Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Khoe cả nhà MG. Hạt mẹ Ngộ gửi đợt vừa rồi đấy. Ở ngoài em nó tím hơn nhưng chụp kiểu gì nó cũng xanh xanh thế. Một hạt đem gieo vào đất mua sẵn 50K/bao nó lên tốt thôi rồi. Từ hồi trông MG tới giờ, chưa thấy em nào tốt tươi đến vậy. Có khi tại đất.

Em trồng vào đất mua đây. Ở ngoài hoành tráng hơn nhiều:

Giai làm người mẫu cho mẹ:

DYT gây giống cho nhà hàng xóm:

Ban công nhà tớ :

Có một em Đai trâu sắp ra hoa, chuẩn bị khoe cả nhà. Trái mùa. Đang hồi hộp chờ xem em ấy thế nào.

@MeBy: Nhìn Mắt nai nhà ấy đẹp quá. Tớ quyết để mùa xuân mới gieo hạt, hy vọng đẹp được bằng nửa nhà ấy.

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hic sao lên có mỗi màu đấy thôi hả chị Đèn? Nhà em có 4 màu cơ : kẻ hồng đậm, hồng nhạt, tím đậm, tím nhạt . Cơ mà mất hết giống rồi huhu... tiếc nhất loại cánh nhọn ý, ko hiểu nhà Út và chị Thuanthao còn ko.

Nhà mình gieo trồng ác liệt nhỉ, nhà em mấy tháng nay chẳng cỏ cây hoa lá gì, chán lắm. Có mỗi cây lan tỏi năm nay bắt đầu nở, mai em rỗi thì em mò lên sân thượng chụp cho mẹ Coldmoon thèmmmmmmmmm nhé.

Mitngoan ơi,mình gửi hạt Balloon vine chỗ chị Coldmoon , qua đấy lấy hộ mình với, mình xin lỗi vì nhà nhiều việc quá chưa gửi được cho bạn.

2,501
0
0

Haidang02

Hic sao lên có mỗi màu đấy thôi hả chị Đèn? Nhà em có 4 màu cơ : kẻ hồng đậm, hồng nhạt, tím đậm, tím nhạt . Cơ mà mất hết giống rồi huhu... tiếc nhất loại cánh nhọn ý, ko hiểu nhà Út và chị Thuanthao còn ko.
Có kẻ hồng nhạt nữa nhưng mới ra đươc 5,6 bông thì chuột nó cắn đứt ngang cây. Sáng nay nó cũng cắn mất 1 nửa cái nụ.
Còn cái cây dài miên man ở dây điện ấy, nó chưa có hoa Ngộ ạ, có mấy cái nụ chắc vài hôm nữa mới nở . Cây đó mập mạp và lớn nhanh lắm.
Khi hạt nảy mầm cũng chết mất vài cây.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em xin lỗi, tại em viết ngay dưới bài của chị nên em quên k bỏ tag vào :D
Hằng, cây đó là son môi, không phải cẩm cù. Chị chơi son môi được 8 tháng mà không có hoa, tức mình đem trồng chung với mấy cây như trong hình đó. Chơi toàn lá thôi. :D

Nhà mình gieo trồng ác liệt nhỉ, nhà em mấy tháng nay chẳng cỏ cây hoa lá gì, chán lắm. Có mỗi cây lan tỏi năm nay bắt đầu nở, mai em rỗi thì em mò lên sân thượng chụp cho mẹ Coldmoon thèmmmmmmmmm nhé.

Mitngoan ơi,mình gửi hạt Balloon vine chỗ chị Coldmoon , qua đấy lấy hộ mình với, mình xin lỗi vì nhà nhiều việc quá chưa gửi được cho bạn.
Em nhìn thấy cây lan tỏi rồi, hoa to, mầu tím rất đẹp, lại cực nhiều hoa nữa. Mà mùi hoa giống y hệt mùi tỏi luôn.
Em cảm ơn Mẹ Ngộ nhé, nhận được hạt Balloon em sẽ gieo ngay. Ngắm quả của cây Balloon trên mạng thấy thật dễ thương.

Chị Coldmoon
, em gửi tin nhắn cho chị nhé.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Lâu lắm mới thấy mẹ Ngộ. Em nhớ vườn hoa nhà chị. Mong chị mau thu xếp việc nhà rồi lại cùng tụi em vui thú vui "đào bới" nhé.

Hoa nhà Út đây. Quanh đi quẩn lại mấy bông hoa cũ xì cũng chán. Trồng thêm thì không có chỗ. Từ giờ đến tết chắc lại phải bỏ bớt đi một ít để trồng loại mới.

Thanh tú vài tuần lại rộ lên một đợt bông

Thu hải đường "bông hồng nhỏ"

Huệ nở vòi thứ 2

Nín thở chờ đợi ... và hy vọng ...

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Trăng ơi, đinh lăng lá tròn của em bắt đầu rụng lá rồi. :-& . Mà toàn rụng lá non chứ, em tức tốc mang ra ngoài trời.
Ngắm kỹ mới thấy cây bị nhện đỏ, có cả tơ nhện nữa. Giết nhện bằng tay mà xong lá nào rụng luôn lá đó :D. Chắc xong luôn đời cây rồi.
Cây đinh lăng lá tròn của chị mua về cái vàng rụng mất một cơ số lá gốc. Chị sợ run, vội hỏi kinh nghiệm của em. Nhưng em bẩu thỉnh thoảng phải cho ra sân, mà chị thì để ở cơ quan, bê về nhà để cho ra sân thì đầu hàng. Thế là chị kệ - thỉnh thoảng tưới nước chè. xác định được đến đâu thì đến rồi thay cây khác. Thế nhưng sau đó nó không rụng lá nữa mà ra tiếp lá non mới kỳ chứ. Chị nghĩ nó tự điều chỉnh thích nghi sao đấy. Đến hôm nay vưỡn ổn he he.

Có qua 49 Hai Bà Trưng lấy hạt balooon vine được không? Mẹ Ngộ gửi cho em 1 lọ đầy ú, hạt ấy mà đem nấu chè được thì hay - đẹp thế không biết. Tý chị pm điện thoại chị. Không qua được thì nhà em ở đâu để chị gửi gắm đứa nào gần nhà em qua lấy cho tiện.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Trăng, vậy cây đinh lăng lá tròn sống trong điều hòa được à. Nhà em ít bật điều hòa nên không biết. Ở CQ em chưa có cây gì để trên bàn. Lúc trước có trầu bà chân vịt mà em giết chết nó rồi :D. Trên bàn mọi người hay để vạn niên thanh nhưng em không thích vì nhiều quá, chán. Chờ tới phiên chợ Mơ kiếm một cây về ngắm trong giờ làm việc.

Mà em diệt được nhện đỏ rồi, chỉ phun rửa lá thôi, không phun thuốc. Cây đã xanh trở lại, không rụng lá nữa.

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hằng, cây đó là son môi, không phải cẩm cù. Chị chơi son môi được 8 tháng mà không có hoa, tức mình đem trồng chung với mấy cây như trong hình đó. Chơi toàn lá thôi. :D
Cẩm cù nhà em sang năm mà k ra bông chắc e cũng học chị, đem trồng chung với bạch mã ;))

105
0
0

gloxinia

Hoa nhà Út đây. Quanh đi quẩn lại mấy bông hoa cũ xì cũng chán. Trồng thêm thì không có chỗ. Từ giờ đến tết chắc lại phải bỏ bớt đi một ít để trồng loại mới.

Thanh tú vài tuần lại rộ lên một đợt bông

Chị Út ơi, Thanh tú nhà chị chăm thế nào mà hoa chi chít thế, cây nhà em thì chỉ có ngắm lá không hà! Lâu lắm mới có 1 vài bông nở cho vui thôi!

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Út ơi, Thanh tú nhà chị chăm thế nào mà hoa chi chít thế, cây nhà em thì chỉ có ngắm lá không hà! Lâu lắm mới có 1 vài bông nở cho vui thôi!
Chị thấy thanh tú ăn nhiều, uống nhiều và cần nắng để ra hoa thôi à, chị không có kỹ thuật gì đặc biệt đâu.

427
0
0

poppy summer

Hi cả nhà, em tái xuất sau mấy tuần đi công tác.
Chị Haidang cho em xin hạt MG tím tím, xanh xanh, sọc sọc đó nhé.
Chị Thuytruc, sâm bố nhớn chưa để em qua lấy.
Derma: chị chuẩn bị gieo cái đám hạt hoa mùa đông, nếu chúng lên khá khá thì sẽ share cho em.

Tình hình hoa lá nhà em đây, may mà có mưa nên chúng vẫn sống, lại còn nở hoa tý toét.
Huệ hông sọc năm nay được 3 vòi.

Bướm vàng cam, sắp tàn, em đang chờ lấy hạt

Bướm vàng chanh lùn, bắt đầu có hoa

DYT chân dài, 6 cây 3 mầu, mất giống cây hồng sọc rùi.

Cúc mặt trời

Cuối cùng là chu đinh lan và đám DYT thân cao.

316
0
0

thuytruc

Poppy: Lâu lắm mới thấy em. Sâm bố lấy được rồi nhé. Hồng sọc đẹp nhỉ, nhà chị cũng được 3 vòi nhưng chúng không ra cùng lúc mà cứ lần lượt. Chị đăng ký hạt bướm vàng 2 loại, cúc mặt trời, Susi (nếu có). Nhà chị vẫn còn hạt DYT sọc em có lấy không.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Nhờ các chuyên gia thẩm định giùm bông huệ này

Nụ

Bên ngoài

Bên trong nhìn sao giống huệ đỏ Sài Gòn vậy trời ? =((

Hình huệ đỏ SG mùa trước đây

316
0
0

thuytruc

Khoe mấy bông hoa cũ mới nở nào.
Hồng thơm gốc Thuyvuong mình đã giâm cành thành mấy bụi, chia sẻ rồi vẫn còn hai bụi, em này ra rất nhiều hoa và thơm, đặc biệt vào buổi sáng và tối.

Đám hoa bỏng này dễ trồng cực kỳ và ra hoa bền bỉ, màu sắc cũng rực rỡ ra phết. Cây hoa đơn màu cam này mình mua bé tí vậy mà sau một năm to đùng, hồi hè hết hoa cắt ra chục cành giâm tặng mọi người mà bây giờ nó lại to như thế này và đang ra nụ.

Mấy em này nhập cư sau vưỡn còn bé đang có hoa (không phải hoa ăn sẵn nhé).

Còn một em hoa trắng chưa có hoa cứ tạm nằm đấy đã. Khi nào có hoa mới được lên trình diễn nhé.

Còn đây là Thủy trúc với rau má xin của Popy, bây giờ các em ấy thế này.

316
0
0

thuytruc

Nhà bạn nào có cây Trầu ông cho mình xin một đoạn hoặc có biết ở đâu có để mình ra chôm chỉa thì chỉ hộ nhé. Mình định trồng cây này bám vào lan can sân thượng cho nó tăng hơi ẩm chứ vườn khô quá.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Nhà bạn nào có cây Trầu ông cho mình xin một đoạn hoặc có biết ở đâu có để mình ra chôm chỉa thì chỉ hộ nhé. Mình định trồng cây này bám vào lan can sân thượng cho nó tăng hơi ẩm chứ vườn khô quá.
Phải chị ở gần thì em cắt cho chị một nắm trầu ông rồi.
Nếu chị muốn tăng ẩm cho vườn, em thấy chị đổ nước cho ngập chậu thủy trúc + rau má kia đi. Hai loại đó trồng trong nước được đó chị. Hoặc chị làm một ang bèo, thả vài con cá bảy màu cũng vui mắt. Chị trồng thêm sen, súng, bách thủy tiên để tạo độ ẩm cho vườn nè. Cả dã yên thảo cao (mexican petunia) cũng trồng được trong nước và bùn đó chị. Em đã trồng thử cây này trong bùn rồi. Lên tốt như thường.

169
0
0

bầu lào

Mẹ Huungo: Cái gói hạt giống hoa để trong túi bóng bọc giấy ăn, hạt nhỏ vụn, là loài hoa gì chị chưa biết tên?

Ôi hoa của mẹ ÚT, Thuy_truc và Poppy đẹp quá

1,517
0
0

Mehuungo

Hic, hình như nó là DYT hoa âu đó chị Baulao ơi, còn có 1 gói hạt gi lẫn với hạt Bìm bìm thì em chịu, ko nhớ nữa.

Nhà mình có ai có hạt hoa Violet râu mèo ( có nơi gọi là hoa pensee) thì cho mình xin hạt với nhé. Năm ngoài có thu được một ít hạt của màu vàng kẻ đen mà giấu kỹ quá giờ tìm ko thấy nữa.

@Út : Lan huệ đẹp quá, giá năm nay có thêm vài loại nữa thì thích nhỉ, đang nghiêng ngó đây hihi... . Việc nhà bận cũng 1 phần, phần lớn hơn là tự nhiên hết hứng, đang hâm lại đây. Hôm qua mới bàn giao 1 đám hạt nhờ chị Bầu lào mát tay gieo trồng rồi tiện thể xin ké 1 ít cây con.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: