Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
8
0
0

mebeJin

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ chị loaken: Chị ơi, đám violet con thỏ gặp rét " ra đi" hết sạch rùi. Hu hu...Được mấy bữa " bọn chúng " tươi tỉnh, em đã mừng thầm định để lúc nào trồi thêm lộc non thì chụp ảnh khoe. Ai dè... Ghét cái đợt lạnh này quá! Chắc cũng tại trên tầng nhà em nhiều gió quá. Hu hu...
Chị còn ít nào không ạ? Để em ... xin tiếp. Nhưng chắc phải đợi đợt nào ấm ấm lên chút đã. Chứ rét thế này cây hoa cúc áo của em cũng ra đi cùng luôn rùi. Hu hu...

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ Phụng Hàm: Người thì biết tỏng rồi, ý lão quỷ là khi một người nào đó nói "HN gọi ..." thì tức là đã đặt mình ra khỏi HN. Nhắc lại để nói cho biết là Q biết từ lâu. Còn cái nick đúng là nghĩ chưa ra đáp án nào thỏa đáng, thôi chịu thua vậy, lão quỷ cũng không phải là "quỷ háo thắng".
Nhường sân!
Quên, khoe vạt cải trước khi đi ngủ cho khỏi lạc đề

luân phiên

mới nhú

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ mẹ Jin, tanh: Em ơi đám ở nhà chị cũng thế, vàng khè, dặt dẹo lắm. Thôi để phục thù sau vậy.
@ cả nhà: Có tí tẹo tin vui, đám hạt DYT của Rose thu hoạch ở bển về, mình gieo lên hết rồi, ngọc thảo đang cong cong nhu nhú, của mọi người đã ai lên chưa?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Alo cả nhà
ngày mai có ai được nghỉ làm không?
Đi chợ Bưởi mua cây + off nhà em đi :)

320
0
0
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Alo cả nhà
ngày mai có ai được nghỉ làm không?
Đi chợ Bưởi mua cây + off nhà em đi :)
hic nghỉ làm thì em chịu rồi, sao ko hẹn cuối tuần đi chị ơi :)

Hello cả nhà, em bị ốm từ cuối tuần đến h, vẫn chưa khỏi hẳn, thêm vụ cây cối ở nhà hoa cỏ đi đâu hết, tết đến nơi rồi mà chắc phải để chờ gần Tết đi mua 1 loạt về trưng quá, ko trông mong gì mấy chục cái chậu cây ở nhà (hoa hồng trụi thùi lụi, cây khô còng queo, chắc là đi dù em vẫn đang kệ nó xem có hồi ra chồi mới ko; DYT mua về sau khi rụng hết hoa thì cây cũng yếu xìu; DYT cũ thì vẫn chưa thấy nụ; các loại cây khác cũng sắp tàn hết, ko hi vọng sẽ ra thêm; mình trồng khắc nghiệt thế cơ chứ. Có mỗi Morning Glory là đang chúm chím nụ thôi, dù sao cũng an ủi được 1 tí, vì em cũng cưng nhất mấy em MG này. Nói chung là cũng nản ra phết hic).

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hello cả nhà, em bị ốm từ cuối tuần đến h, vẫn chưa khỏi hẳn, thêm vụ cây cối ở nhà hoa cỏ đi đâu hết, tết đến nơi rồi mà chắc phải để chờ gần Tết đi mua 1 loạt về trưng quá, ko trông mong gì mấy chục cái chậu cây ở nhà (hoa hồng trụi thùi lụi, cây khô còng queo, chắc là đi dù em vẫn đang kệ nó xem có hồi ra chồi mới ko; DYT mua về sau khi rụng hết hoa thì cây cũng yếu xìu; DYT cũ thì vẫn chưa thấy nụ; các loại cây khác cũng sắp tàn hết, ko hi vọng sẽ ra thêm; mình trồng khắc nghiệt thế cơ chứ. Có mỗi Morning Glory là đang chúm chím nụ thôi, dù sao cũng an ủi được 1 tí, vì em cũng cưng nhất mấy em MG này. Nói chung là cũng nản ra phết hic).
hihi, cuối tuần cũng ok.
Tại bên tớ được nghỉ mà, ko biết các bạn khác có được nghỉ không.
Sợ cuối tuần gió mùa.

Nhà tớ cũng trong tình cảnh tươngtự này, mua hoa về chỉ hết hoa có sẵn rồi nó cứ kho héo dần đi, chán thế chứ

316
0
0

thuytruc

Bớ Tuli, đến nhà chị lấy hạt hoa của mẹ Út gửi nhé.

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Bón phân, tưới nước chị ơi, chúng nó trụi thùi lụi thì đặt vào chỗ nào kín gió một tí, hai, ba hôm nữa lại xanh rì ý mà.
Em không biêt nhà mình bón phân thúc ra hoa thế nào, e chỉ bón mỗi N-P-K hỗn hợp thôi, còn ra hàng bán cây thì ng ta kêu là chỉ cần bón lân, kali dùng để giữ ấm gốc chứ ko phải để thúc ra hoa (?)

