Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Coldmoon ơi, DYT hoaaau Chị gieo lên ngon lành quá đó, đợt này nhặt hạt Chị chừa phần cho Em 1 ít nhé! TIA!
Mà hình như các bạn ấy thiếu ăn hay ăn không đúng thực đơn Âu nên không được nhiều nụ như hoa "chính hãng" Chị nhỉ!

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ấy đừng đi chị ơi, không phải phiên chợ Mơ thì phải vào thứ 7, CN mới có.
Lần sau em nhìn thấy sẽ alo cho chị ngay nhé. Lúc ấy chị chưa mua, em sẽ vác hộ chị.

Hic, tới chiều xem lịch mới thấy hôm nay là phiên chợ Mơ. Chị Trăng có đi chợ không? và có lan tỏi mang về không?

813
0
0

coldmoon1990

Ấy đừng đi chị ơi, không phải phiên chợ Mơ thì phải vào thứ 7, CN mới có.
Lần sau em nhìn thấy sẽ alo cho chị ngay nhé. Lúc ấy chị chưa mua, em sẽ vác hộ chị.
Hôm nay phiên chợ Mơ mà Mít. Mà nếu không phiên thì thứ 7 chủ nhật chợ Mơ có họp đâu nhỉ??? Chị đã 1 lần lặn lội ra chợ Mơ thứ 7 không một bóng cây bóng người rồi mà??? Hay gần Tết nó lại họp cả thứ 7 Chủ Nhật.

Anyway là chợ Mơ hôm nay không có Lan Tỏi. lần sau em mà tha được em tha giúp chị không cần hỏi đi. Chị có chị sẽ thông báo, mà có rồi có nữa cũng được mà.

Chị Coldmoon ơi, DYT hoaaau Chị gieo lên ngon lành quá đó, đợt này nhặt hạt Chị chừa phần cho Em 1 ít nhé! TIA!
Mà hình như các bạn ấy thiếu ăn hay ăn không đúng thực đơn Âu nên không được nhiều nụ như hoa "chính hãng" Chị nhỉ!
Chị vẫn cho DYT của chị uống nước Âu đấy em. Không biết 2 tháng nữa thì sao, chứ hiện tại thì so với những chậu chị vừa mua của hoa âu thì không ít nụ hơn đâu Tuyền. Đặt hoa au xong đợi lâu quá nên hôm rồi chị đành nhận hoa tuổi teen, nhiều chậu cũng chưa có tý hoa tý nụ nào em ạ. Cũng tự nhủ là hoa teen thì chơi được lâu hơn nhưng chị thích đặt cho mọi người phải đầy hoa sẵn rồi cơ, chí ít như lần trước chị đặt ấy. Về chơi 2-3 tháng là ổn chứ cũng chả cần lâu quá. Mấy hôm nay mỏi cả mồm giải thích là "sẽ đầy hoa". Mà lỡ tay họ cũng chuối như chị, chăm rồi chả ra đầy hoa thì mất công. Đợt này hoa âu có trồng riêng chậu toàn hoa bé và chậu toàn hoa to đại hơi xoăn nữa nhé. Hơi xoăn chứ không xoăn như loại DYT xoăn trong SG.

Thức ăn Âu chả quan trọng đâu em, bạn chị chơi hoa au toàn tưới nước gạo mà hoa nhà nó khỏe và nhiều hoa hơn nhà chị nhiều. Toàn tưới nước gạo.

OK nếu có hạt chị sẽ gom nhé. Đợt trước chị toàn gom hạt hoa au đi cho mọi người chứ chả định gieo. Xong có bữa gom được vài quả vứt lăn lóc lười đem đi cất chị mới gieo đại vào chậu của nó, thế mà nó cũng lên mới ngộ chứ. Trong khi đám hạt DYT cao xuất xứ Hà Nội chủ định gieo thì chả sống em nào.

