Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Chậu đỗ quyên của SD khó định giá lắm, cả chợ tìm toét mắt ko có cái chậu nào thưa thớt ít hoa ít lá ít cành như vậy :))
Hề hề, trong mấy chậu ĐQ trồng lại thì chậu này là khá nhất đó, vừa không bị Chó gặm cành nên còn cân và nụ khơ khớ. Đợi tí tìm cho xem hình nó năm xưa

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

ĐQ nè, năm ngoái mẹ small mua nó trước tết, lúc nó mới toàn nụ, giá có 40k. Đến tết thì chậu này trên 150k.

Trồng lại giờ nó tàn tạ ra thế

792
0
0

J.C

Ừa, vẻ đẹp chất phác. J.C chấm cái chậu đó đó, khi nào ra HN xách nó ra tặng J.C nha, he he.

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, không rảnh!
Ăn rau không, cho ăn ngó nè

Các luống đổi nhau là có rau liên tục

1,284
1
0

small_dracula

Khoe nốt cái hoa Trà, hic, trời lạnh nên nụ nhiều mà nở ít quá

Gần nở

Cả cây

Cây kia nở bữa trước một bông rồi ngậm câm đến giờ

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

@ Anh SD: Cây trà đẹp quá, trị giá cả triệu ấy chứ, hôm qua em mới hỏi ở thành thái, nhỏ chỉ nửa cây anh, lác đác vài lá và nụ mà họ đòi 450k, chắc tại em ấy mang cái mắc đài loan nên đắt thế. Anh SD có thể chiết cho em 1 cành nho nhỏ nhò nho dc ko ạ...hihi..... Thanks anh trước nhá.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Anh SD có thể chiết cho em 1 cành nho nhỏ nhò nho dc ko ạ...hihi..... Thanks anh trước nhá.
Anh chỉ có cây Trà này thôi đó nghe, không có màu khác, thích cây này thì được. Cây hình đầu vì anh định đưa ra trồng thành cây to ở ngoài vườn nên tụi cành nhỏ lít nhít ở dưới đều là cành dư, không chiết thì cũng cắt bỏ thôi. Như cây này nếu thích trồng chậu thì lại dư mấy cành cao không có nụ ở trên. Có điều chiết thì dễ, ra xuân chiết thì khoảng tháng 4 là có cây, em nghiên cứu phương án mà lấy chứ anh không giữ nổi đâu nghen. Đại khái cây nhà anh bạn bè tới mà thấy cái cành chiết nào đang có rễ là bị lượm liền à. Hay 30/4 ra QB chơi nhể?!!

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Ớ, Phạm Thu Lam là JC, là người đã mang hàng vào cho Út hồi đầu năm ? Thế mà cả chị Dung và JC chẳng ai nói cho mình biết. Khì khì, chơi "ác" thiệt.
haha, nhầm rồi chị ơi :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Mấy chậu dài em trồng cúc đã tàn rồi chị Ong ạ, tình hình này em lại phải mua đợt mới để thay rồi. Mà chị Ong biết facebook Pham Lam là của ai hok? :D em nhìn thấy mấy cái ảnh hoa quen lứm, mà ngại tìm trong các post trước.
Ặc, là chị Ong hả? huhu, xí hổ quá trời ơi.... hihi, e add chị nhớ :D @};-@};-@};-@};- :x:x:x:x
Hehe, hỏi Phạm Thu Lam là biết, khửa khửa
hihi, Quỷ cũng biết blog của chị cơ à?
sáng nay thấy có người add friend mình, là em JC hả, hihi facebook nhà chị tối qua lại bị chặn rồi :(

8
0
0

huongduong

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Huệ rất dễ sống, bạn yên tâm nhé. Bạn bê chậu cây ra ngoài trời (nếu nhà có khoảng lộ thiên) rồi để vậy tha hồ đi nhé, cho bạn đi cả tháng cũng không sao, trong vòng 1 tháng tới cũng không cần tưới đâu, kệ nó vậy, khi nào thấy củ lên lá hãy tính. Nếu thấy cây có lá thì chờ xem đất khô là tưới. Yên tâm, chết có người đền!
Rút kinh nghiệm luôn, Huệ nó lên lá theo đợt, thế nên khi thấy củ chỉ toàn lá trưởng thành (dài hết mức cả rồi, cái này so sánh lá trong cùng với ngoài cùng tương đương nhau là biết) thì thoải mái cắt hết rễ và lá rồi trồng lại nguyên cái củ thế thôi. Còn nếu củ có lá non đang lên thì để yên cả lá thế mà trồng, trồng xong lá già có thể bị vàng rồi khô, cứ kệ vậy, khi nào nó khô hết thì bứt lá đó đi cho sạch.
Nếu trồng Huệ vào giai đoạn trời nắng ráo thì để rễ, trồng xong tưới một lần rồi chờ khô đất mới tưới lại; còn gặp lúc có mưa tốt nhất là cắt hết rễ, trồng vào đất ẩm rồi để ra ngoài trời không tưới (đất không ướt nhé, đừng trồng cây khi đất ướt, gặp lúc mưa đất bị ướt hết thì quẳng nó vậy hết mưa khô đất hẵng trồng, bao lâu cũng được, 2 tháng khô 1-2 vảy là cùng).
thanks kiu anh.
bài viết rất bổ ích :)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

haha, nhầm rồi chị ơi :)
Hì hì, đúng là nhầm rồi. Nhưng mà không chịu nói trước để người ta phải gọi bằng chị líu cả lưỡi.:D

