Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Cấp cứu !
E đọc được bài này ở diễn đàn Nhà sinh học trẻ:
Ở Tp. Hồ Chí Minh vẫn trồng được hoa hồng!
nhưng phải biết chọn những giống thích hợp.
Thứ nhất hồng bụi và hồng tỉ muội nên chọn giống ở Sa Đéc- Đồng Tháp (có bán ở Tp. Hồ Chí Minh, Đường Trường Sơn có rất nhiều)
Hồng Nha Trang (là hồng bụi lớn rất đẹp và ra hoa tốt vùng Đông Nam bộ). Hồng Nha Trang rất đa dạng về mầu sắc và cây mọc thành bụi lớn nếu chăm sóc tốt. Methylo đã trồng Hồng này ở Đồng Nai (đến nay được 3 năm rùi). Hồng này chỉ có thể mua ở Nha Trang. Còn ở Tp. HCM thì chỉ có thể mua vào dịp tết ở công viên Lê Văn Tám). Một chậu khoảng 150 ngàn. Tha về đến Đồng Nai thì mệt đứt hơi và còn bị mẹ la (buồn nhưng vẫn thích). hehe
Hồng leo thì trồng cây tường vi hay dây tầm xuân (hồng dại). Ỏ Đông Nam Bộ người ta trồng nhiều lắm nhất là vùng Long Khánh, Xuân Lộc, Bầu Cá. Có hai mầu hoa (trắng và hồng).
Trồng hoa hồng nên chú ý tới việc thoát nước. Hoa hồng chịu ẩm nhưng không chịu úng. Nhớ lót sỏi dưới đáy chậu trước khi trồng. Muốn cây ra hoa nhiều thì phải có nắng, cành nhiều càng tốt. Nắng sáng tốt hơn nắng chiều. Nắng cả ngày thì rất tốt. Nắng nhiều thì phải tưới nước đầy đủ không cây bị héo.
2-3 tuần một lần phải bón phân bò, heo. Thỉnh thoảng bón phân NPK thì cây mới siêng hoa được.

Em sắp đi Nha trang rùi (tuần sau),nhà mình có ai biết mua hồng leo - hồng bụi ở đâu không ạ?

213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Em chào các anh chị

hehe.......được sự rủ rê của chị SV và chị LK (2 chị mà thấy chắc la em chít) cộng với tinh thần 888 cao độ, í lộn tinh thần yêu hoa nồng nàn mới đúng chứ nên em xin gia nhập vườn hoa nhà mình ạ.
hì, weo căm em nha. E có phải là Strawberry ở Wtt ko vậy?

1,492
1
0

songviet09

Em chào các anh chị

hehe.......được sự rủ rê của chị SV và chị LK (2 chị mà thấy chắc la em chít) cộng với tinh thần 888 cao độ, í lộn tinh thần yêu hoa nồng nàn mới đúng chứ nên em xin gia nhập vườn hoa nhà mình ạ. Mong các AC chỉ bảo em thêm ạ. Em xin show hoa xấu nhà em, các AC đừng chê, em tủi

Nhỏ này hay ha;), chị cứ nghĩ đến em trong đầu mà chưa có dịp gọi lại, vì lời rủ rê cũng đã lâu rồi mà không thấy ý kiến ý cò gì. Ha ha ha ...tầu ngầm mãi không chịu được hả? tham gia hội 888 bên này đi cho vui em ơi, rôm rả chẳng kém WTT , lại có rất nhiều người cùng quen:D.

Không la em đâu, mà còn hoan nghênh chào đón nữa. Đây này ( các bác cho e lạc để hình ảnh chút vì ...cái con nhỏ Dâu tây này :p )

Nụ huệ này

Và nụ TQ đầu tiên của em này

* Thuận: Nếu không là dân nhà mình thì sao biết được Melongtung là SV bên này, hi... Hoá ra cả chị Loa kèn cũng đã rủ rê bé này vào đây.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Ha ha, cuối cùng cũng đã xuất hiện! Hôm nay có cảm giác là lạ nên giờ này vẫn ghé vô nhà mình, quả nhiên thấy chuyện vui. Chào mừng bé Dâu tham gia cùng mọi người nhé.
Ha ha ha ...có tên vui hơn cả mình kìa.

320
0
0

@chị poppy: Vâng, lúc nào cũng được chị ơi.

Nhân đọc về Cleome, quên ko khoe là đám Cleome em gieo từ sau hôm đi vườn ươm nhà chị Mehuungo, đến hnay mới thấy nảy mầm hết lượt. Công nhận giống này nảy mầm lâu thật.

