Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị cũng muốn mua cây Osaka hoa vàng, chị có địa chỉ và số ĐT để mua cây, nếu em nhờ người nhà mua hộ chị được thì chị có thể vận chuyển cả hai cây ra HN cho em.
Hi hi cây này mà chị em mình có rồi nhiều người lại bon chen thôi. Có thể vặt lá cho nó ra hoa vào tết đó chị. Yêu là yêu lắm cơ ạ. Nhưng mà em xin cây ở tận Tiền Giang chứ em không có người quen ở SG ạ. Hu hu hay có ai muốn nữa thì tất cả cùng mua rồi nhờ chủ vườn gửi xe khách ra đi SG gửi xe cũng dễ mà.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hix, e cũng muốn ghé Mơ để tìm cây trà trắng. hay chị đi sớm xem có ko thì alo cho e nhé.
Báo cáo, chị vừa lượn chợ về . Không có trà trắng đâu nhé nhưng có màu hồng đỏ hơn màu hôm trước của chị . Đỗ quyên trắng , hồng thì đầy rẫy . Kìm nén k được chị cũng vác về 1 cây trắng rồi .

Cả nhà : phân bón kích hoa giống của Tuyền , chợ Mơ bán 15 triệu nhé:D

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Trời! có người lười đến thế này hả trời!
Hehe, cứ ngồi mà chờ ăn sẵn đi nhé, cây Q tặng chỉ toàn là thiếu nhi, trồng tốt 2 năm sau mới có hoa, vậy nên K không cần cây nhà Q đâu nhỉ???!!! Biết thế để gạch bớt tên trong sổ.
Huệ mỗi năm chỉ cho hoa 1 lần, Củ to bằng trời thì cũng nở 1 lần là hết, năm sau không chăm củ nó bé lại chỉ còn 5-6cm, ngồi đó mà chờ hoa nhá. Còn củ nhỏ nhưng chăm tốt thì năm sau cũng có hoa, vậy muốn có hoa chơi kiểu gì cũng phải chăm à.
Huệ dại (trong chi Hippeastrum) ở VN ngoài thằng Hồng sọc dễ nhận biết ra chỉ có 2 loài thôi nàng ơi, H. equestre và H. puniceum. Nàng ngồi đó mà mơ Huệ dại LS màu nó vàng như hoa Mướp nhé. 2 loại đó thằng puniceum củ to chỉ 4-5cm, thằng equestre củ to 6-8cm (thực ra có người nói nó đạt 10cm nhưng Q không tin, tại Q trồng chỉ có 6cm thôi mờ, hehe). Cái thằng của K mới lấy củ nó đại tướng như thế, Q nghĩ là đỏ thôi.
Còn màu vàng, kiểu vàng mà K với Q thích thì đúng là Q chưa thấy thật, còn màu mà chị songviet nói vàng thì Q chỉ xem là trắng "cháo lòng" thôi, nên không tính.
Hic nhớ không nhầm thì K đã đặt gạch củ nào đâu nhỉ??? Mà là cây thiếu nhi thì đúng là K không lấy thật đó. Còn cái vụ chăm em nó thì Q khỏi lo đi Q cứ nhìn đám Huệ nhà K mà suy ra nhé.
Không phải là mơ Huệ dại màu vàng ở LS mà nghĩ là cây dại ở LS thôi, nếu là cây đỏ thì tốt quá còn gì.

1,492
1
0

songviet09

Ôi thích cực thích quá . Cảm ơn Thuyvuong và Ong nhiềuhhiihhii

Phiên chợ Mơ mấy giờ lúc nào ở đâu vậy, nhưng mà bác ko biết mặt mũi hoa nào cây nào thì biết mua sao bây giờ huhu

Ở Uma đang bán chậu hạ giá rẻ lắm mỗi tội chả biết mua chậu nào cần để dùng hợp với cây.
LG ngu nhiều quá mọi ng thông cảm đừng giận nhé. hihi
Chợ Mơ họp ngay cuối Lò Đúc nhà bác đấy , đầu Kim Ngưu , chợ cây họp buổi sáng thôi bác nhé . E làm gần đó nếu bác muốn e hoa tiêu thì ới e 1 tiếng , e sẽ có mặt .

À mà UMA lò đúc đang giảm giá chậu à? ĐC bao nhiêu đấy để chiều nay chị qua vợt 1 ít.
Chiều gọi e, e dẫn đi xong trả công e 1 cái chậu xinh xinh nha , hi...

832
0
0

Phụng Hàm

hehe, thích nói thì nói đại cho rồi, không thích nói thì thôi, lão quỷ không tò mò nên không thấy khó chịu chi hết.
Còn đẹp trai thì nó thường quá, từ nhỏ đến giờ ai cũng biết vậy rồi nên không quan tâm lắm!!!
He he, vậy thôi tại bữa trước nói chuyện thấy ngóng nên nói, không bận tâm thì thôi khỏi nói lại. Cái gì đến sẽ đến nhưng có người không quên là được hi hi...

