Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cho em hỏi cây này tên cây là gì và mua ở đâu với ạ

Và cây này có ra hạt không hả mọi người?

Trên đường e thấy có cây này nếu cây có hạt mà gieo dc bằng hạt thì có thể đỗ lại xin người ta

737
0
0

hienvth

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cho em hỏi cây này tên cây là gì và mua ở đâu với ạ

Và cây này có ra hạt không hả mọi người?

Trên đường e thấy có cây này nếu cây có hạt mà gieo dc bằng hạt thì có thể đỗ lại xin người ta

Nếu em ko nhầm thì đây là cây cát đằng, ở chợ bưởi họ bán đấy ạ, mua về cho leo giàn luôn chứ em cũng ko biết là trồng hạt nó thế nào :D

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cám ơn chi 2 hôm nay lượn lờ chợ bưởi mà không thấy

Chiều nay lượn lờ chợ bưởi mua hạt DYT nhưng họ chỉ có hạt mầu đỏ và mầu hông

Em muốn tìm mua hạt mầu xanh và mầu vàng mầu tím trắng nữa thì mua ở đâu hả các chị ơi

Hôm nay em mua dc gói hạt hoa mầu Hồng định mua thêm cả mầu đỏ nữa nhưng họ hết hàng mất rồi.

DYT có bao nhiêu mầu nhỉ?

Trên chợ bưởi có bán hoa Thanh Tú không các chỉ nhỉ

Em định mua hạt về reo or mua cây luôn cũng dc mua cây đỡ phải đợi lâu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
737
0
0

hienvth

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị cứ vào mấy hàng có bán cây leo ý, hỏi họ, chứ cây họ bán ko có hoa nên đi ngang qua cũng khó nhận ra :D

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cát đằng nếu đã gặp cây thì giật một đoạn về giâm

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hà Gấm đẹp quá.
Em trồng hài toàn lụi Bác trông kiểu gì ra hoa dc đấy
Độ ẩm như nào,nắng như nào
Chị ở đâu, trồng những loại Hài gì rồi?
Em trồng bên dưới giàn lan, quanh năm khuất bóng, quanh năm ướt nhẹp. Giá thể là dớn tổ quạ, là xỉ than tổ ong, là trấu, là mảnh chậu vỡ

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hôm này đi chợ bưởi chiều tàn mua dc Cát đằng rồi

40 Nghìn ở hàng bán rong ở vỉa hè có vẻ mua bị dắt thì phải?chắc tầm 20 nghìn là vừa.
cây cào tầm 1 mét
;lá cây ráp ráp có mầu non

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mình cũng trồng dưới dàn lan cattleya và hồ điệp mà cả giống hoa từ Da lat ra ma ko sống được

Hài ngoài bắc cũng ko đc toàn chết lụi thôi

Đây là dàn lan nhà mình,h nó khác rồi xây nhà nên chuyển dàn lan lên tầng 2

Cattleya hợp hồ điệp cũng tạm lan rừng chẳng hợp chút nào tèo hết (quế tèo tai châu tèo )

Cải hài P(quốc hài Việt Nam)

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đây có phải hoa ban trắng không nhỉ,cây này ra hoa quanh năm hay thèo mùa,ai có kiến thức chia sẻ cho mình với

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Quê em ở đâu? Chị muốn đánh cả cây chứ chị không cần cành em à? Quê em tận đâu? Không xa quá chị tìm cách đánh về được đấy.
Chị ơi, quê em miền trung du, cách HN có 100km thôi. Vấn đề là cây người ta trồng lâu năm trong vườn, em nghĩ các bác ấy chả chịu để mình đánh, có chăng nhờ người ta chiết cành thôi. Em cũng thích đào ta, loại đào ăn quả, hoa cánh tròn, mầu hồng nhạt, thưa hoa hơn đào rừng. Lần trước em cũng máu định nhờ người chiết nhưng mà suy nghĩ lại vườn bé tẹo chả biết nhét vào đâu nữa.

Chị Poppy: Hqua mãi 6 rưỡi gần 7h em mới qua cquan chị lấy cây đc chị ạ. hihi. E cảm ơn c nhiều nhiều nhé :). Trông 'bọn chúng' xinh xinh đáng yêu thật đấy. Ah chắc phải trồng thưa thưa thôi phải k chị? Để chúng còn ra nhánh nữa nhỉ :). Chiều nay về e mới trồng đc vì chưa làm đc chất trồng :)
Nếu chiều thứ 2 qua em qua cơ quan chị thì chị sẽ đánh cho em vài loại cây baby nữa.

Em muốn tìm mua hạt mầu xanh và mầu vàng mầu tím trắng nữa thì mua ở đâu hả các chị ơi
Hôm nay em mua dc gói hạt hoa mầu Hồng định mua thêm cả mầu đỏ nữa nhưng họ hết hàng mất rồi.
DYT có đủ các mầu cơ bản (trừ đen), chưa kể các loại lai ghép nữa. Nếu em mới trồng hoa thì cứ chờ khi nào có hoa bán thì mua về chăm, chứ gieo hạt DYT là cả nghệ thuật, hix, chỉ có một số chị thành công thôi. Thanh tú giâm cành cho nhanh, chưa thấy hạt thanh tú bao giờ.

@SD: chị mất cả buổi để lau chùi lá cây Trà, nhưng mà ko xuể. Nếu chị tỉa bớt lá trong lúc cây đang đơm nụ thế nào thì có sao ko em? ah em thường cho Trà xơi cái loại phưn gì?

Báo cáo cả nhà, em mới tậu đựoc mấy cây rong giềng, hoa tàn thì cắt cành hoa hay cắt sát tận gốc hả các bác?

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vườn nhà Vnprince trông Pro nhỉ, rất ngưỡng mộ các bác trồng lan, tự nhủ rằng khi nào trình độ của mình nó cao cao một tý mới dám mon men đến lan.

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Trồng lan rất đơn giản

Cơ bản nhất trồng Lan là gió và nắng

Nắng không đc quá nhiều mỗi cây có 1 % nắng riêng ví dụ cattleya khoảng 70% nắng vanda thì nhiều hơn hồ điệp thì ít hơn

và không dc để cây quá khô

ở dưới dàn lan nên để các bồn cây để tận dụng hơi ẩm của đất từ các bồn cây

không dc quá ẩm
Ẩm quá cấy sẽ bị nấm rể nấm thân sau đó là lụi và chết ở các vườn chuyên nghiệp họ để ẩm dc vì có thuốc trừ nấm

Nên trồng cây từ bé để hợp khí hậu như rất lâu ra hoa

mua đang có hoa về chăm tốt vẫn nở tiếp dc khoảng 2 năm đối với cattleya

Tưới thuốc tuần 1 lần,bận quá 3 tháng tưới lần cây vẫn sống ít hoa

Mới trồng thì trồng vanda Dendro...vn nhưng cây này chiu dc nắng có nhưng cây vanda rất lâu ra hoa phải đủ chiều cao?có những loại rất nhanh ra hoa năm ra mấy lần

nhưng cây Hồ điệp mà để trong nhà trong dịp tết mang ra trồng rất khó lên nếu ko biết cách chăm sóc

vì cây đã bị vắt kiệt quệ sức lực khi để trong nhà mà không có nắng không có gió.

tham khảo tên các loài hoa ở link sau

http://www.hoanghoaorchid.com/home.php?orchid=aboutus&lang=vn

HN có mùa đồng nên rất bất tiện và cũng rất hay

lanh dưới 18 độ cây không phát triển

lạnh dưới 7 độ là cây chết

Đợt lanh 2007 cây chết thối là thối thân

Nhưng từ 17 đến 22 độ c thì hoa lại rất bền 2 tháng vẫn đẹp (trời lạnh)

nắng ấm chỉ 3 tuần là tàn

792
0
0

J.C

59 Nguyễn Khắc Hiếu có bán hạt đấy ạ. Hạt trộn gieo cũng lên đấy, hoa nhỏ hơn hoa đang bán ở chợ Bưởi nhưng e thấy nó nở rất nhiều. Mùa này gieo được, ko vất vả lắm. Cũng ko bị ốm bệnh như hoa mua ở chợ (kinh nghiệm bản thân của e là thế)
Thanh tú thì chợ Bưởi bán nhiều.

54
0
0

hothithuyhang

Hix, làm thế nào mà bạn em đi chợ Bưởi về lại bảo là chả thấy bán hoa gì, có mỗi mấy chậu xương rồng với cây toàn lá các mẹ nhỉ. Bạn em bảo chỗ họp chợ thì thấy bán toàn thịt bò :( Dớn thì bà bán hàng bảo 200k một kg, k bán lẻ, nhà em đc mỗi chậu cc, mua hẳn 1kg về làm gì chứ :((

177
0
0

Mitngoan

Hằng, bạn em vào trong chợ Bưởi rồi. Chợ Bưởi bán cây cối thực ra là ở hai bên đường Hoàng Hoa Thám đoạn gần với chợ Bưởi. Mùa này vẫn nắng nóng nên chưa nhiều hoa.

Cả nhà biết cây này là cây gì không? Người bán nói là hoa đá thái, hoa rất đẹp. Mít thấy cái lá hay hay nên vác về, lá nó dày, hơi tròn. Ảnh chụp buổi tối bằng ĐT nên không rõ:

Biết tên để còn tìm cách chăm sóc, tưới tắm, bón phân cho em nó.

JC, lâu lâu mới thấy em xuất hiện.
Sorry em, cây hồng anh nhà chị sau đợt rệp trắng tấn công đã tiêu rồi. Chị bắt đền em bằng vài hạt phong lữ mới nhập vậy. Địa chỉ, cách liên lạc thế nào PM cho chị nhé.

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

59 Nguyễn Khắc Hiếu có bán hạt đấy ạ. Hạt trộn gieo cũng lên đấy, hoa nhỏ hơn hoa đang bán ở chợ Bưởi nhưng e thấy nó nở rất nhiều. Mùa này gieo được, ko vất vả lắm. Cũng ko bị ốm bệnh như hoa mua ở chợ (kinh nghiệm bản thân của e là thế)
Thanh tú thì chợ Bưởi bán nhiều.

Tìm mãi không biết phố này ở đâu hóa ra ở đây

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Không hiểu sao vụ trước gieo hạt DYT mẹ Ngộ cho lên như mạ mà đợt này gieo nó cứ èo uột thế này các mẹ ạ : (được 2 tuần)

Còn MG thì khả dĩ :

Tặng các mẹ Denbro vừa nở. Có 2 loại, xanh tím và xanh toàn phần. Vũ nữ không tốt lắm nhưng cũng có hoa:

177
0
0

Mitngoan

Chị Haidang, em gieo DYT cũng èo ọt lắm, mãi chỉ được hai lá, thân nhỏ hơn cả cái kim, rồi cũng chết hết. Chán, đổ đất từ khay gieo hạt vào chậu cây khác, chẳng chăm bón gì, chỉ tưới nước bình thường cho cây chính ở trong chậu thì những hạt DYT sót lại chưa nẩy mầm lại lên rất mập mạp, ngắn tũn đã có 4 lá.
Hoa bóng nước cũng vậy, cái mình chăm chút, ngắm hàng ngày thì không lớn được, còn hạt vứt vào chậu to, không thèm ngó ngàng thì lại mọc tốt, ra hoa đẹp.
Tự rút ra kết luận: cây chết vì mình chăm quá :D

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Haidang, em gieo DYT cũng èo ọt lắm, mãi chỉ được hai lá, thân nhỏ hơn cả cái kim, rồi cũng chết hết. Chán, đổ đất từ khay gieo hạt vào chậu cây khác, chẳng chăm bón gì, chỉ tưới nước bình thường cho cây chính ở trong chậu thì những hạt DYT sót lại chưa nẩy mầm lại lên rất mập mạp, ngắn tũn đã có 4 lá.
Hoa bóng nước cũng vậy, cái mình chăm chút, ngắm hàng ngày thì không lớn được, còn hạt vứt vào chậu to, không thèm ngó ngàng thì lại mọc tốt, ra hoa đẹp.
Tự rút ra kết luận: cây chết vì mình chăm quá :D
Chị có chăm mấy đâu, chỉ ngó nhìn nó hơi nhiều thôi. Chị vẫn máu vụ DYT lắm. Vẫn còn hạt, lúc nào lại gieo tiếp. Mà gieo hết thì lại xin các mẹ nhé :D

Còn những cây DYT từ vụ trước nó vẫn ra hoa, vẫn nảy lộc mới, có điều không rộ nhưng trước nữa.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Còn những cây DYT từ vụ trước nó vẫn ra hoa, vẫn nảy lộc mới, có điều không rộ nhưng trước nữa.
Sao chị không thu hoạch hạt từ DYT nhà chị? chị em ở đây hầu hết có hạt là thu hoạch từ vườn nhà đấy.