Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Tuyền có biết tại sao nụ TLL hay bị thâm đen không ? Có phải tại nước vào không nhỉ ? Chị trồng ra nhiều nụ lắm nhưng thường bị đen, chai, không nở được.
Nụ TLL cũng hay bị "nhũn" lắm Chị à, EM nghĩ do bị văng nước vô hay sao đó, Em cũng hay bị vậy, nhiều khi nụ ra nhiều thiệt nhiều mà chỉ có vài bông nở thôi.

Thanks chị tuyền đã bật mí một bí quyết trồng TLL "pro" ;) của chị nha! em ngưỡng mộ mấy cây của chị trồng lắm lắm đó! Mà chị có hay bón cái DL cho cây không chị, sao kỳ nào em cho Dl vào chậu TLL của em là lá nó bị vàng luôn! Không hiều tại sao! Còn cái chị Út nói nụ bị thâm đen em nghĩ là do một phần là nụ lép, 1 phần là do nước rơi vào nụ đó chị ơi! Cây em trồng mấy đợt ra nụ, kỳ nào em dùng bình xịt tưới mà nước rơi trúng nụ là nó thâm đen luôn đó chị ơi! Mà cây em trồng ra ít nụ lắm, chị út với chị tuyền trồng sao mà nụ ra nhiều, chỉ cho em với!
Chị ít dùng DL lắm, Chị dùng Rapid Raiser, thành phần tương tự nhưng Gino nói ít nóng hơn DL, chắc vì vậy mà ít bị vàng lá!

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

cuc indo.jpgcuc indo2.jpgTLL.jpgTLL2.jpg
Hôm nay chào cả nhà bằng mấy bông hoa do em trồng nha! Không được xinh lắm! nhưng thôi tặng mọi người để làm quen! :) Chúc mọi người một buổi sáng vui vẻ!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hoa đồng tiền nhà em vẫn nở đấy, hhihi, mọi người thấy em tài không?
Huệ hồng sọc cũng vừa nở, huệ đỏ thẫm (xin của chị Thúy í) cũng mới tàn ạ :D

316
0
0

thuytruc

phải có ảnh chứ, nói xuông thế thôi à

1,284
1
0

small_dracula

không có ảnh hoa post tạm ảnh người nhìn đỡ cũng được JC ơi!
Báo cáo cả nhà là em gieo hạt DYT lần nào là bị chuột xơi lần đó, chán chẳng buồn chết! Chắc phải thiết kế cái lồng chụp.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mọi người ơi cho em hỏi chút, cây sao nhái ( loại vàng, cam) nhà em mới cao có khoảng 20cm mà đã ra hoa chí chóe! Em không biết có nên ngắt hết mấy cái nụ và đọt để cây đâm thêm chồi mới, kéo dài tuồi thọ lên không? thanks mọi người!

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cá hồi là cái này nè, Poppy. Nó có tên là Salmon và có màu giống cá hồi nên mọi người gọi vậy.

Cá hồi trông ngon thật, chẹp chẹp. Mình đã gieo Đông hầu nhưng gặp mấy trận mưa to, không biết nó có lên được ko?

Mọi người ơi cho em hỏi chút, cây sao nhái ( loại vàng, cam) nhà em mới cao có khoảng 20cm mà đã ra hoa chí chóe! Em không biết có nên ngắt hết mấy cái nụ và đọt để cây đâm thêm chồi mới, kéo dài tuồi thọ lên không? thanks mọi người!
Lanh chanh trả lời tý, ngắt ngọn để kích ra nhiều nhánh, nhiều hoa chứ, ai lại đi ngắt nụ. Thôi cứ cho cái nụ nở hoa rồi ngắt cũng được mà.

273
0
0

meby

Cập nhật tình hình hoa hoét vườn nhà.

Mặc cho lũ sâu xơi trụi lá, em vẫn khoe sắc.

Em này trước màu đỏ như em trên kia, giờ lại thế này, hai cây cùng chế độ chăm sóc, chỉ khác là em kia được đứng bên hồ.

Khóm dừa cạn thực tập gieo hạt.

Cái này gọi là "hoang sớm", chưa đủ lớn mà đã làm mẹ nên ẻm mới như thế này. Khóm dừa cạn này mình lấy hạt về gieo thẳng xuống chậu mai xuân, chậu này xã mới bón phân bò + bánh dầu được một thời gian. Mấy em được ăn uống no đủ nên phát dục sớm chăng? Nhờ các chuyên gia tư vấn giúp làm sao để em lớn hẵn rồi mới ra hoa.

Mới biết tên ẻm là mắt nai, hạt lấy cùng đợt với dừa cạn nhưng em ra hoa chậm hơn, sáng nay mới nở bông đầu tiên.

Cẩm cù ra hoa đợt thứ 3 trong năm

Xương rồng tiếp tục khoe sắc

Chị đèn ơi, mèo đây chị. Đang khấp khởi, hồi hộp xem màu gì mà giờ em thế này đây, hic, không biết có khoe sắc được không nữa.

792
0
0

J.C

Máy ảnh nhà e đơ rồi, chán đời thế. Điện thoại chụp thì lèm nhèm quá, ko bõ. E chỉ lên hóng hớt thôi. Hí hí, mà hôm nay hoa tóc tiên nhà em nở tung tóe nhá, phải đến 30 bông í, sướng chết lên được :p.
À, có thể mua được huệ màu khác - ngoài hồng sọc và đỏ ngoài chợ không ạ? Màu cam cam như của chị Út trên kia í, đẹp mê hồn luôn :X

1,284
1
0

small_dracula

Màu cam cam ở trển mua ở Hà Lan đó chị JC ơi, chị có cách gì mua được không mua hộ em một củ

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Lanh chanh trả lời tý, ngắt ngọn để kích ra nhiều nhánh, nhiều hoa chứ, ai lại đi ngắt nụ. Thôi cứ cho cái nụ nở hoa rồi ngắt cũng được mà.
Bản chất của việc ngắt ngọn, ngắt nụ hay để ra hoa tự nhiên rồi hoa tàn cây nhảy nhánh là như nhau đó chị. Mấy loại lá mọc đối thường nhảy nhánh đôi, ngắt 1 ngọn thì được 2, ngắt 2 được 4 ... Thường thì cây chậm ra hoa mới bấm ngọn để tăng cành đồng nghĩa với tăng hoa (chậm hoa đương nhiên muốn có nụ mà bấm cũng không có, thành ra là bấm ngọn). Nếu cây ra hoa sớm mà để vậy thì đầu tiên nó nở 1 bông, bông này tàn bên dưới sẽ mọc 2 cành rồi ra 2 bông, 2 bông này tàn sẽ mọc 4 cành cho 4 bông... Nhưng để vậy thì có hoa liên tiếp tuy nhiên tốc độ tăng hoa sẽ chậm, do cây dồn sức ra hoa nên việc ra cành sẽ kém. Lúc này nếu thích thì bấm nụ để kích thích phân cành sớm, ra nụ chừng nào bấm chừng đó, đợi khi trên cây có khoảng 15-20 đầu cành thì để ra hoa. Làm kiểu này lâu mới có hoa xem nhưng có là có hoành tráng luôn. Tùy thích!

273
0
0

meby

Bản chất của việc ngắt ngọn, ngắt nụ hay để ra hoa tự nhiên rồi hoa tàn cây nhảy nhánh là như nhau đó chị. Mấy loại lá mọc đối thường nhảy nhánh đôi, ngắt 1 ngọn thì được 2, ngắt 2 được 4 ... Thường thì cây chậm ra hoa mới bấm ngọn để tăng cành đồng nghĩa với tăng hoa (chậm hoa đương nhiên muốn có nụ mà bấm cũng không có, thành ra là bấm ngọn). Nếu cây ra hoa sớm mà để vậy thì đầu tiên nó nở 1 bông, bông này tàn bên dưới sẽ mọc 2 cành rồi ra 2 bông, 2 bông này tàn sẽ mọc 4 cành cho 4 bông... Nhưng để vậy thì có hoa liên tiếp tuy nhiên tốc độ tăng hoa sẽ chậm, do cây dồn sức ra hoa nên việc ra cành sẽ kém. Lúc này nếu thích thì bấm nụ để kích thích phân cành sớm, ra nụ chừng nào bấm chừng đó, đợi khi trên cây có khoảng 15-20 đầu cành thì để ra hoa. Làm kiểu này lâu mới có hoa xem nhưng có là có hoành tráng luôn. Tùy thích!
Cái này y chang khóm dừa cạn của chị. Giờ hoa cũng yếu mà cành cũng yếu. Nhưng mà vì cây con nhiều vô số nên chị không định lấy nhiều nhánh, ưa để vậy để có nhiều màu chen nhau cho vui, vậy thì chị chỉ cần ngắt nụ để cho cây lên hẳn đã mới lấy hoa. Đúng không Quỹ?.

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, là Quỷ chứ không phải Quỹ! Nếu vậy chị ngắt nụ làm chi?

273
0
0

meby

Vậy thì làm sao cho cây khỏe hả Quỷ (giờ viết đúng rồi nhá), chớ cây dặt dẹo nhìn chán quá.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Meby ơi! em nghĩ khóm dừa cạn của chị chắc tại đông đúc dân cư quá nên nó chen nhau lấy chất dinh dưỡng đó, chị cứ tách bớt ra vài cây rồi bấm ngọn tụi nó như small_dracula hướng dẫn đó chị! Em trồng dừa cạn gieo từ hạt cũng được 2, 3 tháng thấy bấm ngọn chúng mọc nhánh nhiều ở nách lá và nhanh hơn đó chị ơi! Chị thí nghiệm vài cây coi có hiệu quả ko!:)

273
0
0

meby

Chị thì không cần nhiều nhánh, chỉ cần cây khỏe và lớn hẵn rồi mới ra hoa. Cây chị trồng dưới chậu mai xuân, sợ nó bị thiếu sáng.

Nhà vắng quá, mọi người qua bên WTT hết rồi.

792
0
0

J.C

Em trả nợ nha:

Hoa vẫn nở đều đều từ mùa đông tới giờ

Huệ và đồng tiền nè - nở mấy hôm rồi e mới chụp nên nó xấu rồi ạ

Các chuyên gia huệ nhà mình ơi, làm thế nào để bông huệ nó to đùng, béo tốt?

105
0
0

gloxinia

Chị J.C ơi cái chậu hoa móng tay của chị nhìn thích quá đi! Hoa đồng tiền của chị nở bông cũng nhiều ghê! Cây của em sau đợt bông lúc mua về đến nay, thì giờ chỉ thấy lá và lá! hic!

427
0
0

poppy summer

Cũng đang định khoe tóc tiên (móng tay) hồng nhà mình, JC đã khoe trước. Huệ sọc hồng hình như nó mảnh mai, hoa nhỏ, chứ không béo tốt như huệ đỏ, đỏ nhung đâu.
Cái vụ ngắt ngọn mình cứ run tay, tiếc cái nụ với cái ngọn nên toàn ngắt cái hoa đã tàn, hix.
Nhà mình dạo này vắng vẻ, đi xem thi Miss HB 2011 bên WTT rồi, bên đấy thỉnh thoảng up ảnh để bên này xem ké nhá.
Tình hình hoa hoét nhà mình đây:
[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

792
0
0

J.C

Hoa cẩm nhung của chị Poppy nở hoành tráng ghê, cây e mua về chết mất tiêu ý. Chị ơi, dừa cạn hồng nhà e hoành tráng lắm, nở từ năm ngoái đến năm nay không ngừng một ngày nào, cây to đùng ý thích cực chị ạ, nhưng mấy màu khác như đỏ và hồng sậm thì hay chị thối thân rồi chết hết. Cả dã yên thảo của em sau một năm cũng chết mất tiêu hết rồi, năm nay e chẳng có thời gian chẳng ươm chẳng trồng đc. Tiếc lắm í.
Mà Miss HB là gì hả chị?
@gloxinia: hình như mùa này không phải mùa đồng tiền đâu. Hết mùa từ lâu rồi hay sao ý, nhưng trộm vía mấy cây đồng tiền của mình vẫn túc tắc ra hoa :D. Có một cây màu hồng (yêu lắm) thì sợ nắng, mỗi khi trời nắng to là héo rũ hết cả lá, nhưng bây giờ cũng đang có 2 nụ. Còn cây đồng tiền vàng cam này thì lá nhỏ, hoa nhỏ nhưng không sợ nắng, dễ trồng hơn nhiều bạn ạ.