Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@songviet: nhìn củ giống tiên ông thế, nếu là TÔ thì trồng hơi sớm nhỉ :)
Hi...chính là nó đấy nhưng mà là củ e cất tủ lạnh hồi tháng 5, hôm trước lau dọn tủ thì phát hiện ra nó đã nhú lá lên như vậy , nên e đem trồng luôn xem sao . Có hoa thì có cái chơi .

Củ huệ của người ta bỏ đi, em mang về hồi sức cấp cứu đúng không?
Nhiều thế kia thì share bớt đi nhỉ :D.

Hôm nay mới đọc được bài cc gây quỹ của em, tiếc quá hết rồi, chị cũng đang muốn bổ sung thêm các loại cc.
Mấy loại củ đối với e không bao giờ là nhiều cả chị ơi:D.
Em cắt giâm tặng chị 1 cành Chelsea nhé , c có loại đó chưa ? Lúc nào tiện thì qua e lấy về :)

@ Chị Đèn : hoa này đáng lẽ chị được ngắm nếu không gặp trận mưa bão vừa qua , cũng định cho c bất ngờ , hiii...nên giờ e ngắm giúp:D. Các cồi nụ khi hoa rụng chị đừng cắt chúng đi nhé , vì chúng sẽ lại tiếp tục ra hoa tiếp ở đó .Khi nào mẹ Ngộ mang cây dứa xuống thì e sẽ gửi cho chị ngay .

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Báo cáo chị Mít là tuần trước em dốc tất chỗ hạt DYT chị cho em vào cái máng, 4 ngày sau thì em thấy ngóc đầu lên 2 loại mầm( 1 to 1 bé), em đoán DYT là bọn bé tí hin. Qua đợt bão này nếu chúng còn sống thì em chụp hình khoe cả nhà. Vì em phải đưa nó vào trong phòng kín( k bọn mèo nó phá) nên k biết là chúng có sống ngon lành được k nữa. Còn hai cây GM cuối cùng em bứng ra đất thì đã gốc đi đằng gốc, ngọn đi đằng ngọn. Em thề, sau này chỉ trồng Gm trong chậu, nếu có trồng ra đất thì em chăng hàng rào chích điện xung quanh=((

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@ Chị Đèn : hoa này đáng lẽ chị được ngắm nếu không gặp trận mưa bão vừa qua , cũng định cho c bất ngờ , hiii...nên giờ e ngắm giúp:D. Các cồi nụ khi hoa rụng chị đừng cắt chúng đi nhé , vì chúng sẽ lại tiếp tục ra hoa tiếp ở đó .Khi nào mẹ Ngộ mang cây dứa xuống thì e sẽ gửi cho chị ngay .

Trông cứ như hạt lựu ấy nhỉ, chỉ muốn ăn thôi, hihi. Đành ngắm qua ảnh vậy.
Nhớ gửi cả cho chị túi hạt ở chỗ Ong nữa nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhìn thế thôi chứ bên ngoài nó bé tí chị ơi, hehe cẩn thận shock khi nhìn hoa thật ạ :)

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhìn thế thôi chứ bên ngoài nó bé tí chị ơi, hehe cẩn thận shock khi nhìn hoa thật ạ :)
Sao Ong lại " dọa " bác Đèn thế nhỉ ? :)), bông này con to hơn DS70 gấp mấy lần .

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

:)):)):))

Đang đau đầu mà buồn cười khi đọc còm của Ong. Chị không sốc đâu, ví dụ hoa Denbro nhà chị, ở ngoài cũng bé bé xinh xinh, cơ mà chụp lên ảnh, chụp ở chế độ cận cảnh, vừa đẹp, vừa to. Ai mà không biết tưởng hoa phải to lắm ấy :D

273
0
0

meby

Thu hạt thế mắt nai thế nào Meby? Mít cũng trồng mắt nai mà chẳng thấy hạt đâu.

Poppy còn DYT nhí màu hồng không, cho Mít vài cây nhé
Trên cái cuống hoa sau khi hoa rụng nhìn rất giống nụ ấy có một cái vòi, mở ra bên trong có một quả bé tý như quả bắp, hạt bé tý bám xung quanh. Nhớ thu hạt sớm không thì nó sẽ rụng hết trong khi cái vỏ bên ngoài vấn còn xanh. Mình thường ngắt hết những cái cuống này để nó không nuôi hạt, chỉ để lại những cái nào cần thu hạt thôi.

177
0
0

Mitngoan

Mấy loại củ đối với e không bao giờ là nhiều cả chị ơi
.
Em cắt giâm tặng chị 1 cành Chelsea nhé , c có loại đó chưa ? Lúc nào tiện thì qua e lấy về
Chị chưa có Chelsea đâu, mới có vài loại thông thường thôi (Caomosa thường, kerrii, pubicalyx red button, nummularoides, D70). Thank em nhiều !!!!!!!

Báo cáo chị Mít là tuần trước em dốc tất chỗ hạt DYT chị cho em vào cái máng, 4 ngày sau thì em thấy ngóc đầu lên 2 loại mầm( 1 to 1 bé), em đoán DYT là bọn bé tí hin. Qua đợt bão này nếu chúng còn sống thì em chụp hình khoe cả nhà. Vì em phải đưa nó vào trong phòng kín( k bọn mèo nó phá) nên k biết là chúng có sống ngon lành được k nữa. Còn hai cây GM cuối cùng em bứng ra đất thì đã gốc đi đằng gốc, ngọn đi đằng ngọn. Em thề, sau này chỉ trồng Gm trong chậu, nếu có trồng ra đất thì em chăng hàng rào chích điện xung quanh
Đáng nhẽ em chia ra làm vài lần gieo thì hợp lý hơn, vì vừa làm vừa rút kinh nghiệm. Chỗ hạt đó đổ vào máng sẽ dầy đặc quá, nuôi tốt cũng không sống hết được.

Chị Thuytruc, cây dương xỉ xốp về nhà em ngày mưa bão được trồng vào chậu trắng nhỏ:

Và để vào vị trí vách kính ngăn giữa bếp và phòng khách, đi từ ngoài cửa vào nhình thấy ngay:

Cảm ơn chị nhé. Ai đến nhà cũng khen cây đẹp và lạ thế.

54
0
0

hothithuyhang

Hạt nó bé tí ti em gieo cứ sợ hắt xì phát thì bay hết, với cả em mấy loại hạt trước em gieo tỉ lệ nảy mầm được có 20-30 % nên em dốc sạch luôn, hehe. Lần sau em rút kinh nghiệm, xin cây con luôn cho phẻ:'>

427
0
0

poppy summer

Thu hạt thế mắt nai thế nào Meby? Mít cũng trồng mắt nai mà chẳng thấy hạt đâu.

Poppy còn DYT nhí màu hồng không, cho Mít vài cây nhé
Nhà mình vẫn còn, cây mẹ rắc hạt khắp nơi, chậu nào cũng có vài cây nhí, Mít có trồng sống đời hoa đỏ và tóc tiên (móng tay) hoa mầu hồng ko, mình nhổ luôn cho.

@thuytruc: chị ơi, bông phấn vàng và sâm bố nhớn chưa chị, để em còn bê về.

Báo cáo cả nhà là sau khi vội vã xông vào GINO trước khi lêm máy bay, mình mua đc 2 khay gieo hạt và 3 gói hạt hoa, nhiều thứ hay lắm mà ko thể vác về đc. Tks Ong đã chỉ điểm.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Tình hình vườn nhà mình đây, vài thứ mới
Lá mầu đã chết khô, nhưng củ vẫn sống và sau cơn mưa lại tái sinh.

DYT chân dài đây, đẻ rất nhiều nhánh nên chẳng bấm ngọn nữa.

Bướm vàng, trồng cố trước khi mùa đông đến

316
0
0

thuytruc

Poppy: Bông phấn vàng ra lá thật rồi nhưng chị thấy để nó ra vài cặp lá thật hẵng lấy, còn sâm bố chính chưa thấy lên cây nào, hu hu. Hay là đem đổ đất gieo vào chậu to hi vọng nó lên nhỉ.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Các chị cho em hỏi đây là hoa lan gì với!! Hôm qua em mua ở chợ, search ảnh thì nó ra cái hình như thế này với tên lan Hài, nhưng mờ ứ tin lắm!! Lan Hài đang bị cấm khai thác mà hôm qua nó bán 1 Lu Cở đầy!! Mà lại chỉ có 30K/nắm được 7-8 cây!!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Các chị cho em hỏi đây là hoa lan gì với!! Hôm qua em mua ở chợ, search ảnh thì nó ra cái hình như thế này với tên lan Hài, nhưng mờ ứ tin lắm!! Lan Hài đang bị cấm khai thác mà hôm qua nó bán 1 Lu Cở đầy!! Mà lại chỉ có 30K/nắm được 7-8 cây!!

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đúng là lan Hài mà loại này không phải loại quý và khai thác từ rừng về loại này nuôi trồng được

lan Hài quý là quốc hài mầu hông lưỡi hài to.

151
0
0

derma

Bướm vàng, trồng cố trước khi mùa đông đến
Chị ơi nhìn hoa bướm của nhà c đẹp thế. Chị gieo thế nào hả c? Em gieo 3 lần đều k thấy lên. Huhu....

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Trên cái cuống hoa sau khi hoa rụng nhìn rất giống nụ ấy có một cái vòi, mở ra bên trong có một quả bé tý như quả bắp, hạt bé tý bám xung quanh. Nhớ thu hạt sớm không thì nó sẽ rụng hết trong khi cái vỏ bên ngoài vấn còn xanh. Mình thường ngắt hết những cái cuống này để nó không nuôi hạt, chỉ để lại những cái nào cần thu hạt thôi.
Meby, tối qua về Mít vặt hết hoa tàn này đến hoa khác mà chẳng thấy một hạt nào. Sao sao ấy nhỉ? Hay các em mắt nai nhà mình vô sinh. :D

Hạt nó bé tí ti em gieo cứ sợ hắt xì phát thì bay hết, với cả em mấy loại hạt trước em gieo tỉ lệ nảy mầm được có 20-30 % nên em dốc sạch luôn, hehe. Lần sau em rút kinh nghiệm, xin cây con luôn cho phẻ:'>
Hic, thế chờ tới mùa em vác luôn cây to có hoa đi cho khỏe.

Lá màu đẹp quá. DYT chân dài màu gì vậy? Mít thấy DYT nhí hoa màu hồng ở nhà chị Thủy khác mà.

Nhà mình vẫn còn, cây mẹ rắc hạt khắp nơi, chậu nào cũng có vài cây nhí, Mít có trồng sống đời hoa đỏ và tóc tiên (móng tay) hoa mầu hồng ko, mình nhổ luôn cho.
.
Có, Poppy cho mình DYT cao màu hồng, tóc tiên và nếu được thì cả DYT cao trong hình trên nữa nhé.
CQ Mít ở phố Hai Bà Trưng, nhà ở Cầu Giấy. CQ và nhà Poppy ở đâu để lấy cho tiện nhỉ.

Đúng là lan Hài mà loại này không phải loại quý và khai thác từ rừng về loại này nuôi trồng được

lan Hài quý là quốc hài mầu hông lưỡi hài to.

Vnprince2003 biết nhiều về lan nhỉ, bạn up cây nhà lá vườn trồng lên đây cho Mít học hỏi kinh nghiệm trồng lan nhé. Hiện giờ, Mít mới chỉ biết chơi lan có hoa sẵn thôi.

54
0
0

hothithuyhang

Hic, thế chờ tới mùa em vác luôn cây to có hoa đi cho khỏe.
Thế thì em nhất quyết làm cái đám hạt chị cho em trổ hoa bằng mọi giá ( kể cả gắn hoa giả:p). Mà gieo hạt thì gieo vào đất như nào là tốt nhất hả chị? Lần trước em đọc thấy có mẹ nào đánh DYT con ra mà bị chết hết nên em gieo thẳng vào cái hỗn hợp chất trồng soiless như cô HX dạy luôn.

427
0
0

poppy summer

Lá màu đẹp quá. DYT chân dài màu gì vậy? Mít thấy DYT nhí hoa màu hồng ở nhà chị Thủy khác mà.
Có, Poppy cho mình DYT cao màu hồng, tóc tiên và nếu được thì cả DYT cao trong hình trên nữa nhé.
CQ Mít ở phố Hai Bà Trưng, nhà ở Cầu Giấy. CQ và nhà Poppy ở đâu để lấy cho tiện nhỉ.
Cơ quan Mít và mình trên cùng 1 con đường, tớ ở đầu phố, ngã tư Ngô Quyền - Hai Bà Trưng.
DYT chân dài giống em này (F1 của nó đấy)

DYT nhí, loại thân cao, hoa mầu hồng là em này

Chiều thứ năm tuần này nếu Mít qua cơ quan mình được thì mình sẽ nhổ cả DYT nhí lẫn chân dài và tóc tiên cho bạn.

316
0
0

thuytruc

Trời ơi, Poppy dìm hàng mấy em DYT chân dài quá, mấy em ấy đây này