Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Quỷ ơi, đây là mớ cẩm cù nhà chị, ngắm mà lòng thấy ngao ngán quá:

Đây là cành cẩm cù có cả rễ Cún con xinh đẹp cho, Chị trồng bằng than và xơ dừa

Đây là cẩm cù mua ở chợ Mơ, 1 cây vẫn rất tươi nhưng mãi chẳng phát triển gì:

Còn cây này đang héo dần, mấy hôm trời mưa còn hồi lại một chút:

Buổi tối chụp ảnh ngoài ban công chẳng rõ, chị bê hết cây vào nhà chụp, chứ không phải chị trồng cẩm cù trong nhà đâu nhé. 2 cây cẩm cù dưới chị không dám thay chất chồng, cứ để nguyên. Trước đây, chị treo cẩm cù giữa ban công nắng gió, héo quá, chị mới để cây gần khay nước và nấp dưới cây dây leo mà vẫn chưa cải thiện được mấy.
CC nhà chị bị khô nước dài tập chứ chẳng bị gì cả, tình hình nếu không cải thiện được chế độ tưới thì khoảng 3-4 ngày chị ngâm chậu một lần, ngâm khoảng 15p cho chất trồng ngấm no nước. Nhìn cây thì thấy cây nhà chị còn mướt hơn cây của em, hehe, mướt quá nó cũng ít hoa!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@ meby: chị coi canh ngày mà bắt sâu nhé!

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

sam thi!.jpggerbera.jpg??ng ti?n.jpgTLL ?ang ch?m n?!.jpg
Tặng mọi người hoa vườn nhà! Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ nha! ^^

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Sao không post được cái ảnh bự như mọi người nhỉ! ( Diễn đàn cứ báo vượt quá dung lượng) Em loay hoay mãi! thôi nhờ mọi người chỉ giúp nha! hihi! Cái này em dở quá! Ngại thiệt!

2,501
0
0

Haidang02

Đây mình ơi.

273
0
0

meby

@ meby: chị coi canh ngày mà bắt sâu nhé!
Canh như răng, nhiều hôm sáng ra đã thấy cây nham nhở rồi, tìm thì không thấy sâu. Training thêm về món bắt sâu đi Q.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

CC nhà chị bị khô nước dài tập chứ chẳng bị gì cả, tình hình nếu không cải thiện được chế độ tưới thì khoảng 3-4 ngày chị ngâm chậu một lần, ngâm khoảng 15p cho chất trồng ngấm no nước. Nhìn cây thì thấy cây nhà chị còn mướt hơn cây của em, hehe, mướt quá nó cũng ít hoa!
Vụ mướt mát này là do chị chăm lau lá đó, chứ không thì trông chán lắm.
Chị thích cây chơi hoa lúc không có hoa thì lá cũng phải đẹp, vì để mình ngắm hàng ngày mà.
Thank Quỷ, tối về chị sẽ ngâm cây vào chậu nước. Đất trồng cẩm cù nhà chị có vẻ khó ngấm nước lắm đây.

1,284
1
0

small_dracula

Thường thì có bướm sau đó 5-7 ngày sẽ có sâu, tùy trời nắng ấm hay không, trời ấm thì nhanh hơn chị ạ. Nếu chị siêng hơn nữa thì tìm trứng để diệt lần 1, canh ngày để diệt sâu mới nở lần 2, lúc này nó có phá rồi nhưng đang đỡ. Chị đừng tìm trực tiếp con sâu ngay từ đầu, tìm vết sâu ăn và vết phân của nó để biết có sâu, tìm quanh chổ bị ăn hoặc phía trên chổ có phân sâu để tìm nó. Lúc sâu đã nở mà chậm đi khoảng 3-4 ngày là tan tành cái cây rồi. Chị bắt sâu một thời gian thì sẽ nhận dạng dễ dàng thôi vì bình thường chỉ có chưa đến 10 loại sâu th]ờng gặp, quen thì sẽ biết cây gì hay bị sâu gì, sâu gì hay trốn ở đâu, chúng dễ bị lẫn với cái gì trên cây...

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vụ mướt mát này là do chị chăm lau lá đó, chứ không thì trông chán lắm.
Chị thích cây chơi hoa lúc không có hoa thì lá cũng phải đẹp, vì để mình ngắm hàng ngày mà.
Thank Quỷ, tối về chị sẽ ngâm cây vào chậu nước. Đất trồng cẩm cù nhà chị có vẻ khó ngấm nước lắm đây.
Cái loại chất trồng khó ngấm nước thì khi khô nó sẽ kéo theo hiện tượng khô dài tập này vì mình tưới nước cứ chảy tuột đi, cách khắc phục là vài ngày chị phải ngâm no nước một lần đó. Chú ý là chỉ cần chị tưới nước khi chậu vẫn còn ẩm là ok, nhưng cũng đừng chăm tưới quá vì ướt liên tục không tốt. Cũng đừng quá quan trọng là mấy ngày ngâm một lần, nếu chị tưới mà giữ ẩm chất trồng được thường xuyên thì không cần ngâm, còn mà sau vài ngày nó bị khô thì hễ thấy khô là đem ngâm cho no nước, có khi chỉ 2 ngày, cũng có khi cả tuần mới ngâm

1
0
0

Taiquaivauongbuong

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cái cây cuối cùng là Tử Lan la hả các chị ơi
Cấu lá giâm là lên cây phải không ạ ? Sao mà kỳ thú thế nhỉ ?
Theo các bậc tiền bối vào ngắm DYT thì lại tương tư TLL, thật là mình dễ thay lòng đổi dạ :-O

105
0
0

gloxinia

@ taiquaivauongbuong: Uhm đúng rồi bạn ơi! Cái cây cuối là tử la lan đó không phải " Tử Lan la" nha! Cây đó mình thấy chị Tuyền có giâm lá và hướng dẫn cách giâm trong cát rồi! Bạn tra lại xem nha!

