Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Coldmoon bây h phải đổi lại là Bloodmoon mới đúng chứ nhỉ (đùa tý cho vui). Ngưỡng mộ wa đi mất, em mà xin đi bụi như này chồng em gửi em về nơi sản xuất ngay. May mà, cái nghề của em cũng cho em cơ hội lê la nhiều nơi. Chụp nhiều ảnh cho bọn em thèm nhé.

Có phải Coldmoon và thuytruc định mua chậu nhựa vuông ở SG, có giá đỡ, khoảng >200k phải ko? nếu vậy thì cho em gửi 1 cái nhé.
Coldmoon mua chau thoi chu chi ki bo lam. chi thich mua hang re thoi, hi hi. Em lien he voi chi ay nhe

250
0
0

tanh

Hix, giá như là chị ColdMoon rủ đi tuần này thì em đi được rồi, từ tuần sau, t7, CN em đều fải đi học:(( Hết được nghỉ ngơi, đi chơi rồi :((
Em cập nhật tý tình hình gieo hạt nè

1. DYT của chị Tuyền, em có gieo 1 hạt Anh thảo chung vào đây mà chưa thấy gì nhỉ, nó bé tí teo thế nè tách thế nào ạ, hix, cái cốc của em bé tý

2. MG
Ko biết đâu là MG của mẹ Ngộ, đâu là hạt của cô mà em ghi là Dừa cạn nữa. Rõ ràng đây đều là MG nhỉ, chắc em ghi nhầm

3. Forget me not đây ạ, cũng li ti và chen chúc trong cái hộp sữa chua, hix, thế nè chắc em chỉ biết cho ra cái chậu to, chứ tách thì chịu

4. MG tím của cô? Em ghi tên thế mà có fải ko ta, hay đây là dừa cạn, nhầm với cái hạt trên kia nhỉ?

5. Cúc... (gì ấy nhỉ, hehe, em quên mất tiêu rồi) gieo cả vốc mà mới lên có 1 mầm

6. Cuối cùng là Moon Flower, vươn vai cao rùi nên cho ra chậu thui:D

Của em mới có nhiêu đó thôi. Xin hết! :x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

@chị Kèn: có topic Hoa và nắng đấy, chị up ảnh thiên nhiên sang đó nhé, sẽ nhiều người được ngắm hơn. Ở đây chỉ có nhà mình phe cây nhà lá vườn thôi.
@e Tú Anh: Cái hình 4,5 của em có vẻ cùng là một loại hạt, dừa cạn cũng hơi giống như thế, nhà chị gieo thì lá mầm nó mập hơn, nếu đúng là dừa cạn thì hoa sẽ là màu đậm - ko phải màu trắng :)

331
1
0

loakenthangmuoimot

Cả nhà ơi, tình hình là nếu mai vẫn mưa gió xầm xì như thế này thì chúng mình cancel vụ chợ Mơ nhé. Mưa rét này đi sợ mọi người ốm mất.

792
0
0

J.C

Tuần sau vậy chị nhỉ? Mai e đi thì cũng hóng hớt thôi ạ, ko dám mua cây, tuần sau ko có thời gian chăm cây, mua về nó chít mất thì uổng quá. Ava của chị là hoa gì thế ạ? Tên là loa kèn sao hông chưng loa kèn chị? :D

250
0
0

tanh

Mưa thì mình off Mơ được nhưng sợ mấy hàng cây ko off với mình :)) bùn cười quá. Thanks chị JC, chuyên gia gieo hạt có khác nhỉ, mầm gầy thế là do ko đủ chất, hay thiếu ánh sáng vậy ạ?

213
0
0

Phuong Thuan

hì, thì ra hôm nay mưa gió cả nhà ko off đc, e đang nghĩ phải vô nhà xem hôm nay mọi người thu hoạch đc những gì.
Tình hình là e đang ở QC, đang ngập chìm trong DYT và NT đây. huhu, hoa đẹp quá cả nhà ơi, DYT, NT màu cam đẹp lắm mà lúc đó trên xe nên e chưa lượm đc hạt, lúc nãy mới lượm đc hạt DYT xoăn thôi. Để mai e đi công viên sẽ tích cực thu gom hạt, hy vọng kiếm đc ít cây lạ về chị e mình chia nhau.
Phải nói là e cực kỳ ấn tượng với QC, hơn 45km e đi từ sân bay về ks chỗ nào cũng ngập tràn DYT, NT, họ trồng ngay trên những cột điện, những thanh bare ven đường, trông giống ở Châu âu chứ ko phải TQ nữa. hix, mai phải quyết tâm lấy đc hạt giống của cây DYT màu cam mới đc. Còn 1 cây lá màu nữa e cũng mê lắm nhưng chắc chả dám ho he gì đâu, nhỡ ko về đc VN thì chít :D

792
0
0

J.C

NT là gì hả chị PHương Thuận? E cũng thích DYT màu cam lắm, huhu, chị cố vặt hạt của nó hoặc vặt cành về giâm nhá chị nhá :D
E Tanh ơi, chị ko phải chiên gia đâu, híc híc, hạt cô cho chị, và cả hạt chị Tuyền cho nữa, chị đã gieo lên đc cái gì đâu, lại còn lẫn lộn với hạt đi gieo hộ, ko biết cái j là cái j nữa, nếu là hạt dừa cạn thì nó khỏe re ý, e vứt đâu chẳng lên được, cả MG cũng thế, e ko phải gieo riêng rồi bứng ra chậu đâu :D

331
1
0

loakenthangmuoimot

Tuần sau vậy chị nhỉ? Mai e đi thì cũng hóng hớt thôi ạ, ko dám mua cây, tuần sau ko có thời gian chăm cây, mua về nó chít mất thì uổng quá. Ava của chị là hoa gì thế ạ? Tên là loa kèn sao hông chưng loa kèn chị? :D
Hic hic, nỗi đau của chị! Chị bắt đầu chụp ảnh từ năm 2004, và toàn bộ ảnh từ đó đến hết năm 2009 của chị đang nằm kẹt trong cái PC bị chết nguồn, mãi chưa sửa được, tất cả ảnh hoa, ảnh người và toàn bộ ảnh các chuyến đi từ bắc vào nam của chị trong khoảng thời gian từ 04-09. Cho nên chị chỉ có ảnh từ đầu năm 2010 đến nay thôi, và một vài ảnh cũ từng up lên photobucket trước đây thôi em ạ.
@ PT: Nghe em tả mà thèm quá. Chịu khó vào cập nhật tình hình, tường thuật từ QC nhá.
@ JC: NT là ngọc thảo :D
Cái hạt MG và dừa cạn, trời ơi chị cứ gieo là nó đi thẳng cẳng luôn. Sao thế nhỉ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
250
0
0

tanh

Các chị đi nhiều nơi thế, ôi, Gatô quá đi, loanh quanh mãi HN thế nè, MÚN THOÁT KHỎI ĐÂY QUÁ!!!! :(

213
0
0

Phuong Thuan

NT là gì hả chị PHương Thuận? E cũng thích DYT màu cam lắm, huhu, chị cố vặt hạt của nó hoặc vặt cành về giâm nhá chị nhá :D
NT là hoa ngọc thảo đó em, ở mình có ít màu, sang đây nhìn nhiều màu quá hoa hết cả mắt.
Túm lại là phải tích cực gom và gom, hehee.

213
0
0

Phuong Thuan

Hic hic, nỗi đau của chị! Chị bắt đầu chụp ảnh từ năm 2004, và toàn bộ ảnh từ đó đến hết năm 2009 của chị đang nằm kẹt trong cái PC bị chết nguồn, mãi chưa sửa được, tất cả ảnh hoa, ảnh người và toàn bộ ảnh các chuyến đi từ bắc vào nam của chị trong khoảng thời gian từ 04-09. Cho nên chị chỉ có ảnh từ đầu năm 2010 đến nay thôi, và một vài ảnh cũ từng up lên photobucket trước đây thôi em ạ.
@ PT: Nghe em tả mà thèm quá. Chịu khó vào cập nhật tình hình, tường thuật từ QC nhá.
@ JC: NT là ngọc thảo :D
Cái hạt MG và dừa cạn, trời ơi chị cứ gieo là nó đi thẳng cẳng luôn. Sao thế nhỉ?
hì, chị ơi hum nay thời tiết QC xấu như Hn nên e chưa chụp choẹt đc cái gì cả, để xem mai thời tiết có khá khẩm hơn e sẽ update nhé.
Chị: e vừa hỏi ox em, ông í bảo hỏng nguồn thì đơn giản mà, chị chỉ cần tháo ổ cứng cắm sang máy khác là ok, hoặc mua cái hộp cho ổ cứng 3.5" về lắp ổ cứng vào, cắm vào cổng usb của máy khác là đc luôn, ko thì ra hàng thay nguồn cũng dễ mà, khoảng 10-10$ .

792
0
0

J.C

chị Loa kèn: tuần sau nữa e cho chị vài hạt MG nhé, MG e mới thu hoạch đc 3-4 hạt gì đấy thôi, hình như hoa tím hoặc hồng đậm, mấy cây màu nhàn nhạt e làm chết rồi, quên ko tưới :p. MG toàn bị con gì ăn hạt, chưa già đã trơ cái vỏ ra, có hạt còn nảy mầm từ khi ở trên cây chứ.
E gieo MG thế này này: lấy cái que, chọc lỗ sâu 1cm, nhồi vào đấy, phủ đất và tưới nc là xong rồi chị. hì e gieo tất cả chỗ hạt trong một gói chỉ ko lên đúng 1 hạt thôi ý.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị: e vừa hỏi ox em, ông í bảo hỏng nguồn thì đơn giản mà, chị chỉ cần tháo ổ cứng cắm sang máy khác là ok, hoặc mua cái hộp cho ổ cứng 3.5" về lắp ổ cứng vào, cắm vào cổng usb của máy khác là đc luôn, ko thì ra hàng thay nguồn cũng dễ mà, khoảng 10-10$ .
Hihi em ơi, chị giỏi máy tính đến độ biết mỗi cái dây chuột với dây bàn phím để khi nào bị treo thì rút nó ra cắm lại thôi. Chị đang nhờ em chị xử lý, nó bận quá chưa hộ được. Có gì chị hỏi kinh nghiệm đồng chí xã em nhé, địa chỉ sửa máy nào ổn ổn chẳng hạn. Tks em nhé.

