Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Cả nhà ơi mọi người làm vườn bằng găng gì? Găng cao su, găng y tế hay găng bảo hộ LĐ bằng vải dày?

250
0
0

tanh

Em thì "tay không bắt giặc..." hix, em cũng fải kiếm đôi găng cao su thôi (nhưng găng y tế sát tay dùng thích hơn đó chị:) )

792
0
0

J.C

e nông dân Việt Nam chính hiệu, làm vườn bằng tay không :D, mà làm gì cũng bằng tay không hết, sau khi làm vườn xong thì tay đầy đất, rửa mất bao lâu..

213
0
0

Phuong Thuan

e nông dân Việt Nam chính hiệu, làm vườn bằng tay không :D, mà làm gì cũng bằng tay không hết, sau khi làm vườn xong thì tay đầy đất, rửa mất bao lâu..
hì, chị cũng thế, toàn tay ko bắt giặc. phân tro gì cũng dùng tay tất :p

1,492
1
0

songviet09

Em cũng tay k bắt giặc mặc dù nhà em nhiều găng tay bảo hộ lắm. Hôm nọ trộn phân gà mà k đeo khẩu trang....mù mịt luôn á:D.

Nhà mình ai làm nông dân PRo mà cần găng tay tớ cho vài đôi.

250
0
0

tanh

Haha, ra nhà mình toàn nông dân tay đất hết cả à, thế mà ko ai bị mất nhẫn như mình :(( Em chỉ đi găng lúc đập than thôi, còn thì muốn hưởng thụ cảm giác chân thật :))

320
0
0

Em phe hình mới toanh đây:

Hoa bướm cây bé tin hin mà hoa nụ rầm rộ:

Đám này mới gieo:

Cúc vàng:

Thược dược:

Violet rất èo uột, em ko có duyên trồng đám này, trồng ở đâu cũng đi cả:

Đám ở nhà thì vẫn giậm chân tại chỗ như thế này bao lâu rồi, em ko tách ra vì tách ra thì chúng cũng tèo như mấy đợt trước:

DYT em mua về thì hoa "biến hình" thành thế này:

Tỉ muội mới nở:

4-5 chậu cúc vàng của em vẫn đều tươi tốt (cúc magic thì đi hết):

2 chậu DYT còn lại từ vườm ươm, mãi chưa thấy hoa:

Hết hoa, đến rau:
Hạt cải:

Su hào:

Hành:

Trồng hoa, trồng rau xong, giờ đến tiết mục trồng lúa (các chậu cây lúa cũng mọc lên kinh lắm, suốt ngày phải đi tuốt lúa):

Rồi cũng bắt chước chị tuyen_virgo, ngắt trầu bà cho thành thủy sinh :)) :

Toàn cảnh, tạo 1 chút xanh trong phòng, hay phết ạ:

792
0
0

J.C

:D, vì chị không có nhẫn e ạ, chị cũng mất nhiều nhẫn rồi, lúc rửa bát, lúc tắm, và cả tự nhiên mất nữa (sao lại thế nhỉ?).. mà toàn nhẫn vàng chứ, huhu, vàng giờ tăng giá nghĩ lại thấy tiếc quá :p

1,492
1
0

songviet09

Tanh: chị nói em nghe, từ hồi làm nông dân chị đã không còn đeo nhẫn nữa ( kể cả nhẫn cưới ). Mấy thứ trang sức bi giờ đối với chị nó không lung linh bằng ...hoa. Khoe khéo là hôm qua c cũng đc chồng gạ gẫm mua cho cái nhẫn nhg gặp được ngay lời từ chối thẳng thừng, hí hí...

Nhà Cuộc sống tươi đẹp ở đâu mà cũng có vườn rộng thế? thoải mái làm nông dân.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Thích cái bài post của chị Ủn ỉn quá mà nút thanks mất tiêu. :D. Em cũng ủ mưu trồng lúa lâu rồi ý :p, mà ko biết kiếm thóc ở đâu, hihihi. Chị trồng cây gì cũng lên xanh tốt, đúng là có bàn tay vàng (e thì thích gold hơn green :))). Hôm nào cho e tạt qua cái vườn thượng uyển nhà chị nhé :D
à, chị Ủn ỉn, cây DYT của chị thiếu chất đấy, bón phân đầy đủ thì hoa nó to đoành ra. Nhưng e cũng chẳng biết thiếu chất j, khi nào e chăm chỉ bón phân thì nó nhiều hoa mà hoa to, còn ko thì lác đác và hoa nhỏ hơn, kể cả Morning glory cũng vậy ạ.

