Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị coldmoon sắp trồng cây lên cả mái nhà rồi :))
Cây mai trắng này của em nhỏ thôi chị, không cao lắm. Tầm ngang đùi em thôi, được cái hoa và mầm nhiều lắm. Hy vọng em nuôi nó sống. Mẹ chị đỡ chưa chị?
Mái nhà thì chưa vì cao lắm chả leo được. Nhưng trồng hết ngaòi vỉa hè thì có. Mẹ chị ra viện rồi, TK em.
Ôi e bon chen thế nhưng phải gọi chị D bằng sư phụ đấy. Haha còn tha lôi cả bao tải đất đồi nữa. Chị nhờ người lên đồi tìm cây hay chị tự đi tìm đấy.

SD ơi, hôm qua chị làm lồng cho cc, chuyển sang chậu to nên chị cho thêm than củi, xơ dừa, dớn, giá thể multy vào cho nó. Có cần bổ sung phân bón gì ko e?
Nhờ vả thôi Ong ơi. Chị định tự đánh cho nó hoành tráng đấy. Nhưng chắc không dễ đâu Ong à, phải đánh cả cái bầu đất to cây mới chắc sống. AX chị thì chăm chỉ chịu khó nên thoáng thấy có bóng người là xui vợ ra nhờ vả ngay. Vui lắm, chị phải bảo bác đánh cây ấy là "con nhà em nó thích nên em phải kiếm cho nó". Sợ bảo mình thích bác ấy chạy mất dép, bác ấy nhìn chị đi nhìn chị lại chắc tưởng nghe nhầm khi thấy chị bảo chị định đánh cây Mua về trồng.

Chị có mấy cây Mua con đấy, Ong có lấy không? Cây con tươi tỉnh hơn cây to nhiều, chắc dễ đánh hơn vì ít rễ.

@Chị Coldmoon : Bà ngoại lại ốm à, bà bị sao đó ạ, có phải đi viện ko ạ?

@chị Bầu lào : Lúc nào rỗi chạy qua em nhé, có quà của chị em đang giữ ạ.

@Chị Thuytruc : Em xin phép spam cái : Đồ gỗ con em em nó đi xem rồi, bộ gỗ sồi OK lắm, chị có lấy gì ko thì chuyển 1 thể, em đang đợi bên bán báo em kích cỡ đóng gói, kg rồi hỏi anh BĐ.
Mẹ chị đi CC từ thứ 7 tuần trước cơ. Nhưng ra viện rồi. Bà bị tiểu đường, giờ chị thành y tá xịn rồi, ngày nào cũng tiêm cho bà.

213
0
0

Phuong Thuan

@Chị Thuỷ trúc: Cây bỏng để chỗ râm râm chút đc ko chị? Nếu đc trưa em lại đi bon chen :p

213
0
0

"hot boy utvanut"

@OC : ối giời , sướng thế, đây là ăn mày găp chiếu mới chứ. Giờ thì hết GATO với chị nhé ( OC nói có 15 loại CC , nhưng vẫn kém nhà mẹ Ngộ, mà mẹ Ngộ đếm đi đếm lại mới có chừng 10 loại thôi, chắc OC đếm cả cây khác mất hehe...). Mà nghe chừng giỏ nhà OC có mấy loại trùng nhau nhé.
Oái, đã biết ngô khoai thế nào đâu mà sướng hả chị ? Nghe nói OC có đến 15 loại làm em cũng run rồi. Sợ những loại của em, Ong đều có cả thì ... mếu. Mà chỉ là những đoạn dài gang tay, ra vài lá thôi nha, trồng giỏi thì 2 năm nữa mới có hoa.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Oái, đã biết ngô khoai thế nào đâu mà sướng hả chị ? Nghe nói OC có đến 15 loại làm em cũng run rồi. Sợ những loại của em, Ong đều có cả thì ... mếu. Mà chỉ là những đoạn dài gang tay, ra vài lá thôi nha, trồng giỏi thì 2 năm nữa mới có hoa.
hihi, ăn mày gặp chiếu manh, phê phê đánh lộn thành chiếu rách.

Chị ơi, em bị trùng mấy đoạn, do nó ở các miền khác nhau nên màu lá nó khác nhau ạ, hihi.
Chị cứ cho em xin tất nhé, em nghiện nặng rồi
Chị gửi chị Loa kèn hộ em.
Chị Kèn ơi, xách hộ em nhé :)
nịnh nọt đấy :D

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị không giâm được đâu Phụng Hàm ơi. Hay em cứ gửi đám ấy cho chị thử, nhưng sợ nhỉ. Em kiếm cho chị cây đào ta nhé. Nhưng hình như phải trồng từ trước Tết hả em?

Chị sẽ đợi đến hè xem biết đâu năm nay cây khế nhà chị lại bói thì ác chiến nhỉ.
Em chẳng hiểu sao mà mạng chỗ em chập chờn quá. Em cứ gửi cho chị giâm đến khi nào được thì thôi nhé. Chết hết thì em lại gửi tiếp đc không? Đất tơi xốp trộn thêm phân chuồng vào trấu. Nếu không có phân chuồng thì chị mua phân vi sinh hữu cơ sông gianh cũng được ạ. Cứ làm vô tư đi chết hết em lại gửi cho không lo nhá. Mà em không lấy cây đẹp đâu toàn cây cằn thôi như thế chị sẽ dễ chăm hơn chứ lấy cây nhìn non tơ thì dễ tiêu lắm. Các tiểu thư mình không theo đc, chọn mấy em biết chịu khó chịu khổ cho ăn sung mặc sướng chút là các em da dẻ lại mơn mởn ra thôi. Tối mà về em kiếm đc đào luôn thì gửi chị luôn còn nếu không thì gửi đợt sau. Chị PM địa chỉ đi mai em gửi cho chị. Mùa này đang là mùa trồng đào đó ạ. Người ta cắt hết cành đi rồi trồng lại bình thường thôi. Nếu trồng chỗ trũng thì đắp cái ụ cao chút cho nó ngồi lên là ok. Còn đào dại em gửi cho thì chị cứ tìm chỗ nào đó nhét bừa vào và chăm chút là lên vù vù ạ.kể cả gạch ngói. Có tí ti đất ban đầu cho nó lên rồi thì nó sẽ sống theo kiểu bản năng sinh tồn ý. nhìn cây khắc khổ mà lại cho hoa xinh là xinh ...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Mẹ chị đi CC từ thứ 7 tuần trước cơ. Nhưng ra viện rồi. Bà bị tiểu đường, giờ chị thành y tá xịn rồi, ngày nào cũng tiêm cho bà.
Cho em gửi lời chúc bác mau khỏe nhé chị. Em chịu chị đấy em mà phải tiêm thì cả nhà cũng khổ luôn đó. Uống thuốc thì bao nhiêu cũng được nhưng đừng bắt em tiêm.

1,492
1
0

songviet09

Nụ DYT nhà e đây, có mấy cây ra nụ chi chít rồi , sướng...

Ivy không có chỗ treo , lại leo tạm vào cái này .

Tình iu được em Thuận tặng

Ong ơi , tớ nhận được hạt hoa rồi nhé . Cảm ơn Ong. Cho tớ hỏi hạt hoa chuông gieo mùa nào thế ?

