Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
250
0
0

tanh

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị loaken ơi, em nữa, em nữa, hehee, khoản xin xỏ là máu me lém=))

27
0
0

nicknhang

Chị loaken ơi, cho em xin với nhé :D
mà nhà mình tổ chức ọp iếc gì đi nhỉ :D
hik mấy hum vừa rùi mua rả rích các cây con mới trồng của em có vẻ không qua nổi :(

320
0
0

Đúng rồi, hay cuối tuần này ọp ẹp gì đi cả nhà, chợ Mơ, chợ Bưởi hay vườn ươm nhà mẹ Ngộ. Cuối tuần này chắc em cũng phải hẹn xuống nhà mẹ Ngộ xin cây con :D và qua vườn ươm xem DYT 1 thể.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Coldmoon ơi, Em mới ra Gino ngó nghiêng đám chậu và khung, chỉ có mấy chậu như thế này thôi Chị ạ:

Giá mắc quá đi, hơn 100k không à!
Và khung sắt, nhìn mỏng manh ẻo lả quá, Em thấy khung sắt Chị Bầu làm coi bộ ngon bổ rẻ hơn Chị à:

Hôm nay Trạng Nguyên đã rợp trời Sài Gòn, Em phát hiện ra cây Trạng Nguyên lạ này:

813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon ơi, Em mới ra Gino ngó nghiêng đám chậu và khung, chỉ có mấy chậu như thế này thôi Chị ạ:
Giá mắc quá đi, hơn 100k không à!
Giá đắt thật mà em, nhưng của đáng tội chậu cũng đẹp em ạ. Ví dầy dầy tý thì vô tư hi hi hi. Thank You tuyền nhiều nhé.

250
0
0

tanh

Đúng rồi, hay cuối tuần này ọp ẹp gì đi cả nhà, chợ Mơ, chợ Bưởi hay vườn ươm nhà mẹ Ngộ. Cuối tuần này chắc em cũng phải hẹn xuống nhà mẹ Ngộ xin cây con :D và qua vườn ươm xem DYT 1 thể.
Hix, chán quá đi mất, giờ em toàn fải đi học cả ngày t7, CN. Chắc khi nào đó sẽ phải trốn học, lén off với các chị thôi, chứ cả nhà gặp nhau mà mình ko góp mặt là thấy nóng máu lắm, hehe. Chị CSTĐ mà qua vườn ươm thì vác cho em 2 chậu DYT (1 cao 1 rũ) nhé, màu gì cũng được (miễn là khác màu nhau, hihi), giờ đi đâu em cũng mang theo gói hạt giống của chị, đễ nhỡ có dịp nào đó còn tạt qua nhà chị gửi hạt lun, mà pm luôn cho e địa chỉ nhà nhá:)

427
0
0

poppy summer

Chào cả nhà, đêm nay tranh thủ vào web thì chỉ mỗi mình em, tặng cả nhà hoa hướng dương để HN đỡ lạnh (khuyến mại thêm 2 bông hoa bướm còi mới nở).

Hàng khuyến mại đây:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

@ Loakèn: tớ đăng ký Violet nhé (tớ gần Bờ Hồ)
@ Thuytruc: lưỡi hổ nhà em mọc chật cứng chậu, lần trước đã nứt chậu đã phải thay chậu mới. Mấy hôm mưa định nhổ cho chị, dưng mà nhổ như nhổ củ cải mà ko bật được nó lên, chắc phải có công cụ hỗ trợ rồi.

792
0
0

J.C

:S, HN lạnh lắm hả cả nhà? Chết dở, đêm mai e mới về mà lúc đi hiên ngang ko mang quần áo rét.
@chị Kèn: Nha trang ban ngày hôm nay nắng đẹp gió mát thì e phải đi làm, đến tối mới được xả hơi thì lại bão bùng chứ, huhu. Em ko biết có kịp mua bán gì ko chị ạ, tình hình lần công tác này đúng là công tác thật, ko có thời gian đi chơi nữa :(.
@chị Tuyền: Chậu SG đẹp quá chị ơi, lại còn có lỗ thoát nước rất hiện đại, e cũng mê cả giá treo, nhưng với giá tiền như vậy chắc e cố gắng đi mua sắt về thuê thợ đóng như chị Bầu thôi :D

331
1
0

loakenthangmuoimot

@J.C: Ôi khổ thân em, rét đậm đấy, chắc chỉ trên dưới 10 độ thôi. Có bao nhiêu áo thì quấn hết vào người nhé. Đi taxi về cho ấm. Rét lắm.
@ Mọi người xin violet con thỏ: Okie nhé, PM số điện thoại nhé.
@ tanh: Hôm nào gặp em chị mang cây cho nhé.

320
0
0

@chị loaken: chị ơi violet con thỏ là violet gì thế ạ, nghe lạ quá nên cho em bon chen với :D

@tanh: ok, cuối tuần này mà đi thì chị rinh về cho.

Mà hình như cuối tuần này ko ai ọp ẹp gì ạ cả nhà ơi :)

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ủn Ỉn: Nó chỉ đơn giản là cái hoa này thôi mà. Chị gọi thế để phân biệt với violet - viola - pensee của cô.

1,492
1
0

songviet09

Cả nhà: em vừa đi lượn chợ Mơ về . Có chậu cây này thấy đẹp nhg e không biết tên, không mua .Có phải Thu Hải Đưòng giống của Tuyền không nhỉ ?

Và đòi nợ được đống đĩa này .

Mehuungo: Em ĐT cho chị mấy lần để hỏi chị có mua lan sò màu đỏ giống mọi người mua hôm trước không thì em mua giúp , mà không thấy chị mở máy .

1,284
1
0

small_dracula

Mấy cây bỏng em mua chơi Tết năm ngoái năm nay lên tốt um nhưng chưa có nụ như của chị. Không biết chú ấy có cần nắng không chị?
Thấy chị bầu lào trả lời rồi, năm sau chị cứ theo vậy mà làm là được. Riêng năm nay chị cũng có thể cho vô chậu từ bây giờ, xui xui thì ra tết sẽ có hoa chơi tầm 3-4 tháng. Ở nhà em ngày trước trồng loại này nhiều, làm bờ bao cho bồn hoa luôn ấy, để nó từ năm sau ra năm trước không cần chăm bón gì mấy mà năm nào cũng nở hoa từ tết đến hè.
Nếu chị có cắt giâm vào chậu thì cắt phần trên thôi nhé, phần gốc (sẽ có vài cây con) chị cứ để yên ngoài vườn, sang năm nó tốt lên và mình lại "tác nghiệp" tiếp.
Giá biết sớm thì năm nay nhà em có hoa bỏng chơi Tết. Nhưng thôi sang năm cũng vui, tháng 7 em sẽ làm như chị hướng dẫn. Năm nay các em ấy tốt kinh, em trồng đất chị ạ, nhung chỗ em trồng không có tý nắng nào mới buồn.
Em vừa đọc lại bài của chị, tức là trồng lại bằng cành hả chị. Ối giời thế thì ngon lành rồi. Em cũng nghe nói là cây bỏng dí cái lá xuống cũng lên tiếp mà.
Việc cắt giâm này nhằm sắp xếp, bố cục lại chậu cây cho đẹp, nếu chị đã có cây sẵn trong chậu thì cũng có thể cắt tỉa, bấm ngọn để cho cây thấp lại và phân cành nhiều, tùy theo tình hình chị nhé.
Cây này giâm cành vô tư, nhưng tách cành xong nếu có chút rễ thì trồng lại ngay còn không rễ chị cứ để khô trong không khí 1-2 ngày rồi mới giâm nhé, nó là cây mọng nước mà, cũng chẳng cần bao bì gì đâu.
Còn về lá, loại này nếu phiến lá có cuống thì khi giâm lá sẽ có 1 cây con mọc lên ở vết sẹo cuống. Cái loại "dí cái lá xuống cũng lên tiếp" là cây Bỏng thường (cây Thuốc Bỏng), lá nó to như bàn tay và hoa cao ngang đầu người. Bỏng thường này nếu rớt cái lá xuống là xung quanh mép lá có thể mọc hàng chục cây con.
:( Dạ vâng, chỉ có dân "pờ rồ" như em mới làm dc :D
Còn củ huệ có cái nụ nằm ngoài, lúc trồng lại thì em chỉ cho rễ xuống đất thôi, toàn bộ củ nằm trên mặt đất. Và giống như anh nói thì em ấy có dấu hiệu héo rùi :((
Hi, pro thật chứ bộ! Nhưng cây đó nhìn như là không phải Huệ thường?!!!
Loại này nụ cũng rất dễ hỏng nếu bị nước, nếu em đã trồng cao mà vẫn hỏng thì có lẽ nó đã được phân hóa thành nụ sau đó nghẹn lại từ năm ngoái cơ, không phải nụ mới hình thành. Đoán trước thế nhưng mà vẫn tiếc, nó nở được nhìn chắc sẽ hay lắm!
cả nhà cho em hỏi phân trùn mua của anh Nam mà JC (?) giới thiệu ở tầng trước ấy, dùng chung với giá thể mua ở Bưởi có thừa dinh dưỡng không?
Em cũng bon chen 50kg rồi định cuối tuần trồng mấy cây con gieo từ hạt.
Có ai có kinh nghiệm dùng phân trùn chỉ em với nhé
Hì hì, chất trồng của em trộn (đất+trấu+phân chuồng) trồng sau 3 năm thì nó thành ... phân trùn