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

đi nhé, số cầm chân của chị đây không 9 12 ba 1 2 ko ko ko nhé
nhắn cho chị số của em nhé :)
E nhắn rùi ạ.
C ơi, e quên phéng mất mai mới là t6, e ko đi theo chị được rùi, để hôm nào t7, cn chị nhá :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Bón phân, tưới nước chị ơi, chúng nó trụi thùi lụi thì đặt vào chỗ nào kín gió một tí, hai, ba hôm nữa lại xanh rì ý mà.
Em không biêt nhà mình bón phân thúc ra hoa thế nào, e chỉ bón mỗi N-P-K hỗn hợp thôi, còn ra hàng bán cây thì ng ta kêu là chỉ cần bón lân, kali dùng để giữ ấm gốc chứ ko phải để thúc ra hoa (?)
ơ, cho chị hỏi cái NPK hỗn hợp có phải tỉ lệ 1-1-1 ko?
chị mua ở Bưởi thì thấy ghi là trộn với đất
mà mình trồng rồi thì trộn sao được
có loại nào bón vào gốc ko em ơi?

792
0
0

J.C

E ko phải chiên gia đâu, dưng mà e thấy làm thế này cũng được nhá: Nếu chưa trồng thì trộn đất, nếu trồng rồi thì e rắc quanh gốc cây rồi xới xới đất ạ, lười quá cũng bỏ qua công đoạn xới luôn, và tưới nước cho nó thấm. :D. E thấy kết quả rõ ràng luôn ý, hai ba hôm sau là cây xanh rì đầy nụ ngay, he he, thích lắm. Nếu mà e chăm chỉ, khoảng 10 ngày bón một lần và xới đất quanh gốc, thì lúc nào cũng có hoa chị ạ - đấy là với DYT, dừa cạn và morning glory.

320
0
0

E ko phải chiên gia đâu, dưng mà e thấy làm thế này cũng được nhá: Nếu chưa trồng thì trộn đất, nếu trồng rồi thì e rắc quanh gốc cây rồi xới xới đất ạ, lười quá cũng bỏ qua công đoạn xới luôn, và tưới nước cho nó thấm. :D. E thấy kết quả rõ ràng luôn ý, hai ba hôm sau là cây xanh rì đầy nụ ngay, he he, thích lắm. Nếu mà e chăm chỉ, khoảng 10 ngày bón một lần và xới đất quanh gốc, thì lúc nào cũng có hoa chị ạ - đấy là với DYT, dừa cạn và morning glory.
cho chị xem cái npk của em nào? Chị cũng npk mà sao bón xong chả thấy thay đổi gì cả.

320
0
0

E nhắn rùi ạ.
C ơi, e quên phéng mất mai mới là t6, e ko đi theo chị được rùi, để hôm nào t7, cn chị nhá :D
:)) :)) chít cười, chỉ được cái thấy hoa với cây là sáng mắt lên, ko còn biết đến cái gì, cứ ùh ào bừa hehe

Cả nhà đi đâu, lúc nào nhắn em với nhá, số của em : 0 chín 0 bốn 1 sáu 9 ba không 9

792
0
0

J.C

NPK của e á? 1 lần e mua cái đầu trâu, 1 lần cái bình nguyên, nhưng dùng thích nhất là của Viện Thổ nhưỡng ý - trông y xì đúc bao giá thể, mà ở Bưởi nó chả bán Viện Thổ nhưỡng chị ạ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

hihi, tối chụp ảnh up lên cho chị xem với nhé
bon chen bon chen, chết vì bon chen :D

792
0
0

J.C

Nhưng e vứt mất vỏ bao rồi chị ạ, :(, vì e chỉ còn có một tí tẹo. Chị có bao giờ mua giá thể ko? Trông nó y xì cái bao giá thể 10kg của viện thổ nhưỡng ý, chỉ khác mỗi chữ giá thể thành chữ phân bón N-P-K thui chị ạ. Còn bao đầu trâu với bình nguyên thì ra cửa hàng hỏi là nó đưa ngay ra chị ạ. :D

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ Phụng Hàm: Người thì biết tỏng rồi, ý lão quỷ là khi một người nào đó nói "HN gọi ..." thì tức là đã đặt mình ra khỏi HN. Nhắc lại để nói cho biết là Q biết từ lâu. Còn cái nick đúng là nghĩ chưa ra đáp án nào thỏa đáng, thôi chịu thua vậy, lão quỷ cũng không phải là "quỷ háo thắng".
Nhường sân!
Quên, khoe vạt cải trước khi đi ngủ cho khỏi lạc đề

luân phiên

mới nhú
:D Quỷ mà nhường sân thì PH cũng lùi lại phía sau thui. 1'.... cũng chịu rùi. PH lười nghĩ lắm nên chào thôi. Quỷ giải thích đi nhá!
Chị Songviet và Quỷ chắc không để ý thôi. PH chọn cái nick này là ngầm nói với mọi người rồi đó. Phụng hàm là con chim phượng đưa thư. Vậy có phải là Kem rồi không? ;) Mà ác thía, cái vườn của Quỷ cứ như là trang trại ý. Chẹp chẹp... thôi về quê làm vườn đi...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Em khuyến cáo các mẹ để có hoa hồng chơi tết thì các mẹ đến rằm tháng 10 al cắt phéng đi cho nó đâm tược là sẽ có hoa đẹp và lại có cả cây xinh xắn nữa, ít khi bị rụng lá hơn là các mẹ cứ để nguyên vậy chờ nó nhảy tược ra hoa. Nếu thời tiết khắc nghiệt quá thì các mẹ nên ưu ái các em hơn một chút là ổn thôi. Còn bón phân thì các mẹ cứ xới gốc lên rồi bón bình thường nhưng đừng có bón tham quá và đừng bón sát sạt gốc nha. Chúc các mẹ có hoa đẹp mỗi ngày.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.