Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

cả nhà ơi, có ai biết số TK nhận tiền quỹ của Cstt cho em xin với ạ!!! em muốn CK tiền lãi măng mờ ứ thấy số tk ạ!!! :(

813
0
0

coldmoon1990

Hì, em có nói gì về cái tên Trúc Pháp đâu, chỉ nói thêm là nó thuộc nhóm Thu Hải Đường (Begonia), sau này nếu chị trồng loại THĐ khác thì cứ chăm giống như chăm em này là được.
Cây Nắp Ấm nếu thế chị giảm nước của nó đi chút nữa xem.
Cây Chà Là nếu đúng là hoa thì nó ra hoa mùa này đấy, không phải tại chị làm nó ra hoa đâu (nhanh quá, chưa kịp ảnh hưởng). Chắc đúng mùa thật, vì cây Cau nhà em cũng đang hoa. Nếu chị không yên tâm thì post hình em xem, hì hì ...
Trời Quỷ. Ý chị là trúc pháp là do dân bán hàng ở chợ Bưởi gọi thế. Rất có thể là chẳng giống ai em hiểu không.

Đang mưa tầm tã, nhưng chắc chắn tý nữa chị cũng phải chụp ảnh 2 em bẹ chà là xem sao. Nếu giừo vào mùa hoa thì chị tràn trề hy vọng rồi.

Chị coldmoon1990 ơi, cho em đăng ký hạt DYT với chị nhé, em cảm ơn chị nhiều. Chị ơi, thế loại rủ của Sài Gòn với loại rủ của hoaau khác nhau thế nào hả chị, hoaau thi nó sai hoa hơn, màu sắc đẹp hơn ạ. Rủ SG có bán hạt không chị để em nhờ mua trong đó, em có mỗi loại thẳng đứ của HN thôi, híc.

Em khoe hoa nhà em chút :p
Cúc Zinia

Nhà em không có nhiều hoa đẹp, em khoe cây mít, he he, nhưng không biết bao giờ mới được ăn quả

OK. Chị phải ghi lại chứ già cả rồi nhớ chả nổi ai có nhu cầu gì.

Em à. Chị cũng không có nhiều kinh nghiệm về em DYT này đâu. DYT SG chị mới chơi được 6 tháng, các loại khac cũng 2-3-4 tháng, hoa au mới chưa được 1 tuần, phát biểu cái gì bây giừo nghe cũng chủ quan quá em gái à. Đợi vài năm nữa chị sẽ nói được :"theo kinh nghiệm vài tuổi trong nghề trồng DYT của chị thì ...." he he he he. Nhé.

Đùa nhưng cũng đúng thế em ạ. Tuy nhiên, chị thiển nghĩ là hoa nhiều hoa ít đúng là tùy giống tùy cách chăm tùy điều kiện ánh sáng nhà mình .... Chị có mười mấy chậu DYT mang SG ra, nhiều chậu trong số đó chả ra bông hoa nào, 3 chậu ra hoa ác chiến, và 1 chậu ra hoa chạt cây, nhiều và sum suê đến mức chị nghĩ chắc hoa au cũng chào thua luôn. Kinh nghiệm gần 1 tuần với DYT hoa au của chị là hoa au nhiều màu hoa, cái này thì chắc ăn đứt DYT SG. 1 chậu phải 4-5-6 màu. Sai hoa thì chưa chắc đã hơn hoa DYT Sài gòn mấy chị Sài Gòn trồng trong Sài Gòn. Hoa au phối nhiều màu hơn nhiều cây hơn nên hoa nhiều hơn là dễ hiểu mà. Ngoài ra, họ có nước dưỡng, có thể là bí quyết mà cũng có thể là phân bón thường nhật cho hoa khỏe mạnh chống bệnh tật ra hoa đều. Cái đó thì mình chưa tìm hiểu.

