Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Đã đến mùa huệ, nhà mình chả cây nào có hoa, lá tốt bời bời, hì

Cập nhập tình hình cây cối nhá, trước hết là DYT tự gieo hạt nở được bông đầu tiên, mầu tím nhung bị sâu gặm mất gần hết. Để hưởng ứng phong trào gieo hạt và giâm cành DYT ở nhà bên kia, hôm nào rảnh em sẽ làm một bài về nó.

Phlox thêm mầu mới, ah mình đã thu được hạt Phlox có cả loại cánh hình răng cưa, ai thích trồng cứ nhắn nhé.

Hoa phấn, hạt từ cây cũ rụng xuống cứ thế mọc thôi

Thược dược cuối cùng cũng nở sau bao ngày chờ đợi, trồng 10 cây nhí, 5 cây tím, 5 cây vàng bây giờ chỉ còn 1 cây tím chưa thèm ra hoa và 1 em này thôi.

Cuối cùng là DYT khủng (hoa to hơn cái bát nước chấm) đi mua về chơi và với tham vọng là hết hoa thì có hạt và với tình trồng cây của mình thì từ loại khủng (Jumbo) sẽ thành biến thành Medium hoặc Small size.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@chị Mít: hạt huệ cứ thế trồng hả chị? có cần bóc lớp vỏ ngoài đi ko??? em thấy nó đang bị mốc.
@chị Bầu: poppy lên rất đẹp, được khoảng 10 cây, ra được 3 lá thật nhưng chim sẻ mỗi ngày nó vặt 1 cây, bây giờ còn lại 2, em đang phải che chắn cẩn thận nhưng mà nó lại thiếu ánh sáng.
@cả nhà: làm thế nào để đuổi/dọa được chim sẻ nhỉ??? để nó khỏi xơi hoa mầm, hướng dương, xà lách, ngải cứu, cúc vạn thọ... nhà em???

1,284
1
0

small_dracula

Mua cái lưới về trùm lúc gieo đi chị.

1,284
1
0

small_dracula

Haha, thì thế em mới nói cắt cho vài mét, bả còn không ưa, cho chị moon trồng từ đoạn thì được 2 tháng là nó đi theo xe đô thị liền. Đùa vậy chứ lúc đầu lên chậm, sau cây lớn thì nó lên nhanh.
Chị Ong: mùa này Huệ tự lên hoa, để thế chờ hoa thôi chị, cắt lá xử lí thì cắt trước tết cơ.
Hàng Đức đó hở chị Thúy ơi???

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhắc đến hàng Đức, tình hình ngoài cá hồi còn thêm củ gi khác ko Quỷ ơi, chị Thúy ơi?

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Nhắc đến hàng Đức, tình hình ngoài cá hồi còn thêm củ gi khác ko Quỷ ơi, chị Thúy ơi?
Chị ơi, em dự kiến ôm thêm cả vụ thịt sạch nữa, phục vụ riêng các chị nhà mình, Chị Ong có thích làm bà buôn thịt em gửi luôn về nhà chị nữa! :)) Trêu vậy, chứ em sẽ nhờ mấy em CPN nhé!

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Haha, thì thế em mới nói cắt cho vài mét, bả còn không ưa, cho chị moon trồng từ đoạn thì được 2 tháng là nó đi theo xe đô thị liền. Đùa vậy chứ lúc đầu lên chậm, sau cây lớn thì nó lên nhanh.
Chị Ong: mùa này Huệ tự lên hoa, để thế chờ hoa thôi chị, cắt lá xử lí thì cắt trước tết cơ.
Hàng Đức đó hở chị Thúy ơi???
Em trắng kép này from USA :x
Hàng Đức đây cơ, post ở trang 10 rồi mà quên không giới thiệu xuất xứ hihi. Cơ mà vẫn nhầm vì tra tên trong list order cũng không thấy, nhưng nhầm kiểu này thì được nhỉ :D
Đang có 2 vòi nụ nữa vừa nhú, hồi hộp :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

