Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Lành chanh trả lời hộ Meby nhé.

Bên WTT đang có cuộc thi HB: Vườn hoa 3 miền Cuộc thi Hanging Basket 2011 (là thi rổ treo đẹp đó).
Cuộc thi đang còn ngày cuối cùng cán đích, mai sẽ vuốt nốt và công bố hoa hậu HB. Tới thời điểm này em Tuyền đang dẫn đầu và khả năng sẽ dành được vương miện.
Mít cũng tính tranh ấm ớ hậu hoặc giải phụ gì đó dưng mà xẹp rùi.

Chẳng có hoa gì, show vài hình chậu cây bé xíu để trong nhà Mít:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vậy thì làm sao cho cây khỏe hả Quỷ (giờ viết đúng rồi nhá), chớ cây dặt dẹo nhìn chán quá.
Chị Meby ơi! em nghĩ khóm dừa cạn của chị chắc tại đông đúc dân cư quá nên nó chen nhau lấy chất dinh dưỡng đó, chị cứ tách bớt ra vài cây rồi bấm ngọn tụi nó như small_dracula hướng dẫn đó chị! Em trồng dừa cạn gieo từ hạt cũng được 2, 3 tháng thấy bấm ngọn chúng mọc nhánh nhiều ở nách lá và nhanh hơn đó chị ơi! Chị thí nghiệm vài cây coi có hiệu quả ko!:)
Cái ni là đúng rồi nè!

Chị thì không cần nhiều nhánh, chỉ cần cây khỏe và lớn hẵn rồi mới ra hoa. Cây chị trồng dưới chậu mai xuân, sợ nó bị thiếu sáng.

Nhà vắng quá, mọi người qua bên WTT hết rồi.
Chị mâu thuẫn quá đi, cây nhiều nhánh nhiều lá thì nó mới to khỏe mập mạp được. Vừa muốn không có nhánh lại to khỏe mập mạp thì chỉ có trồng rau Muống nước thôi.
Chị tỉa ra vài cây khỏe, trồng thưa ra và ở nơi đủ sáng, bón phân đầy đủ thì nó to khỏe ngay thôi, bấm đọt hay không thì kết quả không khác nhau!

1,492
1
0

songviet09

Hoa mừng ngày mới

273
0
0

meby

@Q: thanks, chỉ tại tham quá, đất có chút xíu lại muốn có nhiều màu khác nhau.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hoa mừng ngày mới

Hoa đẹp quá, mẹ Long Tùng ơi.

Dừa cạn từ lúc gieo hạt đến khi ra hoa là bao lâu? Chị cũng bắt đầu gieo hạt của Tuyền gửi.

Bông hoa trông như tên lửa này cây dây leo hay cây thẳng, có chiếm nhiều đất không, trồng bằng hạt hay chiết cành?

Tặng cả nhà bông hoa hồng anh mới nở:

1,492
1
0

songviet09

Dừa cạn này e gieo từ đầu tháng 4 đó chị . E cũng k nhớ rõ là bao lâu nó ra hoa bói nữa .
Còn hạt của T gửi thì e bắt đầu bấm ngọn cho nó rồi , khi nào có hoa e sẽ khoe nhé . Bây giờ có khi gieo DYt được rồi đấy c nhỉ vì cũng phải mất 4-5 gì đó cây mới um xùm được .
Tên lửa kia mọi người gọi là cẩm cù Hoya Javanica , là thân gỗ , có khi giâm bằng cành được . Cây của e bé xíu nên e trồng trong chậu trồng lan , trồng bằng dớn ĐL .

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vườn bên kia chẳng vào được, sốt ruột update tình hình thi quớ.

Cẩm cù nhà chị trồng ở ban công cứ héo dần rồi die :-&. Chị cũng làm hết cách, cho các em ở gần nước, treo gần các cây khác để giữ ẩm mà chẳng ăn thua. Tính chơi lá cẩm cù mà cũng chẳng được.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chẳng có hoa gì, show vài hình chậu cây bé xíu để trong nhà Mít:

Chị ơi Em nói thật Chị đừng giận đừng mắng đừng nghỉ chơi Em ra nhé!
Mấy chậu này xinh thật nhưng không trồng trong nhà được, toàn là Sống đời (cùng họ Xương Rồng), chúng nó cần nắng và càng nắng càng tốt càng ra hoa nhiều.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi Em nói thật Chị đừng giận đừng mắng đừng nghỉ chơi Em ra nhé!
Mấy chậu này xinh thật nhưng không trồng trong nhà được, toàn là Sống đời (cùng họ Xương Rồng), chúng nó cần nắng và càng nắng càng tốt càng ra hoa nhiều.
Í, sao lại mắng. Cảm ơn iem nhiều chớ.
Thế thì chị cho ra bậu cửa số đón nắng, vẫn ngắm được, chờ nó ra hoa thì mang vào nhà chơi là được mà.
Riêng ẻm sống đời trong chậu cây màu xanh thấy bảo không có hoa đâu, chị cứ để trong nhà, lúc nào ẻm đòi ra ngoài chị mới cho ra.

Mà chị show hàng trên này để học hỏi kinh nghiệm trồng cây. Có ai nhận xét gì là mừng quýnh. Buồn nhứt nếu không có ai đoái hoài tới mình. Thi HB cũng vậy, BGK chấm điểm không có tên mình ở 1, 2, 3 nô vấn đề; có tên ở phần vớt vát là mừng rồi à.