Chất trồng của em trộn rất nhiều hữu cơ, nên khi trùn bò vào chậu nó sẽ xới đất lên như thế, hiện tại chỉ có mỗi phân trùn nhưng luôn được "xới" nên không bị nghẽn đáy chậu.
Vì thế, nếu chị chỉ trồng bằng phân trùn, cũng được nhưng phải chú ý chế độ tưới, tưới nhiều hoặc bị mưa thì rất dễ úng do nghẽn lỗ thoát nước. Tốt nhất là trộn phân trùn với trấu để trồng, nếu có phân chuồng thì vẫn nên bổ sung vào (lúc đó thì tăng lượng trấu lên để làm giảm tỉ lệ phân chuồng trong hỗn hợp, phân trùn tạm coi như là 1 loại đất bình thường như các đất khác.)

8
0
0

mebeJin

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Ủn Ỉn: Nó chỉ đơn giản là cái hoa này thôi mà. Chị gọi thế để phân biệt với violet - viola - pensee của cô.

Loại này đúng là loại em mê mẩn từ ngày xưa lận chị ơi! Hi hi... trúng số rùi. Em PM cho chị số điện thoại của em rùi chị nhé!

1,284
1
0

small_dracula

Em quên, nói với chị Ong thiếu mất phần chính. Thức ăn của trùn là đất vì thế nên phân trùn cũng chỉ là đất thôi ạ. Nó khác ở chổ đất ban đầu dạng khối, kết chặt... còn sau đó trở thành kết cấu viên, tơi xốp. Phân trùn chỉ giàu dinh dưỡng hơn nếu thức ăn của nó có thêm nhiều mùn bã hữu cơ, cái này phải tùy thuộc vào tỉ lệ phối trộn nguyên liệu của người sản xuất (em ở nhà thỉnh thoảng làm thì em dùng 1 phân trùn cũ: 2 trấu: 2 phân chuồng. Phân trùn cũ là thứ sau khi thu trùn lần 1, hết trùn nhưng còn trứng trùn trong đó. Với tỉ lệ này sau đó đem trồng cây thì em chỉ trộn thêm trấu rồi trồng).
Chị trộn chung với giá thể kia không lo thừa dinh dưỡng đâu ạ, trộn xong thì nhìn kết cấu đất xem có tơi xốp không, cần thì thêm chất độn hữu cơ để tăng độ tơi xốp.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị songviet: hi, đúng là thu hải đường mà chị, cánh kép!
Hic, HN lạnh thế thì tiêu em rồi, ứ đi Fan nữa.

320
0
0

Thu hải đường mà chị Songviet chụp đẹp thế, em mà gặp sẽ mua ngay 1 chậu. Thứ 7, Chủ nhật tuần này có ngày nào trùng phiên chợ Mơ ko hả các chị? Em muốn mua đống chậu nữa, nhà hết sạch rồi.

@chị loaken: hi, loại này em cũng trồng chị ạ, nhưng nó mãi chả thấy lớn, chậm lắm. Tết thì nhà ai cũng phải có 1 lọ có violet, nhìn thấy violet là thấy Tết đến nơi rồi.

1,517
0
0

Mehuungo

Small Dracula : Tầm này bao giờ HN chẳng lạnh hả em? Trên Sapa có khi còn có tuyết ý chứ, em mà đi Fan dịp này thì lạnhhhhhhhhhh lắm. CHị cũng thích xem tuyết nhưng ko đủ can đảm mò lên Sapa vào mùa đông.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.