Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhìn thấy Quỷ đây rồi, cho chị Mít hỏi chút: Hồng anh nhà chị chiết cành được 2 tuần thì đã ra rễ chưa nhỉ. Chiết cành chị làm thế này: lấy một ít đất trộn với vụn xơ dừa ẩm, đắp vào phần gần mắt lá (đã ngắt lá đi) và khía vài nhát dao, quấn xơ dừa ra ngoài sau đó lấy lilong buộc lại.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Thấy là ăn cần gì phải đi chăn trâu, hồi nhỏ chị đi học ăn sim bẩn cả áo về bị la quá trời. Còn nhớ mấy câu hát ngày xưa:

Ăn sim thì ăn cả tai
Mỗi lần đi ... 12 người hò (không phải 3)
Sáu người cầm mủng cầm mo
Sau người cầm lẻ mà hò ... ra
Tại chưa bao giờ chị được ăn nhiều sim nên giờ chị mới biết vụ này \:D/. Lần duy nhất trong đời được đi hái sim là trèo lên mấy quả đồi ở ngã ba Đồng lộc, hái được cả cân sim vui không thể nào tả nổi. Nhưng hái cho vui là chính, ăn thì cả xe có tẹo sim có bõ bèn gì đâu.

Cây sim nhà chị trồng chưa đủ chia cho mỗi người 1 quả, nên chả có chuyện ấy được he he. Nhưng ngọt ghê gớm, chắc tại của mình trồng được.

@Ong: Thank you em. Chị đi tìm cách dùng thấy có chỗ bảo pha nước, có chỗ dạy pha khô thẳng vào nhân đậu xanh. Chắc pha khô từ từ thôi em nhỉ. Năm nay chị sẽ làm bánh dẻo đậu đen đậu xanh trà xanh và thạch rau câu nữa. Ngó ngoáy tý cho con gái vui.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Các chị có thích trồng đỗ cove sai quả như vầy:

Và dưa chuột quả to như vầy hạt vẫn non xanh thì ới em nhé!! 2/9 em về, em mang về cho cả nhà luôn!!

À, cả hành ba chài ăn cả cũ lẫn lá thơm ơi là thơm nữa đây ạ!!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em quên mất ko thông báo vụ táo mèo, em ứ dám bán gây quỹ!! Vì ko hiểu nhiều về nó, mẹ thì thích loại quả nhỏ, mẹ thích quả to, rồi mẹ thì chọn quả sâu ngâm rượu, mẹ lại ko thích quả sâu vì ngâm đường!! Em mới mua hộ mấy mẹ bên LCM, free hoàn toàn, thế mà bị cằn nhằn!! Vì ng thích ng ko!! Hic hic... ko dám bán nữa!! Dạo này em cũng đang nghỉ bán hàng, cũng hơi bận!! Nên cứ từ từ nghĩ sau đã ạ!! :)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Đỗ và dưa chuột nhìn thích mà không có chỗ trồng, thèm quá mẹ Đạt ơi :).
Hành này gọi là ba chài à, năm ngoái mẹ Ngộ cho chị 1 ít trồng ăn lai dai mãi, công nhận thơm nhỉ.

1,517
0
0

Mehuungo

Mẹ Đạt ơi, cho chị đăng ký hạt đậu cô ve và dưa chuột nhé nhé... , thanks em .

Nhà chị đang có giàn đậu đũa, cũng khá sai quả, nhưng lười chụp hình hehe...

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Mẹ Đạt ơi, cho chị đăng ký hạt đậu cô ve và dưa chuột nhé nhé... , thanks em .

Nhà chị đang có giàn đậu đũa, cũng khá sai quả, nhưng lười chụp hình hehe...

Vưng, vậy em cứ quẳng ở HHT rồi lúc nào chị bảo em chị qua lấy nhé!! Cuối tuần này em về, mang cho chị cả mấy em đỗ HL chân dài trồng nấu canh xương cho ngon!! :)

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Tuyền ơi, bữa em có giâm thử vài lá TLL mà thúi hết à! Vì em thấy cái lá nó héo, em kéo lên lần lượt từng lá để xem sao! cái cuống giâm trong cát quả thực ko bị thúi như giâm trong đất! Em trồng lại nhưng mà bữa nay kéo lên thì teo thiệt rùi! Hic hic! Hôm nay em lại thử tiếp dợt lá mới! Kỳ này em giâm 7 lá luôn! Hỏng bit sao!
Mà chị cho em hỏi xíu, nhìn thế nào để biết cái là đó giâm thành công vậy chị? lá em giâm cứ 1 ngày sau là nó mềm ra chứ không cứng như lúc ở trên cây!
À! Bao lâu thì lá mới hình thành cây vậy chị ( cỡ 1 tháng hay hơn) ?
Thanks chị Tuyền nhìu nha!

357
0
0

bachtue

Vâng, cây nhà em lên cao hơn em 20cm, mà cũng bị ăn lá nham nhở, nhưng em săm soi mãi mà chưa bắt được con sâu nào. Chắc em cũng ngắt ngọn thôi, em thích nó xum xuê, chứ không thích có mỗi một cành cao lênh khênh như thế đâu.

@ Chị Coldmoon: em thấy nhà rau vẫn thụ phấn ép duyên cho mấy em dưa chuột đó.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vâng, cây nhà em lên cao hơn em 20cm, mà cũng bị ăn lá nham nhở, nhưng em săm soi mãi mà chưa bắt được con sâu nào. Chắc em cũng ngắt ngọn thôi, em thích nó xum xuê, chứ không thích có mỗi một cành cao lênh khênh như thế đâu.

@ Chị Coldmoon: em thấy nhà rau vẫn thụ phấn ép duyên cho mấy em dưa chuột đó.