320
0
0

Cả nhà ơi mọi người làm vườn bằng găng gì? Găng cao su, găng y tế hay găng bảo hộ LĐ bằng vải dày?
Em mua đôi găng ở Daiso, ôm tay, dài quá cổ tay, mặt trong (lòng bàn tay) bằng cao su màu xanh, dầy, sần sần, mặt ngoài bằng vải len màu vàng, thoáng. Nói chung là em thích dùng đôi này.

813
0
0

coldmoon1990

Lý thuyết thì nên đeo găng em ạ. Nếu không tay bị sước măng rô đau lắm. Chị có đủ loại găng, cực xịn có, xịn vừa có, rởm có, cực rởm có. Tùy làm gì mà đeo găng gì nhé loakèn. Loại găng tiện lợi nhất, được dùng thường nhất là găng lười màu da, đeo găng mà absolutely là như không đeo gì luôn he he he.

Về lý thuyết thì của đáng tội cũng nên mang găng. Nhưng chị cũng toàn lươi huyền lười thôi.

Em cũng tay k bắt giặc mặc dù nhà em nhiều găng tay bảo hộ lắm. Hôm nọ trộn phân gà mà k đeo khẩu trang....mù mịt luôn á:D.

Em có dư thì cho chị nhé. Chị cũng nông dân ngấp nghé pro rồi.

250
0
0

tanh

Tanh: chị nói em nghe, từ hồi làm nông dân chị đã không còn đeo nhẫn nữa ( kể cả nhẫn cưới ). Mấy thứ trang sức bi giờ đối với chị nó không lung linh bằng ...hoa. Khoe khéo là hôm qua c cũng đc chồng gạ gẫm mua cho cái nhẫn nhg gặp được ngay lời từ chối thẳng thừng, hí hí...

Hihi, vàng ko bằng hoa ạ? thế nè anh nhà chị dễ mua quá rồi, cứ hoa mà chơi nhỉ :D
Nhà chị CSTĐ công nhận thích, vừa có chỗ trồng trên ban công vừa có vườn, thảo nào chị mua cây mua hoa nhiều thế, hi, cho em đến thăm vườn tược zới! Đám violet con của nhà em cũng thế, èo uột, hix, còn cúc thì die hết, nên em chẳng mua cây mầm nữa. Nhìn cosmos của chị thích quá luôn!!!

:D, vì chị không có nhẫn e ạ, chị cũng mất nhiều nhẫn rồi, lúc rửa bát, lúc tắm, và cả tự nhiên mất nữa (sao lại thế nhỉ?).. mà toàn nhẫn vàng chứ, huhu, vàng giờ tăng giá nghĩ lại thấy tiếc quá :p
Nghĩ lại mới thấy tiếc ạ, thế là lúc mất chẳng tiếc gì rồi, haha, thế nè ở cạnh chị JC sướng phải biết, "tự nhiên" mất nhẫn liên tục :))

320
0
0

Em trước chưa trồng cây đã mấy lần mất nhẫn nên đã lâu rồi ko đeo nhẫn, kể cả nhẫn cưới, ko lo mất nữa hehe. Chồng em mà gạ em mua nhẫn thì em vẫn gật đầu rầm rầm ngay, mua xong cất đi làm hồi môn :))

Đám đất đấy em mượn của phụ huynh để làm tí rau cho pờ rồ tí thôi :)), mà 1 tuần em xuống được có 1 lần (tít gần Nội Bài), nhờ hàng xóm ở đó tưới hộ, cuối tuần chỉ xuống xem xét, nhổ cỏ, trồng thêm cái gì thì trồng. Ko phải em chăm nên cái đám thược dược nó mới tốt thế, chứ đám trước em trồng trong chậu ở nhà, giờ ko còn cây nào :">

