tháng rồi mình cho con đi học, trộm vía, đỡ stress hơn, được 10kg rồi.
Cố gắng lên bạn ạ, bọn trẻ con nó thử thách sự kiên nhẫn của tụi mình đấy mà, cứ vác nó đến bác lươngtâm, bác xử lý hết, bác nhỉ, hehe

2,080
0
0

Mẹ Bibi ơi, đừng buồn Bối Bối nhà này 19 tháng 9kg nhé . Vậy mà tớ có buồn đâu hiiii cười lên néh .

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mebibi đừng lo nhé, Nem nhà mình giờ 20 tháng cũng chừng ý cân thôi, thỉnh thoảng ốm, đi thì 15-16tháng bắt đầu mới biết đi nhé nhưng mà biết nói sớm. Đừng lo quá nhé, mỗi trẻ mỗi sức phát triển.:x

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Bé nhà mình giai đoạn sau 1 tuổi đứng nguyên con số 9 năm tháng liền
Bạn thử cho uống mấy loại vitamin kích thích ăn uống xem (hình như là Kid grow gì đấy, mình ko nhớ)

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Chị ơi, con em 20 tháng, ăn tốt, ngủ tốt,9tháng đã đi rồi, 12kg; trộm vía dễ nuôi, ít ốm >> mỗi tội: có 83cm, 12 răng. Hồi nhỏ em cho con uống Vit D (nhưng k đều, vì thấy cháu biết đi sớm). Nhưng tóc cháu từ nhỏ đã có hiện tượng rụng tóc hình vành khăn, em cho tắm nắng nhiều mà mãi nó k mọc tóc. Hiêẹ nay em đang cho uống ngày 2giọt Vit D + cứ 1 tháng 10 ngày cho uống canxi corbiere + thỉnh thoảng bổ xung vitamin tổng hợp >> như thế đã đúng cách chưa chị.(mong tin chị@};-@};-)

2
0
0

khanhchi

Chị luongtam ơi, em có nhiều thắc mắc muốn hỏi chị lắm. Chị giúp em với nhé !!
Con em được gần 5 tháng, nặng 6.5kg, dài 63cm. Con em bú sữa mẹ hoàn toàn. Khoảng 1, 2 tháng nay con em thường rụng tóc phía trên gáy, không hiểu có phải rụng tóc hình vành khăn không, nhìn đầu bé như đội mũ lông ấy, vì toàn tóc ở phía trên là dài và nhiều thôi. Em có cho con uống 1,2 giọt vitaminD3 1 ngày (cũng không đều lắm vì tính em đoảng, hay quên). Cũng gần 2 tháng rồi con nhiều dãi, thích mút và gặm linh tinh mà chưa thấy mọc răng, đã lẫy được khi được 3 tháng.
Ngoài ra hàng ngày em uống 1 ống Calcium Corbiere 10ml, 1 viên Obimin, em ăn uống bình thường. Tuy nhiên em vẫn phân vân là liệu canxi có qua sữa mẹ để con bú không vậy chị ? Em sợ là con vẫn thiếu canxi hay D. Đợt này gió mùa, nhà em hướng gió Đông Bắc nên cả tháng nay em không dám cho con phơi nắng. Bé nhà em mới gàn 5 tháng thì có cho bé uống trực tiếp canxi được không ?
Em cho con tập ăn dặmbằng bột Hipp được mấy ngày nay, từ 2 ngày nay thấy con có biểu hiện nổi mẩn đỏ quanh miệng, trên mình, thở khò khè. Em nghĩ là dị ứng thức ăn nên dừng ăn rồi. Nhưng em vẫn đang phân vân chưa biết nên cho con ăn thêm thế nào, chị cho em vài thực đơn cho bé với. Em có cho con ăn thử nước cơm pha sữa mẹ rồi nhưng thấy loãng quá, con ăn chưa thấm thía gì. Nhìn nó thòm thèm khi người lớn ăn mà tội lắm, bú sữa mẹ có vẻ chưa đủ nhu cầu.
Em hỏi nhiều quá, mong chị thông cảm, vì em mới nuôi đứa đầu, tuổi còn trẻ nên còn bỡ ngỡ lắm.

431
0
0

luongtam

Em đến các bệnh viện đều có thử được nồng độ canxi máu đấy.