chị Loa kèn: tuần sau nữa e cho chị vài hạt MG nhé, MG e mới thu hoạch đc 3-4 hạt gì đấy thôi, hình như hoa tím hoặc hồng đậm, mấy cây màu nhàn nhạt e làm chết rồi, quên ko tưới :p. MG toàn bị con gì ăn hạt, chưa già đã trơ cái vỏ ra, có hạt còn nảy mầm từ khi ở trên cây chứ.
E gieo MG thế này này: lấy cái que, chọc lỗ sâu 1cm, nhồi vào đấy, phủ đất và tưới nc là xong rồi chị. hì e gieo tất cả chỗ hạt trong một gói chỉ ko lên đúng 1 hạt thôi ý.
Chị bỏ nó không sâu lắm, hay là vì thế mà nó không lên nhỉ? Nhưng có lẽ MG hợp mùa nắng hơn mùa này nhỉ!

792
0
0

J.C

đúng rồi chị, lần trước e gieo - tháng 9 chị Khai Tâm đã bảo là hết mùa rồi, để năm sau gieo :D, vậy thôi để đầu mùa hè nhé, chị e mình cùng gieo lại. E nghĩ ko lên ko phải do nông đâu, vì nó chưa ngậm đủ nước chăng? hay cũng có thể là tại cái hạt nó lười biếng ko lên, e mà gieo hạt ko lên thì e đổ tại hạt :D

27
0
0

nicknhang

Ui, dạo này nhà mình phong trào gieo hạt rầm rộ quá :D Hik, sau mấy tuần biệt tích em xin báo cáo tình hình cây cối thê thảm của em với cả nhà :( 1 em DYT (mua từ hồi ở nhà mẹ Ngộ) đã ra đi. Em í tự nhiên héo đi mà em chả biết nguyên nhân là gì nữa :( 2 em còn lại thì ko thấy lớn :(( mặc dù em đã bón thêm phân bón rùi :(( Buồn ghê ghớm í ah.

Các chị đi nhiều nơi thế, ôi, Gatô quá đi, loanh quanh mãi HN thế nè, MÚN THOÁT KHỎI ĐÂY QUÁ!!!! :(
Bình tĩnh Tanh ah, rùi có khi đến lúc chỉ muốn "ở đây" mà lại cứ phải đi í ^^.

792
0
0

J.C

huhu, e ngủ quên mất T_T, xịt buổi off Mơ rồi

27
0
0

nicknhang

Cái giỏ của chị Út đẹp nhỉ, hoa cũng đẹp.
Hnay em lượn Bưởi, chả có gì mới hay ho. Tìm mua DYT và Cúc Indo cho tanh nhưng cái chị mua quen hnay lại hết Cúc Indo, DYT thì chưa có, chị ý hẹn mai có Indo (mấy chậu hoa chị mua của chị này về trồng thấy ổn lắm nên hay mua của chị í). Mai lượn tiếp xem cúc của chị ý đẹp ko thì mua. Hôm nay chỉ vác về 1 chậu cẩm chướng hay phăng í, ko phải cây cao như của tanh đâu, nhưng hoa cũng kiểu kiểu thế, và 2 bó hoa gì đó, có màu vàng và trắng, chị ý bảo là thạch thảo (!!!), nhưng nhìn như "hoa c... lợn" ý :D nhưng e thấy lạ lạ nên cũng vác về. Tổng thiệt hại 40k. Hỏi 2 chậu Ivy ở 3 hàng, 1 hàng bảo 50k, 1 hàng bảo 40k, 1 hàng bảo 80k :)) bó tay.
Chị CSTD ơi, cho em xin địa chỉ mà chị với Tanh mua cây đi :D Tuần tới em sẽ làm cuộc cách mạng ^^

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hihi, chưa ai vào đây cập nhật tình hình à. Sáng nay không mưa nên buổi ọp Mơ vẫn diễn ra, và luôn luôn tốt đẹp như thường lệ. Ai cũng hỉ hả ra về với chiến lợi phẩm, kể cả trước khi đến chợ có hô quyết tâm ba lần không mua gì :))

792
0
0

J.C

Chị Kèn sâu mở hàng đi chị. :D, chậu cũng là chiến lợi phẩm mà

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.