@cả nhà: làm thế nào để đuổi/dọa được chim sẻ nhỉ??? để nó khỏi xơi hoa mầm, hướng dương, xà lách, ngải cứu, cúc vạn thọ... nhà em???
Hay là làm bù nhìn rơm như ngoài ruộng thử xem chị ơi.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Poppy treo đĩa CD lên sợi dây cho nó đu đưa phía trên chậu cây nào cần đuổi chim nhé. Bán kính khoảng 2m thôi. Xa quá thì chim nó cóc sợ nên phải treo nhiều đĩa rải ra cả vườn.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@chị Mít: hạt huệ cứ thế trồng hả chị? có cần bóc lớp vỏ ngoài đi ko??? em thấy nó đang bị mốc.
Không cần bóc vỏ đâu, em cắm cái đầu nhọn xuống đất ẩm. Chị chỉ trả lời được vậy thôi vì chị gieo đã lên đâu :D.

Dạo này lười up ảnh quá vì trang flick đang vòi xiền.
Mãi hôm nay mới tạo tài khoản mới. Có vài hoa lá thế này thôi:

Tiểu quỳnh đỏ:

Tiểu quỳnh hồng:

Bỏng cam của chị Thủy cho:

SN:

Cherry:

Amorice:

Đính kèm

1,492
1
0

songviet09

Mùa huệ đến rồi mà các ma huệ đi đâu hết rồi nhỉ :D
Tặng cả nhà

P
Cóa em đây:D( đang ngôi canh cái lò nên cứ nhận vơ tí ah:) )
Nhưng mờ em ghen tị không nói lên lời ý:) là vì rõ ràng củ của c lúc nhận về vòi Hoa thấp hơn củ của em. Thế mà sao của c nở đẹp thế kia? Còn của e lùn tí, trông rõ chán.
Đúng là chủ nhân chưn dài có khác, hờ hờ...
Đợi 1-2 hôm nữa e cũng có huệ khoe .

Chị Mít : Cherry của c sẽ rất đẹp nếu như 2 cái vòi Hoa kia nó mọc so le nhau nhỉ! Nhưng vẫn tốt đẹp chị nhờ:)

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Cóa em đây:D( đang ngôi canh cái lò nên cứ nhận vơ tí ah:) )
Nhưng mờ em ghen tị không nói lên lời ý:) là vì rõ ràng củ của c lúc nhận về vòi Hoa thấp hơn củ của em. Thế mà sao của c nở đẹp thế kia? Còn của e lùn tí, trông rõ chán.
Đúng là chủ nhân chưn dài có khác, hờ hờ...
Đợi 1-2 hôm nữa e cũng có huệ khoe .

Chị Mít : Cherry của c sẽ rất đẹp nếu như 2 cái vòi Hoa kia nó mọc so le nhau nhỉ! Nhưng vẫn tốt đẹp chị nhờ:)
hihi được khen thích quá :)

chị Coldmoom ơi em bán hoa quả chỗ em bảo Thạch Thất, Hà Tây có trồng nhiều thanh long đấy, cả ruột đỏ ruột trắng, gần nhà chị hơn nhỉ.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Mit ơi khi nào nhà chị có hạt lan huệ chín cho em xin xỏ với nha chị! hihi! nhìn bông nhà chị đợp quá à! ^^
OK, chị PM cho em địa chỉ nhà và CQ cùng số ĐT của chị, em thấy tiện ở đâu hơn thì đến lấy nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Mà chị Coldmoon à, ngoài mình còn đang trồng thanh long ruột đỏ ở Chí Linh HD đấy, Sở KHCN HD đang trồng thử nghiệm để sản xuất cho tết cổ truyền với ý nghĩa của người việt ta "xanh vỏ đỏ lòng" chứ thanh long nhà mình là "đỏ vỏ trắng lòng" không được như ý trong lễ tết đấy ạ.
Ôi may quá em ui, hồ tiêu em cho chị lên tốt um rồi em à. May quá tuần tới AX chị xuống Sở KHCN HD công tác, để chị nhờ xin xem được cây nào không, không thì em cho chị xin 1-2 đoạn dài dài nhé, nhà em ở đoạn nào chị ghé qua? 29.3 T à. Thực ra bạn Q đoán chả oan sai tý nào, tính mình vốn sốt ruột, giờ già lại càng sốt ruột hơn. Nhưng tức khí lên quả này đoạn ngắn đoạn dài cũng quyết tâm trồng bằng được ;).

Chị trồng cây Bưởi chỗ định trồng đào rồi T ạ. Nhưng chị vẫn cay cú lắm. Đang nịnh nọt AX tìm mối kiếm cây đào Mộc Châu đem về không biết có được không. Hết chỗ rồi nên trồng cạnh đó vậy, chị vẫn ao ước cây đào ghê lắm.
Mùa huệ đến rồi mà các ma huệ đi đâu hết rồi nhỉ :D
Tặng cả nhà

@ chị Coldmoom: sáng nay em không đi chợ nên chưa hỏi được cho chị, mai nhé, mà PH bảo có trồng ở HD kìa chị.
cả nhà ơi chắc bác ý muốn biết nơi trồng để đến xin/ mua luôn cả gốc cho nhanh chứ xin đoạn về giâm thì HN thiếu gì :p
hihi được khen thích quá :)

chị Coldmoom ơi em bán hoa quả chỗ em bảo Thạch Thất, Hà Tây có trồng nhiều thanh long đấy, cả ruột đỏ ruột trắng, gần nhà chị hơn nhỉ.

T ơi, có gốc để mỳ ăn liền thì tốt quá (sao em am hiểu người già quá vậy). Nhưng trồng từ đoạn chị cũng chơi. Nếu xin đoạn ở HN thì xin ở đâu? Vẫn phải về Thạch thất đúng không T? Hỏi hộ chị làng xóm nào cở Thạch thất để lỡ đi đâu thì chị ghé. Dạo này AX chị bận nên khó đi hơn trước nhiều.

Em trồng cây gì dưới gốc Huệ đấy hả T? Cho chị xin 1-2 nhánh đi? Trông hay quá.

Cái vụ cắt lá huệ thế nào các ma huệ bày e với. Cây nhà e toàn lá :D
Sao lại cắt lá huệ hả Ong? Để làm gì? Đám huệ daị đỏ nhà chị mua năm ngoái cũng toàn lá, thấy nhà hàng xóm ra 3 vòi tức quá về bới từng củ một lên soi, cũng tòi ra được 2 vòi đấy. Thế nên bình tĩnh đi mấy hôm nữa sẽ có hoa đấy Ong à.

Chị nhổ trộm được 3 củ huệ hồi đi Philippine, đang trồng rồi. Nếu nó không phải màu đỏ dại hồng hiếc linh tinh thì chị cho Ong nhé. Còn nếu màu quá tầm thường thì thôi chị giữ vậy hì hì.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Hihi, thấy cắt thì lên hoa giống chị Thúy đó chị, trông đẹp hơn.

Chị cần đào Mộc Châu như thế nào? E có dì ở Mộc Châu này. Tết nào nhà e cũng ó 1 cành đào Mộc Châu.

1,517
0
0

Mehuungo

Mời cả nhà ngắm hoa nhà Ngộ nhé

đố cả nhà hoa này tên gì?

Còn đây là Alysum, mình mua của hoaau

Đỗ quyên đà lạt , trồng bằng dớn ĐL luôn

DYT sài gòn. Có ai đăng ký lấy hạt ko? nhiều lắm

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Coldmoon ơi hạt lavender của chị đây này

được 2 cây, gieo cả 2 tháng nay rồi giờ lên được chừng 50mm ... nói vậy cho nó dài :))

273
0
0

meby

Cập nhật hoa hoét:

2,501
0
0

Haidang02

DYT sài gòn. Có ai đăng ký lấy hạt ko? nhiều lắm
Chị có :)

DYT chân dài nhà chị bắt đầu nở hoa. Cả phlox cũng thế. Sẽ chụp ảnh khoe cả nhà sau.