316
0
0

thuytruc

@Chị Thuytruc : Em xin phép spam cái : Đồ gỗ con em em nó đi xem rồi, bộ gỗ sồi OK lắm, chị có lấy gì ko thì chuyển 1 thể, em đang đợi bên bán báo em kích cỡ đóng gói, kg rồi hỏi anh BĐ.
Em gửi cho chị cái link để chị xem nhé. Để còn bàn với OX xem ông ấy có ok không. Em cứ đặt trước đi nếu thích thì chị sẽ đặt sau.thank em nhiều. Cám ơn em về chậu Dương xỉ nữa nhé, OX chị cũng thích lắm.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@Quỷ nhỏ: Hi hi cám ơn Q nha, để rồi xem năm tới thế nào nhé. Mấy bữa nay nắng lên rồi sao mà những vòi bông nó lên nhanh là nhanh chứ. Mai là sẽ có bông đầu tiên của tết chơi đó he he, mà là màu đỏ nhá! Mọi người thì bình thường chứ K thì thích lắm nha. Mà cái vụ cây trắng là sao nhỉ? Có cái phấn ở mặt dưới lá hả? K thấy cũng la lá như nhau có khác gì đâu. Chiều K chụp hình cây trắng cho Q coi nhé cũng mới trồng thôi. Chẳng phân biệt nổi

316
0
0

thuytruc

@Chị Thuỷ trúc: Cây bỏng để chỗ râm râm chút đc ko chị? Nếu đc trưa em lại đi bon chen :p
nhà chị để trên sân thượng dưới mái tôn. Khoe cây bỏng nhà chị này

cây màu vàng

chị đang định mua thêm màu khác vì chị thấy trồng nó dễ trồng mà ra hoa bền lắm

1,136
0
0

Mẹ Đạt

@Mẹ Đạt : Em nhận được rồi à, vậy thì gieo đi, trên đó mà thiếu đất trồng à? Có mấy loại nên trồng chậu chơi đẹp hơn, đặc biệt là DYT ( Là cái hạt bé tí ti, ở trong gói nilon nhé)
.
Em thấy có 1 gói nilon to, bên ngoài đề chữ Cúc vạn thọ, nhưng ngoài gói giấy cúc vạn thọ còn cả cái hạt to như hạt rau muống, với hạt bé ty ty (chắc hạt bé này là hạt DYT ạ??) Hôm trước cô Bầu Lào gửi cho em nhiều ơi là nhiều, mà em thì chưa mua chậu chiếc gì cả!!! Chắc chiều ghé qua hàng gốm mua mấy cái về ươm!! Ng ta thứ 7, Cn thì rảnh, em chị T7, CN bận hơn ngày thường!!! Chết ko cơ chứ!! :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Hôm thứ 7 chị đã đem hạt hoa Tuyền gửi cho em lên nhà mẹ Ngộ rồi nhé. Quả này tha hồ trồng rồi sô hàng lên cho cả nhà xem nhé.
Chị ơi, cái hạt chị Ngộ gửi cho em có mấy loại: Cúc vạn thọ, DYT, Cosmos, Hồng Ri, 1 gói chị ấy ghi chữ hoa dại và hạt to to ko đề tên, vậy cái hạt to như ạt rau muống ấy là hạt Tuyền hả chị??? Hi hi... Trồng mà ko nhớ nổi tên hoa mới chết!!! :)

316
0
0

thuytruc

nhà mình chả có loại hoa gì cao sang, trồng rau thì không lên, trồng hoa thì tốt như rau, khoe tạm mấy cây linh tinh vậy.
Chậu Ivy mua trước Tết trên Bưởi 30k đây

Cây Hồng thơm của Thuyvuong cho ra nhiều hoa thơm thích lắm, đúng màu mình thích

Mấy chậu sen thu hoạch hôm lên nhà mẹ Ngộ cho mấy em DYT chưa có hoa

213
0
0

Phuong Thuan

@ Chị Thuỷ trúc: Nhìn đám cây của chị khỏe thật đấy, hix, nhiều màu sắc nữa chứ. Tình hình là trưa nay e lại phải lượn đi rước e bỏng về thật rồi. ôi tôi chết mất :((
Cây Ngọc thảo đỏ có phải chị để phía dưới ko ạ? Chị ơi chỗ đó nhà chị có nhiều nắng ko? Hôm qua e cho cây ngọc thảo ra ngoài trời nắng, chiều nhìn thấy nó rũ rượi cả đám. em mà bê vào trong thì chật quá rồi, hix.

316
0
0

thuytruc

Thuận: Cây nhà chị để dưới mái tôn nên chỉ có nắng sáng và một ít nắng chiều thôi. DYT gieo nhà chị có nụ rồi đấy. Chiều qua chị bấm ngọn bấm cả một em nụ, bấm xong mới để ý.

316
0
0

thuytruc

khoe chậu dương xỉ càn quét được ở nhà mẹ ngộ này

hoa hồng không thơm

và hoa hồng thơm

316
0
0

thuytruc

sao ảnh nó to tướng thế cả nhà, làm thế nào cho nó nhỏ lại bây giờ?, có ai biết làm cho nó nhỏ lại thì giúp mình với

213
0
0

Phuong Thuan

Thuận: Cây nhà chị để dưới mái tôn nên chỉ có nắng sáng và một ít nắng chiều thôi. DYT gieo nhà chị có nụ rồi đấy. Chiều qua chị bấm ngọn bấm cả một em nụ, bấm xong mới để ý.
hix, hôm trước về mở túi ra thấy cái chậu DYT mà nhiều ngọn nhất bị gãy tới 3 ngọn chị ạ, tiếc ơi là tiếc. Nhưng công nhận cây đấy thích thật, khác hẳn giống mấy cây kia của em. hihi, thanks chị nhiều nhé.
Em vừa chạy ra chỗ cây cảnh thăng long, nó chỉ còn bỏng màu hồng và màu đỏ. Em thấy phía dưới gốc có nhiều lá bị vàng + úng, giá thì nhất định 100k mới bán nên em lượn luôn. DYT hôm trước e ra mua vẫn còn nhiều nhưng hôm nay hàng vơi đi đáng kể rồi, ko biết vườn mình có ai ra đó rước về ko?
Em thích đám hoa đỏ của Ngọc thảo lắm, nhà e chỉ có cây màu hồng mua cùng hôm với chị là to, còn cây ngọc thảo đỏ cứ còi dí.

317
0
0

tuyen-virgo

Nghe giang hồ đồn tên của mình được đặt cho một loại hoa, mình lập tức chạy vào để mong lấy được bản quyền.
Chị Coldmoon: Em bị accident nên cuối tuần chưa đi gom dừa cạn cho Chị được ạ! Tiểu đường chữa bằng hoa Quỳnh rất hiệu quả, ngày xưa bố em lúc mới biết bệnh uống hơn 20 hoa Quỳnh và quả dứa gai (vạt nhỏ, phơi khô, sắc nước uống) là hết hẳn luôn! Mong bà mau khỏe!
Thuận: hoa bỏng (sống đời) vào Metro hay BigC có hàng của Dalat Hasfarm giá chừng 40k/chậu thôi, có cả chục màu, cánh đơn, cánh kép, chậu mini...

331
1
0

loakenthangmuoimot

nhà mình chả có loại hoa gì cao sang, trồng rau thì không lên, trồng hoa thì tốt như rau, khoe tạm mấy cây linh tinh vậy.
Ngắm sân thượng nhà chị thấy sắp lâm vào cảnh của em với Thuận rồi :))

Tiểu đường chữa bằng hoa Quỳnh rất hiệu quả, ngày xưa bố em lúc mới biết bệnh uống hơn 20 hoa Quỳnh và quả dứa gai (vạt nhỏ, phơi khô, sắc nước uống) là hết hẳn luôn! Mong bà mau khỏe!
Tuyền ơi, hoa Quỳnh khô hay tươi? sắc chung với quả dứa gai à? Dứa gai kiếm ở đâu nhỉ? Nhà chị nhiều người tiểu đường lắm. Chỉ cho chị với nhé, tks em nhiều.
Chị Dung: Em quên mất, cây mai em mua chợ Mơ có 60k thôi chị nhé.