792
0
0

J.C

Càng cua của chị SV có nụ rồi á? trời ơi, green fingers :D. Mấy cây cho cho e nó .... rồi chị ơi :((

1,492
1
0

songviet09

J.C: TQ này là của chị trồng từ năm ngoái đấy em. Của cô cho chị vẫn giâm nó trong chậu.

hì, còn mỗi 2 chị e mình, c đừng bỏ e lại một mình nhá (à ko biết của mẹ Mainhi đã có nụ chưa chị nhỉ?)

Tình hình này có khi e vác 2 củ của e đến nhà chị Song Việt ăn vạ đến khi nào có vòi bông thì thôi :p
Thế không sợ chị tùng xẻo nó à, kiểu như cây trên của c đó.

.
Uh , củ còn lại của em cũng chậm vậy luôn hả T ? Hihi ... Song viet ơi .... kiêm thêm nghề bảo mẫu nữa đi em
Bảo mẫu này tàn bạo lắm đó chị ơi. Củ kia của em vẫn chưa thấy gì ngoài lá, e cho nó vào mật thất rồi, giam hãm nó xem có chờ được đến Tết AL không vì HN dạo này lạnh lắm.
Củ của chị thì e không dám nói, chứ của Thuận e bảo cứ để vậy có khi nó chậm lại có hoa chơi Tết.

813
0
0

coldmoon1990

Hi straw, welcome! :D, bạn lấy link url paste vào cái hình cây trong ô vuông nhé, chỗ bỏ hình vào bài, cạnh quả cầu ý.
J.C chỉ cách up hình à, chỉ chị với. Hình cây ô vuông là cái gì vậy em ơi?

@coldmoon: mình muốn bon chen cái chậu nhựa giống nhà Tuyền quá nhưng ko biết số lượng lên tới đâu rồi? ko biết 2 Cửu vạn có vác nổi ko?

Welcome em Dâu tây, chụp ảnh rất pro.
Welcome Dâu tây. Chị cũng biết em từ wtt, cả hình hồi op với mấy chị MN nữa đúng không?

Bạn muốn mua chậu nhựa ở GINO thì mình đỡ được, còn PHI thì gọi loaken song viet nhé.

Đây là mấy em mới và cũ nhà tớ nhé. Em cẩm nhung phăng teo gì đó lúc mới mang về

[/IMG]

Em cẩm nhung hôm nay
[/IMG]

792
0
0

J.C

hihi, chị up sành điệu thế kia còn bắt em chỉ sao?
Lúc trước bạn straw.. bạn ý paste link lên cho mọi ng tự click vào nên em chỉ bạn ấy cách làm hình nó hiện ra thôi chị à, không phải up trực tiếp lên CSTT

813
0
0

coldmoon1990

Cúc INDO lúc mới nhập khẩu

Hôm nay

Hoa tím cận cảnh

Chậu ivy lá xanh

813
0
0

coldmoon1990

Khoe nốt chậu cúc vàng

Cúc nâu vàng

Và mấy trái lựu vô cùng hoàn cảnh năm nay của tớ, các em cứ lớn tý là nứt toác, chả bù cho năm ngoái. Thế mới biết làm nông dân xịn khó thiệt.

316
0
0

thuytruc

Coldmoon ơi chậu ivy của bạn đẹp quá. Chăm sóc cây này thế nào đấy. Mình mua một chậu cứ thế đem treo và tưới không biết làm gì với nó. Thấy họ trồng bằng xơ dừa hay sao ấy.

813
0
0

coldmoon1990

Coldmoon ơi chậu ivy của bạn đẹp quá. Chăm sóc cây này thế nào đấy. Mình mua một chậu cứ thế đem treo và tưới không biết làm gì với nó. Thấy họ trồng bằng xơ dừa hay sao ấy.
Thuytruc hỏi thì tớ trả lời chứ ngại ghê hi hi. Không dám múa rìu qua mắt các bác thợ trên này đâu nhé.

Lúc tớ mang về nó bé tý tẹo teo, cành dài độ 5-10cm thôi. Tớ không động gì đến đất đai của em ấy, treo dưới chỗ râm hoàn toàn (vì đợt ấy Hà nội đang nóng bỏng và ẩm ướt khó chịu), chỉ tưới phun sương vừa phải. Sau độ 2 tháng thấy em ấy hồi hồi tớ cho ra gốc cây bưởi, nhiều nắng hơn nhưng chỉ là nắng tán qua lá bưởi, không nắng trực tiếp. Sau độ 2 tháng nữa thấy em ấy lên ác liệt tớ mới chuyển chậu, bằng cách bê nguyên xi bầu đất cũ chuyển sang chậu mới, đổ thêm giá thể trộn vài viên phân DL và tý tẹo trấu. Chấm hết. Tớ hài lòng với em ấy lắm, mọc khá nhanh, lá mướt, lá già cũng mướt mà lá non cũng mướt, không kém gì lúc em ấy ở nước ngoài mấy đâu.