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em thích cái bông này. Hoa đẹp và bền nhưng khoai đó chị.
Khoai là khó chăm à em, hihi nó bắt đầu bám rễ vào gỗ rồi ngày nào chị cũng nhòm xem nó có ra thân mới không.

Cây thứ nhất của chị là cây em rất thích. Mà hoa sẽ đậm và tươi sáng hơn. Nếu em không nhầm thì em nó sẽ như thế này.

Cây thứ hai cũng lại là cây em thích nhưng chưa có hoa thì cũng chưa biết là em nào Hoặc là Mỹ dung dạ hương (Vanda denisoniana), hoa màu xanh, hai là vanda nâu Hương thủy tiên (Vanda brunne) Loại này lại có nhiều màu hoa đậm nhạt khác nhau nữa ạ.Hai cây này em chưa phân biệt được nếu nó chưa có hoa. Hương thủy tiên thì ra hoa mùa này còn Mỹ dung dạ hương thì tháng 4-5 mới nở ạ. Cần để môi trường thật ẩm nhưng không ưa nước đâu ạ, khi nào rễ ra bám chắc vào gỗ thì chị có thể cho ra nắng. Chị để treo ngược thế rồi là không lo thối nõn nữa. Lúc nào rảnh em chụp hình giò mà em mới ghép cho chị coi. Màu lá của chị là còn đang thiếu nắng. Lá nó phải ngà vàng khi đó mới đủ điều kiện ra hoa chị ạ. Mà cây của em đang có nụ rồi đó nhưng như thế lại ko phải mỹ dung rồi. Hi hi em đang kiếm mỹ dung cơ.
Cây thứ ba đúng là dòng giáng hương như Q nói đó chị. Quế lan hương nở hoa vào tháng 8

Cây này hay nhầm với cây giáng hương tam bảo sắc ạ. Cây này chơi đẹp nhất là bộ rễ và mùi thơm ạ.
Nói chung cả ba cây này hoa đều rất đẹp và hương thì tuyệt vời chị cố mà chăm đi nhé.
Cây thứ 3 cậu bé bán hàng bảo hoa màu trắng chấm tím hay tím chấm trắng ý :D, hôm đấy cũng có giò bảo là hoa màu trắng tinh chắc giống giò của em, giờ nhìn tiếc quá biết thế chị xách nốt 2 giò còn lại.

Cây thứ 2 của chị cũng có nụ rồi, hoa chắc sẽ màu đậm. Bé bán hàng mới học lớp 7, mẹ mất sớm, thay bố đi bán hàng, hihi may hóng hớt được ít trên đây chị luyên thuyên 1 hồi nó bảo ơ cô cũng "sành" phết nhỉ, toàn thích loại đẹp, mà thực ra mình có biết tên hoa nào với hoa nào đâu :p

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Khà khà, cây này nguồn từ đâu thế?
Tự dưng có người gạ mua giá rẻ thấy cây rậm rạp có thể để dưới sàn nên đồng ý mua với giá 100k/bụi. Sau đó up hình đc biết là một cây mà nhiều người đã từng mất lòng nhau trên DRL đó. Trước đây giá của nó tính bằng đơn vị nhưng giờ thì nó rẻ hơn tuy nhiên cũng không rẻ như giá K mua. Đây là mùa thứ hai nó trổ bông tại vườn nhà K đó Q. Còn tới vài cái ngồng nữa cơ. Hôm trước rét nó ra 12 ngồng tưởng bội thu ai dè rét quá còn có 2 ngồng giờ ra thêm 2 hay 3 ngồng nữa gì đó. Màu ở ngoài nó đậm như cái bông chụp cả ngồng hoa đó chứ không sáng màu như bông này.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Hi hi cây này mà chị em mình có rồi nhiều người lại bon chen thôi. Có thể vặt lá cho nó ra hoa vào tết đó chị. Yêu là yêu lắm cơ ạ. Nhưng mà em xin cây ở tận Tiền Giang chứ em không có người quen ở SG ạ. Hu hu hay có ai muốn nữa thì tất cả cùng mua rồi nhờ chủ vườn gửi xe khách ra đi SG gửi xe cũng dễ mà.
hihi chị giơ tay bon chen với :)

Thuyvuong ơi cho mình xin ít hạt hoa DYT và hạt dừa cạn Nhật với. Lần trước được bác mehuungo cho rồi nhưng gieo linh tinh nên ko thu hoạch được cái gì :( bây giờ mùa xuân hy vọng sẽ có hoa trồng quanh nhà.
vâng để em gieo lên cây rồi alô bác sang lấy về nhé.

Chợ Mơ họp ngay cuối Lò Đúc nhà bác đấy , đầu Kim Ngưu , chợ cây họp buổi sáng thôi bác nhé . E làm gần đó nếu bác muốn e hoa tiêu thì ới e 1 tiếng , e sẽ có mặt .
Chiều gọi e, e dẫn đi xong trả công e 1 cái chậu xinh xinh nha , hi...
hic trưa nay chị định lượn chợ mà chắc là chả còn gì nhỉ, muốn mua đỗ quyên ta quá mà chưa đi được.

