Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Tuyền ơi, cái chậu hoa dài theo ban công của Tuyền mua ở đâu, trông mê cả chậu cả hoa...
Chị Tâm ơi, Ở HN có bán chậu hoa dài gần giống loại của Tuyền, chậu trắng đẹp nhưng giá sắt treo sơn đen, không đẹp bằng. Một bộ chậu, giá treo là 160k (chậu 80k, giá sắt treo: 80k)
Địa chỉ bán: Công ty Đồng xanh Việt số 1 ngách 64/9 Vũ Trọng Phụng, ĐT: 0912.341.777; 0903.499.082; 0984.812.186.

Chị Mít , em mới gieo DYT hạt của Thái nhưng 2 gói mở ra được gần 3 chục hạt , mới thấy nhú được 4 cây thôi à chị ơi . Mấy cây này đang ở chế độ chăm sóc ĐB . Theo em thì hạt DYT và dừa cạn đều cần 4-5 tháng mới cho hoa đẹp đó chị, nên giờ nhà ai có nhiều hạt DYT thì bắt đầu gieo được rồi , như thế mới có hoa tới Tết chơi . Còn gieo không lên thì lại làm lại , khó gì :)
DYT chị lấy hạt ở bồn hoa công cộng cũng nẩy mầm rùi, mà chị phun sương các ẻm ngã rạp, gieo theo hướng dẫn không phủ đất lên trên. Thôi, không phun sương nữa vậy. Chị thấy khó nhất là đoạn chăm sóc cây con, cứ èo ọt mãi chẳng lớn rùi die. Gieo hạt chị để trong phòng tối, lúc nẩy mầm mới cho ra sáng, dần dần mới ra nắng. Nâng niu lắm mà không biết có sống được không.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
341
0
0

NHD

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

hình như gieo DYT chỉ tưới xung quanh gốc thôi, đừng tưới trực tiếp vào cây vì lá nó hay bị úng nước, mình cũng mới làm chết cây DYT gieo được khoảng 2 tháng, lên cũng kha khá rồi mà chắc tại tưới nhiều quá nên nó nghẻo mất, đang còn mấy cây con nhưng nó lớn chậm lắm.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Tâm ơi, Ở HN có bán chậu hoa dài gần giống loại của Tuyền, chậu trắng đẹp nhưng giá sắt treo sơn đen, không đẹp bằng.
Địa chỉ bán: Công ty Đồng xanh Việt số 1 ngách 64/9 Vũ Trọng Phụng, ĐT: 0912.341.777; 0903.499.082; 0984.812.186.

DYT chị lấy hạt ở bồn hoa công cộng cũng nẩy mầm rùi, mà chị phun sương các ẻm ngã rạp, gieo theo hướng dẫn không phủ đất lên trên. Thôi, không phun sương nữa vậy. Chị thấy khó nhất là đoạn chăm sóc cây con, cứ èo ọt mãi chẳng lớn rùi die. Gieo hạt chị để trong phòng tối, lúc nẩy mầm mới cho ra sáng, dần dần mới ra nắng. Nâng niu lắm mà không biết có sống được không.
Cảm ơn Mít. Để hôm nào chị lên HN tìm đến chỗ đó mua mang về.
Cái vụ DYT, lần trước chị gieo dầy như mạ nên tưới nó không đổ, mà chả hiểu sao nó lên tốt lắm ấy. Hồi đó chị chưa phân biệt nổi hạt nào với hạt nào nên không ghi lại kinh nghiệm, gieo một lúc mấy loại hạt, lúc nó lớn mới biết là cây gì. Vụ này có lẽ thứ bảy này chị sẽ gieo. Thấy Tuyền bảo gieo vào cát có lẽ chị cũng sẽ thử.
Còn vụ cây tự dưng héo chị cũng bị nhiều. May mà mình nhiều cây nên nó cũng không ảnh hưởng lắm. Lý do theo kinh nghiệm của các mẹ chị nghĩ là thế này:
Mình tưới thẳng vào gốc nó (không phun sương) nên có thể nó bị cứng đất (mà DYT thì ưa đất xốp, ẩm) nên nó như là bị héo ngang thân cây.
Còn lý do nào nữa, các mẹ nói nốt để chị rút kinh nghiệm.
Chị cũng lấy được một số hạt từ cây nhà chị, nhưng không nhiều lắm. Chị vẫn mê loại hoa tím ngắt như nhà Tuyền và Ngộ ấy lắm lắm. Tuy nhiên nhà chị cũng đẹp, hihi, con mình, mình yêu chết đi được ấy.
DYT bụi nhà chị thì to lắm, mỗi sáng chừng được 50 bông hoa, tím... lúc nào chị khoe ảnh sau.

