Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị có :)

DYT chân dài nhà chị bắt đầu nở hoa. Cả phlox cũng thế. Sẽ chụp ảnh khoe cả nhà sau.
OK chị, em sẽ cho chị 1 ít hạt DYT hoaau nữa, em bắt đầu lấy được vài quả rồi, ưu tiên người ở xa nhé. À mà đổi hạt Flox cho em đấy hehe...

1,517
0
0

Mehuungo

Cả nhà ơi kiếm đâu ra 1 cây bưởi thường nhỉ ( ko phải bưởi Diễn đâu), để mình trồng vào bên hông nhà cho có hoa thơm.

@Chị Coldmoon: cây bưởi nhà em đang ra hoa, thơm lừng. Tết năm nay em mua 1 cây đào Nhật tân, giờ hạ thổ ngay sát cổng nhà rồi, có 1 cây quất NT nữa nhé. Em giờ đang mộng 1 cây mận hoa trắng cơ. Ong ơiiiiiiiiiii kiếm cho chị 1 cây mận Mộc châu vớiiiiiiiiiiiiiii

1,492
1
0

songviet09

Cả nhà ơi kiếm đâu ra 1 cây bưởi thường nhỉ ( ko phải bưởi Diễn đâu), để mình trồng vào bên hông nhà cho có hoa thơm.

@Chị Coldmoon: cây bưởi nhà em đang ra hoa, thơm lừng. Tết năm nay em mua 1 cây đào Nhật tân, giờ hạ thổ ngay sát cổng nhà rồi, có 1 cây quất NT nữa nhé. Em giờ đang mộng 1 cây mận hoa trắng cơ. Ong ơiiiiiiiiiii kiếm cho chị 1 cây mận Mộc châu vớiiiiiiiiiiiiiii
Đến chít ...........=)):D=)) . Thế có bắt em kiếm cây mít nữa không ???

Cập nhật hoa hoét:

Ui, em thích cái em Vũ nữ này của Meby ghê . Nhìn yêu lắm á, váy áo sặc sỡ sắc màu :).

Trưa nay mưa gió vườn em đã hy sinh mất 1 chậu vũ nữ và 1 vòi lan sắp nở . Tiếc ghê :(

Em cũng có hoa khoe cả nhà đây ah .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Đến chít ...........=)):D=)) . Thế có bắt em kiếm cây mít nữa không ???

Vẫn có chỗ cho mít nhé, em kiếm cho chị đi. 5 năm nữa chị em mình chia nhau quả, từ giờ đến đó thì chúng ta đi ...ăn xin , nhỉ:))

Cái bông huệ trắng kẻ đỏ đó là Hoàng thanh hay Happiness đấy, nếu là Hapiness thì cho chị đặt gạch củ con nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Coldmoon: Hi hi, sở KHCN là nơi chùm sò của thanh long tỉnh HD đó chị. Kêu ai làm đề tài xin TL ruột đỏ đi c. Trồng một thể, còn TL ruột trắng nếu chưa lấy đâu được thì khi nào anh về chị ới em em mang qua cho nhà em cách đó không xa, Giám đốc ở đó lại là anh con bác em, có thêm mấy đứa học trò cũ của bố em làm ở đó nên em cũng thỉnh thoảng qua đó. Ở đó có vườn lan hồ điệp đó chị.
Vụ cây đào nếu chị vẫn thích thì hay hôm tới anh về cố gắng bỏ ra thêm chừng một ít thời gian xuống nhà em (cách sở KHCN chừng 30km) thì chị coi xem, có 2 cây chị thấy ưng được thì đánh về, tại em thấy năm nay không chăm sóc nên cây không có đẹp chị ạ. nếu xuống đó thì chị coi thanh long bố em trồng luôn và thích cắt khúc nào thì cắt, thích lấy bao nhiêu thì tùy hihi. Vườn bố em như là vườn hoang ý, cây cối chen nhau mạnh cây nào cây ý lên chị ạ, chả có trật tự gì, lúc nào căng thẳng thì thích vì nhìn hoang sơ tự nhiên, nhưng lúc mà bình thường thì thấy nản vì hỗn độn lắm.
DYT chị và mọi người cho em gieo không lên cây nào cả chứ. Hoa bướm thì được 1 cây hu hu, ra được một bông hoa thì bà gv tưởng cỏ dọn sạch. Vậy chị nhé, có gì nhắn lại cho em, mấy hôm nay em cũng hay ngồi máy.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mời cả nhà ngắm hoa nhà Ngộ nhé

đố cả nhà hoa này tên gì?
DYT sài gòn. Có ai đăng ký lấy hạt ko? nhiều lắm
hoa này là lyly of the valley phải ko chị! hihi

832
0
0

Phụng Hàm

Em không có huệ ngoại như mọi người, em chỉ có huệ thường dân thôi ạ.

...

...

832
0
0

Phụng Hàm

Chờ đợi mãi....

105
0
0

gloxinia

Chị poppy Summer ơi, em có hạt dừa cạn rũ màu hồng rùi, chị pm cho em địa chỉ đi, có gì em gửi cho chị luôn!

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

T ơi, có gốc để mỳ ăn liền thì tốt quá (sao em am hiểu người già quá vậy). Nhưng trồng từ đoạn chị cũng chơi. Nếu xin đoạn ở HN thì xin ở đâu? Vẫn phải về Thạch thất đúng không T? Hỏi hộ chị làng xóm nào cở Thạch thất để lỡ đi đâu thì chị ghé. Dạo này AX chị bận nên khó đi hơn trước nhiều.

Em trồng cây gì dưới gốc Huệ đấy hả T? Cho chị xin 1-2 nhánh đi? Trông hay quá.
Em bán hoa quả nghỉ nên em hỏi Google ra xã Kim Quan, xã Bình Yên chị ơi. Nếu cắt đoạn thì hôm nào sang Long Biên nhà em, em dẫn sang nhà dì em gần đó cắt 1 ít. Chị có dặn em giâm cây hồng thơm nữa nhớ không, cây bắt đầu ra hoa rồi sang đón em ý về luôn nhé :)

Cây dưới gốc huệ là hoa Phăng, hôm sau tết em mua hoa phăng về cắm thấy có nhiều mầm trên thân em mang giâm thử, ai ngờ sống đên 99% hihi.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon ơi hạt lavender của chị đây này

được 2 cây, gieo cả 2 tháng nay rồi giờ lên được chừng 50mm ... nói vậy cho nó dài :))
Em quá siêu đấy. 2 tháng cao 5cm mà khỏe thế kia là quá ác so với Dã Yên Thảo, 3 tháng còn chưa được 5 cm.

Lavender mang Hàn quốc về chị trồng hay lắm, to đùng to đoàng luôn. Rồi một hôm sơ ý bón phân bò hoai, bị xót nó tèo mất tiếc đứt ruột gan. Giờ chị đang âm mưu chơi cả giàn lavender nữa đây, để xem 1-2 năm nó có chịu ra hoa không. Em mát tay hơn chị em thử cố chăm cho nó ra hoa đi nhé.

Thế cái cây đang trồng chưa đủ hoa chưa đủ thơm ư? Cây chị mới trồng vỉa hè trước Tết chắc bị tức cây nên giờ ra hoa trắng cả cây luôn. Cả xóm sướng chứ mình thì xót cây quá lắm. Đằng nào cũng không cho đậu quả vì ở ngoài đường chả giữ nổi.
Còn cây trồng trong chậu mới được thay đất tử tế ngon lành, ra độ 1-2 chục chùm nụ thôi chứ không chi chít trắng cây như năm ngoái, vừa phải thế vui hơn.

Em xin cây mận MC chở về bằng cách nào? Kiếm cây đào MC chả khó, nhưng nghĩ phải thuê 1 chuyến xe cẩu để chở về tận HN nghe hơi ngại, chứ nếu không chị đã máu rồi.

Chị Coldmoon: Hi hi, sở KHCN là nơi chùm sò của thanh long tỉnh HD đó chị. Kêu ai làm đề tài xin TL ruột đỏ đi c. Trồng một thể, còn TL ruột trắng nếu chưa lấy đâu được thì khi nào anh về chị ới em em mang qua cho nhà em cách đó không xa, Giám đốc ở đó lại là anh con bác em, có thêm mấy đứa học trò cũ của bố em làm ở đó nên em cũng thỉnh thoảng qua đó. Ở đó có vườn lan hồ điệp đó chị.
Vụ cây đào nếu chị vẫn thích thì hay hôm tới anh về cố gắng bỏ ra thêm chừng một ít thời gian xuống nhà em (cách sở KHCN chừng 30km) thì chị coi xem, có 2 cây chị thấy ưng được thì đánh về, tại em thấy năm nay không chăm sóc nên cây không có đẹp chị ạ. nếu xuống đó thì chị coi thanh long bố em trồng luôn và thích cắt khúc nào thì cắt, thích lấy bao nhiêu thì tùy hihi. Vườn bố em như là vườn hoang ý, cây cối chen nhau mạnh cây nào cây ý lên chị ạ, chả có trật tự gì, lúc nào căng thẳng thì thích vì nhìn hoang sơ tự nhiên, nhưng lúc mà bình thường thì thấy nản vì hỗn độn lắm.
DYT chị và mọi người cho em gieo không lên cây nào cả chứ. Hoa bướm thì được 1 cây hu hu, ra được một bông hoa thì bà gv tưởng cỏ dọn sạch. Vậy chị nhé, có gì nhắn lại cho em, mấy hôm nay em cũng hay ngồi máy.
Ôi mùa này không đánh đào được em ơi, về nó chột chết mất. Thôi cây nhỏ thì trên này có em ạ, chị thích cây to tướng như cái cây năm ngoái em chỉ cho chị cơ.

Thứ 5 chị cũng đi theo AX chị, có gì chị gọi em nhé. Bác ấy về đúng Sở KHCN luôn, hy vọng kiếm được thanh long, bác ấy hứa sẽ xin xỏ cho chị rồi, chán mình hay thích vớ thích vẩn quá.

DYT nhà chị gieo còn bé quá chưa đánh được. Chứ nếu không hôm này chị đánh cho em một mớ, rút kinh nghiệm năm ngoái nên giừo chắc đánh cây không chết nữa.

Em không có huệ ngoại như mọi người, em chỉ có huệ thường dân thôi ạ.

...
...
Huệ của em đẹp mà. Chị chả mê cái đám loa kèn này nhưng đám năm ngoái mua về trồng xong chán đào lên vứt xó vứt vọ năm nay cũng ra được 6 vòi hoa, tiếc của chị lại đào củ lên bê về cho vào chậu trưng một hàng trên bệ rào, trông cũng ngộ ngộ hay ra phết mặc dù toàn huệ đỏ. Còn 2 củ huệ trắng và 2 của hồng sọc lẫn đâu mất ấy chả biết.

Em bán hoa quả nghỉ nên em hỏi Google ra xã Kim Quan, xã Bình Yên chị ơi. Nếu cắt đoạn thì hôm nào sang Long Biên nhà em, em dẫn sang nhà dì em gần đó cắt 1 ít. Chị có dặn em giâm cây hồng thơm nữa nhớ không, cây bắt đầu ra hoa rồi sang đón em ý về luôn nhé :)

Cây dưới gốc huệ là hoa Phăng, hôm sau tết em mua hoa phăng về cắm thấy có nhiều mầm trên thân em mang giâm thử, ai ngờ sống đên 99% hihi.
Mấy lần chị định hỏi em vụ hồng quế mà nghĩ em quên rồi lại nín hì hì. Hôm nào chị sang, nghỉ lễ này em có đi đâu không, không thì thứ 7 CN chị sang nhé. PM chị cái số DT của em cái đi. Nếu thứ 5 này chị đi HD không xin được TL thì chị chạy qua xin em.

Hoa phăng mà sao lá như lá kim châm ấy nhỉ?

@ Cả nhà: Chị mới tìm được chỗ bán 10-15k 1 gốc Kim Châm hoa màu hồng gần nhà chị, lá mới chỉ nhỏ bằng ngón tay thôi. Ai thích thì mua về trồng sang năm may ra mới có hoa được.

@song viet: nếu xin được cành TL dài em có lấy trồng không chị xách luôn cho?

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Mấy lần chị định hỏi em vụ hồng quế mà nghĩ em quên rồi lại nín hì hì. Hôm nào chị sang, nghỉ lễ này em có đi đâu không, không thì thứ 7 CN chị sang nhé. PM chị cái số DT của em cái đi. Nếu thứ 5 này chị đi HD không xin được TL thì chị chạy qua xin em.

Hoa phăng mà sao lá như lá kim châm ấy nhỉ?

[
ĐT em đây 098 299 5011, đằng nào cũng public bên topic đồ gỗ rồi nên không phải PM hihi
Thứ 7 này em đi vắng, CN or thứ 2 nghỉ bù lúc nào sang được chị cứ alo em nhé.

813
0
0

coldmoon1990

ĐT em đây 098 299 5011, đằng nào cũng public bên topic đồ gỗ rồi nên không phải PM hihi
Thứ 7 này em đi vắng, CN or thứ 2 nghỉ bù lúc nào sang được chị cứ alo em nhé.
Trời lẩm cẩm thật đấy, chị vẫn có số của em từ ngày xưa rồi mà. Sorry T. OK em nhé.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

PH ơi năm ngoái em dặn sang tháng 3 thì ngưng tưới phi điệp năm nay vẫn thế à, chị vẫn tưới ầm ầm giờ mới nhớ ra đi hỏi, năm nay rét muộn chắc lui 1 tháng nhỉ hihi :p

1,517
0
0

Mehuungo

Em quá siêu đấy. 2 tháng cao 5cm mà khỏe thế kia là quá ác so với Dã Yên Thảo, 3 tháng còn chưa được 5 cm.

Lavender mang Hàn quốc về chị trồng hay lắm, to đùng to đoàng luôn. Rồi một hôm sơ ý bón phân bò hoai, bị xót nó tèo mất tiếc đứt ruột gan. Giờ chị đang âm mưu chơi cả giàn lavender nữa đây, để xem 1-2 năm nó có chịu ra hoa không. Em mát tay hơn chị em thử cố chăm cho nó ra hoa đi nhé.

Ơ chị cứ đùa, người ta trồng năm nào ăn năm đó , giờ chị em trồng đợi đến 2 năm mới có hoa thì oải lắm, mà em nghi là đến mùa hè nó tèo lắm. Giờ thì cứ để đấy vậy.

Thế cái cây đang trồng chưa đủ hoa chưa đủ thơm ư? Cây chị mới trồng vỉa hè trước Tết chắc bị tức cây nên giờ ra hoa trắng cả cây luôn. Cả xóm sướng chứ mình thì xót cây quá lắm. Đằng nào cũng không cho đậu quả vì ở ngoài đường chả giữ nổi.
Còn cây trồng trong chậu mới được thay đất tử tế ngon lành, ra độ 1-2 chục chùm nụ thôi chứ không chi chít trắng cây như năm ngoái, vừa phải thế vui hơn.

Em xin cây mận MC chở về bằng cách nào? Kiếm cây đào MC chả khó, nhưng nghĩ phải thuê 1 chuyến xe cẩu để chở về tận HN nghe hơi ngại, chứ nếu không chị đã máu rồi.

Cái này em ko biết , chị hỏi Ong, em nhờ rồi và nàng ý nhận lời rồi hehe ( Ong nó nghe thấy nó chạy mất dép)

@ Cả nhà: Chị mới tìm được chỗ bán 10-15k 1 gốc Kim Châm hoa màu hồng gần nhà chị, lá mới chỉ nhỏ bằng ngón tay thôi. Ai thích thì mua về trồng sang năm may ra mới có hoa được.

Cái cây này hoa như Kim châm màu vàng á chị, nghĩa là to gần bằng Lan huệ à? Nếu như thế thì mua hộ em vài gốc vớiiiiiiiiiii

Hôm nay em lê la ở chỗ CQ chị, định gọi bà chị xuống quán buôn chuyện mà ko thấy nhấc máy

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Coldmoon: Thì là em nói cây năm ngoái đó. Nó vẫn còn đó nhưng mà không được chăm sóc nên nó xấu xấu thôi chứ có phải cây khác đâu chị. Hì, em không xin ai cây gì nữa đâu, em bận nên tạm thời gác việc trồng trọt lại, khi nào có thời gian em sẽ chơi lại (chắc khoảng mấy năm nữa chị ạ, vì thời gian dài quá nên em không dám tham, nhà cũng giải tán gần hết rồi. Nhưng cũng bắt đầu vào mùa hoa rồi, cũng tưng bừng ra phết chị ạ.) Thanh long thì em xin nhà chú gần nhà em cho chị nếu chị ngại về quê nhà em. Hi hi, nếu chị về thì vui rồi qua nhà em luôn he he, Có chị nào cần gì ở nhà em nữa không thì ới em chị Coldmoon thồ cả thể hi hi.
Chị ơi cây loa kèn năm ngoái chị Ong mang xuống cho em ý sao năm nay nó nở hoa không phải màu hồng mà là cái màu như chị SV có kìa.
Chị Thuyvuong: Hi hi, Phi điệp cắt nước lâu rồi chị, giờ em nó đang nhú mầm hoa nếu sớm còn không thì chuẩn bị rồi chị ạ. Cứ khi nào chị nhìn cây đẫy thân, cái đầu nõn nó căng ra không thể dài thêm nữa thì chị chăm thêm chừng hơn tháng nữa là có thể cắt nước được ạ. Thường là cắt nước hoàng thảo nói chung vào mùa hanh khô. Sắp có nhiều hoa lắm đó chị. Nhà em đã giải phóng hơn phân nửa rồi nhưng giờ hoa cũng đã bắt đầu tưng bừng. Hôm qua có người bạn qua chơi em mới leo lên giàn tưng bừng lắm. Trưa em về chụp hình tặng cả nhà nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Thuyvuong ơi, em nó còn lá không ạ? nếu còn lá thì chị bóp cho nó gãy đi nhé để đón mùa hoa thôi.

832
0
0

Phụng Hàm

Em tặng hoa cả nhà nhé. chúc cả nhà ngày mới tốt lành.