Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Small: Tại chị xem bài em post ở bên dalatrose cứ bảo cây này mấy mầm hoa mà chị nhìn chả thấy đâu cả. Chị chỉ phân biệt được khi mầm hoa nhú lên rồi, còn nó chưa nhú lên thì làm sao mà biết. Songviet vừa mới trảm phải mầm hoa đấy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ngắm lan của mẹ Đèn và Phụng Hàm đẹp, Mít cũng vác về mấy giò lan. Mới được vài tuần mà trông thê thảm thế này đây:

Lan hài

Lan đuôi chồn đang có một bông hoa bé tý xíu:

Và cây này thấy cũng bảo là lan (mọi người biết tên gì thì mách giúp):

:-&

Đính kèm

1,517
0
0

Mehuungo

Công nhận đi họp lớp là vui nhất nhỉ. thằng sếp chị còn kể tụi nó còn bắt nhau may và mặc đồng phục học sinh, chơi lại những trò ngày xưa. Sau về nhà phải nằm bẹp 2 hôm vi mệt quá hehe...

Buồn cười là con bạn chị lúc dẫn nhau về nhà ngủ thì dẫn sai ngõ, thằng bạn lái xe bảo "tí nữa về nhà để tôi lạy bà 3 lạy, nhà mình mà còn quên ", còn cái xe sau thì con bạn chị nói may quá bắt thằng lái xe chở chứ tự đi chắc ko biết lùi xe lên thế nào.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Và cây này thấy cũng bảo là lan (mọi người biết tên gì thì mách giúp):

cây này hình như là lan " hạt đưa" đó chị Mit oi! Nhà em cũng có một cây! Nhưng hình như nó khó ra bông lắm, chủ yếu để chưng lá hay sao ấy! Nhưng có lần em đi mấy tiệm cây ở Bình Thạnh thấy bên đó cây của người ta có hoa màu trắng bé xíu nhìn xinh lắm! :)

105
0
0

gloxinia

Tặng mọi người hoa đồng tiền mới nở ở nhà em ! Hôm nay mưa nhiều đồng tiền cũng ra nhiều nụ ở gốc lắm, sau chiến dịch diệt rệp theo hướng dẫn của chị Út cây khỏe hơn hẳn luôn! Thanks chị Út nhiều nha!
Thêm một vài bông dừa cạn nữa! Không có gì mới mẻ hết nhưng thui cho em góp chút gì cho vườn mình cuối tuần thêm rực rở nha!

Thê chút sắc tím của em cúc nút áo nữa nha!

1,284
1
0

small_dracula

Small: Tại chị xem bài em post ở bên dalatrose cứ bảo cây này mấy mầm hoa mà chị nhìn chả thấy đâu cả. Chị chỉ phân biệt được khi mầm hoa nhú lên rồi, còn nó chưa nhú lên thì làm sao mà biết. Songviet vừa mới trảm phải mầm hoa đấy.
Hihi, cái này phải là hàng cao thủ nội công thượng thừa mới nhìn được chị ơi, nó tùy thuộc vào kích thước củ, số lá, tốc độ ra lá, tuổi của lá cuối ... tương ứng với từng giống, ngoài ra còn tùy vào vết hoa cũ nữa. Tất cả các yếu tố đó sẽ cho ta nhận định cuối cùng về số vòi hoa / củ.
Em VD nhé, nếu cây đã đứng lá thì khi xử lí thường có cơ hội nhiều hơn 1 vòi so với cây đang lên lá. Củ 6cm trở lên là có thể có vòi bông, 8cm trở lên là có thể 2 vòi, 10cm trở lên là có thể 3 vòi. Cây 8cm trở lên nhưng lá đang non, mới trổ lá dưới 3 tháng thì khó ra hoa, nhưng trổ lá 5 tháng thì có thể có 1 vòi, trổ lá 8 tháng thì có thể 2 vòi. Cây 2-3 tuổi mới cho hoa bói, khi đã ra hoa lần 2 thì cơ hội cho nhiều vòi sẽ tăng, còn hoa bói thì thường chỉ có 1 vòi. Tuy nhiên tùy giống sẽ khác nhau, có giống 2 tuổi có hoa bói đã ra 2 vòi bông, nhưng cũng có giống 3 tuổi mới ra một vòi. Ngoài ra phải kể đến chế độ chăm sóc, chăm không tốt thì trồng 10 năm không hoa vẫn là thường.
Em nhìn củ, nhìn lá sẽ biết cây được chăm tốt hay không, biết số lá và ước lượng được kích thước, có củ còn nhìn thấy vết hoa cũ (tức là đã ra hoa rồi), hoặc thông qua chủ nhân sẽ biết cây đó kích thước bao nhiêu, trồng bao lâu... từ đó gọi là trúng!