1,492
1
0

songviet09

DYt gieo hạt em vẫn tưới phun sương nhẹ bình thường, hay cứ thấy mặt đất khô thì lại tưới . Hôm nào trời mưa , ẩm thì không tưới . Các chị gieo hạt còn phải cẩn thận không bị con gì nó ăn mất cây con đấy, cây lên được 4-6 lá mới là chăm tốt rồi .

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em cũng đang tập tành gieo DYT, cây em gieo được gần 3 tháng rồi, mà chưa có hoa, tược đâm ra cũng nhiều! lúc đầu em lấy hạt từ cây của mình cho vào chậu đất thật ẩm, thấy cây con lên đầy cả chậu, được thời gian thấy chúng lớn chen chúc nhau, em tách ra trồng riêng, mà cây nào tách trồng riêng là teo hết, còn 3 cây ở lại châu là sinh trưởng tốt! Chậu DYT của em chẳng phải tưới bao giờ, chỉ chờ mưa hắt vào là đủ rồi! Nhưng chưa thành công lắm vì mãi chưa được ngắm hoa trở lại! ^^!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cẩm cù nhà chị trồng ở ban công cứ héo dần rồi die :-&. Chị cũng làm hết cách, cho các em ở gần nước, treo gần các cây khác để giữ ẩm mà chẳng ăn thua. Tính chơi lá cẩm cù mà cũng chẳng được.
Chị có cái hình nào chụp cả chậu cả cây lúc nó đang ngắc ngoải không? nhìn có thể biết vì sao!
Lúc nào lấy được hạt, chị sẽ ới em nhé. Lần trước cũng có hoa nhưng không đậu hạt được vì chị phun thuốc trừ sâu.
Hi, vụ này hơi căng, theo em thì để nó dài chút rồi cắt đoạn cành đem giâm sẽ khả dĩ hơn chờ hạt.
@Q: thanks, chỉ tại tham quá, đất có chút xíu lại muốn có nhiều màu khác nhau.
Cây có hoa rồi mà, chị chọn mỗi màu 1-2 cây là được cả 2 yêu cầu. Nếu diện tích không đủ rộng thì trồng vào chậu sâu chút để tăng lượng chất trồng, nên cắt tỉa thường xuyên để giữ cành lá không quá dày chị ạ.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị có cái hình nào chụp cả chậu cả cây lúc nó đang ngắc ngoải không? nhìn có thể biết vì sao!

Hi, vụ này hơi căng, theo em thì để nó dài chút rồi cắt đoạn cành đem giâm sẽ khả dĩ hơn chờ hạt.
Tối về chị chụp ảnh 1 cây cẩm cù đang héo rùi nhờ em tư vấn nhé.

Cây hồng anh nhà chị mới trồng hơn 1 tháng, để ẻm lớn chút đã rồi thử giâm cành JC nhé,

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Sản phẩm hạng nhất của chị nhìn đẹp không chịu được luôn chị Tuyền ơi! ^^ Màu sắc hài hòa nhìn sống động và tràn đầy sức sống quá trời! chậu cúc indo của chị nhìn hoành tráng ghê! hông bít chị chăm bao lâu nhỉ, cây của em nhìn lèo tèo lắm! À mà chị nói TLL của chị trồng bằng cát không, thì lấy chất dinh dưỡng đâu mà cây nó sống và phát triển vậy chị? Hay là dùng cái phần phân bón nước hàng tháng như chị đã nói! Cám ơn chị Tuyền nhiều! hihi!
Chậu Cúc Indo này hơn 1 tháng rồi, lúc mua là mấy cọng loe ngoe thôi. Cúc Indo dễ chăm nhất, kiểu gì cũng hoa đầy!
Chị trồng TLL trong cát, 1 tháng tưới phân một lần, nếu ngại pha tưới thì cho vài viên DL quanh gốc, nó sẽ có dinh dưỡng để sống.

E vừa lượn qua WTT xem chiến công của chị Tuyền, nhìn thấy cả ảnh đại diện của chị rồi nhá. Chị Tuyền đúng là đẹp nết đẹp người, he he
Thêm một nạn nhân nữa của tay lừa xuyên web!

Tuyền ơi, cái chậu hoa dài theo ban công của Tuyền mua ở đâu, trông mê cả chậu cả hoa...
Em mua trong Gino Sài Gòn Chị à, cả chậu cả giá treo là hơn 250k, đắt lè luôn! Hoa thì nhiêu đó chỉ 45k thôi (15k/chậu, Em nhét cả 3 chậu nhỏ vào chậu dài)

1,517
0
0

Mehuungo

Mitngoan trồng CC bằng gì vậy?