151
0
0

derma

Cũng đang định khoe tóc tiên (móng tay) hồng nhà mình, JC đã khoe trước. Huệ sọc hồng hình như nó mảnh mai, hoa nhỏ, chứ không béo tốt như huệ đỏ, đỏ nhung đâu.
Cái vụ ngắt ngọn mình cứ run tay, tiếc cái nụ với cái ngọn nên toàn ngắt cái hoa đã tàn, hix.
Nhà mình dạo này vắng vẻ, đi xem thi Miss HB 2011 bên WTT rồi, bên đấy thỉnh thoảng up ảnh để bên này xem ké nhá.
Chị ơi chị cũng sang bên WTT cho vui đi. Hihi. Em cũng thường hay sang bên đó, học đc nhiều thứ hay lắm chị ạ :p

792
0
0

J.C

Chị Mít ngoan ơi, chị mua hồng anh ở đâu đấy? Chị ở Sài Gòn hả chị?

177
0
0

Mitngoan

Chị Mít ngoan ơi, chị mua hồng anh ở đâu đấy? Chị ở Sài Gòn hả chị?
Chị mang hồng anh từ Sài Gòn ra đợt nghỉ mát vừa rồi. Chị ở HN nhé. Ở SG thì bán nhiều ở Phan Huy Ích, quận Gò Vấp.
Hết hoa sẽ có hạt đấy, nếu đậu hạt em có lấy không?

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị mang hồng anh từ Sài Gòn ra đợt nghỉ mát vừa rồi.
Hết hoa sẽ có hạt đấy, nếu đậu hạt em có lấy không?
Cóa cóa, cho e với. :x E thích hồng anh lắm í mà mua ở HN ko có ạ.

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cá hồi trông ngon thật, chẹp chẹp. Mình đã gieo Đông hầu nhưng gặp mấy trận mưa to, không biết nó có lên được ko?
Chị ơi chị đã gieo Đông hầu rồi à? Em vẫn chưa dám gieo, đang để dành vì sợ giờ trời vẫn nóng, với cả tay em 'cùi bắp' nữa nên sợ chưa dám gieo. Em đợi cuối tháng 8 cho đỡ nóng rồi mới gieo.

Ah chị gieo MG mọc chừng nào rồi chị? :D. Em gieo mà nó mới mọc khoảng 30cm thôi, chắc sang tuần em làm cái giàn cho nó leo :)

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cóa cóa, cho e với. :x E thích hồng anh lắm í mà mua ở HN ko có ạ.
Lúc nào lấy được hạt, chị sẽ ới em nhé. Lần trước cũng có hoa nhưng không đậu hạt được vì chị phun thuốc trừ sâu.

151
0
0

derma

Chị Mit ới ời, bên WTT k vào đc à chị? K biết là ai đc giải HB rùi nhỉ :)

177
0
0

Mitngoan

Chị Mit ới ời, bên WTT k vào đc à chị? K biết là ai đc giải HB rùi nhỉ :)
Vừa vào được rồi. 99,9% là Tuyền đạt giải nhứt.

151
0
0

derma

Vừa vào được rồi. 99,9% là Tuyền đạt giải nhứt.
Em vưỡn k vào đc chị ạ :((. Hihi, thế chị nào giải nhì, chị nào giải 3 vậy chị :p

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em vưỡn k vào đc chị ạ :((. Hihi, thế chị nào giải nhì, chị nào giải 3 vậy chị :p
Chưa biết đâu, vì còn phải chờ cô Hà Xuân chấm nữa. Mà vẫn còn nhiều mom chưa chấm điểm. Ai thích đều có thể tham dự vuốt mà.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi chị cũng sang bên WTT cho vui đi. Hihi. Em cũng thường hay sang bên đó, học đc nhiều thứ hay lắm chị ạ :p
Bên đó nhiều bác pờ zồ, còn bên này nhiều bác amatơ, bên nào cũng vui mà. Chị có nick ở WTT nhưng lâu quá ko xài, quên pass rồi (và có 1 rào cản kỹ thuật là mạng cơ quan chị hay đá những trang như WTT ra lắm). Thôi để chị vắt óc nhớ lại pass để còn đi vote cho chị Tuyền.

Chị ơi chị đã gieo Đông hầu rồi à? Em vẫn chưa dám gieo, đang để dành vì sợ giờ trời vẫn nóng, với cả tay em 'cùi bắp' nữa nên sợ chưa dám gieo. Em đợi cuối tháng 8 cho đỡ nóng rồi mới gieo.
Ah chị gieo MG mọc chừng nào rồi chị? :D. Em gieo mà nó mới mọc khoảng 30cm thôi, chắc sang tuần em làm cái giàn cho nó leo :)
Chị gieo rồi nhưng gặp mấy trận mưa to quá, cả tuần rồi chưa thấy lên. MG nhà chị cũng dài khoảng từng đấy, chị định cho nó tự leo lên cái hàng rào sắt.

Hoa Hồng anh nhà Mít yêu ghê, tớ vốn thích loại hoa mầu hồng hồng, tím tím. Cho mình địa chỉ mua ở SG để khi nào vào mình sẽ khuân ra.