Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Quỷ , Kem : chậu huệ trắng đây này

Nhìn ra tụi lít nhít không ?

Em có chậu này nhìn củ hệt như chậu của bà chị, lá nó cũng có phấn trắng... nhưng hoa nó không phải trắng ... hehe

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Sao mà Q và chị SV trồng sạch sẽ nhỉ hi hi chắc cây giống bóng của giống người rồi cây nhà em bẩn bẩn xấu xấu là... hi hi nhìn đã con mắt quá đi mất thôi và thèm là thèm nữa.
@ SV: Em biết rồi chị cứ xếp gạch của e cuối cùng đi, khi nào nó nhảy cây con thì chị ưu tiên vùng sâu vùng xa trước cứ phát quà từ số to nhất phát lại tới số bé nhất he he he thể nào em cũng đợi được ha ha... Nhưng như em nó rồi đó, em không xin củ nhỏ chỉ xin củ to ha ha... Giống chị mà, xin củ nhỏ biết khi nào mới thấy hoa he he... Chị nhỉ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nhiều hoa nhể, tớ cũng có một bụi C. sinensis đang hoa

Happiness
Cái lá Q trồng vậy mới đạt chứ K trồng nhìn chán là chán. Đang phải khắc phục tính chơi hoa 2-3 ngày nữa rồi xén bỏ để thay giá thể đang mùa mà. K có 4 chậu nhưng vừa hứa tặng đi 1 rồi hì hì... Mà mấy cái thân cũ còn ngon vậy mà không ra hoa à?
Cái củ này nhìn ngon nhỉ chỉ muốn cắn cho phát he he...
Cho hỏi nè, sao mà có mấy cái khay nhựa làm gì đớ???

993
0
0

Cá Chép

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Haha, sao e này lại ở SG nhỉ? Có hoa thế chuyển ra HN sao bây giờ?!? :D
Em này giống TL mà, nó đang đi du lịch đấy :D
Chờ Chép chơi hết hoa rồi mới gửi ra nhé ;)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em cũng không nhìn thấy gì đâu, chết mất thôi mắt em có vấn đề rồi....
mắt em có vấn đề nhưng mà mắt chị là 12/10 đấy :D
Em này giống TL mà, nó đang đi du lịch đấy :D
Chờ Chép chơi hết hoa rồi mới gửi ra nhé ;)
Phù phù, làm thế nào bê hết ra bây giờ nhỉ? có mỗi em này thôi hả Chép? em hoa xanh chưa có à :D

993
0
0

Cá Chép

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Phù phù, làm thế nào bê hết ra bây giờ nhỉ? có mỗi em này thôi hả Chép? em hoa xanh chưa có à :D
Này, được voi đòi cả sở thú à? Muốn nhanh phải từ từ, nhá :grin:

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tặng cả nhà cây em mới ươm:

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em này thì lâu rồi nhưng mắn quá thể là mắn.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nghe giang hồ đồn tên của mình được đặt cho một loại hoa, mình lập tức chạy vào để mong lấy được bản quyền.
Chị Coldmoon: Em bị accident nên cuối tuần chưa đi gom dừa cạn cho Chị được ạ! Tiểu đường chữa bằng hoa Quỳnh rất hiệu quả, ngày xưa bố em lúc mới biết bệnh uống hơn 20 hoa Quỳnh và quả dứa gai (vạt nhỏ, phơi khô, sắc nước uống) là hết hẳn luôn! Mong bà mau khỏe!
Thuận: hoa bỏng (sống đời) vào Metro hay BigC có hàng của Dalat Hasfarm giá chừng 40k/chậu thôi, có cả chục màu, cánh đơn, cánh kép, chậu mini...
Mau khỏe em nhé. Chị có bạn vào trong đó. Lên kế hoạch nhờ em mua bắt họ xách ra mà bể ké hoạch vì cái vụ tai nạ này he he. thôi, vẫn còn may em nhỉ, đành an ủi thế vậy.

Hoa quỳnh chị sẽ gom, giờ hết mùa rồi. Năm rồi nhà chị cũng được mười mấy bông quỳnh, năm nay rình gom thôi. Mẹ chị không uống được nữa vì quá nặng rồi, chị tiêm insulin cho bà. Để chị uống phòng he he.