813
0
0

coldmoon1990

Hihi, cái này phải là hàng cao thủ nội công thượng thừa mới nhìn được chị ơi, nó tùy thuộc vào kích thước củ, số lá, tốc độ ra lá, tuổi của lá cuối ... tương ứng với từng giống, ngoài ra còn tùy vào vết hoa cũ nữa. Tất cả các yếu tố đó sẽ cho ta nhận định cuối cùng về số vòi hoa / củ.
Em VD nhé, nếu cây đã đứng lá thì khi xử lí thường có cơ hội nhiều hơn 1 vòi so với cây đang lên lá. Củ 6cm trở lên là có thể có vòi bông, 8cm trở lên là có thể 2 vòi, 10cm trở lên là có thể 3 vòi. Cây 8cm trở lên nhưng lá đang non, mới trổ lá dưới 3 tháng thì khó ra hoa, nhưng trổ lá 5 tháng thì có thể có 1 vòi, trổ lá 8 tháng thì có thể 2 vòi. Cây 2-3 tuổi mới cho hoa bói, khi đã ra hoa lần 2 thì cơ hội cho nhiều vòi sẽ tăng, còn hoa bói thì thường chỉ có 1 vòi. Tuy nhiên tùy giống sẽ khác nhau, có giống 2 tuổi có hoa bói đã ra 2 vòi bông, nhưng cũng có giống 3 tuổi mới ra một vòi. Ngoài ra phải kể đến chế độ chăm sóc, chăm không tốt thì trồng 10 năm không hoa vẫn là thường.
Em nhìn củ, nhìn lá sẽ biết cây được chăm tốt hay không, biết số lá và ước lượng được kích thước, có củ còn nhìn thấy vết hoa cũ (tức là đã ra hoa rồi), hoặc thông qua chủ nhân sẽ biết cây đó kích thước bao nhiêu, trồng bao lâu... từ đó gọi là trúng!
Quỷ ơi: Quả mua cũng ăn được đúng không? Chị ăn thử thấy không đau bụng he he. Nhưng không ngon bằng sim thôi.

@song viet: H ơi. Em đừng bón thẳng cái tải phân gà em bảo ủ rồi ấy cho cây nhé, cây nhà chị chết cả đám rồi. May mới bón cho ớt và bầu chứ không thì gay go to. Bón thôi chứ không phải trồng cây thẳng vào đấy đâu nhé, thế mà hết hồn luôn. Hôm nay chị phải ngồi hì hụi vét hết từng tý một cái đám phân ấy ra khỏi gốc cây, nhưng mấy cây bầu nhỏ không chống cự nổi chết mất rồi, mấy cây ớt thì rụng hết sạch lá ngay tắp lự. Thôi hú vía là chưa bón cho tất cả các chậu. Lạy trời hôm nay rũ phân thay đất rồi mấy cây bầu to đừng có chết. Chị nghĩ chắc vẫn phải trộn thêm đất chứ không dùng luôn được như thế đâu H ạ :((.

