Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ôi nhà mình kiêu nhỉ, chả ai thèm trả nhời em. Em hỏi đích danh vậy, chị mehuungo, chị coldmoon, chị songviet, em Quỷ và mấy người trồng cây giỏi trả nhời giúp em cái, please:)
Chị ít vào vườn nên dạo này lạc hậu lắm. Cái vụ hạt giống cây con củ kiếc mua ở ngoài về thì tùy loại thôi em à. Có loại Tây gieo cũng khó lên thì về mình có khó lên cũng không lạ. Còn thì chị nghĩ gieo được hết. Tây nói chung (không kể Úc) thì tháng 2-3 sắp hết đông vào xuân, em tính xem thời gian nào ở mình giông giống thì gieo. Hạt đem về gieo phần lớn là lên, chỉ một số loại như LAVENDER chẳng hạn là không lên thôi. Nhưng lên không khó em ạ, chăm cho cây con thành cây to mới khó. Cây con chị gieo cứ như rau mầm ấy cả lượt, vài bữa rồi tèo. Có phơi nắng phun sương gì cũng thế thôi. Chị nghĩ cái chính tại chị chả ham lắm vụ gieo hạt, chị chỉ thích loại hạt nào gieo cái là lên chứ phải chăm thì chưa đủ trình độ. Nên em cứ thử đi, 1/3 rồi sau 1 tháng lại gieo lại, .....rút kinh nghiệm dần.

Có một lần chị mua được 2 cành lilac về (giống hoa siren của Nga ngày xưa ấy). Về trồng phát lên cả 2 cây. Nhưng sau gặp đúng đợt nắng nóng dã man của HN thế là cây tèo. Phải chi là bây giờ thì chị sẽ bê nó vào phòng mát chứ không để cây quý thế mà chết đâu.

Dạo này em ít vào vườn nhỉ, nhìn đám hoa gieo hạt của em làm chị ngất lên ngất xuống. Cái loại phân Rapid Raiser em mua ở đâu mà chị tìm mãi ko thấy ở HN.

Nước dưỡng Hoaau có tưới cho đám DYT nhỏ con được ko ? hôm nọ chị cũng mua một chậu Hoaau nên có một chai nước dưỡng, em cho chị xin chút kinh nghiệm nhé . Chị mua chung với các mẹ bên nhà rau nên ko được phổ biến kinh nghiệm chăm sóc gì , mù tịt lắm.
RR em nhờ mua trong SG tha ra chị à. Phân bò em cũng nhờ mua trong đó. Nhưng RR thì OK vì là phân nên dùng được lâu lâu tý, chứ phân bò như đất ấy tha bao nhiêu cho lại. Mùi và hính thức thì RR với DL giông giống nhau, nhưng cây nhà em không hợp DL chị ạ, trong khi bón RR lại rất ngon lành.

Nước dưỡng hoa au tưới được cho cây con mà chị. Em toàn tưới đấy ạ. Nhưng cùng tưới nước dưỡng hoa au nhưng đám hạt DYT Hà Nội chết hết, còn đám hạt hoa au thì lại sống chị nhé. Cứ tiến hành đi chị, chị trồng hoa DYT loại không rủ đẹp thế cơ mà, cớ gì DYT hoa au lại không chị hi hi.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, tặng cả nhà!

Chị thuyvuong ơi ời, không phải picotee, cánh kép nhé!

316
0
0

thuytruc

Chị xem ở trên trang web bán Huệ của SV gửi trên dalatrose thấy có cả picotee kép đấy. Nó vẫn tên là picotee

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Mùa Thu đọc lại các bài của Small_d, songviet,.... vào tầm này năm trước thì sẽ rút ra là nên làm gì ngay thôi à. Bữa ni nhàn nhã lại thích trồng hoa rồi à?
ối trời ơi, nếu biết đi tìm thì cần gì vào hỏi :)). HỎi là vì nhờ ác sắc thôi

1,492
1
0

songviet09

9
0
0

vanbtx02

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chào các MẸ nhé
nhà ta xây nhà nhanh quá.Lên tới tầng 9 rồi.Có lẽ phải 2 ,3 tối ngồi lì đọc lại may ra mới cập nhật nổi tin tức trong tòa nhà 9 tầng này.Nhưng phải cố thôi,không thì lạc hậu quá

1,136
0
0

Mẹ Đạt

em điểm danh, ko điểm danh là bị đuổi ra khỏi nhà luôn mất!! :D

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hi, tặng cả nhà!
Chị thuyvuong ơi ời, không phải picotee, cánh kép nhé!
Chị xem ở trên trang web bán Huệ của SV gửi trên dalatrose thấy có cả picotee kép đấy. Nó vẫn tên là picotee
Hihi là gì thì vẫn ngon hơn cá hồi chị ơi, ăn nhiều cá quá đâm sợ :)
À chị lấy hạt húng bên songviet chưa, mãi hạt mới già, chắc mấy bữa nữa vườn nhà em lại đầy cây con.

316
0
0

thuytruc

Hihi là gì thì vẫn ngon hơn cá hồi chị ơi, ăn nhiều cá quá đâm sợ :)
À chị lấy hạt húng bên songviet chưa, mãi hạt mới già, chắc mấy bữa nữa vườn nhà em lại đầy cây con.
Sao em chê cá hồi vậy, chị thấy cá hồi cũng đẹp mà. Chiều nay chị vừa gặp SV xong mà không thấy nói gì đến vụ hạt húng. Lúc nào hạt già thu hạt cho chị nha, chị mà không gieo được thì mai kia lại xin cây con của em.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, có ai nói cá hồi không đẹp đâu, nhưng nhà đã có cá hồi, không mua thêm mà giờ có ít nhất 4 củ, không sợ mới lạ.
Chị ơi, hôm nay nó nở bung rồi, nhìn vẫn có nét gì đó giống Elvas

1,517
0
0

Mehuungo

Hôm qua chị xem mấy cái link Ong cho, thấy có Huệ vàng Quỷ à, đẹp ngất ngây, làm sao mà tha về VN được nhỉ??? :((

1,492
1
0

songviet09

Hi
Ơ .......hôm đó 2 ông trao đổi thì em chỉ thấy có mỗi mấy cây mùi tàu thôi chị ơi , có thấy hạt gì đâu ? hay anh V quên đưa chị nhỉ ?

Hôm qua chị xem mấy cái link Ong cho, thấy có Huệ vàng Quỷ à, đẹp ngất ngây, làm sao mà tha về VN được nhỉ??? :((
Vẫn vật vã màu vàng à chị ơi ? Em có đấy nếu người tặng em không bị nhầm lẫn , thử chờ xem sao nhé . Em có tách riêng cho c 1 cây con rồi nhưng chờ cây mẹ nở hoa xem là màu gì đã mới dám giao:D

1,492
1
0

songviet09

Èo , èo ...ở ngoài nó có ra cái màu vàng thật như thế này không nhỉ ? Cây của em chắc chỉ vàng chanh thôi chị ơi .

Amaryllis 'Gelbe Lemon'

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Ơ .......hôm đó 2 ông trao đổi thì em chỉ thấy có mỗi mấy cây mùi tàu thôi chị ơi , có thấy hạt gì đâu ? hay anh V quên đưa chị nhỉ ?
Hic bác ý bẩu chắc là nó rơi đâu mất :(

@Songviet09 : Màu vàng gì vậy? Nhạt hay đậm? Chị đang mê 2 em này :
Em có đặt Moon light mà chẳng biết nó có giao không. Em nghi bọn này treo đầu dê bán cá hồi đấy, đợt trước Rosa của em cũng thành cá còn gì.

1
0
0

mizzya

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhìn hoa nì wen wen, fải hoa đồng hồ ko chị em ơi???

1,284
1
0

small_dracula

Hi, có ai nói cá hồi không đẹp đâu, nhưng nhà đã có cá hồi, không mua thêm mà giờ có ít nhất 4 củ, không sợ mới lạ.
Chị ơi, hôm nay nó nở bung rồi, nhìn vẫn có nét gì đó giống Elvas
Hẹc hẹc, Aphrodite!

737
0
0

hienvth

Hic bác ý bẩu chắc là nó rơi đâu mất :(

Em có đặt Moon light mà chẳng biết nó có giao không. Em nghi bọn này treo đầu dê bán cá hồi đấy, đợt trước Rosa của em cũng thành cá còn gì.
Moonlight đủ 2 củ chị nhé, lẫn trong số củ khô bảo quản trong tủ lạnh chị nhé :)

105
0
0

gloxinia

Không biết nhà mình có ai mún "sell" huệ cá hồi không? Em đang tìm mua "em" này, mà ở Việt Nam thì không có! Nhìn hình huệ mọi người up lên làm em cứ phải "chẹp chẹp" hoài! hiii!