Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Nhưng bi giờ 25/11 AL rồi chị Phượng, cắt phéng cây đi thì tháng 3 AL mới có hoa phải ko? T_T

320
0
0

Nhưng bi giờ 25/11 AL rồi chị Phượng, cắt phéng cây đi thì tháng 3 AL mới có hoa phải ko? T_T
Thì đằng nào Tết cũng chả thể có hoa mà, cắt sớm chừng nào thì sớm có hoa chừng đấy. Vấn đề là cây chị mới mua, mới trồng, và hi vọng sống của nó là mong manh (chả hiểu sao cho vào chậu thì chúng nó lại cứ khô héo dần đi như thế); nhưng chị vẫn giữ hết lại để xem có giống cây ngũ sắc trước chị mua ko (mua về trồng cũng bị héo khô đi, nhưng chị cứ để vậy, cắt bớt hết cành lá, 1 thời gian sau chúng đâm tược mới, cây lại sống).

Còn giờ chị mà muốn có hoa chơi Tết thì chỉ có đi mua cây có hoa thôi :)) Đám ở nhà đến Tết là vô dụng rùi hic

792
0
0

J.C

haha, đám cây ở nhà em thì cũng có hoa đấy, nhưng mà tệ lắm, mỗi ngày nhót được một bông, chả có khí thế gì cả.
Tốt nhất là chúng mình nên đi kích cầu cho chợ Bưởi và chợ Mơ các chị nhỉ? :D

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hì, Mẹ nó à, mình tên Thư nhé. Đúng đó. Nhưng tại mình là mem mới nên... hì... Cái này còn phụ thuộc thời tiết nữa nhé. Nếu lạnh quá thì nó chậm hơn và ngược lại.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Khuyến cáo các mẹ khi mua cây hãy coi gốc nhé. Có vài ý như thía nầy nầy các mẹ để ý chút cho đỡ kích cầu Mơ với Bưởi nha. Bồng đất to chút, gốc tơ không cằn, già, Đất ẩm (đương nhiên) nhưng không phải bồng đất do nắm vào mà là bồng đất đúng của gốc cây nhé, bồng đất có độ tơi xốp và có thể có cả cỏ dại... còn bồng nắm đất vào thường nhẵn nhụi và chắc chắn có khi còn hơi bóng chút nữa, Nhưng gốc cây thì lại long lay. Không chắc chắn như bồng đúng của gốc cây. Nhưng cũng không khuyến cáo các mẹ là lay gốc nhiều làm cây chột khó lên nha). Nếu mua phải cây mà bồng đất bị nắm vào thì các mẹ nhanh chóng đập vỡ cái bồng đất đó đi rồi trồng lại bình thường vào đất tơi xốp khả năng cứu vãn cao hơn rất nhìu đấy ạ. (Cái vụ bồng đất và hoa hay quả gắn vào là các mẹ hay bị dính lắm. Nhất là mẹ nào mua cây lần đầu. Sắp tết rồi đào và quất cũng vậy nhé các mẹ. Có điều này nữa nếu cây quá đẹp là phải nghía cho kỹ, giá quá mềm là phải soi từng li từng tí một nha.

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hì, Mẹ nó à, mình tên Thư nhé. Đúng đó. Nhưng tại mình là mem mới nên... hì... Cái này còn phụ thuộc thời tiết nữa nhé. Nếu lạnh quá thì nó chậm hơn và ngược lại.
hihi, chị Thư, e chưa lấy chồng, đừng gọi e là mẹ nó nhá :D.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

He he, Sờ rí nhá rút kinh nghiệm sâu sắc... Chờ sau nầy gọi em nó là mẹ nó vậy hi hi...
Chào cả nhà em về măm măm đây.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Nhưng e vứt mất vỏ bao rồi chị ạ, :(, vì e chỉ còn có một tí tẹo. Chị có bao giờ mua giá thể ko? Trông nó y xì cái bao giá thể 10kg của viện thổ nhưỡng ý, chỉ khác mỗi chữ giá thể thành chữ phân bón N-P-K thui chị ạ. Còn bao đầu trâu với bình nguyên thì ra cửa hàng hỏi là nó đưa ngay ra chị ạ. :D
chi mua 3 lọ đầu trâu mà nó toàn bảo là dùng cho hoa lan thôi
dùng cái này thế nào em ơi, đã dùng phân rồi có dùng thêm nó nữa ko?

792
0
0

J.C

Lọ đầu trâu á? :D, e mua bao 2kg cơ, cắt vỏ bao ra nó toàn hột là hột í. Mấy loại lọ lọ mà dùng cho hoa lan e chưa bao giờ mua cả. hihi.

66
0
0

kunkun717

E chào cả nhà, báo cáo với cả nhà là e mới rinh về 2 em, 1 em tên tuyết mai hay mai tuyết j đấy hoa màu trằng và một e hoa mau tím, cây nhỏ nhỏ nhưng c bán hàng nói tên gì mà e quên mất rùi. Nhưng hiện tại e chưa có chậu để trồng cây :(. Mọi người ủng hộ e nhé, vừa là mem mới vừa tập tành trồng ạ. Tks

792
0
0

J.C

E chào cả nhà, báo cáo với cả nhà là e mới rinh về 2 em, 1 em tên tuyết mai hay mai tuyết j đấy hoa màu trằng và một e hoa mau tím, cây nhỏ nhỏ nhưng c bán hàng nói tên gì mà e quên mất rùi. Nhưng hiện tại e chưa có chậu để trồng cây :(. Mọi người ủng hộ e nhé, vừa là mem mới vừa tập tành trồng ạ. Tks
Ủng hộ nghĩa là thế nào hả em?

792
0
0

J.C

kunkun717: Có gì mà ngại :p.
@Small dracular: đề nghị đồng chí xóa bớt tin nhắn trong hộp thư, tôii có việc muốn tâm sự :D

250
0
0

tanh

Anh SD: Ô la la, có vẻ cái câu a hỏi em đã có người trả lời rồi kìa;))

250
0
0

tanh

Chào cả nhà, tình hình là em đang phải suy nghĩ: trốn việc đi Mộc Châu hay là trốn Mộc Châu đi làm việc :( Thử gì cũng khiến e phải chịu hậu quả cả. Thui, e đi ngủ đã, mai nghĩ tiếp:))

1,284
1
0

small_dracula

Thì đằng nào Tết cũng chả thể có hoa mà, cắt sớm chừng nào thì sớm có hoa chừng đấy. Vấn đề là cây chị mới mua, mới trồng, và hi vọng sống của nó là mong manh (chả hiểu sao cho vào chậu thì chúng nó lại cứ khô héo dần đi như thế); nhưng chị vẫn giữ hết lại để xem có giống cây ngũ sắc trước chị mua ko (mua về trồng cũng bị héo khô đi, nhưng chị cứ để vậy, cắt bớt hết cành lá, 1 thời gian sau chúng đâm tược mới, cây lại sống).

Còn giờ chị mà muốn có hoa chơi Tết thì chỉ có đi mua cây có hoa thôi :)) Đám ở nhà đến Tết là vô dụng rùi hic
Có một điều mọi người nên cố gắng quán triệt sớm, mua cây để trồng và mua cây để chơi hoa là 2 việc hoàn toàn khác nhau, tụi này trái ngược nhau, nếu không quán triệt được thì đừng than vãn tại sao trồng cây chết hoài, lí do đã được nói rất rõ ràng!
Thông thường ra chợ mua đều là cây sống, về lý thuyết chỉ cần để y như vậy là nó sống, kiểm lại xem những việc mình đã làm thì sẽ tìm ra nguyên nhân khiến cây chết.
Còn ra chợ mua phải cây sắp chết, cái này lão quỷ không dám bàn!
Nhầm rồi chị ơi, tùy vào kiểu cắt mà hoa hồng sẽ lên chồi và nở hoa trong vòng 15-20 ngày, ..... cho đến 50-60 ngày. Nếu lâu hơn nữa càng tốt vì chồi ngọn lên có thể bấm đọt để tăng cành, từ đó tăng lượng hoa.
Nhưng để được điều này thì yêu cầu đầu tiên là cây đang ở trạng thái khỏe mạnh, rễ còn sống.
Bón thúc phân cho cây, sau đó 5-7 ngày cho cây ra rễ mới bén phân là cắt cành. Như thế, tùy vào trạng thái và bộ dạng của cây để quyết định cắt nó nhiều hay ít, suy ngược ra thời gian cắt và thời gian bón phân.
Nếu cây của chị đang khỏe, post hình lên em sẽ gợi ý là nên cắt chừng nào.
... hì... Cái này còn phụ thuộc thời tiết nữa nhé. Nếu lạnh quá thì nó chậm hơn và ngược lại.
Hehe, bữa nay có thêm chiên da, mình mà lên mạng chậm là bị chiên da trả lời trước mất hỉ.
Khuyến cáo các mẹ khi mua cây hãy coi gốc nhé. Có vài ý như thía nầy nầy các mẹ để ý chút cho đỡ kích cầu Mơ với Bưởi nha. Bồng đất to chút, gốc tơ không cằn, già, Đất ẩm (đương nhiên) nhưng không phải bồng đất do nắm vào mà là bồng đất đúng của gốc cây nhé, bồng đất có độ tơi xốp và có thể có cả cỏ dại... còn bồng nắm đất vào thường nhẵn nhụi và chắc chắn có khi còn hơi bóng chút nữa, Nhưng gốc cây thì lại long lay. Không chắc chắn như bồng đúng của gốc cây. Nhưng cũng không khuyến cáo các mẹ là lay gốc nhiều làm cây chột khó lên nha). Nếu mua phải cây mà bồng đất bị nắm vào thì các mẹ nhanh chóng đập vỡ cái bồng đất đó đi rồi trồng lại bình thường vào đất tơi xốp khả năng cứu vãn cao hơn rất nhìu đấy ạ. (Cái vụ bồng đất và hoa hay quả gắn vào là các mẹ hay bị dính lắm. Nhất là mẹ nào mua cây lần đầu. Sắp tết rồi đào và quất cũng vậy nhé các mẹ. Có điều này nữa nếu cây quá đẹp là phải nghía cho kỹ, giá quá mềm là phải soi từng li từng tí một nha.
OK! quá chuẩn rồi! kinh nghiệm của lão quỷ là cây trồng trong giỏ tre an toàn hơn nhiều cây gói trong nilon (gói khác bầu nilon nhá).
@Small dracular: đề nghị đồng chí xóa bớt tin nhắn trong hộp thư, tôii có việc muốn tâm sự :D
Hi, dạ, em xóa liền, chị chờ chút xíu nhá