Tớ có 1 chậu nữa mua ở Hàn xẻng về, tớ để độ 1 tháng cho ổn định thì tớ tách đôi, cho bạn 1 nửa chậu. Một nửa còn lại tớ cũng làm như thế, đặt dưới gốc bưởi. Chậu đấy cũng đang lên rồi. Nhưng thường phải sau 3 tháng ở với mình thì trông mới ra dáng được, giừo mới được 2 tháng. Hôm nọ tớ cũng adua mọi người mua 1 chậu là viền xanh nữa ở Giảng vỏ nhé. Chưa làm gì em ấy ngoài tưới nước thuytruc ạ. Tớ cũng định sẽ tách nhưng để em ấy ổn định đã.

Tớ đọc trên mạng kinh nghiệm chăm ivy dễ lắm, không nắng trực tiếp này, tưới vừa phải. Chả cần bón phân đâu, nhưng tớ vẫn cho em vài viên DL, vài viên thôi. Và mỗi lần tưới nên phun lá cho em ấy chứ không chỉ tưới gốc.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Vèo cằm em Dâu nhé, kéo mãi mới chịu vào....
@ chị coldmoon, em Song Việt: Giời ơi thỉnh thoảng cứ thủ tí "thuốc" để đầu độc người ta, hic hic. Chả nhẽ em nhịn nhịn nhịn rồi mà lại bập bập để bon chen Ivy, chứ nhìn cái chậu của chị coldmoon mướt mát quá không thể chịu được.

250
0
0

tanh

WC chị Dâu nhá (chắc chị là chị nhỉ, hihi)
Hehee, lại sắp có người đi tậu ivy rồi...;;) chúng ta được cái gây dựng phong trào giỏi:)) ivy cô cho có chị nào giâm thành công ko thế? em gieo mãn đình hồng mãi ko nảy mầm, hix

331
1
0

loakenthangmuoimot

WC chị Dâu nhá (chắc chị là chị nhỉ, hihi)
Hehee, lại sắp có người đi tậu ivy rồi...;;) chúng ta được cái gây dựng phong trào giỏi:)) ivy cô cho có chị nào giâm thành công ko thế? em gieo mãn đình hồng mãi ko nảy mầm, hix
ÔI Ivy của chị nó ra đi không lời giã biệt rồi, đầy rễ mà không lên, đau khổ thế!
Em SD đã nhấn mạnh rằng không được chạy đua vũ trang dưng mà tình hình này chắc không theo được nổi lời khuyên đó nhỉ!

250
0
0

tanh

Hehe, anh SD thuộc hệ khác, ko tính ko tính, chị em chúng ta cái máu chạy đua nó ăn vào xương tuỷ rùi chị ạ, huhu, trời nắng thế nè thì em lại chẳng đi off chợ Mơ cùng các chị được rồi, sầm sì đi sầm sì đi...

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, anh SD thuộc hệ khác, ko tính ko tính, chị em chúng ta cái máu chạy đua nó ăn vào xương tuỷ rùi chị ạ, huhu, trời nắng thế nè thì em lại chẳng đi off chợ Mơ cùng các chị được rồi, sầm sì đi sầm sì đi...
Nhầm rồi, nhầm rồi! lão quỷ cũng chạy đua vũ trang, thậm chí hở ra là mua, gặp cây mình tìm thì mua không cần hỏi. Vấn đề là những cây trong danh sách mua đều đã được nghiên cứu kỹ cách trồng, đồng thời nó phải là cây ko xin hay đổi được.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hello cả nhà!!! Hello thành viên mới em Dâu (có vẻ là dân chụp ảnh pờ rồ và trồng cây cũng pờ rồ đây :D)
Dạ, chụp ảnh thì em chỉ dám nhận là pờ thôi, chứ chưa có rồ ạ. Còn trồng cây thì fai nói là quá pờ rồ lun, bên Wtt em toàn mang cây bệnh, cây xấu, cây chết.... lên ăn vạ với mấy chị ấy ko đấy ạ :D

Dạ, vâng. Chính em ạ ;)

Welcome Dâu tây. Chị cũng biết em từ wtt, cả hình hồi op với mấy chị MN nữa đúng không?
Dạ, con nhỏ nào vừa cao to vừa xấu xí là em ạ :)
Thật tình là em ko biết phải gọi là cô thay chị nữa, nếu em ko lầm thì hình như chị có cô con gái rất dễ thương xinh năm 90. Nếu đúng vậy thì em gọi chị có vô lễ ko ạ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.