427
0
0

poppy summer

Quỷ ơi: Quả mua cũng ăn được đúng không? Chị ăn thử thấy không đau bụng he he. Nhưng không ngon bằng sim thôi.
Chị chưa ăn quả mua bao giờ ah? hix, nó ko bao giờ ngon ngọt bằng sim chín đc. Cây chị cho đậu đc đúng 1 trái, em để em ngắm thôi.
MG nhà mình, là F1 của nhà Hảiđăng đã nở, mất có 6 tuần từ lúc gieo hạt đến khi ra hoa. Vui quá. Derma ơi, MG nhà em nở chưa?
Thừa thắng xông lên nhà ai có hạt MG mầu tím sọc cho mình xin nhé.

1,492
1
0

songviet09

@song viet: H ơi. Em đừng bón thẳng cái tải phân gà em bảo ủ rồi ấy cho cây nhé, cây nhà chị chết cả đám rồi. May mới bón cho ớt và bầu chứ không thì gay go to. Bón thôi chứ không phải trồng cây thẳng vào đấy đâu nhé, thế mà hết hồn luôn. Hôm nay chị phải ngồi hì hụi vét hết từng tý một cái đám phân ấy ra khỏi gốc cây, nhưng mấy cây bầu nhỏ không chống cự nổi chết mất rồi, mấy cây ớt thì rụng hết sạch lá ngay tắp lự. Thôi hú vía là chưa bón cho tất cả các chậu. Lạy trời hôm nay rũ phân thay đất rồi mấy cây bầu to đừng có chết. Chị nghĩ chắc vẫn phải trộn thêm đất chứ không dùng luôn được như thế đâu H ạ :((.

Ha ha ha ...e định tàu ngầm mà nghe bác nói e phải nổi lên ngay đây . Hóa ra e may ha , vì e chưa mang bao phưn đó ra trồng nguyên mà vẫn còn trộn thêm đất và PL vào cho nó được nhiều , nên e chưa bị chít cây nào vì trồng cái đó cả. Khi em xin thì người ta nói ng ta ủ rồi nên e cứ tin thế thôi ( 2 bao sau này của e và của bác là dì e đi xin của hàng xóm ) , còn ủ bao lâu thì e không hỏi , hiii . Em xo ri bác nhé vì đã làm chít 1 cơ số cây của bác , thôi coi như 1 bài học :D

813
0
0

coldmoon1990

Ha ha ha ...e định tàu ngầm mà nghe bác nói e phải nổi lên ngay đây . Hóa ra e may ha , vì e chưa mang bao phưn đó ra trồng nguyên mà vẫn còn trộn thêm đất và PL vào cho nó được nhiều , nên e chưa bị chít cây nào vì trồng cái đó cả. Khi em xin thì người ta nói ng ta ủ rồi nên e cứ tin thế thôi ( 2 bao sau này của e và của bác là dì e đi xin của hàng xóm ) , còn ủ bao lâu thì e không hỏi , hiii . Em xo ri bác nhé vì đã làm chít 1 cơ số cây của bác , thôi coi như 1 bài học :D
Đồng ý cho sorri và đền đi .....

Mấy cây dưa chuột em cho chị mang đi mang lại nó lung lay gốc chết mất rồi nhưng chị gieo mấy cái hạt em cho thêm thì lên ngon lành lắm nhé. Đang cố chăm cho ra quả bằng được đây.

1,492
1
0

songviet09

Mấy cây dưa chuột em cho chị mang đi mang lại nó lung lay gốc chết mất rồi nhưng chị gieo mấy cái hạt em cho thêm thì lên ngon lành lắm nhé. Đang cố chăm cho ra quả bằng được đây.
Đền á ? đền cái gì bây giờ ::-?
Vậy là còn có mỗi chị có dưa chuột thôi đó , của e và mấy người nữa trồng trình chưa đủ thâm hậu hay sao ý , nó chít hết cả rồi chị ơi . E đợi xin dưa chuột nhà chị .

357
0
0

bachtue

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi, dưa chuột dễ nó yếu lắm nên hầu như gieo hạt ngay chỗ định trồng nó chứ ít khi cấy cây con lắm, ở chợ Bưởi cũng không bán cây con dưa chuột đâu chị.