Hoa dại gieo từ hạt của chị Dung, hôm nay ra hai màu này, yêu lắm:
Ngưỡng mộ em quá. Lần sau chị đi đâu sẽ mạnh dạn mua hạt giống, nhưng đợi đúng mùa gieo, gieo vội nó chả lên lại trách mình rồi nản hi hi. Chúc mừng em mát tay lắm.
Dùng riêng Chị à, nếu có hoa Quỳnh (Dạ Quỳnh) thì phơi khô, hãm như hãm trà, chừng 1/2 bông/bình trà, cho thêm ít cỏ ngọt (mua ở tiệm thuốc nam) để dễ uống, ngày uống 1 bông. Còn quả dứa gai thì hơi cực, phải vạt nhỏ và phơi khô để dùng dần, nấu như nấu nước mát uống cả ngày. Bệnh mới phát thì chữa dứt, chứ đã phải dùng thuốc rồi thì khó mà trị dứt vì đây là 1 trong tứ chứng nan y mà Chị! Bố em phát hiện sớm nên trị dứt, còn mẹ em phát hiện trễ nên không chữa bằng đông y được, giờ phải dùng thuốc tây cả đời!
Chị sẽ dùng thử để phòng ngừa. Đằng nào cũng được poppy trao cho giải thể nghiệm rùi.
Mod ơi, cho mình share ít thông tin về cây dứa dại (dứa gai) để các thành viên biết mà áp dụng nhé. Thanks Mod!
muivi.com/muivi/index.php?option=com_content&task=view&id=8070&Itemid=493
Chị kô đọc được bài này
Hoa nhà mẹ Ngộ đơi:
Hàng rào hoa khuyến mãi... găng tay
Tím:

]
H ơi, hoa tím giờ to hơn đợt đầu rồi đúng không? Chứng tỏ khi nó quen dần, khỏe hơn thì hoa nó sẽ trở lại bình thường to như thế chăng em? Giá nhỏ như trước trông lạ và thích hơn. Nhỉ, chỉ ghét hoa gì to quá lắm, bé quá cũng ghét. Mà DYT tím vườn ươm của chị to dã man luôn, to khiếp luôn, nhìn mà nẫu.
@@@ chị loaken với chị coldmoon nếu cần Dứa dại thì ới em phát nhé. Em hay gặp họ bán. Nếu cùi cùi không gặp dịp thì vẫn còn phương án đi kiếm.
Chị có muốn. Kiếm giúp chị nhé.
Phù phù..., em lội ngược dòng bở hơi tai, định Tks nhưng nhiều quá không xuể. Rút ra được mấy điều như sau: đầu tiên là cơn sốt Osaka, rồi đến cơn nghiện DYT, bây giờ đến căn bệnh mãn tính Lan huệ. Vô cùng ngưỡng mộ các bác trồng được lan, CC...và nếu có cái giải đột phá hoặc thể nghiệm thì phải trao cho chị Coldmoon.

]
Chị thích hoa của em, và thích cả cái giải thể nghiệm nữa.

Trời ơi, có hơn ngày mà leo trang dữ dội quá, đọc hết cả hơi luôn.

813
0
0

coldmoon1990

Chị update DYT mấy hôm nắng cuối tuần nhé

331
1
0

loakenthangmuoimot

SD: Để chị kiếm ngoài này nhé, đỡ mất công em, hihi, ít ra nhà chị có cây quỳnh rồi. Cảm ơn em nhiều.
Chị D: Nhờ có đám hạt của chị đấy, còn mấy loại nữa em đang chờ xem nó ra hoa thế nào, hùi hụp...

1,284
1
0

small_dracula

Cái lá Q trồng vậy mới đạt chứ K trồng nhìn chán là chán. Đang phải khắc phục tính chơi hoa 2-3 ngày nữa rồi xén bỏ để thay giá thể đang mùa mà. K có 4 chậu nhưng vừa hứa tặng đi 1 rồi hì hì... Mà mấy cái thân cũ còn ngon vậy mà không ra hoa à?
Cái củ này nhìn ngon nhỉ chỉ muốn cắn cho phát he he...
Cho hỏi nè, sao mà có mấy cái khay nhựa làm gì đớ???
Cây Kiếm đó trồng 3-4 năm rồi, mấy năm trước đều lên 5 vòi nên chắc thân cũ chả còn hoa nữa đâu. Năm rồi lên 5 nhưng một cái thui và một cái tớ thấy lá bắc khô khô thế rồi táy máy vạch ra coi làm gãy, có lẽ thế mà năm nay 3 vòi nhưng lượng hoa tương đương với năm ngoái 5 vòi.
Hồi mới lấy trong rừng củ nó nhỏ và dài, lá cũng dài, về trồng củ mới tròn vo đã lắm, lá mới thì ngắn nhìn đẹp hơn. Bữa này lá nó dài lại rồi, chắc tại vườn rợp hơn.
Như trên hình là mới xếp lại đó, hồi trước trồng chậu sát chậu nên cây bị rệp vảy bám nhiều (còn chưa có thời gian xử lí), giờ giãn ra cho thoáng, ở giữa xen vào tụi Lá Gấm, Luân, Hài..., hoặc xen mấy cây ươm, cây giâm, cây thay chậu.
@ chị Ong, Kem: Cái khay nhựa đó là hồi xưa trồng Lan ra chai, sau cây lớn chuyển sang chậu đất nung thì khay dư ra. Có lúc nó được đặt giữa bể cá làm giá gác các chậu cây lên, có lúc được treo trên giàn rồi gác tụi lan mới lấy về mà chưa kịp trồng, có lúc dùng để bỏ than vào rồi ngâm trong bể cá... Giờ trên hình là nó đang chứa tụi rêu nước (dớn trắng) móc ra từ mấy chậu Hồ Điệp, móc ra chưa có Hài và CC để trồng nên cứ để vậy trong giàn cho nó giữ ẩm chung. Buồn buồn để thế đến hè có khi có vài tên Hạc đính con mọc lên đó.

