Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ chị songviet: hi, đúng là thu hải đường mà chị, cánh kép!
Hic, HN lạnh thế thì tiêu em rồi, ứ đi Fan nữa.
Em à. HN hết lạnh rồi. Nắng rực rỡ. Lạnh đủ để vui thôi. Em sắp ra chưa?

Của đáng tội là c cũng định bon chen 1 chậu nhg cái chậu ưng ưng ngắm được thì người ta mua mất rồi . Mừng thầm trong bung là đỡ tốn tiền:D
Em giống chị, nhiều khi không mua được cũng vui mới chết chứ.

Trưa nay chị mượn xe máy lượn ra chợ Mơ ngó sen cạn. Chả còn chậu nào, chị mua luôn 3 cây ớt và 7 cây trạng nguyên bé, chợ Mơ rẻ thiệt đấy. Cây bé có 20k thôi. Hẹn con bé ở đó lần sau mang cho 6 cây nữa cho vào chậu ban công đón Giáng sinh đến Tết luôn he he.

@ Nhà mình có ai ở gần hồ Hoàn Kiếm, Hồ Tây, hồ Ngọc Hà ... gì gì đó nữa dong tay cho em nhờ tí nhá.
Chị làm gần hồ HK đấy, em có cần bọn chị đứng mẫu cho em chụp hình không?

Đúng rồi đấy Thuanthao ạ, nhưng mà có lắm con trùn ý cũng ko thích đâu nhé. Chị GV nhà mình nói nó đùn lắm làm động rễ cây. Vườn nhà mình nhiều lắm, nó còn chui hết vào các châu cây nữa, hôm nọ làm đất 1 chậu, sờ phải thấy nhũn nhũn sơ quá hét ầm lên, hóa ra là 1 con trùn ( giun đất) to dã man hic.
Túm lại là trùn là con giun ạ? Sao không gọi giun, phân giun, luôn đi cho dễ nhận biết hả giời.

Tặng cả nhà nhé. Đơn giản, dễ trồng.
Bạn ơi. Dừa cạn thường hay dừa cạn rủ mà đẹp quá vậy bạn? Bạn trồng cách nào, bón gì không mà nhiều hoa thế?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ chị coldmoon: Hi, không đi Fan nữa nhưng lại đi HN có việc, nên em vẫn đang cố xếp lịch để có thể ở chơi 1 ngày, là chưa chọn được ngày chính xác chị ạ.
Hi, em tới mấy cái hồ đó lấy nước, không cần người mẫu đâu ạ. Nhưng em chưa ở HN được ngày nào, nên không rành đường và không biết vị trí mấy cái hồ, định gặp sẽ nhờ các chị phụ đạo món đường sá cho một buổi, khờ khờ!

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, hóa ra mọi người không biết con Trùn là con Giun đất hả???!!! ặc ặc, em biết đâu, thấy có người gọi trùn thì em gọi trùn theo luôn, vậy là lâu nay mọi người mua phân trùn về trồng cây mà không biết nó là cái thể loại phân gì hết.

320
0
0

Đúng là giờ em mới biết trùn = giun đất :D và giờ mới biết nhiều trùn/giun quá ko tốt :D

SD ra HN, cả nhà mình off cái nhỉ :D

250
0
0

tanh

Đúng là giờ em mới biết trùn = giun đất :D và giờ mới biết nhiều trùn/giun quá ko tốt :D

SD ra HN, cả nhà mình off cái nhỉ :D
Hi, nghe con trùn thì em cũng biết là 1 con côn trùng gì đó thôi, ra là con giun đất à, hehe :">
Chào mừng anh SD ra HN nhá! ước chi lúc a ra còn rét để cho a hưởng thử không khí mùa đông HN:D