Chị có lấy cái em đỗ cove ko đấy?? Em gửi chung về nhà chị Mẹ ngộ rồi các chị chia nhau nhé!! Nhà em gần hết rồi, nhưng giống tốt, em mua tiếp về chia cho mọi ng!! :) hi hi....

357
0
0

bachtue

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị có lấy cái em đỗ cove ko đấy?? Em gửi chung về nhà chị Mẹ ngộ rồi các chị chia nhau nhé!! Nhà em gần hết rồi, nhưng giống tốt, em mua tiếp về chia cho mọi ng!! :) hi hi....
Có chứ, có chứ, gửi cho chị với nhé, cảm ơn em nhiều.

273
0
0

meby

Chúc cả nhà hoa nghỉ lễ vui vẻ.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhìn thấy Quỷ đây rồi, cho chị Mít hỏi chút: Hồng anh nhà chị chiết cành được 2 tuần thì đã ra rễ chưa nhỉ. Chiết cành chị làm thế này: lấy một ít đất trộn với vụn xơ dừa ẩm, đắp vào phần gần mắt lá (đã ngắt lá đi) và khía vài nhát dao, quấn xơ dừa ra ngoài sau đó lấy lilong buộc lại.
tạm thời là đợi 2 tháng đi chị, thường thì có rễ sẽ thấy

2
0
0

10 O'clock

10 Giờ xin góp cây nhà lá vườn để chào sân. Cho mình tham gia học hỏi với.

Qua đây gặp toàn bạn cũ. Vui quá đi thôi.

Cậu SD cũng ở bên ni hỉ?

1,492
1
0

songviet09

Tặng hoa cả nhà :

Chị Mít : hôm trước chị hỏi em hoa Dừa cạn từ khi gieo tới lúc nở bói là bao lâu ? Hôm nay e có câu trả lời chính xác rồi : 3 tháng đó chị .

Nhà mình " buôn " cây Osaka xong từ lâu lắm rồi , mà sáng qua vẫn có 1 anh tới tận nhà hỏi mua cây . Mà hỏi mua Osaka đỏ mới chít chứ .

813
0
0

coldmoon1990

@Mẹ Ngộ: Mai chị mang cây đông hầu lên cơ quan cho em không? Hay hôm nào em ghé qua cơ quan chị được hay gửi ai thì em bẩu chị nhé. Cả rất nhiều hạt nữa đấy.

@thuytruc: có ai qua chỗ cơ quan tớ thì nhắn để tớ gửi đám hạt giống út gửi cho thuytruc nhé.

@Ong Chua: Bánh trung thu năm nay thành công quá rực rỡ Ong ui. Được 70 nướng 30 dẻo trong 2 ngày. Chị xay thêm lá dứa lấy màu Ong à.

813
0
0

coldmoon1990

Chúc cả nhà hoa nghỉ lễ vui vẻ.
Nhà bạn có thả cá không cho tớ xin tý kinh nghiệm.

Tớ chỉ muốn có cá thôi, cá gì thật sự không quan trọng, đừng có là trê chạch lươn ... là được. Tớ mua cá ở chợ Bưởi về thì chóng chết lắm. Chỉ có mua cái loại cá chép bán hôm ông Công ông Táo ấy là sống ngon lành thôi. Nhưng năm nay nhà tớ phun thuốc muỗi sơ sểnh thế nào đó chết mất cả đám rồi. Giờ chả có con cá nào.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Tuần mới tặng hoa cả nhà,

Chelsea lại nở tiếp, rất nhiều nụ mà rụng gần hết còn có mấy bông nhưng lần này hết trứng cá tàn nhang thành thiếu nữa xinh đẹp rồi :)

Mecuvan ơi cẩm cù rừng bữa trước lại nở tiếp em chụp cả lá chị xem có chưa này

tên lửa rất chăm chỉ ra hoa

273
0
0

meby

Nhà bạn có thả cá không cho tớ xin tý kinh nghiệm.

Tớ chỉ muốn có cá thôi, cá gì thật sự không quan trọng, đừng có là trê chạch lươn ... là được. Tớ mua cá ở chợ Bưởi về thì chóng chết lắm. Chỉ có mua cái loại cá chép bán hôm ông Công ông Táo ấy là sống ngon lành thôi. Nhưng năm nay nhà tớ phun thuốc muỗi sơ sểnh thế nào đó chết mất cả đám rồi. Giờ chả có con cá nào.
Cá chết là bình thường thôi chị, lơ đểnh một chút là không cứu được: tắc bể lọc, trẻ con cho quá nhiều thức ăn,.... Hồ thỉnh thoảng phải thay nước, nhà em lười có khi mấy tháng mới xả nước một lần. Cá chết do phun thuốc thì chị thay nước rồi mua về thả lại, cá chép và cá hà lan là dễ nuôi nhất rồi đó chị. Có lần em thả cá dìa hoa mua ở chợ (không phải chợ cá cảnh) về sống cũng được mấy tháng, cũng có khi là mấy chú tôm càng.

Cá dìa hoa nuôi ở bể kính trong nhà, thấy mấy chú đánh nhau dữ quá nên phải chia phòng:

1,284
1
0

small_dracula

Bánh trung thu năm nay thành công quá rực rỡ Ong ui. Được 70 nướng 30 dẻo trong 2 ngày. Chị xay thêm lá dứa lấy màu Ong à.
Hớ hớ, chị làm bánh rùi à?! Đừng quên em đấy nhá.
Em qua tuổi thích ăn bánh trung thu rồi, nhưng thích bánh chị làm, kiểu gì cũng phải dành phần em một cặp đó!!!