105
0
0

gloxinia

Chị Tuyền ơi em thấy chị có trồng cyclamen ( anh thảo) rất thành công thu được cả hạt giống, chị chia sẽ cho em chút kinh nghiệm nha! Hôm nay em mới tậu 1 chậu về nhìn rất xinh! Em muốn thay chậu cho nó, không biết làm vậy cây có bị ảnh hưởng gì không ta! À lúc thay chậu em lót thêm chút đất được không chị! Chị cho em hỏi về việc tưới cho cây luôn nha chị! Thanhks chị nhiều!
À nếu nhà mình có ai trồng cyclamen rồi thì cho em chút kinh nghiệm luôn nha!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cái cây cuối cùng là Tử Lan la hả các chị ơi
Cấu lá giâm là lên cây phải không ạ ? Sao mà kỳ thú thế nhỉ ?
Theo các bậc tiền bối vào ngắm DYT thì lại tương tư TLL, thật là mình dễ thay lòng đổi dạ :-O

Chị Tai Ương hử??? Lại chạy theo cô bầu Lào sang đây hử???

177
0
0

Mitngoan

Cả nhà ơi, cho Mít hỏi ở Hà Nội mua mụn xơ dừa ở đâu rẻ nhỉ. Trồng bằng mụn xơ dừa thì chậu trồng sẽ nhẹ, thoát nước tốt, chứ trồng bằng đất, trấu bê lên bê xuống sái cả tay rồi. Mà Mít mua mụn xơ dừa ở Hoàng Hoa Thám 15k được một túi bé xíu.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Canh như răng, nhiều hôm sáng ra đã thấy cây nham nhở rồi, tìm thì không thấy sâu. Training thêm về món bắt sâu đi Q.
Tốt nhất là canh đừng cho bạn Bướm nào lai vảng nhé, bạn ấy đậu vào hoa là bạn ấy để lại "di sản F1" đấy!

Chị Tuyền ơi em thấy chị có trồng cyclamen ( anh thảo) rất thành công thu được cả hạt giống, chị chia sẽ cho em chút kinh nghiệm nha! Hôm nay em mới tậu 1 chậu về nhìn rất xinh! Em muốn thay chậu cho nó, không biết làm vậy cây có bị ảnh hưởng gì không ta! À lúc thay chậu em lót thêm chút đất được không chị! Chị cho em hỏi về việc tưới cho cây luôn nha chị! Thanhks chị nhiều!
À nếu nhà mình có ai trồng cyclamen rồi thì cho em chút kinh nghiệm luôn nha!
Không cần thiết thay chậu, trừ khi Em thích có 1 cái chậu đẹp, vì Anh Thảo là cây mọc từ củ, bộ rễ nó không quá hoàng tráng đâu. Em cứ bê nguyên bầu đất sang chậu mới thôi, chất trồng có sẵn là mụn xơ dừa giữ nước khá tốt rồi, 2 ngày Em tưới 1 lần nhé, không để nơi có nắng chiếu trực tiếp!

Song Việt
: Nếu bạn mình muốn thử thách lòng kiên nhẫn thì cố gắng đợi Hồng Anh ra hạt nhé, Mình tin Bạn là một trong những người phụ nữ mọc râu đấy!

105
0
0

gloxinia

cyclamen không biết có hồi sinh sau 1 đợt hoa ở đất Sài Gòn này không chị Tuyền nhỉ? Em định mua thêm vài châu nữa vì rất thích hương thơm nhẹ nhàng của hoa, cùng với cái cách nở hoa vô cùng kì lạ của nó! Hihi!

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Song Việt
: Nếu bạn mình muốn thử thách lòng kiên nhẫn thì cố gắng đợi Hồng Anh ra hạt nhé, Mình tin Bạn là một trong những người phụ nữ mọc râu đấy!
Vụ này là sao vậy, Hồng anh không có hạt hay Mẹ Long Tùng ... ::-?~X(

792
0
0

J.C

Hồng Anh ko có hạt à? :D, Thế nó sinh sản bằng cách gì hả chị TUyền? E đang phấn khởi chờ hạt của chị Mit chứ :p.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cây DYT bụi nhà 50 bông nhà tớ đây các mẹ. Ở ngoài hoành tráng lắm nhưng tại nó ngó cổ ra ban công thành ra toàn chụp đằng sau, với lại chụp bằng điện thoại nên xấu mù, chỉ được 2/3 cây:

Còn đây là cây mẹ cháu nhân giống :

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Song Việt
Trong đầu đang nghĩ tới Nàng , tự nhiên vào đây đọc được cái này không thể =))=))=))
Vụ này là sao vậy, Hồng anh không có hạt hay Mẹ Long Tùng ... ::-?~X(
:)):)):)) nhà e có tận 6 hạt rồi nên không cần tới e nữa đâu chị ơi . Vụ Hồng Anh không có hạt này e biết phải đi bắt đền ai rồi để có được nó , hiiii ...