Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Haidang ơi, em gieo hạt DYT tối hôm qua rồi. Nhưng chắc chẳng nuôi được vì em "mát tay" quá.
Lúc nào chị gieo thì ới em nhé. Em quyết có được ban công hoa đẹp như nhà chị.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Haidang ơi, em gieo hạt DYT tối hôm qua rồi. Nhưng chắc chẳng nuôi được vì em "mát tay" quá.
Lúc nào chị gieo thì ới em nhé. Em quyết có được ban công hoa đẹp như nhà chị.
Hihi, ban công nhà chị so với nhà các mẹ khác thì ... muỗi. Nhà mấy mẹ đẹp lắm em ơi.

Chị chờ vài hôm nữa mát mát tý đã.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Phong lan đẹp quá Phụng Hàm ơi, máu tham của Mít lại nổi lên rồi. Vừa rước được ẻm lan vũ nữ bé xíu, người bán bảo tết sẽ ra hoa ::-?.
Cố lên chị. Rồi có thêm vài em nữa thôi mà. Rồi lại có hoa rồi lại mua tiếp... còn dễ nghiện hơn các thứ khác đó chị hi hi...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đẹp lắm>:D< , lan của c đợt này thấy nhú khá nhiều mèo nhg nắng nóng thế này không biết có cơm cháo gì đc không ?
Khẩn khẩn khẩn, chị ơi nắng nóng với cat không lo nha mà chị chỉ cần lưu ý tuyệt đối từ tháng 8 trở đi không tưới lên thân chỉ tưới gốc nhé. Nhất là khi đang có mèo chớ có dại mà để nước vào mèo là nguy cơ tèo cao lắm đó. Lúc này cần đủ nước để mèo căng và cho hoa tốt. Có mèo là hứa hẹn hoa tương đối rồi, khi không có mèo mà vẫn ra hoa thì lúc đó hoa mới kém chị nhé. Thành công một nửa rồi chúc mừng chị nha.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ô chị ơi 2 cây này khác nhau mà sao hoa giống nhau thế? Nhà e có 1 khóm giống cây ảnh dưới mà chưa ra hoa. Thế còn cái hoa mầu hồng ở trên có giống ở dưới k? K phải k chị. E thấy lá nó mỏng dẹt, còn ảnh dưới lá nó tròn mà. Sao lạ vậy ta. Chị giải thích cho e với. Mà làm sao cho nó ra hoa hả chị? e trồng nó đc 2-3 tháng nay rồi k thấy ra hoa? Hic.
Đều là tóc tiên, một cho hoa trắng và một cho hoa hồng. Nở đồng loạt mùa này chắc của Derma cũng sắp có hoa nếu cây sung. Đều thuộc họ hàng nhà loa kèn cả. Còn về phân loại thì nhờ Quỷ giúp nhé.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cố lên chị. Rồi có thêm vài em nữa thôi mà. Rồi lại có hoa rồi lại mua tiếp... còn dễ nghiện hơn các thứ khác đó chị hi hi...
Chị mới chỉ biết lan vũ nữ thôi, mách chị xem còn loại lan nào dễ tính để chị rước ẻm về sống chung. Tăng dần liều lượng mờ.

273
0
0

meby

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Bông này nè chị SV. Lúc nó nở gần tàn lại là ở trong nhà gần tháng rồi nên màu nó lợt quá.

...
Ôi đẹp quá Kem ơi, nhà mình cũng có một em đang nhú lên chưa biết màu gì, hồi hộp lắm.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cây màu hồng cũng có thể có lá tròn chị ạ!! Ngày xưa nhà em cũng trồng nhiều tóc tiên này lắm!! nhưng mờ cũng có cây lá tròn, cây lá dẹt, rồi sau phá nó mà nó còn ko hết!! Mùa hoa nó nở rực rỡ, đẹp lắm!!
EM nhớ là ngày xưa lúc mùa khô hết, sang đến hè là nó tự nở đầy lối đi (nhà hàng xóm, chứ nhà em chỉ trồng ở bờ giếng có tý tẹo), chẳng tác động gì cả!! :'>
Theo giang hồ đồn đãi có kiểm chứng, thì tên tiếng Anh là Rainy lily, dễ hiểu luôn là bình thường cây tốt lá, hoặc củ nằm ngủ, mưa đến thì nở hoa. Lá dẹt (như lá hẹ) cho màu hồng, lá tròn (như lá hành) cho màu trắng và màu vàng (hiếm). Dân gian gọi hoa Móng Tay (M.Bắc), hoặc Huệ đất (M.Nam), hoặc gọi chung là Huệ Mưa cũng được.

Thanks Quỷ nhé, hi hi, trong mấy túi hạt giống đấy có giống hoa dại màu vàng mà, chắc là nó nhỉ, vì chờ mãi chẳng thấy ra hoa gì cả.
Cả nhà ơi, có cách gì diệt con cuốn chiếu không vậy, mấy chậu cây ở nhà nhiều con cuốn chiếu quá, giết không xuể mà nhìn nó ghê lắm, có thuốc gì diệt nó được không???? dùng bình xịt côn trung của raid hình như không ăn thua
Chị muốn giết hàng loạt hay... thủ công???
Muốn giết thủ công: sắm cái kéo mũi nhọn, thật bén, cứ thấy con nào thì canh trung điểm (điểm chính giữa) của nó, xoẹt, nó chia làm 2 khúc bò tiếp một lúc, cứ yên tâm, nó die là cái chắc!
Sát thủ hàng loạt: Chị ra hàng bán cây cảnh, phân phiếc..., hỏi mua bột diệt ốc sên rãi đất, về cứ rãi đều lên mặt chậu tự khắc nó sẽ bò ra khỏi đất, lũ lượt duyệt binh bò... vô nhà.
Em nói đùa tí, mua cái bột diệt đó thì ổn lắm, nó sẽ bị tiêu diệt trong đất luôn, mai này Chị xới đất lên chỉ thấy tàng tích là những vỏ cuốn chiếu, thịt nát xương tan làm giàu cho đất hết cả rồi Chị à!
Dừa Cạn xịn của Chị đẹp lắm, nhưng mà có rũ không Chị, hay là mọc thẳng? Chồng Em mua hạt mix nhiều loại ở Đan Mạch về cho Em, lúc gieo thì mòn mỏi chờ đợi nó nẩy mầm, lên cây, cuối cùng toàn là những cây mọc dại ở Việt nam, hoa liti bé lít nhít, chã bõ công mình ươm mầm tưới tắm gì cả...

341
0
0

NHD

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cảm ơn Tuyến nhé, để chị đi mua bột diệt ốc sên về khử cho chúng chết hàng loạt luôn, hàng ngày vẫn tiêu diệt thủ công đấy nhưng mà ghê lắm.
Dừa cạn của chị hình như là có rủ vì chị thấy nó cứ nghiêng ngả rạp xuống chứ không thẳng tắp, hi hi, chăm cây đến ngày ra hoa cũng thích nhưng bông hoa chỉ tồn tại được 1-2 ngày là rụng nhìn xót cả ruột.
Trình độ gieo hạt của chị còn non lắm, gieo mãi chẳng thấy lên cây gì cả, chán quá xới đất lên để trồng cây hoa hồng vào chậu đấy thì nó lại lên cây, mà toàn lên vào góc sát thành chậu, chị non tay chẳng dám đánh cây ra trồng vào giữa chậu, may mà nó cũng lớn và ra hoa cho mình ngắm.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Khẩn khẩn khẩn, chị ơi nắng nóng với cat không lo nha mà chị chỉ cần lưu ý tuyệt đối từ tháng 8 trở đi không tưới lên thân chỉ tưới gốc nhé. Nhất là khi đang có mèo chớ có dại mà để nước vào mèo là nguy cơ tèo cao lắm đó. Lúc này cần đủ nước để mèo căng và cho hoa tốt. Có mèo là hứa hẹn hoa tương đối rồi, khi không có mèo mà vẫn ra hoa thì lúc đó hoa mới kém chị nhé. Thành công một nửa rồi chúc mừng chị nha.
Đúng là mèo thì sợ nước nhỉ, trưa nay về nhà chị đã chuyển chỗ cho 2 em cat vào hiên không có để trong lưới mà mưa 1 trận thì mèo tèo hết mất. Thanks PH đã cảnh báo, chị toàn phun ướt hết cả mèo, thấy 3 em có vẻ vàng vàng rồi, mong các em ý khô trở lại :)

2,501
0
0

Haidang02

Các mẹ nhà mình ơi, mèo là gì vậy ::-?

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Các mẹ nhà mình ơi, mèo là gì vậy ::-?
Hihi đấy là em gọi theo chuyên gia chứ cũng mới biết đến mèo.
Theo em hiểu thì có loại phong lan tên là CAT ( chắc tên dài hơn nhưng em chỉ biết đến tên đấy), ở ngọn mọc ra 1 em mèo ( nhìn giống lưỡi mèo hơn), em ý sẽ phát triển thành hoa. Em đang hồi hộp chờ đợi vì không hiểu cái lưỡi mèo kia sẽ thành bông hoa xinh đẹp như thế nào. PH ơi thế có đúng thế không nhỉ :)

1,284
1
0

small_dracula

Đó là cái lá Bắc chung, ôm lấy cả cụm hoa, có tác dụng bảo vệ cụm hoa bên trong. Hình dạng giống lưỡi mèo nên được gọi là lưỡi mèo, nhác thì gọi tắt là mèo. Khi cụm hoa phát triển thì lớn dần từ bên trong, sau đó xé lưỡi mèo thoát ra ngoài, không phải là biến đổi đâu chị.
Nhiều loại cây có lưỡi mèo chứ không phải chỉ riêng mình Cat (Cattleya), hi, không phải tên nó là Cat nên gọi là mèo đâu!
À, có mèo chưa chắc đã có hoa, đôi khi không mèo vẫn lên hoa (rất hiếm gặp).
Chị Thúy chị Hương ơi, Salmon nhà các chị có nảy mầm không? Hic, huhu, hạt của em sau khi ngâm nước thấy cũng khá nhiều hạt chắc nhưng em mải chơi nên khi hạt đã trương nước và nảy mầm em để khô 1 ngày, sau đó ngâm nước lại nó thối ỉnh lên rồi. Huhu, hên thì được 2 còn không chỉ được đúng 1 cây, chắc phải phạt quỳ gối, ẹc ẹc!

177
0
0

Mitngoan

Mọi người có vào được diễn đàn bên WTT không?

151
0
0

derma

Mọi người có vào được diễn đàn bên WTT không?
Chị ơi k vào đc. Em vào mãi mà k đc nè huhu

1,492
1
0

songviet09

Em cũng không vào được , loay hoay từ sáng tới giờ:)

1,492
1
0

songviet09

Giò cẩm cù khủng của mẹ Ngộ

Lá gấm

Thiên môn

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đang chờ mọi người nộp bài thi, mờ chẳng vào được:-&

Ngắm hoa bên này vậy.

Mờ cẩm cù chị mua ở chợ Mơ được 2 tuần lá héo dần.
Thấy chơi lá lan son môi đẹp hơn. Chắc tại tay nghề của mình ~X(

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

Nghe bảo WTT đang bị hack.
Tặng cả nhà cleome gieo từ Tết tới giờ

@Poppy, Derma : mình nghĩ là hai bạn nên gieo hạt luôn đi, để lâu tỷ lệ nảy mầm thấp. SG mùa này mưa ẩm nữa.
@Quỷ : chị gieo salmon 3 tuần rồi mà chưa thấy gì cả. Vỏ hạt bị mục đi rồi biến mất luôn.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Đó là cái lá Bắc chung, ôm lấy cả cụm hoa, có tác dụng bảo vệ cụm hoa bên trong. Hình dạng giống lưỡi mèo nên được gọi là lưỡi mèo, nhác thì gọi tắt là mèo. Khi cụm hoa phát triển thì lớn dần từ bên trong, sau đó xé lưỡi mèo thoát ra ngoài, không phải là biến đổi đâu chị.
Nhiều loại cây có lưỡi mèo chứ không phải chỉ riêng mình Cat (Cattleya), hi, không phải tên nó là Cat nên gọi là mèo đâu!
À, có mèo chưa chắc đã có hoa, đôi khi không mèo vẫn lên hoa (rất hiếm gặp).
Chị Thúy chị Hương ơi, Salmon nhà các chị có nảy mầm không? Hic, huhu, hạt của em sau khi ngâm nước thấy cũng khá nhiều hạt chắc nhưng em mải chơi nên khi hạt đã trương nước và nảy mầm em để khô 1 ngày, sau đó ngâm nước lại nó thối ỉnh lên rồi. Huhu, hên thì được 2 còn không chỉ được đúng 1 cây, chắc phải phạt quỳ gối, ẹc ẹc!
Nảy mầm thì phải mang gieo luôn đúng không, hihi từ tối qua đến giờ chưa ngó đến nó không biết có kết quả gì không. Chị vẫn còn giữ lại vài hạt, phạt bằng cách gửi cho gieo bằng được thì thôi nhé :D