He, cảm ơn chị Songviet. Nhưng nhà em nó có ra hoa tại chỉ là lúc này nó không có thôi chị ạ. Nó cũng đã chung thủy với em ba mùa rồi và cho em hai lần hoa nữa rồi nhưng em chẳng nhớ nổi là nó ra hoa tháng nào cả.
Ủa, hoa TQ à, hôm nay vào Big C, em thấy có cúc nè (hình như 30-35k), sống đời nè (đơn là 22k còn kép là 28k thì fải), trạng nguyên nè (đắt nhất, bé tý teo mà cũng 35k và 50k) và cả cây này nữa. Hứng chí, em lại vác 1 cây hoa đỏ thẫm (ở big C có 2 màu là vàng và đỏ nhung thôi, nhìn xa cứ tưởng bó hồng nhung), thấy ghi là từ vườn hoa Đà Lạt (41,8k) nên yên tâm hơn vác về (căn bản thấy mấy người đi qua cứ nhòm vào cái chậu mình cầm nên ôm luôn, ko rời tay nữa :p).
Chị Phụng hàm chăm cây này như thế nào thế? em chỉ biết là thu hải đường ưa mát thôi:/

1,284
1
0

small_dracula

Tưới ít thôi, để chổ sáng, qua mùa nắng thì để lại chổ râm mát, cùn cùn cũng chơi hoa được đến tháng 6 đó tanh.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Thu hải đường mà chị Songviet chụp đẹp thế, em mà gặp sẽ mua ngay 1 chậu. Thứ 7, Chủ nhật tuần này có ngày nào trùng phiên chợ Mơ ko hả các chị? Em muốn mua đống chậu nữa, nhà hết sạch rồi.

@chị loaken: hi, loại này em cũng trồng chị ạ, nhưng nó mãi chả thấy lớn, chậm lắm. Tết thì nhà ai cũng phải có 1 lọ có violet, nhìn thấy violet là thấy Tết đến nơi rồi.
EM ơi có phiên chợ Mơ đúng ngày 1-1 Tết DL đấy, nhưng mà ngày đấy chị ứ bon chen đc.
Hi, tại năm nay thấy thời tiết diễn biến thất thường, gặp lúc rảnh nên định lên Fan đón năm mới ấy chị. Trời lạnh em cũng không sợ mấy, nhưng bạn em sợ nên trốn cả rồi, giờ mà đi thì lại đi một mình, đi một mình mãi cũng chán rồi chị ơi!!!
Ối giời em đón năm mới trên Fan để mà đóng băng à. Mấy hôm vừa rồi đã có băng ở Mẫu Sơn (LS) rồi đấy nhé.
Đúng rồi đấy Thuanthao ạ, nhưng mà có lắm con trùn ý cũng ko thích đâu nhé. Chị GV nhà mình nói nó đùn lắm làm động rễ cây. Vườn nhà mình nhiều lắm, nó còn chui hết vào các châu cây nữa, hôm nọ làm đất 1 chậu, sờ phải thấy nhũn nhũn sơ quá hét ầm lên, hóa ra là 1 con trùn ( giun đất) to dã man hic.
Ặc ặc chị ơi đây là điển hình cho vụ phải đi găng tay khi làm vườn. Em cũng có một kinh nghiệm xương máu như vậy, khi chọc tay vào chất trồng và một con cuốn chiếu ngoe nguẩy ngoi lên, ối giời ơi rùng cả mình, rửa tay lấy rửa tay để cho đỡ cảm giác ghê.

250
0
0

tanh

Tưới ít thôi, để chổ sáng, qua mùa nắng thì để lại chổ râm mát, cùn cùn cũng chơi hoa được đến tháng 6 đó tanh.
Hơ, ko ở với nhau được suốt đời ạ? em nghe mà thấy hơi bùn bùn:(

1,284
1
0

small_dracula

Haha, ở với nhau suốt đời thì kiếm người mà ở chớ, ở với cây suốt đời buồn lắm

27
0
0

nicknhang

huhu mai nhà em có chút việc, ko tham gia off cùng các chị được roài :( Các chị đi có gì hay thì post lên 4rum nhá :D Chúc cả nhà vui vẻ!