@Chị Haidang : Chậu nhựa dài như của Tuyền giờ bán trên chợ Bưởi rất nhiều, đủ màu, nhựa khá đẹp, giá là 80k/1 chú ko kèm giá treo chị nhé.

427
0
0

poppy summer

DYT bụi nhà chị thì to lắm, mỗi sáng chừng được 50 bông hoa, tím... lúc nào chị khoe ảnh sau.
Hồi hộp chờ xem DYT 50 bông nhà Haidang, tự nhiên lại nhớ chị Coldmoon có chậu DYT 70 bông (cả hai bác ngồi đếm thật ah? việc này em chưa làm bao giờ, chỉ biết nhiều hoặc ít, lèo tèo hoặc chi chít thôi, hix)

@Chị Haidang : Chậu nhựa dài như của Tuyền giờ bán trên chợ Bưởi rất nhiều, đủ màu, nhựa khá đẹp, giá là 80k/1 chú ko kèm giá treo chị nhé.
Đúng rồi mình mua 75K, nhưng có một vấn đề thiết kế chậu đấy ko có lỗ thoát nước, đất đổ một vỉ nhựa và nước giữ lại dưới đáy. Nếu trời mưa to thì chậu đầy nước, phải nghiêng mới đổ đựoc, sẽ hơi bất tiện nếu châụ đặt vào khung sắt.

Mình cũng tý toáy gieo hạt DYT, gặp mấy trận mưa to ngã dúi dụi, mà trông nó mỏng manh lắm. Ai mát tay chăm em nó nhớ share kinh nghiệm cho mình nhé.

792
0
0

J.C

Tặng mọi ng hoa Thanh tú nhà e nè: E đang định cho nó ra cái chậu dài như chậu hoa màu hồng của chị Tuyền:

2,501
0
0

Haidang02

Hồi hộp chờ xem DYT 50 bông nhà Haidang, tự nhiên lại nhớ chị Coldmoon có chậu DYT 70 bông (cả hai bác ngồi đếm thật ah? việc này em chưa làm bao giờ, chỉ biết nhiều hoặc ít, lèo tèo hoặc chi chít thôi, hix)
Hí hí, chị đếm thật. Tất nhiên là nó chi chít nên nhiều khi sót. Mỗi tội cái cây nó quay ra ngoài ban công nên toàn đứng đằng sau nó chụp, hoa thì hướng cả ra ngoài phía có ánh sáng nên so với ngoài ảnh chỉ được 70% sự thật.

Nói thì bảo hâm, chứ sáng dậy là phải ra ban công ngắm nghía và ... đếm hoa. Rồi săm soi xem có cái mầm nào sắp nhú. Tưới có khi chưa đến 15 phút nhưng cứ lẩn thẩn ở đó 30 phút.

Tối nhé, giờ chị không mang cái đọc thẻ.

813
0
0

coldmoon1990

Đúng rồi mình mua 75K, nhưng có một vấn đề thiết kế chậu đấy ko có lỗ thoát nước, đất đổ một vỉ nhựa và nước giữ lại dưới đáy. Nếu trời mưa to thì chậu đầy nước, phải nghiêng mới đổ đựoc, sẽ hơi bất tiện nếu châụ đặt vào khung sắt.

Mình cũng tý toáy gieo hạt DYT, gặp mấy trận mưa to ngã dúi dụi, mà trông nó mỏng manh lắm. Ai mát tay chăm em nó nhớ share kinh nghiệm cho mình nhé.
Chạy vào định ra luôn nhưng không nhịn được cười với em poppy à. Cái thằng sản xuất chậu thì quá vui rồi, nhưng em làm chị suýt ngất với vụ đổ nước từ trong chậu ra của em. Chọc cho cái chậu dở người ấy vài lỗ to to vào, dùng cái que sắt chọc lò than tổ ong mượn của hàng xóm láng tỏi ấy, hơ lên bếp ga rồi chọc. Nếu có vỉ nhựa lót đáy chậu rùi thì tốt, còn không thì em đổ lớp đá (kiểu này hơi nặng chậu nhé) hoặc xỉ than tổ ong loại trơ (tức là không bị vỡ vụn nát ra) xuống đáy rồi hãy đổ đất lên thì không sợ thoát nước kém nữa. Chị còn rải xốp bẻ vụn ra lót đáy chậu nữa cơ, bắt chiếc mấy hàng bán cây.

Nhiều hạt cúc zinnia lắm nhé, nhưng dạo này chị đang kẹt nên không gọi em. Sim nhà chị chín 2 quả rồi. Mới kịp hái 1 quả, 1 quả thứ hai bị mất trộm, tiếc đứt ruột.

Ngày xưa chị đếm hoa thật đấy, đếm đi đếm lại, sáng đếm chiều lại đếm nữa. Giừo qua cái thời đó rồi là một này. Chị mua DYT hoaau nó sai chi chít đếm không xuể nữa là hai này. Nhưng nhờ có cái kinh nghiệm đếm hoa ấy mà giừo nhìn qua cũng ước đoán khá đúng mỗi chậu có mấy chục mấy trăm bông, pro chưa he he he.

273
0
0

meby

Tặng hoa cả nhà

Ba nụ cuối cùng nở được một bông, hơi buồn nhưng còn hơn không có bông nào.

Còn đây là mấy em mắt nai.

Thêm chú bướm.

Đính kèm

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cập nhật hoa hồng anh:

Quỷ ơi, đây là mớ cẩm cù nhà chị, ngắm mà lòng thấy ngao ngán quá:

Đây là cành cẩm cù có cả rễ Cún con xinh đẹp cho, Chị trồng bằng than và xơ dừa

Đây là cẩm cù mua ở chợ Mơ, 1 cây vẫn rất tươi nhưng mãi chẳng phát triển gì:

Còn cây này đang héo dần, mấy hôm trời mưa còn hồi lại một chút:

Buổi tối chụp ảnh ngoài ban công chẳng rõ, chị bê hết cây vào nhà chụp, chứ không phải chị trồng cẩm cù trong nhà đâu nhé. 2 cây cẩm cù dưới chị không dám thay chất chồng, cứ để nguyên. Trước đây, chị treo cẩm cù giữa ban công nắng gió, héo quá, chị mới để cây gần khay nước và nấp dưới cây dây leo mà vẫn chưa cải thiện được mấy.

1,492
1
0

songviet09

Em không nhiều kinh nghiệm trồng CC lắm , nhưng CC của em là trồng giữa ban công tầng 4 nắng gió đấy chị ơi . Mùa đông thì hơi khô thật còn mùa hè thì lại bị vàng lá do nắng chiếu . Ngày em tưới 2 lần sáng tối . Chất trồng của CC mua ở chợ mƠ , hay chợ Hàng thì đều là bằng đất , nhưng theo kinh nghiệm của cô HX thì trồng bằng dớn ĐL , các chậu mua trong SG gửi ra thì em thấy họ trồng bằng phân bò pha lẫn mụn xơ dừa , nói chung đều là thứ thoát nước nhưng giữ ẩm tốt.
CC phát triển khá chậm, tùy thuộc vào 1 số giống , như Chelse nhà em thì lên vù vù ,mỗi tội mãi không nở hoa. Có loại thì cả năm mới lên được 1-2 cặp lá . Cái này cũng ...tùy tiếp ạ:)

Bác cho em hỏi cái giàn gỗ của cây Hồng anh kia là bác mua hay tự làm thế ? Khi nào có hạt bác cho e xin vài hạt nha .

177
0
0

Mitngoan

Giàn gỗ chị mua ở Daiso 37 Trần Quốc Toản, giá 40k, chậu trắng trồng cũng 40k, hàng đồng giá mà.

Dớn ĐL chị được Cún con xinh đẹp cho một ít, chị để lên trên phần đất của cây CC ảnh thứ 3, cây này đang tốt nhất.
Còn cây Cún cho chị trồng bằng than và mụn xơ dừa vẫn héo.
Tệ nhất là cây CC cuối cùng (trồng bằng đất sẵn khi mua về) là héo hèo hèo.

Đang mong hồng anh ra hạt quá, nếu đậu thì đầu tiên là JC, rồi tới em nhé Mẹ Long Tùng.

Em không nhiều kinh nghiệm trồng mà cẩm cù nhà em ra hoa đẹp thế.

1,492
1
0

songviet09

Em không nhiều kinh nghiệm trồng mà cẩm cù nhà em ra hoa đẹp thế.
Thì may rủi mà chị , cứ chăm sóc nó rồi 1 ngày nó đền ơn cho vài chùm hoa chơi cho vui đời :)

169
0
0

bầu lào

Chào cả nhà. Lâu lắm rồi hôm nay mình mới vào vườn điểm danh kẻo các mẹ quên tên mình.

Chậu này chị cũng mua đầu năm giá 70k/c về chị lấy cái mỏ hàn cắm vào điện cho nóng lên rồi xuyên thủng 3 lỗ nên trời có mưa to cũng ko sợ.
Hoa 10h Mỹ mầu trắng của em cho chị hiện đang ra hoa rất đẹp mà chị toàn quên ko chụp ảnh.
Ở Sài Gòn có rất nhiều mầu hoa 10 giờ cánh kép đẹp mà HN ko có. Hôm nọ đọc lướt thấy nhà Mẹ Huungo có vài mầu trông yêu phết.