1,492
1
0

songviet09

Chiều nay nhà Hoa có bão của chị Trăng . Tay nghề nâng cấp lên hàng chuyên gia rồi chị ơi .
Hôm nay e cũng quên mất là có phiên chợ Mơ đấy , chứ k e cũng phải lượn ngó nghiêng chút .

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hôm nay phiên chợ Mơ mà Mít. Mà nếu không phiên thì thứ 7 chủ nhật chợ Mơ có họp đâu nhỉ??? Chị đã 1 lần lặn lội ra chợ Mơ thứ 7 không một bóng cây bóng người rồi mà??? Hay gần Tết nó lại họp cả thứ 7 Chủ Nhật.

Anyway là chợ Mơ hôm nay không có Lan Tỏi. lần sau em mà tha được em tha giúp chị không cần hỏi đi. Chị có chị sẽ thông báo, mà có rồi có nữa cũng được mà.
Thứ 7 vừa rồi, em cũng không có ý định đi chợ Mơ, nhưng tới nhà chị Thủy Trúc nên đi ngang. Chợ Mơ thứ 7, chủ nhật cũng họp, nhưng không đông bằng phiên chợ. Còn chợ Bưởi, thứ 7, CN nào cũng đông nghẹt, còn đông hơn phiên chợ ngày thường.

Thứ 7 tuần này cũng là phiên chợ Mơ, chị có đi làm thứ 7 không? Em vẫn phải đi làm buổi sáng, tính tranh thủ trong giờ lượn chợ luôn.

OK nếu có hạt chị sẽ gom nhé. Đợt trước chị toàn gom hạt hoa au đi cho mọi người chứ chả định gieo. Xong có bữa gom được vài quả vứt lăn lóc lười đem đi cất chị mới gieo đại vào chậu của nó, thế mà nó cũng lên mới ngộ chứ.
Cho em đăng ký hạt hoaau với.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đề nghị SV phổ biến kiến thức đê :-*. Chị cũng thích lan nhưng lan và cẩm cù là hai phạm trù chị chưa bao giờ chạm tay vào được. Chị có đọc về cách chăm sóc lan nhưng sao vẫn không phân biệt được loại nào với loại nào cả. Ngay loại thông dụng nhất là dendro, người bán bảo loại này chịu nắng, loại kia ưa mát thì chị cũng nghe vậy thôi chứ không biết phân biệt thế nào.

Tóm lại là chị thấy lan huệ dễ chăm hơn lan (không huệ) :D nên chị mua lan rất rụt rè, rón rén, run rẩy :))
Thì em cứ dùng vòi tưới và tưới đều cho tất cả các cây thôi mà chị , vì em trồng trên cao , nắng gió thì thừa nhưng hơi ẩm thì thiếu nên cây cối em tưới thoải mái lắm :D.
Vụ lan thì chị cứ chơi đi , dần dần sẽ rút được ra kinh nghiệm phù hợp với vườn và điều kiện của mình . Hi...e cũng làm chít khối cây đấy chị , coi như bài học . Cứ mạnh dạn thử nghiệm chị nhé ;)

Báo cáo cả nhà là 1 củ huệ của Mít bên Đức sẽ lên đường từ 17/11, tới Hải Phòng rồi mới chuyển phát nhanh đến Hà Nội. Củ này là chị Mít nhờ người quen mua, nhưng họ tặng, không lấy tiền.

Mít mới sa vào con đường nghiện ngập Lan huệ từ lúc SongViet show nhiều hình hoa đẹp, cũng chưa biết quy trình chăm sóc huệ dư lào, càng chưa hiểu biết việc mua củ huệ ở nước ngoài. ~X( Vấn đề mình chưa rõ ràng thì nhờ người khác làm sao đây. Mà thấy việc mua huệ online cũng may rủi quá. Mít sợ hứa suông rồi không thực hiện được vì việc đó không phụ thuộc vào riêng mình. Mong mọi người thông cảm nhé. :D
Thêm 1 con nghiện gia nhập hội Lan huệ . Chúc mừng chị , em tin chắc chị chơi cái này nhàn hơn mấy loại kia rất nhiều . Từ từ rồi chị sẽ hiểu về nó thôi .

43
0
0

thuanthao

@Chị thuanthao : Lâu lắm em mới thấy chị, ông anh em đã khỏe lại chưa chị? Em cũng chúc mừng chị được lên chức nha.
Xin lỗi Mẹ ngộ, hôm nay chị mới đọc thấy.
Xã chị khỏe lại rồi, chỉ có 2 vợ chồng hủ hỉ nên chị đi vắng thì ông í nói ở nhà thui thủi không nuốt nổi cơm nên người đã ốm thì giờ lại thêm yếu nữa. Mà chị đi có 1 tháng chứ lâu lắc gì đâu. Cảm ơn Mẹ ngộ đã hỏi thăm.

Vườn nhà Mẹ Ngộ đẹp vậy mà Mẹ ngộ để mất hứng trồng cây thì nhiều người buồn lắm nghen, trong đó có chị.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Báo cáo cả nhà là 1 củ huệ của Mít bên Đức sẽ lên đường từ 17/11, tới Hải Phòng rồi mới chuyển phát nhanh đến Hà Nội. Củ này là chị Mít nhờ người quen mua, nhưng họ tặng, không lấy tiền.

Mít mới sa vào con đường nghiện ngập Lan huệ từ lúc SongViet show nhiều hình hoa đẹp, cũng chưa biết quy trình chăm sóc huệ dư lào, càng chưa hiểu biết việc mua củ huệ ở nước ngoài. ~X( Vấn đề mình chưa rõ ràng thì nhờ người khác làm sao đây. Mà thấy việc mua huệ online cũng may rủi quá. Mít sợ hứa suông rồi không thực hiện được vì việc đó không phụ thuộc vào riêng mình. Mong mọi người thông cảm nhé. :D
hehe, tặng hoa chị Mít, cho chị này quá liều sốc thuốc cắt cơn luôn!!!

1,284
1
0

small_dracula

Chị không thích cái chỗ đậm đậm đấy đâu nhé. Nếu chị thích làm gì cứ làm mà chết cây của chị là chị bắt đền em đấy. Hì hì, chị hay đọc linh tinh trên mạng rồi cứ thế mà áp dụng. Hôm rồi chị đến nhà SV xem bạn ấy tưới lan, thế là mới học được bài tưới lan đấy. Trước chị đọc được ở đâu đó là lan chỉ được tưới qua, không được tưới nhiều nên chị chỉ phun sơ sơ. Kết quả lan nhà chị nó cứ khô khô trông chán lắm. Cứ thắc mắc sao cây nhà SV xanh tốt bóng mỡ trông đẹp thế. Đúng là lý thuyết phải áp dụng cho từng hoàn cảnh. Cám ơn em nhé.
Hi, không thích kệ chị chứ mắc mớ chi tới em. Yên tâm, làm như vừa rồi chị định làm thì Huệ không thể chết được.
Tại chị trồng Huệ chưa lâu, chưa biết nhiều về nó, xử lí có phần dè dặt là chuyện thường, ngay tại thời điểm này chính chị cũng đã nhận ra có nhiều điều khác xa so với trước đây chị vẫn nghĩ. Chị hãy chú ý quan sát trạng thái củ của những cây ra hoa, lần sau gặp lại cây khác chị sẽ biết nó có thể cho hoa hay không?!
Có nhiều thứ em không muốn nói, vì nó đi quá sâu vào chuyên môn, nói sơ thì chị khó hiểu mà nói kĩ lại không cần thiết, cả mất thời gian. Có những thứ rất đơn giản, chỉ cần để ý là thấy, lá cây mọc dài có chừng mực nhất định, nếu nó mới lên phân nửa mà chị cắt thì sau đó trồng lại nó phải lên tiếp cho xong; ngược lại nếu nó lên hết rồi thì tiếp theo lá mới sẽ nhú ra. Chỉ riêng điều này thôi chị xử lí nếu muốn cây lên lá đẹp thì ngay từ đầu phải chọn những cây đã đứng lá mà nhổ. Hay như việc lên lá cùng với hoa, vì vòi hoa đã nhú ra thì lên rất nhanh, trong khi chị trồng xuống khoảng 2-4 tuần sau thì lá mới lên, muốn cây ra hoa cùng với lá thì phải nhổ sớm và trồng lại từ trước khi vòi hoa nhú ra.

427
0
0

poppy summer

Chị Trăng hôm nay bom ảnh làm treo cả con laptop cũ của em :)) thích cái đám DYT tự mọc và em sen chân dài đến nách nhà chị. Chị ơi, hoa mua chắc là chụp từ hè rồi phải ko? nhiều nụ quá cơ, cây nhà em đang ngủ rồi, ko ra chồi mới cũng chả ra hoa.

@Cháu Gloxia: cây hoa vàng ấy là cúc mặt trời, dễ sống và chắc chắn có hoa nếu trồng nơi nhiều nắng, nó ưa nước nhưng cũng đừng tưới nhiều quá, cô làm chết mấy cây vì bị úng rồi.

@SD: nhân dịp em tái xuất, chị hỏi cái, hoa trà đang nụ bón loại phân gì cho nó dưỡng nụ, ko bị rụng nhỉ?

@chị Mít: cái củ lan huệ nó to và nặng cỡ nào chị? có dễ mua trong shop ko? từ giờ đến Tết em có mấy đứa bạn bên Đức về, nếu việc này đơn giản thì em bon chen tý.

1,492
1
0

songviet09

@chị Mít: cái củ lan huệ nó to và nặng cỡ nào chị? có dễ mua trong shop ko? từ giờ đến Tết em có mấy đứa bạn bên Đức về, nếu việc này đơn giản thì em bon chen tý.
Chị Mít chưa nhận được củ huệ nên chắc khó hình dung ra nên em lanh chanh trả lời chị nhé . Nó to cỡ gần này đây chị ơi, lần đầu tiên nhìn thấy em suýt ...ngất nhưng giờ thì thấy bình thường rồi :D vì có những củ khác còn to hơn thế .

273
0
0

meby

2 cậy Huệ trắng muathu tậu ở topic dưới về nhà thì nở hoa rất đẹp, nhưng không biết bây giờ để nguyên có ra hoa không hay phải cắt lá phơi củ thì mới có hoa cả nhà tư vấn giúp muathu nhé, cây hiện tại đang sum xuê lá :x.
Mùa Thu đọc lại các bài của Small_d, songviet,.... vào tầm này năm trước thì sẽ rút ra là nên làm gì ngay thôi à. Bữa ni nhàn nhã lại thích trồng hoa rồi à?

1,492
1
0

songviet09

Ong bầu ơi , tặng Ong này . Canh mãi giờ nó mới chịu nở ra 2 chùm tử tế mặc dù ra nhiều vòi nụ lắm .

H. Chelsea

1,517
0
0

Mehuungo

Ong à, cây Chelsea nhà chị cũng có 2 vòi bông rồi, nhưng nở được có 1 bông, còn vòi kia lại rụng , lần này là lần 2 rồi, thế mới cú chứ. Và chị có 2 giò CC vừa mới ra đi huhu...

169
0
0

bầu lào

Báo cáo với Mẹ Huungo là chị đã gieo hạt DYT em đưa ngay hôm về mà chưa thấy động tĩnh gì, nhìn thấy cây ươm của Coldmoon mà ước ao , mà khát khao đến bao giờ cây ươm của mình được như vậy.

Hạt Hoaau của em cho chị từ dạo hè gieo được như này, nếu chăm tốt thì cũng được 2 châu hình CN:

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

hehe, tặng hoa chị Mít, cho chị này quá liều sốc thuốc cắt cơn luôn!!!