1,284
1
0

small_dracula

ặc ặc, thôi xin! lão quỷ già rồi, bu theo không nổi

320
0
0

Có cách này hay nè em: em kiếm a sd về ở cùng a ý chăm cây cho yên tâm là đc ở cùng cả hai suốt đời :))
:)) cái này đúng là hay này

@nicknhang: cuối tuần vừa rồi chị cũng bận, ko rẽ qua chỗ chị Ngộ được (chị Hương ơi, hẹn mà k qua đc, em sorry nhé, cuối tuần sau mà qua đc thì em alo chị trước chị nhé).

@Dạ Yến Thảo: Ko biết ở vườn ươm giờ DYT đã nở thế nào rồi ạ, chị Hương ơi update giúp em với, cả giá cả hiện nay nữa ạ? Hôm thứ 7 em rẽ qua hàng hoa ở trường ĐH Y tế công cộng, có màu tím và hồng, khá đẹp (nở nhiều hoa, vẫn còn nhiều nụ) nhưng 80k/chậu cơ. Em ko mua. Qua Bưởi, hàng cái bà e mua quen cũng có 2 chậu hồng, hỏi giá bà ý bảo quen nênbán 70k, chứ bà ý cũng toàn bán 80k thôi (có lúc bán được 3 chậu= 250k). Em mặc cả thêm, bà ý cũng tặc lưỡi bán cho 60k/chậu (chị chưa mua hộ cho em đâu tanh ạ, xem giá và cây ở vườn ươm thế nào đã nhé). Em còn 2 chậu mua ở vườn ươm, chúng nó vẫn xanh tốt lá, nhưng sao ko thấy nụ và hoa gì cả, cây nhà người ta thì đã tưng bừng hoa lá thế rồi, chán quá.

à tanh ơi, confirm là chậu cúc indo của em có 2 màu hồng và tím nhé, đợt này chúng ko ra hoa mấy đâu, chỉ lác đác vài bông tí xíu, đủ để nhìn màu, và sáng nay chị nhìn thì đúng là 2 hoa 2 đầu 2 màu :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
27
0
0

nicknhang

Cuộc Sống Tươi Đẹp;109013 @[B nói:
Dạ Yến Thảo[/B]: Ko biết ở vườn ươm giờ DYT đã nở thế nào rồi ạ, chị Hương ơi update giúp em với, cả giá cả hiện nay nữa ạ? Hôm thứ 7 em rẽ qua hàng hoa ở trường ĐH Y tế công cộng, có màu tím và hồng, khá đẹp (nở nhiều hoa, vẫn còn nhiều QUOTE]

@ chị CSTD: chị ơi, cửa hàng hoa ở ĐH y tế công cộng nằm ở chỗ nào nhỉ? có phải Giảng Võ ko? Em đi qua mà ko thấy???

@ DYT: Chiều hum chủ nhật em đã tiện đường ghé được qua vườm ươm nhưng vội quá ko rẽ qua nhà chị mehuungo đc :( sorry chị. Vườn ươm cây ko còn nhiều nữa :( nhưng có nhiều cây to lắm rùi ah, chứ ko còi cọc như cây em trồng ở nhà. hoa cũng đã rõ màu nên thích màu nào là lấy được màu đấy thui ạ :D Bác í h bán 40k/cây. Em cũng đã hỏi lun cách bác í chăm sóc cây --> bác í bảo là thỉnh thoảng bác í hòa phân vi sinh tưới cho các em DYT, và dặn em là tưới ít thui ^^
Nhà bác í có cả cúc inđô nữa :D có cả tím và hồng mà đang nhiều nụ lắm :D có khi tuần tới em lại tới để ẵm thêm một số em vìa :D

250
0
0

tanh

Có cách này hay nè em: em kiếm a sd về ở cùng a ý chăm cây cho yên tâm là đc ở cùng cả hai suốt đời :))
ặc ặc, thôi xin! lão quỷ già rồi, bu theo không nổi
HIx, chị JC làm xí mặt e roài, chưa ngỏ lời đã bị ngta "đá":((, bắt đền a SD :((

:)) cái này đúng là hay này

@nicknhang: cuối tuần vừa rồi chị cũng bận, ko rẽ qua chỗ chị Ngộ được (chị Hương ơi, hẹn mà k qua đc, em sorry nhé, cuối tuần sau mà qua đc thì em alo chị trước chị nhé).

@Dạ Yến Thảo: Ko biết ở vườn ươm giờ DYT đã nở thế nào rồi ạ, chị Hương ơi update giúp em với, cả giá cả hiện nay nữa ạ? Hôm thứ 7 em rẽ qua hàng hoa ở trường ĐH Y tế công cộng, có màu tím và hồng, khá đẹp (nở nhiều hoa, vẫn còn nhiều nụ) nhưng 80k/chậu cơ. Em ko mua. Qua Bưởi, hàng cái bà e mua quen cũng có 2 chậu hồng, hỏi giá bà ý bảo quen nênbán 70k, chứ bà ý cũng toàn bán 80k thôi (có lúc bán được 3 chậu= 250k). Em mặc cả thêm, bà ý cũng tặc lưỡi bán cho 60k/chậu (chị chưa mua hộ cho em đâu tanh ạ, xem giá và cây ở vườn ươm thế nào đã nhé). Em còn 2 chậu mua ở vườn ươm, chúng nó vẫn xanh tốt lá, nhưng sao ko thấy nụ và hoa gì cả, cây nhà người ta thì đã tưng bừng hoa lá thế rồi, chán quá.

à tanh ơi, confirm là chậu cúc indo của em có 2 màu hồng và tím nhé, đợt này chúng ko ra hoa mấy đâu, chỉ lác đác vài bông tí xíu, đủ để nhìn màu, và sáng nay chị nhìn thì đúng là 2 hoa 2 đầu 2 màu :)
Cuộc Sống Tươi Đẹp;109013 @[B nói:
Dạ Yến Thảo[/B]: Ko biết ở vườn ươm giờ DYT đã nở thế nào rồi ạ, chị Hương ơi update giúp em với, cả giá cả hiện nay nữa ạ? Hôm thứ 7 em rẽ qua hàng hoa ở trường ĐH Y tế công cộng, có màu tím và hồng, khá đẹp (nở nhiều hoa, vẫn còn nhiều QUOTE]

@ chị CSTD: chị ơi, cửa hàng hoa ở ĐH y tế công cộng nằm ở chỗ nào nhỉ? có phải Giảng Võ ko? Em đi qua mà ko thấy???

@ DYT: Chiều hum chủ nhật em đã tiện đường ghé được qua vườm ươm nhưng vội quá ko rẽ qua nhà chị mehuungo đc :( sorry chị. Vườn ươm cây ko còn nhiều nữa :( nhưng có nhiều cây to lắm rùi ah, chứ ko còi cọc như cây em trồng ở nhà. hoa cũng đã rõ màu nên thích màu nào là lấy được màu đấy thui ạ :D Bác í h bán 40k/cây. Em cũng đã hỏi lun cách bác í chăm sóc cây --> bác í bảo là thỉnh thoảng bác í hòa phân vi sinh tưới cho các em DYT, và dặn em là tưới ít thui ^^
Nhà bác í có cả cúc inđô nữa :D có cả tím và hồng mà đang nhiều nụ lắm :D có khi tuần tới em lại tới để ẵm thêm một số em vìa :D
Ui, thích quá, hihi, chị CSTĐ khi nào đi thì mua DYT cho e lun nhé (chị đi ô tô e mới dám nhờ) ;;)

792
0
0

J.C

@tanh: phạt đi em, ngẫm nghĩ xem có cây hoa nào quý bắt a ý đền cho - bồi thường danh dự thế là ổn thỏa chứ nhỉ?

250
0
0

tanh

Hoho, khoản nghĩ hình phạt thì chị JC "quái" hơn em nhiều, chị cho vài cái tư vấn coi nào;)

1,284
1
0

small_dracula

@ tanh: hè hè, "đá" là vì muốn tốt cho em đó, em không tưởng tượng được "nuôi" quỷ trong nhà cực đến thế nào đâu?!!
Nếu em thấy cần phải bắt đền, thì để anh đền cho, em thích thể loại nào?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.