Chị thì chị nghĩ mấy chậu DYT của chị tuyền, chị suty trong SG mà ghép 5-6 chậu vào 1 chậu thì chắc gì đã thua hoa au, chị cho là thế. Nên thật lòng mà nói, giá một chậu hoa âu tổng thể không đắt so với em mua hoa SG hay Hà nội, mua chậu, mua giá treo, ... rồi ghép lại đâu. Nhưng cũng phải nói là nếu chị mà ở Sài Gòn, chưa chắc chị đã mua hoa au đâu em nhé. Chị hoàn toàn hài lòng với các màu hoa SG mà, lại còn ủng hộ hàng nội nữa. Mỗi tội chị ở Hà Nội, tha được từ SG ra thì đắt gấp mấy hoa âu nên thôi dùng hàng ngoại vậy.

Cúc zinnia: Em ơi, cúc của em đẹp quá. Em gieo đúng không? Gieo thì thôi chị không hỏi thăm, nếu mua thì chỉ chị mua ở đâu cái. Năm nay chị gieo được có 1 cây, 3 cây lên chết 2. Đẹp và tự hào kinh dị, nhưng ít quá. Hay em gom hạt đi rồi cho chị 1 nhúm nhé, sang năm chị phục thù.

Vườn nhà em không ít hoa tý nào. Đẹp thế còn gì nữa em.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Phụng Hàm ơi, chị nhìn thấy mầm mống hoa của vảy rồng rồi, nhưng chỉ có mỗi cành, giờ được chừng 2cm.

@Mẹ Ngộ : Bìm bìm nhà chị túm lại toàn màu hồng tím sẫm, hôm nào em gửi cho chị ít hạt các màu khác nhé.

@ Quỷ : Em cho chị tý ý kiến về cái cây Đùi gà nhà chị. Giờ nó đã ra hoa xong, đang nảy mầm mới. Lần trước em bảo chị trồng nó sâu quá, giờ chị nhấc hẳn ra trồng lại được không, có sợ nó chết không?

Nhìn DYT của các mẹ mà thèm quá. Hạt DYT chân dài mẹ Ngộ gửi cho giờ đang lên tốt và nhiều cây lắm, nhưng vẫn thèm có thêm loại rủ. Hôm trước bác Coldmoon1990 bảo ở HN bán lẻ hoa Au, nếu mẹ cháu mua mà bê về Thái Bình có được không ạ, để mẹ cháu còn tính...

1,284
1
0

small_dracula

@ Quỷ : Em cho chị tý ý kiến về cái cây Đùi gà nhà chị. Giờ nó đã ra hoa xong, đang nảy mầm mới. Lần trước em bảo chị trồng nó sâu quá, giờ chị nhấc hẳn ra trồng lại được không, có sợ nó chết không?
Chết thì nó chả chết ngay được chị nhé. Chị xem nó đã ra rễ non bám vào chậu chưa, chưa thì nhấc ra lèn thêm than rồi đặt vào lại, gốc cao ngang tầm miệng chậu là được, còn nếu bám rễ rồi thì rút bớt than ở trên để đừng che lấp phần gốc, cho lộ mầm mới ra.

357
0
0

bachtue

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

OK. Chị phải ghi lại chứ già cả rồi nhớ chả nổi ai có nhu cầu gì.
Em à. Chị cũng không có nhiều kinh nghiệm về em DYT này đâu. DYT SG chị mới chơi được 6 tháng, các loại khac cũng 2-3-4 tháng, hoa au mới chưa được 1 tuần, phát biểu cái gì bây giừo nghe cũng chủ quan quá em gái à. Đợi vài năm nữa chị sẽ nói được :"theo kinh nghiệm vài tuổi trong nghề trồng DYT của chị thì ...." he he he he. Nhé.

Đùa nhưng cũng đúng thế em ạ. Tuy nhiên, chị thiển nghĩ là hoa nhiều hoa ít đúng là tùy giống tùy cách chăm tùy điều kiện ánh sáng nhà mình .... Chị có mười mấy chậu DYT mang SG ra, nhiều chậu trong số đó chả ra bông hoa nào, 3 chậu ra hoa ác chiến, và 1 chậu ra hoa chạt cây, nhiều và sum suê đến mức chị nghĩ chắc hoa au cũng chào thua luôn. Kinh nghiệm gần 1 tuần với DYT hoa au của chị là hoa au nhiều màu hoa, cái này thì chắc ăn đứt DYT SG. 1 chậu phải 4-5-6 màu. Sai hoa thì chưa chắc đã hơn hoa DYT Sài gòn mấy chị Sài Gòn trồng trong Sài Gòn. Hoa au phối nhiều màu hơn nhiều cây hơn nên hoa nhiều hơn là dễ hiểu mà. Ngoài ra, họ có nước dưỡng, có thể là bí quyết mà cũng có thể là phân bón thường nhật cho hoa khỏe mạnh chống bệnh tật ra hoa đều. Cái đó thì mình chưa tìm hiểu.

Chị thì chị nghĩ mấy chậu DYT của chị tuyền, chị suty trong SG mà ghép 5-6 chậu vào 1 chậu thì chắc gì đã thua hoa au, chị cho là thế. Nên thật lòng mà nói, giá một chậu hoa âu tổng thể không đắt so với em mua hoa SG hay Hà nội, mua chậu, mua giá treo, ... rồi ghép lại đâu. Nhưng cũng phải nói là nếu chị mà ở Sài Gòn, chưa chắc chị đã mua hoa au đâu em nhé. Chị hoàn toàn hài lòng với các màu hoa SG mà, lại còn ủng hộ hàng nội nữa. Mỗi tội chị ở Hà Nội, tha được từ SG ra thì đắt gấp mấy hoa âu nên thôi dùng hàng ngoại vậy.

Cúc zinnia: Em ơi, cúc của em đẹp quá. Em gieo đúng không? Gieo thì thôi chị không hỏi thăm, nếu mua thì chỉ chị mua ở đâu cái. Năm nay chị gieo được có 1 cây, 3 cây lên chết 2. Đẹp và tự hào kinh dị, nhưng ít quá. Hay em gom hạt đi rồi cho chị 1 nhúm nhé, sang năm chị phục thù.

Vườn nhà em không ít hoa tý nào. Đẹp thế còn gì nữa em.
Chị ơi, thế em mới nghĩ là sẽ nhờ người mua hạt DYT Sài Gòn để gieo cho tích kiệm chị à, hihi. Chứ mà mua cây mang ra như chị thì cũng kỳ công quá, em thấy có Cty gì đó trong SG cũng bán hạt mà.
Cúc Zinnia hôm đó em thấy có 1 chị mặc bộ quần áo công nhân trở sau xe, em mới hỏi, thế mà chị ý cũng bán cho em chị ạ, em mới đầu còn không biết là hoa gì cơ, thấy thích thì mua thôi. Mà từ khi vào topic trồng hoa tự nhiên đi đâu cũng chỉ ngó nghiêng hoa hoa hoa thôi. Mà hoa này bền kinh khủng chị à, mấy bông này nở hàng tuần rồi mà chưa tàn ý. Chị yên tâm, từ khi biết topic trồng hoa thì lúc nào trong đầu em cũng "chú ý thu hoạch hạt, thu hoạch hạt" :)). Lúc nào có hạt em loa lên nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

chị ơi, anh ý là phó chủ tịt xã, giờ bận ngập đầu với bầu cử, nên quyết để cho chị sau bầu cử đấy ạ!!! :) Hay em gửi mật với măng cho chị trước nhé!!! :)
à, em nịnh anh ấy bán cho chị 8K/1 miếng rễ dớn đấy!!! Tiết kiệm được 100K nhé!!! :) Trả công em cái gì bây giờ nhỉ?? ;)
Hi hi, em cứ để khi nào gửi thì gửi cả cho chị một thể cũng được mà. Cám ơn em thật nhiều nhé. Mỗi bảng dớn cấy lan ra hoa là chị tặng em liền. Cám ơn nè: :-*:-*:-*@};-@};-@};-. Em tính tổng xèng đi rồi báo chị nhé.
Ngoài chợ Bưởi gọi là cây trúc Pháp.
Chị không hề làm gì ngoài tưới nước cho nó. Ra lá ầm ầm mà không ra nắp ấm. Em bảo chị có nên thay chậu cho nó không? Vưỡn cái chậu bé tý mua ở chợ về để nguyên mà vẫn lên vù vù, sợ thật.
AT thân mến ơi. Sáng nay chị bới tung cả 3 chậu hoa lên nhặt được 2 quả DYT hoa âu. Hiếm thật đấy vì toàn hoa đực thôi. DYT thẳng sai quả hơn nhiều.
Ưu tiên em vùng sâu vùng xa. Thứ 2 chị sẽ gửi cho em cả 3 loại hạt DYT nhé. Loại rủ SG, loại đứng thẳng Hà Nội, và loại hoa âu màu hồng đậm rất sang. PM địa chỉ gửi thư cho chị, chị sẽ tống vào phong bì. Nhé. Nhưng chị thành thật khuyên em đợi đến tháng 8 hãy gieo. Mùa này dù không nắng cũng khó với DYT lắm. Đợi được thì chắc cú hơn. Còn thì tùy, thích quá cứ gieo luôn giải quyết cái sự mỳ ăn liền nhé hì hì.
Chị ơi em cũng đau đầu về em nắp ấm đây. Nhưng em thấy vấn đề là môi trường có độ ẩm càng cao thì càng ra nhiều ấm và ấm tồn tại càng lâu. (chứ không chỉ là gốc cây ướt chị nhé). Em còn cả gan cắt 3 cây to khi mua về đi cho em nó lên tược. Cắt rồi và giâm lại rồi mà cứ hồi hộp lo lo là... Bi giờ thì thấy cây nhỏ xíu lên đã có ấm rồi còn cây to thì ko biết giâm có sống không dù đã hơn hai tháng nhưng nhìn nó chưa ổn lắm nên chưa dám kết luận gì cả chị ạ.
Em cám ơn chị đã ưu tiên cho vùng sâu vùng xa, chắc em không đợi được tới tháng 8 đâu chị, em sẽ chia đôi chỗ hạt và gieo một nửa còn lại đến tháng 8 gieo tiếp để gối nhau. Hôm rồi J.C gửi cho em hạt DYT em gieo lên chừng 40 cây. cuối tuần rồi em về quê tối qua lên ngó sên nó ăn mất 2/3 rồi chiều nay em về phải canh đèn bắt không có thì hết mất tại mưa nên khổ thế. Em sẽ đánh ra trồng riêng dù nó còn rất nhỏ để đảm bảo cực an toàn mới được. Em pm địa chỉ cho chị vào tin nhắn nhé. :-*@};-
Phụng Hàm ơi, chị nhìn thấy mầm mống hoa của vảy rồng rồi, nhưng chỉ có mỗi cành, giờ được chừng 2cm.
@ Quỷ : Em cho chị tý ý kiến về cái cây Đùi gà nhà chị. Giờ nó đã ra hoa xong, đang nảy mầm mới. Lần trước em bảo chị trồng nó sâu quá, giờ chị nhấc hẳn ra trồng lại được không, có sợ nó chết không
Chúc mừng chị nhé. Giờ việc tiếp là chị nhìn cái thân mà ra hoa đó nó như thế nào thì chị đi soi tiếp những thân khác tương tự chắc sẽ còn nữa nhỉ hi hi...
Theo em em đùi gà của chị không cần nhấc lên đâu. Thứ nhất nếu chị trồng sâu cũng có cái lợi của nó đó là mùa hè tới sẽ đỡ nóng cho cây. Khi cây con mọc lên đến thành chậu thì đã khỏe hơn có thể chống chịu tốt hơn còn khi mới mọc thì nó ở dưới mát hơn nên có thể tồn tại tốt hơn. Chị chỉ cần nhặt bớt chất trồng bên trên sao cho nó phơi phận gốc của nó ra là được. Chị hãy cố định cây bằng cách khác đừng vùi nó sâu và ấn chất trồng đầy gốc. VD như chị có thể cố định thân cây vào thành chậu, móc treo hay cái cọc ti... Đừng bao giờ tưới sũng, chỉ tưới lướt thôi chị nhé. Em ý rất cần nắng nhưng cố gắng tránh mưa, khi cây được 1-2 năm rồi thì dần cho ra ngoài mưa. Em vừa đau đớn khi cho mượn 02 chậu đùi gà đẹp mê ly để họ chơi hoa. Giờ nhận cây về mà không biết có cứu được nữa không chị ạ.
Cho em hỏi chút. Vậy hiện tại chị đang sống ở Thái Bình hay HN vậy?

813
0
0

coldmoon1990

Nhìn DYT của các mẹ mà thèm quá. Hạt DYT chân dài mẹ Ngộ gửi cho giờ đang lên tốt và nhiều cây lắm, nhưng vẫn thèm có thêm loại rủ. Hôm trước bác Coldmoon1990 bảo ở HN bán lẻ hoa Au, nếu mẹ cháu mua mà bê về Thái Bình có được không ạ, để mẹ cháu còn tính...
Bạn bê nguyên cả chậu cho vaqò cốp xe hoặc ghế sau của xe thì đi đâu cũng được hết - miễn là bạn giữ gìn đừng làm giập cành, đừng để nó héo, động gốc ....

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em biết là bàn thế này là spam, nhưng vẫn bàn với các chị!! Vì ngoài nhà hoa, em ứ biết bàn chỗ nào!! :((
Em dự định là cùng nhà mình bán hàng ủng hộ quỹ tiếp, các mặt hàng em dự định bán:
1. Nếp nương ĐIện Biên, gạo này của nhà em thì 10 ng ăn đều quay lại cả 10 ạ!!
2. Chè dây cho các bố bị đau dạ dày, tá tràng (mặt hàng này em cũng đắt khách lắm)
3. Chè ngọt thanh nhiệt (cái này dùng mùa này là ổn ạk)
4. Lá tắm của ng dân tộc dao: DÙng khi đau mỏi, dùng cho bà đẻ mới sinh ạ!!
Thời gian dự kiến gây quỹ là 2 tháng!! Cả nhà cho em ý kiến với nhé!!

1,284
1
0

small_dracula

@ chị Haidang: Chuyển bằng xe Khách cũng được, nhưng chắc phải đợi đến lúc chị trăm tuổi lên "trển" mới ngắm hoa được, nó lên trước đợi chị!!!

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hic, Q ác thật.

1,284
1
0

small_dracula

ác đâu mà ác! tại Q chưa nghĩ ra cách đóng thùng tụi này chớ bộ! Thực ra là đóng được nhưng độn giá lên cao quá.

1,284
1
0

small_dracula

Đã cho mọi người xem cây Huệ này chưa nhỉ

Hè hè, giống mới, Huệ lai Tre, đốt dài gớm, không biết ba bữa hoa ra răng?!!!

1,284
1
0

small_dracula

Mùa hè đến, cháy lá đê

Tặng PH:

273
0
0

meby

Trời nóng, mời mọi người ăn chút quả ngọt, cây này của nhà hàng xóm nhưng mà ngã bóng sang sân nhà mình.

Picture 207.jpg

Còn đây là trái cây quanh năm của nhà mình.

Picture 206.jpg

@ Quỷ: Cây Den này lúc mới nhú chị tưởng là cành hoa, sao đó nó lại đâm rễ ở chổ này, vậy là vì sao?

Picture 240.jpg

Còn cây Vũ nữ hoàng hậu này thì rễ lại mọc ngược lên, à mà lạ lắm nghe, cũng cùng một loại mà cây khổng lồ kia thì không thơm, cây này bé hơn thì hoa lại có mùi thơm dịu.

Picture 193.jpg

1,284
1
0

small_dracula

@ meby: cây của chị nhảy cây con, bình thường thôi mà. Các nách lá thường có tiềm ẩn mầm ngủ và đều có khả năng nảy chồi. Đối với lan Dendrobium thì thường 3-4 đốt ở trên được phân hóa thành hoa, nhưng nếu trong quá trình chăm sóc (vào thời điểm phân hóa mầm hoa) nếu tưới ẩm quá nhiều lên cành lá thì cây sẽ hình thành chồi.
Chị hiểu đơn giản thế này, cây ra hoa là sinh sản và nảy chồi cũng là sinh sản. Thuận lợi kiểu nào thì nó dùng kiểu đó, tất cả đều vì mục tiêu duy trì nòi giống. Nếu môi trường không khí khô thoáng thì thuận lợi cho việc thụ phấn - kết quả - tạo hạt ... cây sẽ phân hóa thành mầm hoa để tiến hành sinh sản hữu tính. Ngược lại, môi trường luôn ẩm ướt thì thụ phấn khó nhưng ra rễ lại dễ, cây sẽ phân hóa thành chồi để sinh sản vô tính. Vì thế nhìn cây lên chồi ở ngọn là biết chị tưới lên cành lá quá nhiều.
Lợi dụng điều này để chăm sóc cây theo nhu cầu, muốn nhân giống nhanh thì tưới nhiều lên cành lá để lấy cây con, hoa ít. Còn muốn hoa nhiều, ít hoặc không nhảy cây con thì sau khi cây trưởng thành chỉ tưới gốc.
Giờ cây này lên khá là ổn, chị cứ để vậy chờ đến năm sau nó lên được 2-3 thân, rễ nhiều, lúc đó tách ra trồng thành chậu mới.
Ngoài ra cũng có thể cây nhảy con ở ngọn do bị thối hết mầm ngủ ở gốc, bị trong trường hợp côn trùng ăn mất mầm ngủ, hoặc trồng sâu ngập gốc khiến mầm ngủ bị thối.
@ tiện đây nói luôn, mấy cây Đùi gà, Hoàng lạp... trồng sâu ngập gốc thì ba bữa hư hết chồi ngủ nó cũng sẽ nhảy con ở trên như vậy.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị út: hic, đương nhiên là ảnh hưởng tới hoa rồi, nhưng không lớn lắm nếu thời gian còn lại vẫn chăm tốt. Em bị một loạt nữa trong đợt nắng nóng bất ngờ vừa rồi, bận việc nên không che chắn được và một phần do tính sai hướng sáng, cứ tưởng mặt trời buổi trưa chiếu chưa tới tụi nó không ngờ là đã tới rồi, khoảng 2 tiếng buổi trưa trong 2 ngày mà thế đấy ạ.

2,501
0
0

Haidang02

@ chị Haidang: Chuyển bằng xe Khách cũng được, nhưng chắc phải đợi đến lúc chị trăm tuổi lên "trển" mới ngắm hoa được, nó lên trước đợi chị!!!
=)) Chú làm chị buồn cười quá. Chị hỏi thế vì ông anh con bác nhà chị làm việc ở HN, chiều thứ bảy anh ấy hay về TB. Nếu có thể tha về, chị nhờ lão ra đó mua quẳng lên ô tô. Ô tô rộng, mỗi mình lão kiêm lái xe.

@Phụng Hàm: Chị đang sống và làm việc tại Thái Bình ấy chứ. Khi nào có việc qua, em ới chị, chị đón vào nhà chị chơi. Nhà chị gần ngay bến xe ôtô, dễ tìm lắm.

Hai chiên gia cây cảnh, mỗi chuyên gia xui một kiểu, không hiểu cây đùi gà nhà chị làm thế nào bây giờ ::-?
Mà Q này, chị tưởng Hoàng lạp cũng là Đùi gà ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Chị report 4 loại DYT ty ty đây nha
2 em này ở ngoài bé lắm nhé - bé như hoa mười giờ ấy - đặc biệt em cam đỏ trông như hoa mười giờ, chỉ để pha thêm thôi chứ cả chậu sẽ không ổn

2 em này to vừa vừa và cực kỳ đáng yêu. Nếu đứng cả chậu cũng rất ổn

Cùng em trên nhưng chụp ra màu khác