832
0
0

Phụng Hàm

Chị nhớ rồi. Tại Q biết nên thấy nó sao sao chứ chị chả biết gì nên chẳng thấy nó sao sao gì cả, hì hì. Mà Q cho chị 5 xu ảnh xem Đai Châu nó ra sao hả Q, có khi nhà mình có cũng nên.

Tiện đây chị hỏi Q cây này là cây gì. Cây này chị chăm cho nó cũng phải hơn 2 năm rồi nhưng chỉ toàn thấy lá. Mà chăm kiểu chị là chăm ... tưới :)

Đó đó, nó đó chị.

1,492
1
0

songviet09

hihi chị giơ tay bon chen với :)
C có muốn bon chen không để e đi buôn nào ? Gây quỹ đê ........

hic trưa nay chị định lượn chợ mà chắc là chả còn gì nhỉ, muốn mua đỗ quyên ta quá mà chưa đi được.
Là sao ? là sao? chị muốn gì? hi ...trưa về đi mua cây có khi lại mua được giá rẻ đấy chị ơi . Một là đi thật sớm , 2 là thật muộn nhé , cùng lắm là về tay không :D.

1,492
1
0

songviet09

Kem , Kem ... CN này rảnh không đi VG đi , chị chưa sang đó lần nào nếu e đi rồi làm hướng dẫn nha . Chị cả chị NM đi nữa .

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

CN này em phải trông nhóc rồi bà giúp việc đòi về quê có việc. Mà em chỉ biêt mấy vườn Quất thôi chứ có biết vườn nào đâu. Nhưng cứ về đó rồi hỏi chị ạ. Em thấy cứ như là cả làng họ làm ý.

813
0
0

coldmoon1990

Khiếp có mỗi 1 buổi chiều thôi mà nhà mình 888 cũng ác liệt đấy nhỉ, chị Coldmoon trồng rau đấy à, dạo này em thấy chị trồng cái gì cũng lên tay kinh.

@Thuyvuong : Tiên ông em trồng từ củ đó à? Nếu vậy thì sang năm nhất định chị phải bon chen củ mới được, thấy con em chị nói bên P cũng nhiều lắm. DYT nở nhiều phết , nhớ vặt lá gốc để nó lên nhánh mới. Công nhận loại này thân cứng nên có rủ xuống cũng ko đẹp như giống của bọn hoaau, chị cố gắng phải thu hoạch hạt để sang năm trồng vậy.
Độ mềm mại của DYT còn tùy màu hoa nữa đấy mehuungo a. Chị thấy DYT tím nhạt của chị thân mềm và nhỏ hơn DYT đỏ, tím. Nhưng trồngvào chậu mềm quá mất dáng khó uốn nắn hơn đấy em. Mềm quá nó sẽ ép sát vào thành chậu mà, giống ép tóc ấy. Đám DYT tím nhạt của chị toàn mọc ép sát xuống thôi, chị rất vất vả tạo dáng cho nó mà nó cứ phẳng phẳng, nhìn chán hơn đám lồng phồng kia nhiều. Nên chị thích mềm mại vừa phải thôi hơn, dễ uốn.

Coldmoon: Hoa DYT chị mua ở vườn ươm tốt um lên nhưng ko rủ mà cũng chẳng có hoa , nhìn hoa của nhà em vừa nhiều hoa vừa rủ xuống chị ngưỡng mộ lắm, em trồng hoa và rau ngày càng lên tay chị chúc mừng sự cố gắng của em nhé.
Chị ơi, cành DYT đã dài đủ để rủ được chưa chị? Để em xem nhà em có 1 chậu vườn ươm cành kha khá dài rồi, để thời gian nữa xem nó có rủ được không. Em vẫn hy vọng là cành dài ra nó sẽ rủ ít nhiều.

Cho chị đăng ký 1 cây nếu còn chỗ em nhé. Càng cao càng tốt.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Khoai là khó chăm à em, hihi nó bắt đầu bám rễ vào gỗ rồi ngày nào chị cũng nhòm xem nó có ra thân mới không.
Vâng đúng rồi chị. Khó em gọi là khoai hi hi, Ra rễ mới thôi chứ lên cây con thì còn khoai hơn nữa he he...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

http://phienbancu.tuoitre.vn/tianyon/ImageView.aspx?ThumbnailID=400033

Em có thể mua 10 cây , đã hết 6 cây . Còn 4 cây , có ai đăng ký nữa k? Hết chiều nay khoa sổ nha .
Chị cho đăng ký đi, nếu có nhu cầu thì em nhường vì em đã xin chỗ anh Mập rồi đó chị chỉ còn tìm cách gửi thôi. Em đã xin cả trái nữa nhưng mà đã tìm hiểu sơ qua là gieo nó tỉ lệ nảy mầm là hầu như không có. Nó mọc tự nhiên và hình như là có lý do nào đó nên khi gieo khó lên lắm ạ. Nhà mình trồng cây này đi, trồng vào chậu để trưng hoa tết màu đẹp lắm mà, chị SV đã cho hình rồi đó.

1,492
1
0

songviet09

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: