Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

ko nhờ cầm về đâu Mít à, nhờ chuyển qua bưu điện ý, chứ người quen cầm về thì đúng là nặng thật. Thế thì chị mới bảo phải lo vụ HQ chứ, còn người quen cầm về thì vô tư đi, ko ai tịch thu mới đóng thuế ba cái củ hành đó đâu.

Bữa trước chị với mẹ LT đã hỏi xem tụi bán huệ có ship về VN cho mình ko nhưng chúng nó ... sợ ko nhận huhu...

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

ko nhờ cầm về đâu Mít à, nhờ chuyển qua bưu điện ý, chứ người quen cầm về thì đúng là nặng thật. Thế thì chị mới bảo phải lo vụ HQ chứ, còn người quen cầm về thì vô tư đi, ko ai tịch thu mới đóng thuế ba cái củ hành đó đâu.

Bữa trước chị với mẹ LT đã hỏi xem tụi bán huệ có ship về VN cho mình ko nhưng chúng nó ... sợ ko nhận huhu...
Vâng, để em hỏi lại chị em xem nhé. Nhưng nhờ mua thế này thì không chọn được như ở trên trang web của RC đâu, tù mù thôi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ôi chị ơi bọn Đ làm ăn vớ vẩn lắm, ko mua qua web được đâu.
Số củ em với chị T mua toàn cá hồi :(
trong khi chả đặt em cá hồi nào cả :(

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ ơi cây Huệ trắng nhà chị đang có 15 lá, nó mới ra hoa hồi tháng 4 mà bây giờ nó đang lên một vòi hoa kẹp giữa mấy cái lá. Vậy chị có nên nhổ nó lên rồi cắt lá đi không, liệu nó có ra vòi hoa nữa không. Chị thích ngắm huệ chỉ có mấy cái lá chứ không thích tùm lum lá như nhà chị.
Hoa lên chừng nào rồi hả chị? cây này siêng hoa nên thế, lá lên nhiều là mấy mầm hoa già tự nó lên. Đáng ra chị nhổ nó lên xử lí hoa tết thì ổn rồi, mầm hoa lên hơi sớm nhưng cho ngủ xong trồng lại nó ra tết là vừa, giờ thì muộn mất rồi.
Giờ nếu có thích cắt lá thì để vậy cắt thôi chứ nhổ lên hoa sẽ bị chậm lại, vòi hoa bị thấp, ngoài ra có thể cắt xong lá nó chưa lên lại ngay đâu, có khi còn xấu hơn để.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cô ơi cái hoa này tên gì vậy cô? Bữa đi mua cây, bà bán cây cho vặt hạt của cây này sướng tay luôn, bữa nay con gieo nó đã nảy mầm kha khá rồi! Không biết trồng nó có dễ không cô nhỉ? Thanks cô!

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ôi chị ơi bọn Đ làm ăn vớ vẩn lắm, ko mua qua web được đâu.
Số củ em với chị T mua toàn cá hồi :(
trong khi chả đặt em cá hồi nào cả :(
Oài hóa ra tụi chị may mắn hơn nhỉ? Order của chị đợt đấy thiếu mỗi 2 củ đẹp nhất còn lại là ổn. Năm nay ko nhờ được vì transporter chuyển sang Cambodia làm việc mất rồi.

Sao hồi ý tụi em ko complain hả Ong?

316
0
0

thuytruc

Hoa lên chừng nào rồi hả chị? cây này siêng hoa nên thế, lá lên nhiều là mấy mầm hoa già tự nó lên. Đáng ra chị nhổ nó lên xử lí hoa tết thì ổn rồi, mầm hoa lên hơi sớm nhưng cho ngủ xong trồng lại nó ra tết là vừa, giờ thì muộn mất rồi.
Giờ nếu có thích cắt lá thì để vậy cắt thôi chứ nhổ lên hoa sẽ bị chậm lại, vòi hoa bị thấp, ngoài ra có thể cắt xong lá nó chưa lên lại ngay đâu, có khi còn xấu hơn để.
Hôm nay chị xem lại thấy một bụi 2 cây lên 2 vòi hoa dài độ 5cm rồi. Thế nếu chị đợi hoa xé bao rồi nhổ lên cho vào chậu bé chơi hoa rồi cắt lá cho ngủ thì Tết liệu có ra hoa nữa không. Vì chị theo đúng lý thuyết là từ khi có hoa lần trước phải 8 tháng mới xử lý hoa Tết được nên chị không dám xử. Đám cây này nghĩ nó sẽ ra hoa tiếp đợt tháng 4 không ngờ nó ra hoa sớm thế. Vậy ra giữa lý thuyết và thực tế cũng có khoảng cách nhỉ.:))

1,284
1
0

small_dracula

Hôm nay chị xem lại thấy một bụi 2 cây lên 2 vòi hoa dài độ 5cm rồi. Thế nếu chị đợi hoa xé bao rồi nhổ lên cho vào chậu bé chơi hoa rồi cắt lá cho ngủ thì Tết liệu có ra hoa nữa không. Vì chị theo đúng lý thuyết là từ khi có hoa lần trước phải 8 tháng mới xử lý hoa Tết được nên chị không dám xử. Đám cây này nghĩ nó sẽ ra hoa tiếp đợt tháng 4 không ngờ nó ra hoa sớm thế. Vậy ra giữa lý thuyết và thực tế cũng có khoảng cách nhỉ.:))
Hehee, hình như không phải lí thuyết của em?!!!
Chị thích làm gì cứ làm, nhưng theo lí thuyết của em là không có hoa tết, đơn giản là vì muốn hoa tết thì chị phải nhổ lên cho ngủ từ cách đây hơn 1 tháng, rồi trong 1-2 tuần tới trồng lại. Giờ chơi hoa xong mới cho ngủ thì gần tết mới trồng lại được, tháng 3-4 hoa nở!
Huệ ra hoa tháng 4 đến tết xử lí vẫn có 2 vòi bình thường, kể cả cây đỏ còn thế, siêng hoa như cây trắng khỏi cần bàn. Mầm hoa hình thành 3-4 tháng đã có thể nở nếu được xử lí tốt, nghĩa là cây ra hoa tháng 4 trồng tốt tháng 7-8 vẫn có thể cho nở, đương nhiên chỉ được 1 vòi.
He he, vấn đề không phải là trồng bao lâu, chị trồng mỗi năm lên được 2-3 lá, củ lụi lá liên tục, đường kính củ vài cm... thì trồng 10 năm cũng không thể có hoa!

737
0
0

hienvth

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Oài hóa ra tụi chị may mắn hơn nhỉ? Order của chị đợt đấy thiếu mỗi 2 củ đẹp nhất còn lại là ổn. Năm nay ko nhờ được vì transporter chuyển sang Cambodia làm việc mất rồi.

Sao hồi ý tụi em ko complain hả Ong?
Hix, hồi đó nhờ bạn em mua, nó cũng ko biết gì về hoa cả, nên nhận hàng thì biết chừng đó thôi, giờ mới chuyển về VN được, và trồng lên thì phát hiện toàn cá hồi, hức. Mà theo như bạn em nhận hàng, hàng mình mua đáng ra phải củ mới nhú nụ, nó chuyển cho mình cả củ đã tàn hoa, hix, nên mua web hên xui hay sao ý :(
Tiện thể em để mấy trang mua củ online của đức, chắc chờ đến hết mùa trồng thể nào nó cũng giảm giá nhỉ :D
http://www.saatgut-shop.com/blumenz...1_amaryllis_hippeastrum,rid,628,pgruppen.html
https://www.blumenzwiebelnfuerdengarten.de/zimmer-en-balkon/-exclusive-amaryllis-sorten-/
http://www.baldur-garten.de/unterkategorie/Blumenzwiebeln+Herbst/Amaryllis/detail.jsf
http://www.poetschke.de/Amaryllen--2834d.html
http://www.meingartenshop.de/index....wse&gclid=CN3l-_3JoqwCFYUm3godvS_Xgg&vmcchk=1
http://www.garten-schlueter.de/pfla....html&XTCsid=52b9dc4e5d7aaea4eea4e3742f031836
http://www.bakker-holland.de/is-bin...ult=&AvailableFlag=1&WFSimpleSearch_NameOrID=
http://www.blumenzwiebelnversand.de/fruehlingsblumenzwiebeln/amaryllis/index.html
http://www.tom-garten.de/blumenzwiebeln/amaryllis.html

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
316
0
0

thuytruc

Hehee, hình như không phải lí thuyết của em?!!!
Chị thích làm gì cứ làm, nhưng theo lí thuyết của em là không có hoa tết, đơn giản là vì muốn hoa tết thì chị phải nhổ lên cho ngủ từ cách đây hơn 1 tháng, rồi trong 1-2 tuần tới trồng lại. Giờ chơi hoa xong mới cho ngủ thì gần tết mới trồng lại được, tháng 3-4 hoa nở!
Huệ ra hoa tháng 4 đến tết xử lí vẫn có 2 vòi bình thường, kể cả cây đỏ còn thế, siêng hoa như cây trắng khỏi cần bàn. Mầm hoa hình thành 3-4 tháng đã có thể nở nếu được xử lí tốt, nghĩa là cây ra hoa tháng 4 trồng tốt tháng 7-8 vẫn có thể cho nở, đương nhiên chỉ được 1 vòi.
He he, vấn đề không phải là trồng bao lâu, chị trồng mỗi năm lên được 2-3 lá, củ lụi lá liên tục, đường kính củ vài cm... thì trồng 10 năm cũng không thể có hoa!
Chị không thích cái chỗ đậm đậm đấy đâu nhé. Nếu chị thích làm gì cứ làm mà chết cây của chị là chị bắt đền em đấy. Hì hì, chị hay đọc linh tinh trên mạng rồi cứ thế mà áp dụng. Hôm rồi chị đến nhà SV xem bạn ấy tưới lan, thế là mới học được bài tưới lan đấy. Trước chị đọc được ở đâu đó là lan chỉ được tưới qua, không được tưới nhiều nên chị chỉ phun sơ sơ. Kết quả lan nhà chị nó cứ khô khô trông chán lắm. Cứ thắc mắc sao cây nhà SV xanh tốt bóng mỡ trông đẹp thế. Đúng là lý thuyết phải áp dụng cho từng hoàn cảnh. Cám ơn em nhé.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chị không thích cái chỗ đậm đậm đấy đâu nhé. Nếu chị thích làm gì cứ làm mà chết cây của chị là chị bắt đền em đấy. Hì hì, chị hay đọc linh tinh trên mạng rồi cứ thế mà áp dụng. Hôm rồi chị đến nhà SV xem bạn ấy tưới lan, thế là mới học được bài tưới lan đấy. Trước chị đọc được ở đâu đó là lan chỉ được tưới qua, không được tưới nhiều nên chị chỉ phun sơ sơ. Kết quả lan nhà chị nó cứ khô khô trông chán lắm. Cứ thắc mắc sao cây nhà SV xanh tốt bóng mỡ trông đẹp thế. Đúng là lý thuyết phải áp dụng cho từng hoàn cảnh. Cám ơn em nhé.
Đề nghị SV phổ biến kiến thức đê :-*. Chị cũng thích lan nhưng lan và cẩm cù là hai phạm trù chị chưa bao giờ chạm tay vào được. Chị có đọc về cách chăm sóc lan nhưng sao vẫn không phân biệt được loại nào với loại nào cả. Ngay loại thông dụng nhất là dendro, người bán bảo loại này chịu nắng, loại kia ưa mát thì chị cũng nghe vậy thôi chứ không biết phân biệt thế nào.

Tóm lại là chị thấy lan huệ dễ chăm hơn lan (không huệ) :D nên chị mua lan rất rụt rè, rón rén, run rẩy :))

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Báo cáo cả nhà là 1 củ huệ của Mít bên Đức sẽ lên đường từ 17/11, tới Hải Phòng rồi mới chuyển phát nhanh đến Hà Nội. Củ này là chị Mít nhờ người quen mua, nhưng họ tặng, không lấy tiền.

Mít mới sa vào con đường nghiện ngập Lan huệ từ lúc SongViet show nhiều hình hoa đẹp, cũng chưa biết quy trình chăm sóc huệ dư lào, càng chưa hiểu biết việc mua củ huệ ở nước ngoài. ~X( Vấn đề mình chưa rõ ràng thì nhờ người khác làm sao đây. Mà thấy việc mua huệ online cũng may rủi quá. Mít sợ hứa suông rồi không thực hiện được vì việc đó không phụ thuộc vào riêng mình. Mong mọi người thông cảm nhé. :D

813
0
0

coldmoon1990

Dạo này lười vụ ảnh ọt quá nhưng vì 2 chậu DYT mình gieo được nên phải vận nội công.

Đây là chậu DYT gieo sau 3 tháng. Chị đã nhổ 2-30 cây để sang chậu cho songviet mà không thành công, đám còn lại vẫn rất chen chúc nhau thế này đây

Đây là chậu 4 tháng tuổi, còi hơn em 3 tháng tuổi vì một số cây to tự nhiên héo rủ rồi chết lúc 2 tháng tuổi, còn lại từng này.

Em dừa cạn rủ đứng cạnh em DYT. Dừa cạn sẽ không rủ dài được như DYT nhưng cũng đẹp ghê lắm.

813
0
0

coldmoon1990

Nhân thể đà up ảnh, up nốt mấy em chụp mà chưa up nhé.

Đây là DYT hoa âu tớ vừa nhận hôm thứ 7 này

Chậu này dài hoa hơn tý. Hoa chưa sum suê nhưng chắc sé chơi lai dai trong 2-3 -4 tháng nữa vì các em ấy đang trẻ khỏe lắm

813
0
0

coldmoon1990

Thuy truc ơi: Tớ nhờ con bạn gọi cho T để xin cây moc mật mà bạn ấy bào không gọi được. Hôm qua tớ lượn ra PNT lại thấy nó bán, tớ mua 1 cây rồi. T giữ cây cua bạn lại trồng đi không phải cho tớ nữa nhé. Thanksss T nhiều nhiều.
bạn còn muốn trồng Bưởi không? ở PNT đang bán cây Bưởi con, tớ không hỏi nhưng tớ nghĩ chỉ 3-40k 1 cây (chiết). Bưởi da xanh. Ra mà chọn nếu còn muốn trồng. Hôm qua lão chồng tớ cứ giục, tớ chỉ kịp mua 1 cây khế Thái và 1 móc mật. Chắc hôm nào tớ phải qua mua Bưởi nữa. tại họ cứ gàn tớ là phải trồng xuống đất, nhwung mình trồng chậu không bằng đất chứ vẫn ổn mà.
Tiện khoe cây Bưởi nhé. Lúc mới mua về, nhiều lá nhiều quả nhưng trông rõ ốm yếu

Sau hơn 1 năm thì rất handsome như thế này

Sau hơn 2 năm trong tay tớ thì lá thưa nhưng vẫn ra hoa quả đều đều (tại thời tiết năm nay chứ năm ngoái cũng vãn nhiều lá lắm nhé).

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Trăng mát tay thế.
Chị đã mua được cây lan tỏi chưa? Hôm thứ 7 em đi qua chợ Mơ thấy bán đấy. Nhưng về tới nhà chẳng vào mạng nên không kịp báo chị.

813
0
0

coldmoon1990

Em mua tím này hình như chưa được trình làng

IVY xuất xứ Mỹ, lúc mới về (T5/2010)

Bây giờ (sau khi đã nhổ để chia chác mất 1/2). Do góc chụp và lúc chụp không có nắng chứ ở ngoài em ấy vẫn xanh non mỡ màng lắm dù cả năm chả được ăn gì ngoài nước lã

Hồng, nhài, sen (giờ vẫn đẹp lá nhưng chả có hoa), súng

Son môi mãi cũng đến lúc ra hoa. Ai trồng em này nhớ đừng để em ấy trong chỗ râm quá em ấy không có hoa nhé.

Đây là hàng rào gỗ mua ở Daiso, tớ cho lý pháo 150k mua ở Bưởi leo lên đó. Không biết sau Tết có ra nổi hoa ở cái chỗ dưới gầm cầu thang thế này không

Ai băn khoăn về MG mùa đông ở HN thì đây nhé. Năm ngoái MG dại loại tím đậm nhà tớ ra hoa quanh năm. Năm nay tớ chán em tím đậm chuyển sang trồng em dại màu xanh này. Nhổ cây con ngoài vệ đường về trồng chậu dưới gầm điều hòa, không có nắng nên nó kẹ nhé. Mới e ấp thế này thôi mà ngày nào cũng ra hoa..

Cho em chuối pháo lên vườn tý không lại bảo chê em ấy chân quê phân biệt đối xử. Ảnh cũ nhé

Em dừa cạn rủ này thì mới toanh, vưỡn đang tưng bừng trên ban công nhà tớ

813
0
0

coldmoon1990

Chị Trăng mát tay thế.
Chị đã mua được cây lan tỏi chưa? Hôm thứ 7 em đi qua chợ Mơ thấy bán đấy. Nhưng về tới nhà chẳng vào mạng nên không kịp báo chị.
Ơ sao lại thế em? Thứ 7 không phải phiên chợ Mơ mà????

Chị chưa mua được, và vẫn hừng hực quyết tâm kiếm em ấy, để chạy theo mehuungo cái he he. Tý chị lượn chợ Mơ xem có không vậy.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ơ sao lại thế em? Thứ 7 không phải phiên chợ Mơ mà????

Chị chưa mua được, và vẫn hừng hực quyết tâm kiếm em ấy, để chạy theo mehuungo cái he he. Tý chị lượn chợ Mơ xem có không vậy.
Ấy đừng đi chị ơi, không phải phiên chợ Mơ thì phải vào thứ 7, CN mới có.
Lần sau em nhìn thấy sẽ alo cho chị ngay nhé. Lúc ấy chị chưa mua, em sẽ vác hộ chị.