Quỷ ác thật đó, cái này làm cho chị chết luôn chứ đâu có cắt cơn :-O

Chị Mít chưa nhận được củ huệ nên chắc khó hình dung ra nên em lanh chanh trả lời chị nhé . Nó to cỡ gần này đây chị ơi, lần đầu tiên nhìn thấy em suýt ...ngất nhưng giờ thì thấy bình thường rồi :D vì có những củ khác còn to hơn thế .

Cái củ của chị còn to hơn, nặng hơn củ của SongViet nữa kia, râu ria nhiều lắm (nghe tả thôi) :)).

Poppy, chị gái chị nhờ người mua, nên không biết có dễ mua không nữa. Hoa cánh đơn thì nhiều chứ cánh kép rất hiếm.
Em cứ xác định mỗi củ phải tới 0,6kg.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Trăng hôm nay bom ảnh làm treo cả con laptop cũ của em :)) thích cái đám DYT tự mọc và em sen chân dài đến nách nhà chị. Chị ơi, hoa mua chắc là chụp từ hè rồi phải ko? nhiều nụ quá cơ, cây nhà em đang ngủ rồi, ko ra chồi mới cũng chả ra hoa.
Chị cũng mê em sen ấy lắm nên cứ định trảm lấy ánh sáng cho đám cây bên trong mà vẫn tiếc chưa trảm.

Hoa mua hồi hè em à. Nhưng mua hoa đẹp thế nhưng không dễ chơi như sim, vì sim hoa đẹp lá cũng đẹp, lại nở được 1-2-3 hôm, hoa tàn lại ra quả, ăn được và cũng cứ ngộ ngộ nữa. Ho mua tàn nhanh lắm, tàn xong trông xấu. Nên cây sim của chị vẫn được ưu ái, còn mua thất sủng ra đứng ở chỗ đất trống đầu nhà rồi.

Hi, không thích kệ chị chứ mắc mớ chi tới em. Yên tâm, làm như vừa rồi chị định làm thì Huệ không thể chết được.
Tại chị trồng Huệ chưa lâu, chưa biết nhiều về nó, xử lí có phần dè dặt là chuyện thường, ngay tại thời điểm này chính chị cũng đã nhận ra có nhiều điều khác xa so với trước đây chị vẫn nghĩ. Chị hãy chú ý quan sát trạng thái củ của những cây ra hoa, lần sau gặp lại cây khác chị sẽ biết nó có thể cho hoa hay không?!
Có nhiều thứ em không muốn nói, vì nó đi quá sâu vào chuyên môn, nói sơ thì chị khó hiểu mà nói kĩ lại không cần thiết, cả mất thời gian. Có những thứ rất đơn giản, chỉ cần để ý là thấy, lá cây mọc dài có chừng mực nhất định, nếu nó mới lên phân nửa mà chị cắt thì sau đó trồng lại nó phải lên tiếp cho xong; ngược lại nếu nó lên hết rồi thì tiếp theo lá mới sẽ nhú ra. Chỉ riêng điều này thôi chị xử lí nếu muốn cây lên lá đẹp thì ngay từ đầu phải chọn những cây đã đứng lá mà nhổ. Hay như việc lên lá cùng với hoa, vì vòi hoa đã nhú ra thì lên rất nhanh, trong khi chị trồng xuống khoảng 2-4 tuần sau thì lá mới lên, muốn cây ra hoa cùng với lá thì phải nhổ sớm và trồng lại từ trước khi vòi hoa nhú ra.
Thứ 7 vừa rồi, em cũng không có ý định đi chợ Mơ, nhưng tới nhà chị Thủy Trúc nên đi ngang. Chợ Mơ thứ 7, chủ nhật cũng họp, nhưng không đông bằng phiên chợ. Còn chợ Bưởi, thứ 7, CN nào cũng đông nghẹt, còn đông hơn phiên chợ ngày thường.

Thứ 7 tuần này cũng là phiên chợ Mơ, chị có đi làm thứ 7 không? Em vẫn phải đi làm buổi sáng, tính tranh thủ trong giờ lượn chợ luôn.

Cho em đăng ký hạt hoaau với.
Chị sẽ gom hạt, yên tâm. Nhưng hồi hè chị thấy chợ Mơ không họp thứ 7 chủ nhật nếu không phải phiên mà? Em có chắc là không nhầm ngày không để hôm nào chị lượn :-/;)? Thứ 7 chị không đi làm em ơi, nhưng thứ 7 này kiểu gì chị cũng không lượn được vì chị đi công tác Phi. Em có biết là lịch họp chị không đánh dấu nhưng phiên chợ Mơ được chị đánh dấu lịch cho cả 2 tháng một lần luôn không he he.

Báo cáo với Mẹ Huungo là chị đã gieo hạt DYT em đưa ngay hôm về mà chưa thấy động tĩnh gì, nhìn thấy cây ươm của Coldmoon mà ước ao , mà khát khao đến bao giờ cây ươm của mình được như vậy.

Hạt Hoaau của em cho chị từ dạo hè gieo được như này, nếu chăm tốt thì cũng được 2 châu hình CN:
Chị bầu ơi. DYT hoa au em vãi cũng cứ thế này cả 2 tháng, em nhìn thấy chán ngán lắm ấy. Thế rồi vù một cái đến ngày nó to lên, rồi tự nhiên đẻ cành nẩy nhánh chứ em cũng chả buồn ngắt ngọn đâu. Có lần ty toe thấy mọi người ngắt mình cũng ngắt ngọn cây chết thẳng cẳng luôn nên lần này em chả động đến ngọn với cành tý nào nữa, vậy mà nó cứ tự thân vận động đấy chị. Chị có nước tưới gì chị tưới thẳng vào đất quanh cây đi chị. Em có nước dưỡng của hoa âu, đám cây nào được tưới thẳng vào đất thì còn, đám nào mà mà tưới phun kiểu phun sương là chết hết. Em cũng băn khoăn lắm vì kinh nghiệm của em chẳng giống ai, nhưng nó thế chị ạ. Khi cây to lên thì em vùi phân Rapid Raiser quanh gốc rồi tưới nước lã.

@SD: Thanh Anh ưa nắng đúng không? Chị có mấy củ đang trồng chỗ hơi râm, thấy gốc lá non mới mọc cứ non non vàng vàng, chứ không xanh đậm khỏe lá như đám trồng chỗ nắng? Chị có nên bứng ra nắng không em? Nên nhỉ em nhỉ? Chị vẫn trông đợi rất nhiều ở mấy em ấy nên chị trồng nhiều địa hình khác nhau để rút kinh nghiệm dần mà.

169
0
0

bầu lào

Chị bầu ơi. DYT hoa au em vãi cũng cứ thế này cả 2 tháng, em nhìn thấy chán ngán lắm ấy. Khi cây to lên thì em vùi phân Rapid Raiser quanh gốc rồi tưới nước lã.
Dạo này em ít vào vườn nhỉ, nhìn đám hoa gieo hạt của em làm chị ngất lên ngất xuống. Cái loại phân Rapid Raiser em mua ở đâu mà chị tìm mãi ko thấy ở HN.

Nước dưỡng Hoaau có tưới cho đám DYT nhỏ con được ko ? hôm nọ chị cũng mua một chậu Hoaau nên có một chai nước dưỡng, em cho chị xin chút kinh nghiệm nhé . Chị mua chung với các mẹ bên nhà rau nên ko được phổ biến kinh nghiệm chăm sóc gì , mù tịt lắm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

Úi giời, thế này ngất luôn chứ không phải "suýt ngất", cứ tưởng nó to hơn củ hành tây thôi ai ngờ 4-6 lạng/củ.
Quỷ ác thật đó, cái này làm cho chị chết luôn chứ đâu có cắt cơn :-O
Cái củ của chị còn to hơn, nặng hơn củ của SongViet nữa kia, râu ria nhiều lắm (nghe tả thôi) :)).

Poppy, chị gái chị nhờ người mua, nên không biết có dễ mua không nữa. Hoa cánh đơn thì nhiều chứ cánh kép rất hiếm.
Em cứ xác định mỗi củ phải tới 0,6kg.
Em đang tính là thay vì bắt mấy đứa xách cho vài hộp kem với dầu ủ tóc, thì bắt nó xách vài củ hành này. Nhưng mà toàn đám gà mờ, chả biết gì về lan huệ, cánh đơn hay cánh kép. Mà đặt online thì các chị bảo tù mù lắm. Ca này có vẻ khó, hix.

Chị cũng mê em sen ấy lắm nên cứ định trảm lấy ánh sáng cho đám cây bên trong mà vẫn tiếc chưa trảm.

Hoa mua hồi hè em à. Nhưng mua hoa đẹp thế nhưng không dễ chơi như sim, vì sim hoa đẹp lá cũng đẹp, lại nở được 1-2-3 hôm, hoa tàn lại ra quả, ăn được và cũng cứ ngộ ngộ nữa. Ho mua tàn nhanh lắm, tàn xong trông xấu. Nên cây sim của chị vẫn được ưu ái, còn mua thất sủng ra đứng ở chỗ đất trống đầu nhà rồi. Chị sẽ gom hạt, yên tâm. Nhưng hồi hè chị thấy chợ Mơ không họp thứ 7 chủ nhật nếu không phải phiên mà? Em có chắc là không nhầm ngày không để hôm nào chị lượn :-/;)? Thứ 7 chị không đi làm em ơi, nhưng thứ 7 này kiểu gì chị cũng không lượn được vì chị đi công tác Phi. Em có biết là lịch họp chị không đánh dấu nhưng phiên chợ Mơ được chị đánh dấu lịch cho cả 2 tháng một lần luôn không he he.
Cây mua có nên cho nó ăn tý phưn không chị?, cây dại vào tay em hay tèo lắm nên em chả dám bón phân hay chăm sóc đặc biệt. Thứ 7, CN mà không phải phiên chợ Mơ, vẫn có khoảng chục hàng bán cây, hoa và vài hàng bán lan (buổi chiều đông vui hơn buổi sáng). Để em xem lan tỏi mặt mũi ra sao, nếu chả may nhòm thấy em sẽ nhắn cho chị. Ah, dành cho em ít hạt hoaau nhà chị nhé, em đã gieo các thể loại DYT, từ loại mua đến loại vặt trộm, từ Âu đến Á mà chả đc cây nào (trừ loại chân dài, xuất xứ nhà chị thuytruc).

1,284
1
0

small_dracula

@SD: nhân dịp em tái xuất, chị hỏi cái, hoa trà đang nụ bón loại phân gì cho nó dưỡng nụ, ko bị rụng nhỉ?
Hi, thông thường để dưỡng nụ thì dùng phân có tỉ lệ N:p:K tương đương nhau, chị chọn loại nào cũng được. Nếu chị có thể ủ phân hữu cơ thì bón phân hữu cơ, ngoài ra còn có thể dùng "chế phẩm sinh học", rẻ tiền mà hiệu quả!!!
@SD: Thanh Anh ưa nắng đúng không? Chị có mấy củ đang trồng chỗ hơi râm, thấy gốc lá non mới mọc cứ non non vàng vàng, chứ không xanh đậm khỏe lá như đám trồng chỗ nắng? Chị có nên bứng ra nắng không em? Nên nhỉ em nhỉ? Chị vẫn trông đợi rất nhiều ở mấy em ấy nên chị trồng nhiều địa hình khác nhau để rút kinh nghiệm dần mà.
Hè hè, chị trồng thử ở nhiều điểm thì cũng thấy rồi mà, nếu còn chổ để chuyển thì chuyển cho nó, chờ đất trồng hơi khô rồi xắn bưng đi trồng