Mà blog của Ong và Dâu là gì để chị vô tham quan học hỏi với.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

- Bưởi diễn mua cây có sẵn trái và được trồng trong chậu rồi 150k/trái. Cây bao nhiêu trái tính bấy nhiêu tiền (Mua tại Văn Giang Hưng Yên. Từ cầu Thanh Trì xuống đó chừng 15km.
- Quất thế hoặc tháp từ 250k- 500k là ổn với không gian phòng khách lớn hoặc để sân.
- Về Bát Tràng tha hồ thứ để nghịch.
Trời. Đọc tin này tỉnh cả người. Cây Bưởi nhà tớ năm nay có 4 quả = 600k. Tiền xe chở cây Bưởi từ Văn Giang về Hà nội tính nhẹ nhàng 400k thôi nhé = 1triệu. Tiền chậu 80cm là 150k. Mehuungo, chơi cây Bưởi có 1,5 năm lấy lại vốn rồi em ơi. Lãi không cái cây.

Mẹ Ngộ muốn mua Bưởi thì chỗ nhà chị đã bắt đầu bày rất nhiều rồi em nhé.

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Khoe mới chậu mới nhặt ở BD ạ. Ong ơi, vào xem nhá, em không up facebook được. Thêm một em bò nữa cho đủ đôi. :p

200k chỗ này ạ, thường một bộ 3 cái. Ngoài HN hoa đắt, SG giá vẫn ổn định, tử la lan 35k một chậu thôi. DYT sọc 40k, Hôm qua bị ông bác sang xin chậu ĐỖ Quyên, sáng nay đi mua 60k. Ong vào SG đi buôn đi :))

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Đa số chậu chưa khoan lỗ dưới đáy, vì thường nếu cần khoan họ khoan luôn cho, nhưng Nghèo không khoan, để về có thể cắm hoa. KHi nào thích trồng cây mới khoan lỗ. :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hic Nghèo ơi thế này chị làm việc sao yên được
2 cái chậu xanh gần giống chậu mà Songviet mua tháng trước, đã 200K rồi
thế mà cả đống này có 200K
huhu, thèm thèm quá

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hì hì, đúng là nhầm rồi. Nhưng mà không chịu nói trước để người ta phải gọi bằng chị líu cả lưỡi.:D

Mà blog của Ong và Dâu là gì để chị vô tham quan học hỏi với.
hihi, em có blog đâu chị ơi
em chụp ảnh hoa rồi post lên facebook thôi ạ :)
mỗi ảnh cận cảnh mấy bông hoa thôi :)
em thèm cái blog của chị lắm :)

427
0
0

poppy summer

UI trời, cái đám 200K nhà Nghèo đẹp mê mẩn, 200K ở HN bây giờ mua đc 4 cái chậu trắng trắng, lỗi lỗi, quê quê

SD ơi, nghe em tả thì chị chả làm gì sai với Hạc đính cả, may quá. Nhân hỏi cái đám trồng bằng củ, như hồng tú cầu, huệ...lá nó úa hết rồi có nên cắt phéng đi ko? Mẹ chồng chị ko cho cắt, bảo rằng phải để nó chuyển dinh dưỡng từ lá vào củ, đúng ko em? Nhìn cái đám lay ơn nhà em phê quá, khi nào hoa tàn, gửi một chuyến củ ra HN nhá (chị cứ đặt gạch trc, hi hi).

@cả nhà, mình chưa đến nhà Mẹ Ngộ bao giờ nên ko biết vườn ươm ở đâu. Ai đấy làm ơn PM địa chỉ cho mình với, thank nhìu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5
0
0

bomeyeubo

Chào các chị,
Em là lính mới toe ah. Hôm nay em tìm được topic này thích quá đi mất.
Em rất thích trồng hoa, cũng tập tành trồng trọt được một ít. Cơ mà nhà em hổng có vườn mà em chỉ học đòi ngoài ban công thôi. Mọi người cho em tham gia với nhé. Em đang đọc lại tầng 1 để học hỏi kinh nghiệm của cả nhà.
@mehuungo: Chi ui, e rất thích hoa cẩm cù. Ngắm các em ấy thấy mê lun. Chị có biết mua các em này ở đâu không ah? Em ở Hà Nội

792
0
0

J.C

Èo ơi, em ủng hộ chị Ong đi buôn chậu BD ạ :D.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.