Lâu lắm em mới vào nhà mình, chắc mọi người quên em rồi nhỉ :D. Cho em hỏi cả nhà về tình hình cây Osaka thế nào rồi ạ, cây nhà em cao khoảng 1.8m rồi thì có phải ngắt ngọn không hay cứ để kệ em ý (có mỗi một nhánh từ thân cây gốc thôi ạ)

316
0
0

thuytruc

Bachtue: Osaka mình ngắt ngọn nó lên 3 nhánh trông cho nó xum xuê, để tối về chụp ảnh khoe.

1,517
0
0

Mehuungo

Cây Osaka nhà mình cũng tốt um, nhưng lá non suốt ngày bị sâu ăn nham nhở. Cây nhà Bạch tuế lên cao nhỉ.

Chị Thuytruc ơi, hôm nọ em quên mang hạt đi đưa cho Hương. Mai nó lên em đưa nhé.

Chị Coldmoon ơi cái cây Ivy của chị thế nào rồi, cây của em vẫn tốt lắm nhé, còn cái cây mua ở Bưởi thì chết ngeo rồi. Đám CC thì toàn lá thôi , chán chết.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ôi lâu lắm rồi em ko vào nhà ông bà nội thăm cây Osaka, ko biết thế nào.
Dưa chuột trồng ở nhà ông bà nó ra trái non nhiều lắm, giờ chắc ko còn quả nào để ăn rồi :(

1,492
1
0

songviet09

Osaka nhà e cũng lên khá tốt rồi , nhưng e nghĩ giờ đang vào thu nên không nên bấm ngọn , chờ sang xuân bấm ngọn cho nó hợp thời tiết các bác nhỉ .

Ivy nhà e tèo cả tháng nay rồi . Mấy hôm nay nắng nóng , cơ số DYT con gieo hạt cũng ra đi không ít .Chán .

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi, dưa chuột dễ nó yếu lắm nên hầu như gieo hạt ngay chỗ định trồng nó chứ ít khi cấy cây con lắm, ở chợ Bưởi cũng không bán cây con dưa chuột đâu chị.
Lâu lắm em mới vào nhà mình, chắc mọi người quên em rồi nhỉ :D. Cho em hỏi cả nhà về tình hình cây Osaka thế nào rồi ạ, cây nhà em cao khoảng 1.8m rồi thì có phải ngắt ngọn không hay cứ để kệ em ý (có mỗi một nhánh từ thân cây gốc thôi ạ)
Cây của em cao vô địch vườn nhà mình rồi hì. Cây nhà chi 2 chết 1, ngắt ngọn nên giwof mới cao chừng 1mets, khéo chả được, 80cm thôi. Suốt ngày phun nước rửa bát, nhưng sểnh ra cái là sâu chén nham nhở luôn.

Cây Osaka nhà mình cũng tốt um, nhưng lá non suốt ngày bị sâu ăn nham nhở. Cây nhà Bạch tuế lên cao nhỉ.
Chị Coldmoon ơi cái cây Ivy của chị thế nào rồi, cây của em vẫn tốt lắm nhé, còn cái cây mua ở Bưởi thì chết ngeo rồi. Đám CC thì toàn lá thôi , chán chết.
IVY nhà chị cây mang từ bên kia về thì vẫn đẹp lắm dù chị ít chăm. Thỉnh thoảng tưới là may. Nhưng cây mua chợ Bưởi thì chết nhanh lắm.

Mà kể cũng lạ. Rosemary chị mua từ nước khác mang về Hà nội trồng thì lên tốt vù vù. Trong khi chị mua từ Đà lạt mang ra thì vài hôm là chết khô không khốc, chưa kịp cả hồi sức cấp cứu. Móng cọp xanh nhà em lên tốt chưa? Chị cũng đang bon chen cả móng cọp vàng (thiên hài) lẫn móng cọp xanh, gốc Đà Lạt. Lên tốt rồi nhưng chậm như rùa.

Chị bị chết hết ớt rồi H à. Vẫn biết phân gà nó nóng nhưng hỏi chủ nhân kỹ lắm rồi và được tư vấn cũng kỹ lắm rồi là cứ trồng thẳng đi. Hôm nào em gặp chủ nhân em xử lý giúp chị trước nhé he he.

@songviet: mấy cây dưa chuột được vào vị trí trang trọng rùi. Chắc chị sẽ tự thụ phấn cho nó quá chứ không đậu trái làm sao được vì ít ong lắm.

@Quỷ: dưa chuột có cần giúp thụ phấn cho nó không?

Ôi lâu lắm rồi em ko vào nhà ông bà nội thăm cây Osaka, ko biết thế nào.
Dưa chuột trồng ở nhà ông bà nó ra trái non nhiều lắm, giờ chắc ko còn quả nào để ăn rồi :(
Dưa chuột nhà chị songviet cho hạt (hình như cũng xuất xứ từ một gốc he he) đang ra hoa rồi. Sau hôm chị đến nhà bạn chị thấy mẹ nó trồng dưa lê trong hộp trên cái ban công bé tẹo teo, dây thì héo lá vàng trông cực chán mà ra được gần 10 trái. Chị quyết định thay đổi định hướng chiến lược, bê cả chậu bầu lẫn chậu dưa chuột vào mấy cái chỗ đẹp đẽ vẫn dành trồng hoa - cũng phải đối xử công bằng tý chứ. Giwof chờ ngắm hoa dưa chuột và hoa bầu.

Cảm ơn Ong rất nhiều cái món bột bột nhéo. Nhiều nhỉ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị ơi pha từ từ nhé, bột trà đó lên màu tốt lắm đấy, ko như bột đểu đâu :)

1,284
1
0

small_dracula

Ẹc ẹc, bón phưn thì bất cứ là phưn gì và ủ hay chưa thì đều phải tuân thủ nguyên tắc là loãng + thưa, rồi tùy theo tác dụng mà tăng dần liều lượng, bón một phát mà cây trụi lá thì rõ ràng là tại chị rùi, rút kinh nghiệm lần sau chị nhé!
Mua ăn được (cái gì cắn vào không gãy răng đều ăn được tất!) nhưng không ngon, ngoài ra ăn nó thì lưỡi bị nhuộm tím. Ngày xưa trẻ trâu đi chơi ba mẹ dặn không được ăn sim mua trên đồi (sợ mất vệ sinh ấy) đứa nào ăn về chỉ cần bảo lè lưỡi ra để xem độ tím là ước lượng được đã ăn bao nhiêu... hì hì. Vậy chỉ còn Sim là ăn được thoải mái nhưng lại dính cái vụ "một người đi ba người hò" thành ra cũng ngại, ăn nhưng đều phải lượng sức!
@Quỷ: dưa chuột có cần giúp thụ phấn cho nó không?
Hic, em không rành đâu chị ơi, chị cứ theo dõi, nếu nó không thể tự đậu trái thì chị thụ phấn thử xem. Nếu cả 2 đều không được thì coi như là chơi hoa với lá, hehe

273
0
0

meby

Mua ăn được (cái gì cắn vào không gãy răng đều ăn được tất!) nhưng không ngon, ngoài ra ăn nó thì lưỡi bị nhuộm tím. Ngày xưa trẻ trâu đi chơi ba mẹ dặn không được ăn sim mua trên đồi (sợ mất vệ sinh ấy) đứa nào ăn về chỉ cần bảo lè lưỡi ra để xem độ tím là ước lượng được đã ăn bao nhiêu... hì hì. Vậy chỉ còn Sim là ăn được thoải mái nhưng lại dính cái vụ "một người đi ba người hò" thành ra cũng ngại, ăn nhưng đều phải lượng sức!
Thấy là ăn cần gì phải đi chăn trâu, hồi nhỏ chị đi học ăn sim bẩn cả áo về bị la quá trời. Còn nhớ mấy câu hát ngày xưa:

Ăn sim thì ăn cả tai
Mỗi lần đi ... 12 người hò (không phải 3)
Sáu người cầm mủng cầm mo
Sau người cầm lẻ mà hò ... ra