Thích cái bài post của chị Ủn ỉn quá mà nút thanks mất tiêu. :D. Em cũng ủ mưu trồng lúa lâu rồi ý :p, mà ko biết kiếm thóc ở đâu, hihihi. Chị trồng cây gì cũng lên xanh tốt, đúng là có bàn tay vàng (e thì thích gold hơn green :))). Hôm nào cho e tạt qua cái vườn thượng uyển nhà chị nhé :D
à, chị Ủn ỉn, cây DYT của chị thiếu chất đấy, bón phân đầy đủ thì hoa nó to đoành ra. Nhưng e cũng chẳng biết thiếu chất j, khi nào e chăm chỉ bón phân thì nó nhiều hoa mà hoa to, còn ko thì lác đác và hoa nhỏ hơn, kể cả Morning glory cũng vậy ạ.
Trước chị bắt chước chị Út, trồng "lúa" vào nước, nhưng "mùi" quá, ko biết cách vệ sinh thế nào nên đổ đi hết (lúc đấy nó cũng đã nẩy mầm lên rồi; chị Út cũng đã hướng dẫn cách vệ sinh nhưng chị ko làm được). Trồng cây thấy đám thóc (lẫn trong trấu) chúng nẩy mầm kinh quá, thế là ra Daiso mua cái chậu bé tí kia, về đổ SM vào rồi rắc thóc cho nó lên. Thóc chị nhờ cô giúp việc lấy từ quê lên, thóc tẻ 1 nhúm, thóc nếp 1 nhúm, trồng 2 lần, giờ vẫn còn, em thích chị cho một ít về trồng chơi. Còn bình thường thì có thể ra hàng bán chim hỏi mua thóc (nhưng chắc sẽ nhiều thóc lép).

Ko phải thượng uyển đâu em ơi. Đám đất thì toàn rau; ý định trồng hoa ở đó để đến tết nếu lên hoa thì xà xẻo về nhà cắm hoặc bứng vào chậu đem về. Còn ở nhà chị (trồng ban công và thượng) thì cây vẫn hẻo lắm, lại ko biết làm tiểu cảnh gì cả, dù cũng đang ủ mưu hehe.

DYT chị cũng đã bón DL, sau đó là NPK nhưng chúng vẫn thế, ko hiểu lượng bón của mình có nhiều hay ít quá như thế nào ko. Chậu như thế kia thì bón từng nào là đủ nhỉ?

20
0
0

hieuuyen

Hơhơ, có người trong vườn biết thôi, để đến đêm em rình gặp người nhà:D
Đùa thui, nhẫn bạc ấy mà chị, chà, tiếc vì mình kết nó, tiếc vì nó gắn bó với mình, hức, em là chuyên gia sơ suất, đã bị 1 lần rồi đấy
Chị ơi đừng buồn nữa. Em nghĩ rớt trong vườn cũng có bữa tìm ra lại thôi không mất đi đâu đâu chị ạ.

250
0
0

tanh

uh, mình cũng đang an ủi bản thân thế, ủa, hieuuyen sinh năm bao nhiêu mà mình được lên làm chức chị thế nè:D

792
0
0

J.C

@chị Ủn ỉn: hồi năm ngoái e làm cái hội thảo ở ks Ramana Sài gòn, chỗ sảnh chờ toàn trồng lúa vào mấy cái hũ thủy tinh vuông chị ah, toàn nước và sỏi nhỏ hay sao ý, ko có mùi gì cả, xinh ơi là xinh, huhuh. Chụp cái ảnh mà mất đâu rồi tìm ko ra để làm nhái. Em toàn bón phân NPK chị ah, cứ cho một vốc tay vào đấy rồi lấy cái bay đào đào lên, rùi tưới nước, hoa tưng bừng hơn hẳn.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em thì "tay không bắt giặc..." hix, em cũng fải kiếm đôi găng cao su thôi (nhưng găng y tế sát tay dùng thích hơn đó chị:) )
hì, chị cũng thế, toàn tay ko bắt giặc. phân tro gì cũng dùng tay tất :p

Về lý thuyết thì của đáng tội cũng nên mang găng. Nhưng chị cũng toàn lươi huyền lười thôi.
Hoá ra mọi người đều giống mình :))

Hihi, vàng ko bằng hoa ạ? thế nè anh nhà chị dễ mua quá rồi, cứ hoa mà chơi nhỉ :D
Nhà chị CSTĐ công nhận thích, vừa có chỗ trồng trên ban công vừa có vườn, thảo nào chị mua cây mua hoa nhiều thế, hi, cho em đến thăm vườn tược zới! Đám violet con của nhà em cũng thế, èo uột, hix, còn cúc thì die hết, nên em chẳng mua cây mầm nữa. Nhìn cosmos của chị thích quá luôn!!!
CN đi chợ Mơ chị xách ít violet con đi, ai thích thì lấy nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.