431
0
0

luongtam

Lượng ăn của con em hơi ít thôi. Cân nặng hơi thiếu. Chưa biết đi thì là có chậm rồi.
Em đưa con đến khám để hướng dẫn cách tập. Chị sẽ xem tình trạng thế nào bổ sung các thuốc khác xem có cải thiện hơn không.

431
0
0

luongtam

Chị ơi, con em 20 tháng, ăn tốt, ngủ tốt,9tháng đã đi rồi, 12kg; trộm vía dễ nuôi, ít ốm >> mỗi tội: có 83cm, 12 răng. Hồi nhỏ em cho con uống Vit D (nhưng k đều, vì thấy cháu biết đi sớm). Nhưng tóc cháu từ nhỏ đã có hiện tượng rụng tóc hình vành khăn, em cho tắm nắng nhiều mà mãi nó k mọc tóc. Hiêẹ nay em đang cho uống ngày 2giọt Vit D + cứ 1 tháng 10 ngày cho uống canxi corbiere + thỉnh thoảng bổ xung vitamin tổng hợp >> như thế đã đúng cách chưa chị.(mong tin chị@};-@};-)

Chiều cao thì không lo lắm nhưng mà ít răng quá.
Canxi uống 1 đợt 1 hộp liền xem răng có nhú nhanh hơn không nhé.

431
0
0

luongtam

Chị luongtam ơi, em có nhiều thắc mắc muốn hỏi chị lắm. Chị giúp em với nhé !!
Con em được gần 5 tháng, nặng 6.5kg, dài 63cm. Con em bú sữa mẹ hoàn toàn. Khoảng 1, 2 tháng nay con em thường rụng tóc phía trên gáy, không hiểu có phải rụng tóc hình vành khăn không, nhìn đầu bé như đội mũ lông ấy, vì toàn tóc ở phía trên là dài và nhiều thôi. Em có cho con uống 1,2 giọt vitaminD3 1 ngày (cũng không đều lắm vì tính em đoảng, hay quên). Cũng gần 2 tháng rồi con nhiều dãi, thích mút và gặm linh tinh mà chưa thấy mọc răng, đã lẫy được khi được 3 tháng.
Ngoài ra hàng ngày em uống 1 ống Calcium Corbiere 10ml, 1 viên Obimin, em ăn uống bình thường. Tuy nhiên em vẫn phân vân là liệu canxi có qua sữa mẹ để con bú không vậy chị ? Em sợ là con vẫn thiếu canxi hay D. Đợt này gió mùa, nhà em hướng gió Đông Bắc nên cả tháng nay em không dám cho con phơi nắng. Bé nhà em mới gàn 5 tháng thì có cho bé uống trực tiếp canxi được không ?
Em cho con tập ăn dặmbằng bột Hipp được mấy ngày nay, từ 2 ngày nay thấy con có biểu hiện nổi mẩn đỏ quanh miệng, trên mình, thở khò khè. Em nghĩ là dị ứng thức ăn nên dừng ăn rồi. Nhưng em vẫn đang phân vân chưa biết nên cho con ăn thêm thế nào, chị cho em vài thực đơn cho bé với. Em có cho con ăn thử nước cơm pha sữa mẹ rồi nhưng thấy loãng quá, con ăn chưa thấm thía gì. Nhìn nó thòm thèm khi người lớn ăn mà tội lắm, bú sữa mẹ có vẻ chưa đủ nhu cầu.
Em hỏi nhiều quá, mong chị thông cảm, vì em mới nuôi đứa đầu, tuổi còn trẻ nên còn bỡ ngỡ lắm.
Con em 5 tháng thì có thể ăn bột được rồi. Tùy từng trẻ mà lượng ăn có thể là 60-100, thậm chí 150ml/ bữa. Bắt đầu bằng bột ngọt. Bột ăn liền thì tiện vì lượng ăn của con ít. Ngừng bột Hipp cho đến khi các triệu chứng của con hết, cho ăn lại (với lượng ít thôi). Nếu vẫn bị như vậy thì là dị ứng thật. Đổi loại khác hoặc tự nấu bằng bột gạo.
Con có thể uống canxi được.