1,284
1
0

small_dracula

E ko phải chiên gia đâu, dưng mà e thấy làm thế này cũng được nhá: Nếu chưa trồng thì trộn đất, nếu trồng rồi thì e rắc quanh gốc cây rồi xới xới đất ạ, lười quá cũng bỏ qua công đoạn xới luôn, và tưới nước cho nó thấm. :D. E thấy kết quả rõ ràng luôn ý, hai ba hôm sau là cây xanh rì đầy nụ ngay, he he, thích lắm. Nếu mà e chăm chỉ, khoảng 10 ngày bón một lần và xới đất quanh gốc, thì lúc nào cũng có hoa chị ạ - đấy là với DYT, dừa cạn và morning glory.
Cái này chính là cách duy nhất bón phân dạng viên, không có phương án khác đâu ạ!
Cây đang mạnh, rễ ổn thì bón cái thấy ngay, còn cây hư hết rễ thì ...
Đôi khi nhiều người bón phân xong không thấy động tĩnh tưởng mình bón loãng nên tăng thêm phân, thế là cây chết cháy. Chú ý khi bón phân vô cơ, tốt nhất là đào lỗ quanh chậu, 3 hoặc 4 đối xứng, cho một ít phân vào, lần sau thì cũng đào 3-4 lỗ nhưng xoay lệch một chút so với chổ cũ.
Em khuyến cáo các mẹ để có hoa hồng chơi tết thì các mẹ đến rằm tháng 10 al cắt phéng đi cho nó đâm tược là sẽ có hoa đẹp và lại có cả cây xinh xắn nữa, ít khi bị rụng lá hơn là các mẹ cứ để nguyên vậy chờ nó nhảy tược ra hoa. Nếu thời tiết khắc nghiệt quá thì các mẹ nên ưu ái các em hơn một chút là ổn thôi. Còn bón phân thì các mẹ cứ xới gốc lên rồi bón bình thường nhưng đừng có bón tham quá và đừng bón sát sạt gốc nha. Chúc các mẹ có hoa đẹp mỗi ngày.
Hì, cho Q hỏi cái, ngoài đó cắt lúc rằm thì đến tết là tược vừa lên ra hoa hay K định cho nó lên tược rồi bấm ngọn điều chỉnh. Trong này nếu cây hồng tỉ muội lên cành khoảng 50 cm và cho dưới 10 hoa thì khoảng 35-40 ngày thôi (cành chừng đó thường là cành mọc trên mặt đất). Còn cành cách gốc 15-20cm thì ngắn hơn và thời gian còn ít hơn nữa. Chỉ có một lần ở vườn Q lên cái tược gần 30 nụ (từ dưới đất lên), nó khá cao và lần đó khoảng 60 ngày mới nở.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Phụng hàm là con chim phượng đưa thư. Vậy có phải là Kem rồi không? ;)
Ặc, cái này lão quỷ cũng nghĩ tới rồi, nhưng lâu nay vẫn chỉ gọi là Kem, hoàn toàn ko nghĩ tới tên, vui há.
Còn cái kia, nửa đầu là "một phút suy tư ..."

331
1
0

loakenthangmuoimot

Nhà mình có ai dùng Facebook không, hình như là tuyệt nhiên không vào được nữa đúng không?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.