Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Em chào cả nhà ạ.
Em tính đứng ngoài hóng mà ko đc, nên chạy vào ăn vạ (khổ nỗi có ai làm ji em đâu), hic......hic.....cả nhà nhắc hồng làm em đau lòng. Mấy hôm nay em đi TT, công việc nhiều nên chẳng chăm lo cho cái vườn (nói vườn cho nó oai đó mà), sáng nay lên thì cây hồng xanh rì ngày nào giờ héo úa, nhện đỏ bu đầy, em xịt nước rửa chén rùi mà thấy tình hình có vẻ ko ổn, ko biết có cứu nổi ko nữa. Các chiên gia cho em ý kiến với. Em cảm ơn trước ạ.

@anh SD, chị Phụng Hàm: cho em lanh chanh trả lời tí ạ, thấy anh SD ngâm cứu tội quá. giải nghĩa: 1 phút suy tư bằng 1 năm ko ngủ...... hehe......ko biết đúng ko nữa.

@ cà nhà: cho em hỏi là mua huệ trắng ở đâu, rổ rá thế nào ạ. AC nào biết chỉ em với nhá.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ chị loa kèn: em đang vô FB nè chị. Cái mạng FB nhà mình vậy đấy ạ, lâu lâu nó khóa một số vùng ko cho vô, khoảng chừng mươi ngày là chở lại bình thường. Còn nếu ko phải bị khóa thì Chị thử hỏi anh gút đi, anh ấy biết cách vô đấy ạ, đổi cái số gì trong máy đó, lâu rùi ko làm nên em cũng ko nhớ lắm. Chúc chị sớm khắc phục đc tình trạng này nhé.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị mò mẫm một hồi thì vào đc FB, nhưng không vào được barn buddy, nản quá!

1,284
1
0

small_dracula

Strawberry: Hi, cái đó là anh đố chị Phụng Hàm mà, anh gợi ý vế 1 cho bả nói tiếp vế sau, bị em nói trước mất. Nhưng mà sai chút em ơi, con số "1" thứ 2 nó nằm ở hàng "nghìn"!!!
Cây bị nhện đỏ chỉ hư lá chứ không chết, em mua thuốc sâu về xịt thì lá mới ra sẽ bình thường lại, loại này anh chưa xử lí bằng nước rửa bát nên không biết công dụng.
Huệ trắng em thử kiếm trong đó chưa? kiếm không ra thì anh có thể kiếm giúp, ở Huế anh có 1 mối nhưng họ cũng chỉ được vài củ, bán rất dè dặt và thường tết có hoa mới đem ra chợ hoa rồi mài dao ngồi chờ sẵn. Củ đang hoa thường hô giá trên 100k, đắt hơn nhiều so với mua ở HN. Hi, nói vậy chứ nếu thích thì nhấn ok là xong!

96
0
0

Strawberry28488

Sorry....sorry....sorry.....em mắt mờ, ba chớp ba nhoáng, lái phản lực xem hoa nên thế đấy ạ. Nhưng em ko hiểu con số "1" thứ 2 nằm ở hàng nghìn là sao ạ. Em thấy như vầy: 1' → 4 = 1505 (ở trang 76).

Em huệ trắng thì em mới hỏi gần nhà em thui, họ toàn đỏ ko à. Em chờ các chị trong này cho em ý kiến đã nhé. Thanks anh nhiều. Mà thix thì nhấn ok là sao hả anh????

1,284
1
0

small_dracula

Hi, em gái không quen nghe giọng quỷ nhỉ?! lão quỷ đang nói bâng quơ mà, nói mà cũng không biết mình nói gì luôn á.
Cái câu đó là "một phút suy tư bằng ngàn năm không ngủ", em nói là "một"

96
0
0

Strawberry28488

bái phục, bái phục..."1" ko chịu mà đòi tới ngàn cơ.....đúng là "lão quỷ" có khác nhỉ...hihi.
Em out đây, bb anh nha.
G9 (ko biết anh SD có ngủ ko, nhưng cứ chúc vậy.....hehe)

832
0
0

Phụng Hàm

Hơ, Tài thật Quỷ à, cái vế đầu thì dịch ra ngay khi đọc mà cái vế sau thì chịu chết. hic hic... Có người giải dùm rùi hi hi. Thanks nhá nhá!

832
0
0

Phụng Hàm

Em chào cả nhà ạ.
Em tính đứng ngoài hóng mà ko đc, nên chạy vào ăn vạ (khổ nỗi có ai làm ji em đâu), hic......hic.....cả nhà nhắc hồng làm em đau lòng. Mấy hôm nay em đi TT, công việc nhiều nên chẳng chăm lo cho cái vườn (nói vườn cho nó oai đó mà), sáng nay lên thì cây hồng xanh rì ngày nào giờ héo úa, nhện đỏ bu đầy, em xịt nước rửa chén rùi mà thấy tình hình có vẻ ko ổn, ko biết có cứu nổi ko nữa. Các chiên gia cho em ý kiến với. Em cảm ơn trước ạ.

@anh SD, chị Phụng Hàm: cho em lanh chanh trả lời tí ạ, thấy anh SD ngâm cứu tội quá. giải nghĩa: 1 phút suy tư bằng 1 năm ko ngủ...... hehe......ko biết đúng ko nữa.

@ cà nhà: cho em hỏi là mua huệ trắng ở đâu, rổ rá thế nào ạ. AC nào biết chỉ em với nhá.
Cám ơn Strawberry đã trả lời giúp, Mình cũng không nghĩ ra cái vế đó nữa. Mình cũng không phải chiên gia đâu dưng mừ làm trước bạn nên biết trước thôi. Với nhện đỏ bạn hãy lấy ruột bánh mì và chịu khó ngồi lăn cho nó dính vào hay là lấy cơm nếp giã nhuyễn cũng đc. Phun thuốc sâu với vườn Quỷ thôi chứ "vườn" nhà mình mà phun thuốc sâu thì mình toi trước còn cứu cây làm gì. Nhưng bọn này bay được nên phải mình là cho mấy bả vệ sinh môi trường ngay khi phát hiện. Thường thì kiểm tra thường xuyên khi có hiện tượng là xử lý liền. Có ý kiến vậy tùy bạn xử lý thôi.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hì, cho Q hỏi cái, ngoài đó cắt lúc rằm thì đến tết là tược vừa lên ra hoa hay K định cho nó lên tược rồi bấm ngọn điều chỉnh. Trong này nếu cây hồng tỉ muội lên cành khoảng 50 cm và cho dưới 10 hoa thì khoảng 35-40 ngày thôi (cành chừng đó thường là cành mọc trên mặt đất). Còn cành cách gốc 15-20cm thì ngắn hơn và thời gian còn ít hơn nữa. Chỉ có một lần ở vườn Q lên cái tược gần 30 nụ (từ dưới đất lên), nó khá cao và lần đó khoảng 60 ngày mới nở.
Hì quên, tỉ muội Kem chưa làm bao giờ, là nói hồng nhung, hồng pháp, chỉ tính lấy một bông cho lớn chứ không có ngắt ngọn cho ra nhiều bông. Cắt thì thường cắt cách gốc chừng 15-20 cm có lúc muốn chơi cây tơ thì cắt còn 3cm chỉ để nhảy 1-2 tược năm sau cắt lên trên. Có một điều phải chú ý là nếu tược càng mập thì thời gian ra hoa càng lâu nên nhìn tược mà điều chỉnh cho phù hợp thôi. Nhưng cứ thường là cắt vào rằm tháng 10al là cho hoa vào tết không bấm tược nhé. Mà thời tiết ngoài này lạnh nên như vậy. Mùa khác thì thay đổi đi. Cái này Kem hay làm ngày còn học trung học. Giờ nhà không có chỗ để trồng nữa rồi. Nhưng nói như này có khi phải bon chen làm vài gốc tỉ muội cho bằng bạn bằng bè thui.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

Nhà mình có ai dùng Facebook không, hình như là tuyệt nhiên không vào được nữa đúng không?
FB hiện nay có lúc vẫn vào được, nhưng khó hơn trước nhiều vì sắp... ĐH Đảng.

Em huệ trắng thì em mới hỏi gần nhà em thui, họ toàn đỏ ko à. Em chờ các chị trong này cho em ý kiến đã nhé. Thanks anh nhiều. Mà thix thì nhấn ok là sao hả anh????
Em ơi, nhà em ở chỗ nào vậy? để chị qua đó hỏi huệ đỏ :)

SD: Hồng chị mang về, chỉ bỏ bọc nilon ra và trồng vào chậu có đất thôi (có thêm tình tiết là mua về nhưng lười ko trồng ngay, để qua 2 ngày mới trồng vào chậu; khi chưa trồng thì có vẻ vẫn tươi, trồng vào chậu rồi thì 2 ngày sau thấy bắt đầu héo khô; hay tại đất?).

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hì quên, tỉ muội Kem chưa làm bao giờ, là nói hồng nhung, hồng pháp, chỉ tính lấy một bông cho lớn chứ không có ngắt ngọn cho ra nhiều bông. Cắt thì thường cắt cách gốc chừng 15-20 cm có lúc muốn chơi cây tơ thì cắt còn 3cm chỉ để nhảy 1-2 tược năm sau cắt lên trên. Có một điều phải chú ý là nếu tược càng mập thì thời gian ra hoa càng lâu nên nhìn tược mà điều chỉnh cho phù hợp thôi. Nhưng cứ thường là cắt vào rằm tháng 10al là cho hoa vào tết không bấm tược nhé. Mà thời tiết ngoài này lạnh nên như vậy. Mùa khác thì thay đổi đi. Cái này Kem hay làm ngày còn học trung học. Giờ nhà không có chỗ để trồng nữa rồi. Nhưng nói như này có khi phải bon chen làm vài gốc tỉ muội cho bằng bạn bằng bè thui.
Gọi là tỉ muội vì có lúc nó ra rất nhiều bông, nhưng vẫn là cái loại hồng được trồng phổ biến bữa nay đó thôi

Nhiều bông trên 1 cành kiểu dzậy nè

Có lúc nó lên 1 tược gần 30 bông đó, từ hồi 2007 lúc Q còn ở nhà, hình lạc mất tiêu đâu rồi chứ trong máy Q không có.
Nếu vậy đúng là ngoài đó lạnh lên chậm hơn trong này rồi.

1,284
1
0

small_dracula

À quên, vườn của Q cũng rất ít khi xài thuốc sâu, nhà nuôi Chó thả rong mà, chỉ dùng thuốc khi biện pháp thủ công mất kiểm soát thôi.

320
0
0

Tỉ muội của SD màu đẹp quá nhỉ. Chị có 2 cây, nhưng là loại tỉ muội bé (hoa bé như đồng xu), cũng màu như trên, lúc nào cũng có hoa tưng bừng, rất đẹp.

Tự dưng giờ lại đâm thích hồng rồi (bị ảnh hưởng bởi các chị em ở đây; chứ trước em ko thích hồng mấy, đúng là chỉ được cái "đu theo" :))).

1,284
1
0

small_dracula

SD: Hồng chị mang về, chỉ bỏ bọc nilon ra và trồng vào chậu có đất thôi (có thêm tình tiết là mua về nhưng lười ko trồng ngay, để qua 2 ngày mới trồng vào chậu; khi chưa trồng thì có vẻ vẫn tươi, trồng vào chậu rồi thì 2 ngày sau thấy bắt đầu héo khô; hay tại đất?).
Hì, chị cho em coi cái chậu cây đó em mới dám nói.
Thường thì chị có trộn phân vào đất không? cố gắng trộn khi đất hơi khô (làm đất vừa đủ không bay bụi nhưng không dính bết). Khi trồng thì lót đất ở đáy chậu, đặt cây vào và lèn đất xung quanh, không đè nén nhé, không cần tưới cũng được (nếu bầu cây còn nguyên và đang ẩm). Thế thôi, hôm sau tưới, cây vẫn ở trạng thái giống như đang ở trong bầu cũ, không thể có chuyện gì được.

792
0
0

J.C

Hoa hồng đỏ đẹp thế, lại thêm nắng đẹp càng nổi bật màu đỏ tươi của hoa. J.C phen này phải sắm thêm vài cây hồng nữa mới được, học được phép trồng hồng rồi, không sợ chết chỉ sợ ko nhiều hoa :))

1,284
1
0

small_dracula

Màu như hình 1 chị nhé, hình 2 là màu khi chậu bị úng đó, úng nặng màu nó còn nhạt hơn nữa. Hoặc khi đói phân thỉnh thoảng cũng bị nhạt màu. Hồng loại này của em có thời điểm lên đến gần 40 chậu, rãi quanh nhà, nhưng bạn bè tới bưng dần hết, giờ còn chưa đến 10 chậu, mấy năm nay em bận không giâm thêm.

320
0
0

Hoa hồng đỏ đẹp thế, lại thêm nắng đẹp càng nổi bật màu đỏ tươi của hoa. J.C phen này phải sắm thêm vài cây hồng nữa mới được, học được phép trồng hồng rồi, không sợ chết chỉ sợ ko nhiều hoa :))
(thỏ thẻ) em ơi, hay em mua luôn hồng hộ chị, chị gửi chậu, em giồng luôn hộ chị (vì chị sợ chị trồng lại nó vẫn tiêu lắm) :))

792
0
0

J.C

Màu như hình 1 chị nhé, hình 2 là màu khi chậu bị úng đó, úng nặng màu nó còn nhạt hơn nữa. Hoặc khi đói phân thỉnh thoảng cũng bị nhạt màu. Hồng loại này của em có thời điểm lên đến gần 40 chậu , rãi quanh nhà, nhưng bạn bè tới bưng dần hết, giờ còn chưa đến 10 chậu, mấy năm nay em bận không giâm thêm.
=P~=P~=P~
SD mở cơ sở 2 ở HN đi, còn 1 chậu liền.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.