2
0
0

khanhchi

Em cảm ơn chị nhiều nhiều lắm. Cún nhà em đúng là dị ứng với Hipp, em thử rồi. Em chuyển sang Nestle thì ổn. Nhưng giờ lại sinh ra vấn đề mới là cô nàng không thích bột ngọt, thích hơi mằn mặn cơ. Bột ngọt là cô ấy phun phì phì và quay ngoắt đi :-&. Em lại sợ ăn mặn sớm quá không tốt cho thận bé (em thấy sách cẩm nang dạy thế mà lị, em biết gì đâu, hì hì) nên chỉ dám cho cực kì ít mặn thôi.
Mà nàng thích ăn trứng lắm (giống hệt em hồi bé) nên em cho ăn tuần 2,3 bữa trứng, mỗi bữa hơn 1/2 lòng đỏ. Nàng đánh bay, có cho ăn thêm vẫn hết ấy chứ. Em cho ăn trứng như vậy có hơi nhiêu không chị nhỉ?
À, còn về vụ canxi, chị cho em hỏi thêm. Nếu cho bé uống thì uống loại gì và liều lượng bao nhiêu thì ổn ạ ? Canxi và vitaminD có phải uống cách nhau ra hay uống chung với nhau cho tiện được ? Bé uống canxi rồi thì em có cần uống thêm không ?
May quá vào đây có chị nhiệt tình chỉ dẫn. Em gà mờ toàn tập về việc nuôi con chị ạ.

3
0
0

TaDinhAnh

Chị luongtam ơi!
Ku nhà em 6.5 tháng, 8.5 kg dài khoảng 72 cm gì đó. Khoảng 2 tháng nay không tăng cân chị à. Ku nhà em lười uống sữa lắm, mẹ đi làm ở nhà bà ép đựoc 2 lần : mỗi lần 120ml ( may rủi có khi được 140 cũng có khi đựoc 80ml), nói chung là lười ăn. Ngoài ra 2 bữa bột + hoa quả nghiền ( e chưa cho ăn sữa chua hay phomai, váng sữa, ít nhất phải 9 tháng mới cho ăn mấy thứ đó được đúng k chị).
Đợt trước cháu có rụng tóc e cho uống Aquadetrrim nên k rụng nữa, nhưng vấn đề dạo này về đêm ngủ k ngon giấc, hơi 1 tí là ọ ọe, mẹ bế trên tay cứ ưỡn nhất định k chịu ngủ tiêp, chỉ khi cho ti thì ngủ nhưng chỉ được 1 lát là lại o ọe tiếp. Cứ tình trạng thế này mẹ chít mất.E có đính chính thêm bé nhà em k lẫy chị à, chỉ lẫy vài cái rồi bỏ luôn. E hỏi chút là k lẫy thì bé có bò k chị, bé đang tập ngồi. Nói chung rất nghịch ngợm, tay chân cứng cáp k hiểu sao lại k lẫy.Ngủ đêm k ngon giấc có phải do thiếu canxi k chị.E có phải đưa cháu đi khám k chị?Cho cháu uông gì để cháu ăn ngon miệng và chịu ăn hơn, hấp thụ tốt hơn.Mong tin chị.

39
0
0

methangcun

mẹ tadinhanh oi tuy me no k hoi minh nhung minh dc biet theo nhung gi bsi chi bao thi minh mach cho me no nha: minh sinh 2 dua nha minh deu o vien Viet Phap, ma ban cung biet roi benh vien nay toan bsi gioi ma rat nh bsi nuoc ngoai nua. sinh xong sau khi xuat vien bsi ke don thuoc cho minh mua cho be de ve nha uong gom 1 lo canxi nuoc moi ngay uong 2 giot vao buoi sang trc 11h la tot nhat. ma phai hoa voi sua cua me. ban vat sua vao cai thia nho xong roi nho thuoc vao roi cho be uong. cu cho uong that deu dan dung quen nha. ma thuoc nay uong den khi be dc 18 thang thi nghi. minh thay be lon nha minh dc hon 4 thang da moc rang roi, ma moc 4 cai cung 1 luc. va cu cach 1 thang la moc 2 cai. bay gio be nha minh dc 20 thang moc dc 18 cai roi. con 2 cai rang ham nua la het. be nha minh trom via dc cai la khoe manh it om nhung cham len can. minh rat cham, an uong du thu va uong sua pediasua nhung van k len dc la bao. minh cung lo nhung hom anh ban bsi cua chong minh den choi thi anh y bao do be nha minh bi nong nen an k hap thu. an dc bao nhieu la ra mo hoi het. con em be thu 2 thi minh cung dang cho uong cãni nuoc nhu be dau. 6 thang hon 7kg dang tap an dam roi. con neu nhu me no van lo k yen tam thi cu cho be di kham xem the nao nha. chuc be an nhieu chong lon.:cstt07: