Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đều là tóc tiên, một cho hoa trắng và một cho hoa hồng. Nở đồng loạt mùa này chắc của Derma cũng sắp có hoa nếu cây sung. Đều thuộc họ hàng nhà loa kèn cả. Còn về phân loại thì nhờ Quỷ giúp nhé.

Chị ơi, em đến là đầu đất, tối thứ 2 đi gửi hàng mà chẳng nhớ mang theo cây Lan gửi cho chị!! Nụ đang he hé rồi, nhưng hôm nọ em tháo xuống tưới, xong quên ko treo lên, bị con chó nhà hàng xóm bới lung tung cả cái giò hoa ra!! Hic hic hic... còn nát cả cái vòi hoa!! Còn có mấy bông chắc nở được! Hay chiều mai em cứ mang ra ô tô gửi nhé!! Chị có biết xe nào về HD từ Mỹ Đình thì cho em số với nhé!! :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cả nhà ơi, có ai cho em xin hạt DYT được ko ạ??? Cay cú vụ này lắm ấy!! Đã đến 2 lần gieo mà ko thành cây nào, hic hic... ko lẽ tay em nóng thế!! :(

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi, em đến là đầu đất, tối thứ 2 đi gửi hàng mà chẳng nhớ mang theo cây Lan gửi cho chị!! Nụ đang he hé rồi, nhưng hôm nọ em tháo xuống tưới, xong quên ko treo lên, bị con chó nhà hàng xóm bới lung tung cả cái giò hoa ra!! Hic hic hic... còn nát cả cái vòi hoa!! Còn có mấy bông chắc nở được! Hay chiều mai em cứ mang ra ô tô gửi nhé!! Chị có biết xe nào về HD từ Mỹ Đình thì cho em số với nhé!! :)
Ới ơi, chị không ol nên không biết em nhắn giờ nhắn lại không biết có kịp không nữa. Xe Mỹ Đình về HD qua chỗ chị đây: 0914877968. Chị cũng không biết tên anh Xế này chỉ biết xin SĐT thôi he he. Em bảo chị nhận hàng ở đèn xanh đèn đỏ Hải Tân. (Chợ Hải Tân) và SĐT của chị là đc. Cám ơn em nhiều nhé.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cả nhà ơi, có ai cho em xin hạt DYT được ko ạ??? Cay cú vụ này lắm ấy!! Đã đến 2 lần gieo mà ko thành cây nào, hic hic... ko lẽ tay em nóng thế!! :(
Bạn ở đâu, nếu ở HN thì nhắn tin cho mình, mình còn một ít hạt DYT để trong tủ lạnh.

316
0
0

thuytruc

Cả nhà ơi, cứu với. Cây Huệ nhà mình bỗng dưng chiều đi làm về thấy cái lá non mới nhú lên tự dưng bị héo, phần dưới gốc màu bị nhạt đi không còn xanh nữa. Các lá khác đang đứng thẳng bị ngả ra. như vậy là em nó bị bệnh gì rồi, chữa thế nào. Mình có một khóm huệ cũng thỉnh thoảng lá bị nhạt màu ra và bị ngã ra, mình buộc lên thì một thời gian lại bình thường nhưng không đến nỗi bị héo lá như cây này. Ảnh của em nó đây

Mẹ Đạt: Nhà mình có hạt DYT đấy, gửi cho mẹ nó như thế nào.

1,284
1
0

small_dracula

Cả nhà ơi, cứu với. Cây Huệ nhà mình bỗng dưng chiều đi làm về thấy cái lá non mới nhú lên tự dưng bị héo, phần dưới gốc màu bị nhạt đi không còn xanh nữa. Các lá khác đang đứng thẳng bị ngả ra. như vậy là em nó bị bệnh gì rồi, chữa thế nào. Mình có một khóm huệ cũng thỉnh thoảng lá bị nhạt màu ra và bị ngã ra, mình buộc lên thì một thời gian lại bình thường nhưng không đến nỗi bị héo lá như cây này. Ảnh của em nó đây

Mẹ Đạt: Nhà mình có hạt DYT đấy, gửi cho mẹ nó như thế nào.
Hình như bị cháy nắng, chị phải chụp lại hình khác rõ hơn em mới xem được. Chị chọn chế độ macro, nhấp lấy nét rồi hãy chụp.
Nảy mầm thì phải mang gieo luôn đúng không, hihi từ tối qua đến giờ chưa ngó đến nó không biết có kết quả gì không. Chị vẫn còn giữ lại vài hạt, phạt bằng cách gửi cho gieo bằng được thì thôi nhé :D
Hi, lỗi tại em, đâu dám lấy thêm hạt của chị. Không hiểu sao em gieo vào nước kết quả không tốt, có thể do em chỉ dùng những lô hạt hơi lép và sau khi ngâm em cầu may nên không loại bỏ hạt lép ra, dẫn đến nước dễ bị thối.
An toàn nhất là chị ngâm vài ngày rồi vớt ra chọn những hạt trương cứng đem gieo. Còn không thì gieo thẳng ngay từ đầu, em sợ vụ ngâm nước chờ nãy mầm lắm rồi.
Mà hôm nay em xem lại rồi, quá hên luôn, được 3 cây chị ạ. Nếu không phải do em để khô có khi được cả chục cây luôn á.
@Quỷ : chị gieo salmon 3 tuần rồi mà chưa thấy gì cả. Vỏ hạt bị mục đi rồi biến mất luôn.
Hic, 3 tuần thì chưa phải quá chậm nhưng cũng hơi lo rồi chị ạ. Chắc tuần tới sẽ có cây mọc thôi. Mà chị nhớ hay nhỉ, hehe, em chẳng nhớ em gieo từ ngày nào

1,284
1
0

small_dracula

@ chị thuyvuong, chị út: Hi, 3 đứa tụi nó nè chị, một đứa còn chưa có lá

1,284
1
0

small_dracula

Cái ni tặng chị Ong, đây là bông đầu nên hơi xấu, bông thứ 2 cả cây và hoa đều đẹp hơn nhưng em chụp chậm nó tàn mất

2 loại nữa hẹn tết chị Ong nhé

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

@ chị thuyvuong, chị út: Hi, 3 đứa tụi nó nè chị, một đứa còn chưa có lá
Tối qua chị thấy 1 em nhú mầm còn lại vẫn ngủ, mà hạt nào chị cũng thấy trương nên chẳng biết có bị lép không, hy vọng :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Bạn ở đâu, nếu ở HN thì nhắn tin cho mình, mình còn một ít hạt DYT để trong tủ lạnh.

Chị ơi, em ở Lai Châu cơ!! :) Nếu có thể được, chị gửi anh bưu điện giúp em được ko ạ?? :) Địa chỉ của em là: ĐẶNG THỊ LÝ - phòng Kinh tế thị xã Lai Châu - Lai Châu chỉ cần vậy là được ạ!! :) Kiu kiu chị nhiều ạ!! :)

427
0
0

poppy summer

Vừa mới được rửa tai, thế nào gọi là "mèo". Bây giờ lại cần rửa tiếp, Cá hồi là cái gì hả các bác?

@Út: Hôm nay bão tan, mình quyết định gieo hạt Đông hầu.
@Mẹ đạt: nếu gieo DYT nhà Mít ko lên thì mình sẽ gửi cho một ít.
@Hải đăng: MG nhà mình bắt đầu leo và hình như có nụ ở nách lá (chả nhẽ nhanh đến vậy???)
@Các chuyên gia: tư vấn hộ mình cái, làm thế nào với mấy loại này:
- tóc tiên (móng tay) trắng: trồng từ năm ngoái, mướt mát nhưng chưa bao giờ ra hoa.
- cúc nút áo (Bách nhật): tốt um, lá dầy cộm nhưng cả khóm chỉ ra 1 bông
- cúc vạn thọ: ra nụ rồi chột, mặc dù lá vẫn xanh tốt.

Cuối cùng huệ sọc, 1 năm ra hoa 2 lần.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cá hồi là cái này nè, Poppy. Nó có tên là Salmon và có màu giống cá hồi nên mọi người gọi vậy.

@Quỷ, Songviet, hạt huệ gieo 3 tuần vẫn chưa nảy mầm và nó biến đâu mất tiêu rồi, chẳng còn nhìn thấy hạt nào. Trái này hơi yếu nên cũng không hy vọng.
Hạt huệ gieo 2 tuần, là hạt mà chị gởi cho SV đó, hôm nay đã mọc 5 cây.

Đính kèm

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi, em ở Lai Châu cơ!! :) Nếu có thể được, chị gửi anh bưu điện giúp em được ko ạ?? :) Địa chỉ của em là: ĐẶNG THỊ LÝ - phòng Kinh tế thị xã Lai Châu - Lai Châu chỉ cần vậy là được ạ!! :) Kiu kiu chị nhiều ạ!! :)
Mai chị gửi nhé. May quá, còn hạt DYT ở ngoài, chứ gửi hạt trong tủ lạnh qua bưu điện sợ không mọc mầm được.

Chị Haidang, hạt MG chị cho em gieo được 1 tuần bắt đầu nẩy mầm rùi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em là mắm mới tham gia! Chào cả nhà! Trước tới giờ em toàn nhìn từ ngoài vào không à, thấy các anh(chị )trồng hoa đông vui quá nên bong cheng chút xíu! Ở đây không biết có chị nào còn trồng tử la lan không? Cho em hỏi chút xíu kinh nghiệm cái vụ giâm lá! Em thấy có lần chị tuyền có hướng dẫn giâm trong cát ẩm, mà em đang thắc mắc không biết là cát biển hay cát xây nhà thôi là được rồi. Với lại có cần cho vào trong bịch nylong cột kín lại không? mong các tiền bối hướng dẫn cho em xíu!

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Haidang, hạt MG chị cho em gieo được 1 tuần bắt đầu nẩy mầm rùi.
Chị đợt này thì hơi kém tay. Hạt hoa chuông (hình như thế) mẹ Ngộ gửi chị gieo mãi chả thấy nảy mầm, hôm qua bới đất ra xem thấy hạt vẫn còn nguyên.

Chị hỏi Quỷ với PH tý. Giỏ Phi điệp tím của chị ra hoa xong có nên cắt mấy cái dây hoa đó đi không. Tại nó dài quá, loằng ngoằng...

1,517
0
0

Mehuungo

Chị ơi , em làm gì có hạt hoa chuông. Nếu mà là cái hạt trắng, to thì nó là Everning Glory, hoa màu trắng giống Bìm bìm, thơm và nở vào buổi chiều. Hạt này lâu nảy mầm lắm, chị cứ quên nó đi nhé.

Bụi đồng tiền chị cho em sống tốt um, mỗi tội chưa có hoa, khi nào có hoa chắc đẹp lắm.

1,284
1
0

small_dracula

Chị đèn ơi, cứ để thế cho nó nuôi cây con đã chị ạ, khi nào cây con mạnh rễ ra nhiều và nó tàn tạ thì hãy cắt.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em là mắm mới tham gia! Chào cả nhà! Trước tới giờ em toàn nhìn từ ngoài vào không à, thấy các anh(chị )trồng hoa đông vui quá nên bong cheng chút xíu! Ở đây không biết có chị nào còn trồng tử la lan không? Cho em hỏi chút xíu kinh nghiệm cái vụ giâm lá! Em thấy có lần chị tuyền có hướng dẫn giâm trong cát ẩm, mà em đang thắc mắc không biết là cát biển hay cát xây nhà thôi là được rồi. Với lại có cần cho vào trong bịch nylong cột kín lại không? mong các tiền bối hướng dẫn cho em xíu!
Tuyền đây...
Giâm lá Tử La Lan vào cát xây nhà nhé, cát biển bị mặn không được đâu!
Chọn lá mập, dày, cắt chừa cuống lá hơi dài, giâm cuống lá xéo góc 75độ vào cát ẩm, sát đến lá luôn. 2 ngày xịt ẩm cát 1 lần (không làm ướt lá). Nếu lá bị héo, úng hay thối thì cắt bỏ phần héo úng thôi, quan trọng là vẫn giữ nguyên cuống lá trong cát ẩm, vì phần này sẽ phình lên thành củ!
Không cần bỏ túi ziplock, để chỗ sáng bình thường, tránh nắng trực tiếp và mưa làm ướt lá. Kể cả cây TLL cũng phải tránh tưới nước trực tiếp lên lá, vì lá rất dễ úng, tưới ít, khi nào chọc ngón tay vào đất thấy khô mới tưới.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

Tuyền có biết tại sao nụ TLL hay bị thâm đen không ? Có phải tại nước vào không nhỉ ? Chị trồng ra nhiều nụ lắm nhưng thường bị đen, chai, không nở được.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Thanks chị tuyền đã bật mí một bí quyết trồng TLL "pro" ;) của chị nha! em ngưỡng mộ mấy cây của chị trồng lắm lắm đó! Mà chị có hay bón cái DL cho cây không chị, sao kỳ nào em cho Dl vào chậu TLL của em là lá nó bị vàng luôn! Không hiều tại sao! Còn cái chị Út nói nụ bị thâm đen em nghĩ là do một phần là nụ lép, 1 phần là do nước rơi vào nụ đó chị ơi! Cây em trồng mấy đợt ra nụ, kỳ nào em dùng bình xịt tưới mà nước rơi trúng nụ là nó thâm đen luôn đó chị ơi! Mà cây em trồng ra ít nụ lắm, chị út với chị tuyền trồng sao mà nụ ra nhiều, chỉ cho em với!