813
0
0

coldmoon1990

Mấy màu DYT nữa. Hoa Thái mang về ra hoa mới bé hẳn, nhưng chắc rồi lại to đùng to đoàng thôi, chị thích nó be bé như hoa DYT nhà mẹ Ngộ lúc đầu và hoa cam bây giờ.

316
0
0

thuytruc

Hu hu, DYT nhà Dung đẹp quá. Thế mà sao DYT nhà mình chỉ có lá mà không có hoa là thế nào. Cả cây ở vườn ươm nữa, giỏi lắm cả chậu chỉ được có 3 hoa 1 đợt thôi. Hay tại mình tưới bón nhiều quá nhỉ.

1,517
0
0

Mehuungo

em ới, cái giỏ vàng bên cạnh trồng cây gì thế :D
Này tò mò vừa thôi chứ :)

Mà chị cũng thắc mắc sao cái rổ dớn mà phải chằng dây thép bảo vệ để làm gì???

Chị D , sao chị có nhiều màu theeeeeeeee, em đang xin cô HX chức ma DYT mà chắc phải ngậm ngùi nhường cho chị thôi..
Cái giỏ màu tím hoa vẫn vậy mà, nó to hơn màu cam và đỏ cờ, hôm này nó có thêm 2 màu mới là hồng đậm họng vàng và hồng lem , CN em lên Bưởi ôm được chậu DYT đỏ viền trắng có 30k ( ko chậu).

Mẹ chị ra viện rồi à, mẹ chị mắc bệnh tiểu đường thì mệt lắm, vì nó sẽ làm suy các cơ quan đoàn thể của mình. Nhà em cũng có gen tiểu đường ( cả 2 bên nội ngoại huhu...) , giờ cũng sợ lắm mà chưa biết phòng ra sao.

Cả nhà : Hôm nay gieo hết các thể loại hạt chia chác hôm T7 và các đám bon chen từ trước rồi, gần 10 loại hehe... lại chuẩn bị phải nghĩ đến chỗ trồng đây.

Ong ơi chị em mình sắp có đồ xịn nhỉ, hồi hộp quá đi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hehe, cây DYT nhà chị coldmoon chắc phải đổi tên thành cây Dã man hoa!!! Chị trồng cây lên tay vùn vụt, nể quá.
Thích nhà chị quá. Nhưng cái chổ đặt mấy cây Trạng Nguyên (trên gara?) chị bê cây lên thế nào nhể?
Trên lancan buộc mấy chậu DYT chị đi hỏi mua Thép không gỉ về mà buộc, buộc bằng cái loại gỉ thì nó ăn sang cái sắt hộp trên lancan, nó mà lủng vài lỗ là mau hư rồi sau làm lại mệt lắm đó.

813
0
0

coldmoon1990

Bưởi nụ đã lớn bằng từng này

@SD: Đồng tiền chị trồng sau 1 tháng có hoa tiếp

Còn đây là đồng tiền trồng được 2 tháng rưỡi tính từ từ lúc về nhà chị

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Dung: chị thêm www. vào trước "muivi.com/muivi/index.php?option=com_content&task=view&id=8070&Ite mid=493" nhé, Em cẩn thận để thế để tránh bị Mod nhăn! Ban công hoa nhà Chị chắc là nhiều người qua lại nhòm ngó lắm Chị nhỉ, hoa rầm rộ mà chẳng thấy chút lá nào, không khéo nhiều người nghĩ mình trồng hoa vải.
Em đang muốn lập "Câu lạc bộ Ma DYT" đây, để còn cạnh tranh với Ma Lan, Ma Huệ nữa, ai đồng ý thks Em cái!